ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว HRV 1.8EL CVT MY2016 แชมป์2สมัย Sub-compact SUV อีๆๆๆๆ  (อ่าน 78226 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
วันนี้ขอพาเดินชมเจ้าคันนี้ครับ 8) 8)

Honda HRV 1.8 EL ตัว panoramic sunroof 1,099,000 บาท  MY2016 Mini-MC ออกรถ 12ก.พ.2560
ตอนนี้ใช้มาได้ 2000 โลนิดๆครับ กับระยะเวลา1เดือน
เกริ่นคร่าวๆ ตอนนั้นผมมีรถเวียนใช้ 3 คัน คือ Pajero sport 3.2 GT 2010 , Jazz GE 2008, Mazda2 sport Maxx sedan 2010, มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนรถ
ตามกระทู้นี้ที่เคยตั้งครับ  2 กระทู้นี้ 
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53879.msg934621#msg934621
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56105.msg979823#msg979823

เพราะว่ารถอายุเกิน6-7ปี ปกติจะเปลี่ยนครั้งนึง
สุดท้ายก็ได้ขาย PJS ไป  วันนี้ฤกษ์ดีเคยแต่อ่านรีวิวคนอื่น ขอรีวิวเองบ้างนะครับ
ซึ่งก็จะไม่พูดถึงสเปครถนะครับ อันนั้นเปิดอ่านเอาเองได้ แต่จะพูดถึงเรื่องการใช้งานจริงของคนที่ใช้ทุกวันครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ TNN

Re: รีวิว HRV 1.8EL CVT MY2016 แชมป์2สมัย Sub-compact SUV อีๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:15:24 »
 :) :)รูปลักษณ์ภายนอกและความชอบส่วนตัว

:Dผมมองว่า HRV เป็นรถที่ออกแบบมาได้กลางๆในส่วนของรสนิยม คือหมายความว่า ไม่เฟี้ยวฟ้าวนำยุคล้ำสมัยเกินไป และก็ไม่โบราณหรือคลาสสิคเกินไป มันน่าจะอยู่ได้นานและไม่น่าเบื่อ ถ้าเปรียบเทียบผมว่าคล้ายๆ Mazda3 กับ Civic FC ซึ่ง civic มันดีไซน์ล้ำมากๆเลยครับ ใครชอบก็ช๊อบชอบ ใครไม่ชอบก็โบกมือลา
ในขณะที่ MZD3 มันกลางๆรูปลักษณ์ดูอมตะ กึ่งหรูนิดๆ ผมว่าทรงนี้น่าจะอยู่นาน / เช่นเดียวกับ Teana J32 ที่ดูอมตะ มากกว่า J33 เป็นต้น

;)มาเดินดูรอบตัวรถกันครับ
ผมอยากให้ดูว่า Honda พยายามตั้งใจให้ HRV ดูเป็นรถ premium ใน brand ของตน  โดยพยายามใส่ option หรือวัสดุ ที่ดูดีกว่ารถเกรดเดียวกันเข้าไปในหลายๆอย่าง เช่น
1.กระจังหน้า ตรงส่วนที่มีโครเมี่ยมตรงสัญลักษณ์ Honda แปะอยู่ พลาสติกชั้นนั้นเป็นสีเทาเข้มแบบมีประกายระยิบระยับครับ(แบบเดียวกับ Mazda BT 50 ตัว MC ชิ้นตรงโลโก้ Mazda)  คือพ่นสีให้มีประกายเหมือนพ่นสีตัวรถ
2. กระจังหน้าส่วนที่ต่ำลงมา ที่เป็นชิ้นแปะป้ายทะเบียน ตรงนั้นเป็นพลาสติก Piano Black ครับ แบบเดียวกับที่อยู่ในรถ แต่เอามาไว้ข้างนอกให้แมลงพุ่งชนเล่น คือมันดูดีเลยล่ะครับและก็ทำความสะอาดง่ายดี แต่น่าจะเป็นรอยง่ายในอนาคต และเรื่องความเหนียวความคงทนของพลาสติกชิ้นนี้จะเป็นอย่างไร ต้องดูกันยาวๆอีกที 
โดยใน Honda ปีหลังๆจะเห็นว่ามีการนำเจ้า Piano black นี้มาใช้เป็นชิ้นส่วนประกอบเพิ่มความหรูหราให้กระจังหน้ามากขึ้น ไม่ว่าจะเป็น Honda Jazz GK (ตรงชิ้นโลโก้ H) หรือใน civic และ Accord

ซึ่งแนวโน้มรถญี่ปุ่นค่ายอื่นๆระยะหลังก็พยายาม Up level ตนเองให้ดูหรูขึ้น โดยการใช้วัสดุ Piano Black มาเป็นกระจังหน้าหลายค่ายเช่นกัน  ไม่ว่าจะเป็น ค่าย Mazda อย่าง Mazda2 และ3 รวมถึง Cx-3 และ CX-5 และล่าสุดอย่าง New Vios MC 2017 ก็หันมาใช้ดีไซน์แบบนี้ด้วย
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

Re: รีวิว HRV 1.8EL CVT MY2016 แชมป์2สมัย Sub-compact SUV อีๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:21:01 »
3. ไฟด้านข้างกระจกมองข้าง ที่เป็น LED แต่ตัวกระจกมีปัญหาครับ กระจกสั้นและป้อม เวลาขับมีจุดอับสายตาพอสมควร และไม่มี Blind spot warning มาให้ เวลาขับต้องระวังครับ ผมหวิดแถไปชนเขาหลายทีละครับ ยังไม่ชินครับ
4. ไฟหน้าที่ใช้ เป็นแบบ LED projector lens X2 ต่อข้าง  แต่ไม่ใช่ Bi-beam นะครับ เพราะไฟสูงในโคมเดียวกันนี้จะเป็น ฮาโลเจนสีเหลืองธรรมดา ซึ่งบอกตรงนี้เลยว่า ไฟหน้า LED สว่างมากและคมชัด cut off point ดีมาก แต่ไฟสูงไม่ได้เรื่องเลยครับ มันไม่ค่อยสว่างและไม่สูงตามที่คิด แต่ก็ยังมีข้อดีที่ไฟสูงเป็นฮาโลเจน เพราะไฟสูงสีเหลืองของฮาโลเจนไม่แยงตารถสวนมาเท่าไฟสูงแบบLED และส่องผ่านสายฝนได้ดีกว่าแบบLED นอกจากนี้ส่วนตัวผมมองว่า การให้โคม Projector 2โคมวางคู่กัน (แบบเดียวกับ Accord ตัวก่อนจะ MC หรือแบบเดียวกับ Prius นี้) มีความสวยงามคลาสสิคกว่าแบบ Full LED ใน Civic turbo RS ใน Accord MC หรือ all new CRV เสียอีก และมันทำให้ด้านหน้าของรถมันมีมิติมากขึ้น ยิ่งโคม projector ที่มีเหลี่ยมไม่ใช่วงกลมด้วยแล้วยิ่งเหมือน”หัวแหวนเพชร”ที่มันนูนขึ้นมาจากเรือนแหวนสมชื่อ Vezel

5.แต่ที่ยังดูขัดๆคือ ไฟตัดหมอกแบบธรรมดา โคมใหญ่ ซึ่งจริงๆผมว่าถ้าได้แบบ LED หลอดเล็กๆ ทำเป็นแนวยาวแบบ new CRV น่าจะสวยขึ้น เดี๋ยวต้องรอ Minor change ครับ น่าจะมีมา
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:35:57 »
 :)ล้อแม็กเป็นลายดอกไม้ หรือบางคนว่ามะเฟือง ที่เป็นแบบ two tone แต่มีความเงาพอสมควร ผมว่าเขาขัดเคลือบเงามาดี และทำความสะอาดง่ายครับ ซี่ล้อมันใหญ่ ถือเป็นข้อดี
 :)ซุ้มล้อด้านหน้า มีการพ่นวัสดุซับเสียงคล้ายโฟม/กันสนิมสีขาวเป็นบางจุด (รูปที่1)
แต่ว่าล้อหน้าจะได้พลาสติกซุ้มล้อสีดำธรรมดา
แต่ว่าล้อหลังจะได้ผ้าสักหลาดหุ้มซุ้มล้อเพื่อลดเสียงดังจากซุ้มล้อด้วย สักหลาดบุซุ้มล้อแบบนี้ยังพบได้ใน Civic FC และ Accord ด้วยครับ (รูปที่2-3)

;)ยางติดรถ เป็น Yokohama Blu earth E70 215/55/R17 ซึ่ง Lot หลังๆจะได้รุ่นนี้แล้ว แต่ Lot แรกๆ ก่อน MC จะเป็น Dunlop sport Maxx ซึ่งผมได้ลองขับมาแล้วทั้ง2ตัว อยากบอกว่ายางมีผลอย่างมากต่อความนิ่มของรถ  HRV นี้ ครั้งแรกที่ได้ลองตัว EL 2015 ยาง Dunlop ผมรู้เลยว่า รถกระเทือนแบบเด้ง กระด้าง แนวสปอร์ตชัดเจน (เพราะผมใช้ Mazda2 sport Maxx sedan ซึ่งช่วงล่าง sport + ยาง Dunlop อยู่ และมันตึงตังอย่างมาก) พอได้ลองขับ HRV ตัวก่อน MC โอ้โห นี้มันใกล้เคียงกันเลย แม้ HRV จะนิ่มกว่านิดๆ ไม่แปลกใจเลยที่คนซื้อตัวก่อน MC จะบ่นว่าตึงตัง กระเด้ง กระเทือน แต่พอตัว MC ที่เปลี่ยนมาใช้ Yokohama Blu earth E70 นี่ หืมมม มันคนละเรื่องเลยจริงๆ ไปลองดูครับ
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:44:19 »
 ;)พาดูการซีลยางขอบประตู จะเห็นว่า HRV มีการใช้ยางขอบประตูแปลกๆซึ่งจะคล้ายกับ Jazz GK  แต่ไม่เหมือนในรถทั่วไป หรือแม้แต่กับพี่น้องของมันอย่าง Civic หรือ Accord
คือมีการใช้ยาง4แบบ
1.ชนิดนึงเป็นยางกลวงแบบที่เราเห็นทั่วไป อันนี้ติดที่ขอบบานประตูหน้ารถด้านล่าง และด้านข้างประตูแค่ครึ่งเดียว(ใช่ครับ มันมีแค่ครึ่งเดียว เพราะอีกครึ่งไปอยู่ที่ประตูฝั่งตัวรถ คั่นระหว่างประตูหน้าและหลัง)   ส่วนบานประตูหลังจะซีลตั้งแต่ตรงกลางประตูอ้อมลงใต้ประตูรวมกับยางกลวงอีกชิ้นชายขอบล่างประตู โดยด้านบนของทั้งบานประตูหน้า-หลังจะไม่มีซีลยางแบบรถทั่วไป เพราะเขาย้ายซีลยางด้านบนของบานประตูไปไว้ฝั่งตัวรถแทน(ในข้อ4)-รูปที่1-2

2.อีกชนิดเป็นยางแข็งตัดเซาะร่องสำหรับอัดขอบปะตูฝั่งตัวรถและตรงส่วนที่กระแทกกับบานประตู(ซึ่งมีปกติในรถทั่วไป) อัดรอบขอบประตู -รูปที่3
3.ยางแผ่นตันแปะตลอดแนวคั่นระหว่างประตูหน้าและหลัง ติดไว้กับบานประตูหลัง-รูปที่4
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:48:16 »
4.ยางกลวงแบบเดียวกับที่อยู่ฝั่งประตูในข้อ1 แต่แปะซีลยาวตลอดแนวขอบประตูรถด้านบนฝั่งตัวรถยาวไปถึงด้านหลังรถ ถามว่าแล้วซีลแบบนี้มันเก็บเสียงเป็นอย่างไรบ้าง เดี๋ยวไปดูในเรื่องการเก็บเสียงแล้วกันครับ ถ้าจะคลิกไปดูความแตกต่างของการซีลเก็บเสียงขอบประตู ก็ดูได้ที่บทความทดลองขับของคุณจิมมี่ (เทียบ HRVกับCivicดูก็ได้ครับ)
5.พาดูยางที่ซีลขอบกระจกทั้ง4บานของ HRV มีขนาดหนาพอสมควรครับ - รูปที่1

(ให้ดูรูปยางซีลขอบกระจกของ B -segment รถอีกยี่ห้อ- รูปที่2)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 18:40:23 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:52:30 »
 ;) ที่ปัดน้ำฝน เป็นแบบยางอ่อนเส้นยาวใหญ่ แบบที่เจอใน Jazz GE แต่ไม่เหมือนใน Jazz GK ตัวใหม่ (ซึ่งเป็นแบบยางแบนเส้นเล็ก) ซึ่งก็ปัดได้ดีครับ

:) พาอ้อมมาดูส่วนหลังรถบ้าง จะเห็นได้ว่า HRV เลือกแปะวัสดุผ้าสักหลาด/กำมะหยี่ หุ้มทุกส่วนที่เป็นผิวสัมผัสของห้องสัมภาระด้านท้าย ก็ดูดีล่ะครับ และอาจจะช่วยเรื่องการเก็บเสียงที่จะดังมาจากด้านท้ายรถได้ดีขึ้น แต่ก็แลกมาด้วย การทำความสะอาดที่ยากและมันจะเก็บฝุ่นน่าดู ไม่เหมาะกับคนเป็นภูมิแพ้เท่าไหร่ ต้องหมั่นทำความสะอาดบ่อยๆ อ้อ ตรงพื้นมีขอที่ยึดเกี่ยวของให้ด้วย ด้านหน้าจะเป็นโลหะเงาๆคล้ายเหล็กชุบโครเมี่ยม แต่ด้านหลังเป็นเหล็กพ่นสี

;D ไฟห้องสำภาระท้าย มีเพียงฝั่งซ้ายฝั่งเดียว แต่ว่ามีสวิสต์ให้สามารถเปิด-ปิดได้ แต่ผมว่าสว่างน้อยไปหน่อย และเป็นไฟสีเหลืองแบบธรรมดาไม่ใช่ LED ซึ่งไม่เหมือนไฟจุดอื่นในเก๋งรถที่เป็น LED ทั้งหมด
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:58:44 »
 :) เปิดฝาปิดด้านล่างตรงพื้นห้องสัมภาระขึ้นมา แต่นแต๊น เป็นไม้อัดแล้วแปะด้วยผ้าสักหลาด นานไปคงลอกออกจากกันแน่ๆ อันนี้ลดต้นทุนไปหน่อยนะครับ เพราะสเปคเมืองนอกได้เป็นแผ่นพลาสติกหุ้มสักกะหลาดที่พับได้ ดูแข็งแรงและน่าจะทนกว่านี้

:D เปิดแผ่นไม้อัดนี้ จะเป็นถาดโฟมแข็งขึ้นรูปสำหรับใส่ของและมีแม่แรงพร้อมไขควงแม่แรงใส่ไว้ให้ ตรงนี้ออกแบบมาล็อกไขควงและแม่แรงพอดี ทำให้เวลาขับไม่มีเสียงโลหะของไขควงหรือแม่แรงกระทบกัน ซึ่งบางยี่ห้อจะชอบเอาไปเก็บไว้ในช่องโป่งข้างด้านท้ายห้องสัมภาระ หรือไม่ก็ใส่ซองหนังเทียมมัดรวมกันใส่ไว้บนช่องกลางยางอะไหล่ ซึ่งแบบนั้นเวลาขับกระเทือนๆก็มีเสียงกระแทกก๊อกๆแก๊กๆดังขึ้นมาให้คนนั่งหลังได้ยินเหมือนกัน และหากยกแผ่นโฟมนี้ออกจะเป็นล้ออะไหล่แบบล้อกระทะธรรมดา ที่ไม่ใช่ล้อแม็กครับ ของ Maxxis ขนาดเล็กกว่ายางที่ใช้ขับ (จริงๆถ้าจะให้พรีเมี่ยมจริงๆก็ควรให้ล้อสำรองเป็นแม็กมาด้วย ฮา ขอมากไป... รู้ๆ)

8) พาดูประตูหลัง เป็นกลอนไฟฟ้าครับ ปิดยากเหมือนรถ5ประตูคันอื่นๆของ Honda ครับ มันจะมี sense จับได้ว่าสนิทหรือไม่สนิทด้วยการฟังเสียงว่ามันแน่นไม๊ (คือดังตึบ) แต่ดูที่ไฟท้ายห้องสำภาระก็ได้ ถ้าสนิทไฟมันจะดับ มือจับปิดฝาท้ายไม่สูงเกินไป อยู่ทางด้านขวา เหมาะสำหรับคนถนัดขวา ถ้าคนถนัดซ้ายก็มีปัญหานิดหน่อย ฝาท้ายหนักกว่า Jazz GK พอสมควร ผู้หญิงตัวเล็กๆต้องออกแรงนิดนะครับ

??? ใต้ท้องรถมีการบุปิดด้วยแผ่นกันกระแทกตลอดแนว ดูดีครับ ไม่ดูรกและเกะกะ  แต่แบบนี้มีข้อดีคือ เวลาขับผ่านพวกถุงพลาสติก กระดาษ มันจะได้ไม่ปลิวมาติดใต้ท้องรถ จนเกิดอันตราย ไหม้หรืออาจละลายหรือทำให้รถเสียหาย และรวมถึงเศษหญ้า กิ่งไม้ ซึ่งถ้าขับมาร้อนๆจอดบนหญ้าแห้งๆที่ใบหญ้ามันยาวๆจนมาระท้องรถระท่อไอเสีย หญ้าอาจจะติดไฟลามมาไหม้รถได้เหมือนที่เป็นข่าวฟอร์จูนเน่อร์ไฟไหม้กลางท้องนานั่นล่ะครับ อันนี้ผมชอบนะ ดู Honda ใส่ใจดี ทำให้รถดูพรีเมี่ยมขึ้น

:) ใต้กันชนหน้าออกแบบให้มีพลาสติกกันกระแทกกันครูด (บางๆ)ยาวไปตลอดแนวกันชนหน้า
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:05:03 »
ได้ลอง civic เทียบมั้ยครับ  หรือตั้งใจเอา HRV เพราะความอเนกประสงค์

รีวิวเรื่องเครื่องเสียงติดรถด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ตามอ่านอยู่นะฮะ   :)

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:08:58 »
 :) :) พาดูในรถบ้างครับ

;) เปิดประตูก่อนเลยครับ บานประตูหน้ามีขนาดใหญ่ครับ เปิดได้กว้างพอสมควร ไม่ทราบว่ากี่องศา แต่ผมว่าราว 80องศาได้ น้ำหนักประตูบานหน้าหนักกำลังดี ทำให้ดูไม่ก๊องแก๊ง (ผิดกับ Jazz GEอย่างมาก รายนั้นบานประตูหน้าเบามากๆ) แต่ข้อเสียคือ ปิดลำบากครับ บางทีคิดว่าออกแรงขนาดนี้น่าจะปิดสนิท ก็ไม่สนิทครับ

:) แผงประตูเป็นอีกอย่างที่ Honda พยายามทำมาให้ดู premium กว่าคู่แข่งพิกัดเดียวกัน หรือแม้แต่ Civic พี่น้องของตนเอง
1. อย่างแรกคือการใช้วัสดุหุ้มหนัง(เทียม) ตรงตั้งแต่ขอบกระจก ลงมา แผ่นนี้นุ่มเลยครับ ถ้าให้ระดับความนุ่ม ก็ 8/10
2.ส่วนที่สองบุนุ่มตรงแผงมือจับเปิดประตู ใต้ลงมาจากแผ่นแรก มีความนุ่ม 6/10 ละกัน
3.ส่วนที่3 บุนุ่มตรงรอบสวิทต์ไฟและที่วางมือ จะนุ่ม 7/10 และบุด้วยหนังเทียมลายเดียวกับที่ใช้บุที่ที่วางแขนคอนโซลกลาง
4.รอบลำโพงและมือจับเปิดประตู ใช้โครเมียมหุ้มดูดีขึ้นมาหน่อย ในขณะที่ Civic ไม่ได้ให้มาแบบนี้
5.ที่ชอบอีกอย่างคือ การใช้พลาสติกแปะทับร่องไขสกรูที่ประตู ที่เนียนตาดี ปกติร่องไขสกรูที่ประตูจะอยู่ตรงมือเปิดประตูตัวนึง และในช่องมือจับพนักวางมืออีกตัวนึง ซึ่งบางยี่ห้อ(หลายยี่ห้อเลยล่ะ) จะเป็นแผ่นพลาสติกกลมๆ แปะปิดเฉพาะหัวน็อตไว้ บางรุ่นลดต้นทุนขนาดว่าไม่มีพลาสติกปิดฝาน็อตฝากรูนี้มาด้วยซ้ำ แต่ตัดเอาผ้ากำมะหยี่มาแปะบังไว้ น่าเกลียดฝุดๆเอา

เอารูปมือจับประตู ของ B segment ยี่ห้อหนึ่ง มาให้ดูครับ (รูปที่4)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 10:41:52 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:12:38 »
ได้ลอง civic เทียบมั้ยครับ  หรือตั้งใจเอา HRV เพราะความอเนกประสงค์

รีวิวเรื่องเครื่องเสียงติดรถด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ตามอ่านอยู่นะฮะ   :)

ขอบคุณครับ
ในตัวเลือกราคาประมาณนี้ ผมลองเทียบทั้ง BRV Civic  Mazdz3 CX-3 ครับ ทั้งหมดนี้ไปลองขับมาหมดแล้วครับ
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:21:01 »
6. ช่องมือจับพนักวางมือมีขนาดใหญ่ จับสบาย และมันใหญ่กว่ารถหลายๆรุ่น จริงๆผมไม่ได้สังเกตว่ามันจะใหญ่กว่ากัน แต่เพราะปกติจะชอบเอาบัตรต่างๆใส่ไว้ช่องนี้ เพื่อให้หยิบง่าย พอวางแล้วบัตรมันจะตะแคงให้หยิบได้พอดี แต่ใน HRV ช่องมือจับนี้มันใหญ่กว่าครับ วางบัตรไปก็ร่วงลงไปนอนกับพื้น ทีนี้ปัญหาเกิดเลยครับ หยิบออกไม่ได้ มันพอดีเลย ต้องแงะกันนานพอควร แก้ได้โดยต้องวางบัตรอีกแนว คือแนวขวาง ก็เป็นข้อดีและข้อเสียในตัว
7. ตำแหน่งวางแขนขวามันพอดีอย่างมาก สำหรับผมนะ  เพราะมันบุนุ่มละแผ่นรองวางแขนมันใหญ่พอดีๆ (แต่ว่าไม่ใหญ่เท่า X-trail เจ้านั้นใหญ่มาก)

8. ตำแหน่งกระจกมองข้างไม่ดี มีมุมอับมาก อย่างที่บอกไปครับ และที่เป็นข้อเสียคือ ไอ้เจ้าโครเมี่ยมรอบช่องแอร์ทั้งฝั่งคนนั่งละคนขับ มันสะท้อนเข้าไปในกระจกตลอดเวลา น่ารำคาญมาก ปัญหาเดียวกันนี้ยังเกิดกับ Nissan X-trail เช่นกัน แต่ใน X-trail จะอาการหนักกว่า เพราะขอบโครเมี่ยมช่องแอร์มีขนาดใหญ่กว่า
9. ปุ่มปรับกระจกมองข้าง และสวิทต์ต่างๆที่แผงประตูทำออกมาดี ใช้งานง่ายครับ ผมชอบแบบนี้(ใน Honda) มากกว่าบางรุ่น ที่เป็นแบบหมุนเพื่อปรับกระจก อีกอย่างที่ดูเอาใจใส่คือปุ่มกดล็อกกระจกไฟฟ้า จะมีไฟแสดงให้ด้วยว่ากดเปิดหรือปิดไว้อยู่ ในรถหลายๆรุ่น(แม้แต่ใน D-segmentบางรุ่น) ก็ยังทำมาให้แบบธรรมดา คือกดแล้วบุ๋มกดแล้วเด้งแค่นั้น ไม่มีไฟแสดงสถานะบอก รวมถึงในตอนกลางคืน ทุกปุ่มจะมีไฟแสดงหมด ไม่เว้นแม้แต่สวิทต์เปิดปิดกระจกไฟฟ้าของอีก3บานที่เหลือ  ซึ่งปกติหลายๆยี่ห้อชอบลดต้นทุน โดยสวิทต์กระจกไฟฟ้าบานอื่นจะไม่มีไฟเรืองแสงกลางคืนมาให้ แต่ HRV ให้มา

10. วัสดุบุนุ่มที่บานประตูนี้ ยังบุมาให้ทั้ง4บานประตูด้วยครับ รวมถึงขอบโครเมี่ยมของมือเปิดและลำโพงก็ด้วย ดูใส่ใจครับ
11. ขวดน้ำใส่ได้พอดีสำหรับ ขนาด7บาท ข้างๆนั่นใส่ของได้อีกนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 10:43:09 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:26:10 »
 :)มาดูเบาะวางมือคอนโซลกลางบ้าง

1.เป็นเบาะวางแขนที่ไม่ใหญ่ครับ ค่อนไปทางเล็กด้วยซ้ำ วางได้คนเดียวครับ ต้องแย่งกันกับคนนั่งข้างๆ บุด้วยวัสดุนุ่มระดับ 4/10 คือค่อนข้างแข็งครับ แต่สามารถเลื่อนได้ ตอนแรกหาปุ่มกดเลื่อน หาตั้งนานไม่เจอ เซลบอกไม่มีปุ่มเลื่อนครับ ใช้มือดันเอาเลย 555 แหม่ แต่แอบฝืดนะครับ ต้องออกแรงเลื่อนพอควร
2.ด้านใต้มีปุ่มกดเพื่อเปิดเข้าไปช่องเก็บของ ซึ่งมีขนาดเล็ก ถึงเล็กมาก ใส่ได้เท่าที่เห็นล่ะครับ ใส่ซีดีไม่ได้
3.ตำแหน่งวางแขนกำลังดีครับ แต่อยากให้ยืดออกมาได้มากกว่านี้สักหน่อยจะดีมาก
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:31:04 »
 :)พาดูคอนโซลเกียร์ครับ ลากยาวมาถึงช่องใส่น้ำ

1.วางแก้วน้ำและขวดน้ำ7บาทได้ เพราะสามารถปรับให้พื้นตื้นสำหรับวางแก้วตื้น หรือปรับให้ลึกสำหรับวางขวดน้ำก็ได้ ไอเดียดีครับ น่าจะเอาไปใช้กับทุกคันนะ
2.รอบๆหุ้มด้วยวัสดุ Piano Black ดูดี แต่ในความเป็นจริงมันไม่ดี ข้อเสียคือ 1. มันเงาและสะท้อนแสงเข้าตาคนขับคนนั่ง เวลาพระอาทิตย์ส่องในบางตำแหน่ง ดูจากรูปก็เห็นละครับ นี่ขนาดในร่มนะ 2.มันเป็นรอยง่าย และแค่ฝุ่นเกาะก็ดูสกปรกละ
3.ตำแหน่งเกียร์วางมาดีครับ ใช้งานสะดวก ผมชอบ High console แบบนี้ มันดูเป็น cockpit แยกจากคนนั่งข้างดี วางมือพักมือบนหัวเกียร์ก็ได้ เปลี่ยนอิริยาบถแก้เมื่อยได้ดี

4.แต่ที่ไม่ดีคือ ไอ้สวิทต์แอร์เนี่ยล่ะ มันมาโดนเกียร์บัง จะปรับความแรงพัดลมฝั่งซ้ายนั่นทีไร จิ้มผิดจิ้มถูกตลอด รวมถึงฟังก์ชั่นแอร์แถวล่างนั่นก็กดใช้ลำบากจริงๆ สวยแต่ไม่สะดวกเอาเสียเลย คือลำพังระบบสัมผัสของหน้าจอแอร์ทำมาแบบนี้ก็ใช้ลำบากพอแล้ว ต้องมาเจอเกียร์บังอีก จริงๆชอบแบบหมุนๆ สะดวกกว่า ไม่ต้องละสายตามามองหาปุ่ม หรืออย่างน้อยเป็นปุ่มกดจัดวางมาให้คลำหาง่ายก็ยังดี ซึ่งปัญหานี้ไม่เกิดกับลูกพี่ลูกน้องอย่าง Jazz GK เพราะคนนั้นเกียร์เขาต่ำลงมา ไม่ได้มี High console แบบ HRV ทำให้เกียร์ไม่บังปุ่มแอร์ / Model ถัดไปต้องแก้แล้วนะครับ Honda ออกแบบมาผิดพลาดละครับ

5.แต่ยอมรับว่าทำปุ่มแอร์มาสวย เป็นระบบสัมผัสทั้งหมดและ เป็น Piano Black นะครับ ครอบด้วยโครเมี่ยมเป็นเส้นสายดูหรู และหน้าจอแผงควบคุมแอร์นั่นมันจะเอียงหาคนขับครับ แต่ก็อีก Piano black นี่ล่ะตัวสะท้อนแสงเลย / Front แอร์ใน HRV นี้เป็นแบบเดียวกับใน Jazz GK ครับ เพียงแต่ปรับรูปลักษณ์นิดหน่อย
6.รางเกียร์มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ด้วยนะครับ รอบๆรางเกียร์ส่วนที่ติดกับ Piano Black นั่นใช้วัสดุหุ้มแบบเดียวกับคอนโซลหน้า ตอนแรกนึกว่าหุ้มหนังน่านุ่มเยอะ แต่จริงๆนุ่มนิดเดียว แข็งมากกว่า เดินตะเข็บเทียม(ปั๊มรอยตะเข็บเอา) นุ่ม2/10

7.แอร์เย็นดีครับ ไม่มีอะไรให้ติ ผมเปิด25องศา ก็เพียงพอแล้ว (ฟิล์มรอบ60 หน้า50)และสามารถปรับแรงลมละเอียดดีถึง7ระดับ เป็น Auto เทียมๆที่ไม่มี Heater และไม่ใช่ Dual zone ก็คือ Auto เฉพาะแรงลมกับอุณหภูมิเย็น แต่สำหรับผมแค่นี้ก็ถือว่าพอละสำหรับรถเล็ก
8.ใต้คอนโซลกลางมีช่องให้ซ่อนของ ซึ่งแต่เดิมเคยเป็นช่อง HDMI/USB port ในตัวเก่าก่อน MCด้วย ตอนนี้เหลือแค่ช่องเสียบไฟช่องเดียวเท่านั้น
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:37:44 »
 :Dไล่มาดูคอนโซลหน้าบ้าง

1.คอนโซลหน้าที่เห็นบุรอบๆช่องแอร์ ยาวมาถึงรอบๆจอเครื่องเสียงนั่นใช้วัสดุคนละแบบกับแผงประตู แต่เป็นแบบเดียวกับคอนโซนกลางตรงรางเกียร์ และวัสดุลายเดียวกันกับที่วางแขนฝั่งซ้ายคนขับ แต่นุ่มนิดเดียว คือ 2/10 คือแข็งมากกว่า เหมือนโฟมแข็งขึ้นรูป ปั๊มรอยตะเข็บเอาอย่างงั้น
2.ช่องแอร์ใส่กรอบโครเมียมมาให้หมด โดยช่องแอร์ฝั่งคนนั่งข้างคนขับ มีถึง3ช่อง โดยแรงลมไม่เท่ากัน สามารถปิดลมได้โดยปัดไปทางซ้ายจนสุด

3.ตำแหน่ง Push start button ย้ายมาอยู่ฝั่งซ้าย ซึ่งผมไม่คุ้นเอาเสียเลย ปกติใช้แต่ฝั่งขวา ใน Civic ก็ฝั่งขวา ขึ้น HRV ทีไรงงทุกที แถมปุ่มก็โดนบังโดยพวงมาลัยอีก ตัวปุ่มเป็นสีแดง แต่ไม่ได้มีไฟสีแดงสว่างที่ตัวปุ่มนะ มีแค่ไฟสีเหลืองดวงเล็กๆแสดงสถานะเท่านั้น และจะติดเมื่ออยู่โหมด on-ACC เท่านั้น โหมด Start จะไม่มีไฟโชว์ใดๆ
4. ที่เก็บของฝั่งคนนั่งข้างคนขับ เปิดแล้วดูดีมีชาติตระกูลขึ้นมาหน่อย ตรงที่มันค่อยๆเลื่อนลงมา แต่ไม่มีไฟในช่องเก็บของ และช่องค่อนข้างเล็ก ไม่ได้ใหญ่อะไรมาก และไม่สามารถล็อกได้
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:40:57 »
 :) พาชมพวงมาลัย

1. พวงมาลัย HRV เป็นรุ่นที่ผมชอบมากรุ่นนึง เพราะมันขนาดกำลังดี และที่สำคัญมันมีส่วนประกอบของโครเมี่ยมน้อยมาก(แค่โลโก้ H) เยี่ยมมาก นี่คือคุณสมบัติที่ดีของพวงมาลัยที่อยู่ต่อหน้าเราตลอด การมีวัสดุโครเมียมที่พวงมาลัยจะสะท้อนแสงเข้าตาคนขับ ทำให้เมื่อขับนานๆจะทำให้เกิดการล้าของสายตา นอกจากนี้ Piano Black ที่พวงมาลัยก็ทำให้มันดูดีขึ้น น่าใช้ และเข้ากันกับส่วนอื่นๆที่เป็น Piano black  (พวงมาลัยแบบเดียวกับใน Honda Jazz GK แต่ใน Jazz ตรงที่เป็น Piano Black นี้จะเป็นโครมแทน)
2. ปุ่มกดต่างๆใช้งานง่าย คลำหาสะดวก มีไฟแสดงตอนกลางคืน(ที่ไม่สว่างแยงตาจนเกินไป) ตำแหน่งกดแตรทำมาดี รถบางรุ่นสอบตกเรื่องการออกแบบปุ่มกดแตร บางรุ่นปุ่มแตรลึกไป บางรุ่นต้องออกแรงกดมาก หรือบางรุ่นปุ่มแตรแยกออกมาอยู่ที่ก้านพวงมาลัยปุ่มเล็กกดยาก ของ HRV นี่กำลังดีครับ ปุ่มปรับสียงและครุยส์ที่ออกแบบเป็นวงกลม ทำให้สามารถคลำหาปุ่มได้ง่ายโดยไม่ต้องละสายตา อันนี้ชื่นชมคนออกแบบ ดีกว่าการใช้ปุ่มกดๆแบบแบนราบหรือแบบบุ๋มเว้า  แต่ยังไม่ดีเท่าปุ่มกดแบบกระดิก(นูนเป็นสันให้กระดิกขึ้นลงได้ อย่าง Hyundai/BMW/New PJS)

3.พวงมาลัยนี้ในตัว MC ตัดฟังก์ชั่น Siri handfree / voice command ออกไปแล้ว ทำให้ปุ่มหายไป2ปุ่ม แต่จริงๆผมเสียดายนะ ผมว่ามันมีประโชน์มาก เอากลับมาเถอะ พลีสสส
4.พวงมาลัยปรับเข้า-ออก ขึ้น-ลง ได้4ทิศทาง ปรับง่ายครับ ไม่ฝืดมาก
5.ตัว Paddle shift ทำออกมาดูดีและเข้ากันคือ เป็น Piano Black อีกแล้ว ในขณะที่ใน Civic หรือรุ่นอื่นๆจะใช้สีเงิน สีเทา หรือดำด้าน
6.ก้านไฟเลี้ยวแข็งไป คือถ้ากดนิดเดียวไม่สุด จะเป็นการเปิดไฟเลี้ยวให้3ครั้งแล้วดับไป แต่ถ้าจะกดให้ไฟเลี้ยวค้างอันนี้ต้องออกแรงหน่อย ซึ่งมันมากกว่ารุ่นอื่นชัดเจน น่าจะปรับปรุงหน่อย
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:43:00 »
 :)พาดูเรือนไมล์

1.เรือนไมล์HRV ออกแบบมาไม่หวือหวาแต่ก็ไม่ล้าสมัย กลางๆครับ ข้อดีของจอธรรมดาอะนาล็อกคือดูง่ายไม่ซับซ้อน และไม่ปวดตา/สะท้อนรบกวนสายตาคนขับเท่าจอ TFT อย่างใน Civic FC หรือ New CRV หรือใน Volvo V40 อันนั้นมันเฟี้ยวฟ้าวมาก สตาร์ททีนะยังกับเปิดมือถือ แสงเสิงพุ่งมาเต็มไปหมด ขนาดปรับลดแสงให้น้อยแล้ว ก็ยังรู้สึกแสบตาอยู่และผมว่ามันรบกวนการขับนะ แล้วจอ TFT มักมีปัญหาเวลาใช้ไปนานๆ เหมือนจอมือถือจอทีวีนั่นล่ะครับ จะดับจะเจ๊งเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น มีเอ๋อได้บ่อยกว่า ใน HRV จะมีจอแสดงข้อมูลฝั่งขวานั่นล่ะครับ ที่จะพัง ส่วนวงกลมกลางกับซ้ายเป็นจออะนาล็อกกธรรมดา โล่งใจไป โดยรอบๆเรือนไมล์กลาง จะเปลี่ยนสีได้ ตามอัตราการกินน้ำมันในการขับ real time นั้นๆ ซึ่งอันนี้ผมไม่ค่อยชอบ ไฟมันแสบแยงตา เวียนหัวด้วย แต่เข้าไปตั้งได้ครับ ให้มันเป็นสีขาวล้วนไม่เปลี่ยนสีได้

2.ส่วนหน้าจอแสดงข้อมูลก็เหมือนรถทั่วๆไป เพิ่มเติมคือมีบอกตำแหน่งประตูบานที่เปิดแยกเป็นบานๆได้เหมือนรถรุ่นใหม่ๆแล้ว ตั้งความไวในการเปิดปิดไฟอัตโนมัติได้ เป็นต้น
3.ตรงเรือนไมล์กลางมันจะมีแสงสว่างแบบสลัวๆชวนมึนหัว สีออกม่วงๆเป็นรัศมีออกมาจากวงกลมตรงกลางด้วยครับ ที่คุณจิมมี่ว่ามันเหมือน Eclipse  นั่นล่ะ ก็ดูสวยเป็นสามมิติดีครับ
4.ไม่มีมาตรวัดความร้อน เดาว่าถ้าร้อนเดี๋ยวมันเด้งเตือนขึ้นมาเอง แต่ว่าเครื่องเย็นๆมันก็ไม่เห็นเตือน สตาร์ททีไรมันวอร์มพร้อมออกตัวตลอด งง
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:51:56 »
 ;)เครื่องเสียงบ้าง

1.คุณภาพเสียง ผมว่ากลางๆค่อนไปทางแย่มากกว่าดี เคยใช้ PJS ตัว 2010 เครื่องเสียง pioneer ตัวนั้นถ้าให้คะแนน จากเต็ม10 ผมให้ 7.5/10 , ใน Jazz GE ผมให้ 6/10 แต่ใน HRV ผมให้ 5/10 แล้วกัน เสียงค่อนไปทางทุ้ม อู้อี้ ไม่ติดแหลม เบสอ่อน ไร้มิติ และใน HRV ไม่มีระบบ Auto volume level ing ตามความเร็วรถนะครับ สมัยก่อนขนาด Jazz GE ยังมี
2.เครื่องเสียงตัวนี้ เป็นตัว MC ไม่สามารถเล่น CD ได้แล้ว แล้วจอก็เล็กลง ความละเอียดหน้าจอก็ไม่ใช่จะดี ไม่มีนาฬิกาท่ามกลางหมู่ดาวแล้วนะครับ ฟังก์ชั่นต่างๆหายไปพอสมควร ย้าย port USB กับ HDMI มาไว้ด้านหน้า ซึ่งคนออกแบบคิดว่าจะใช้ง่ายกว่าเก่า แต่ไม่เลย พอเสียบ USB แล้วอย่างที่เห็น กดปุ่ม Back ปุ่ม Home ยาก เพราะ USB มันบัง และไอ้ฝาครอบนั่นก็เกะกะเอาเรื่อง ปุ่ม touch screen ฝั่งข้างจอนั่นก็ไม่มีแล้วครับ แม้จะให้ผิวหน้าแบบ Piano black มา แต่มันดูไม่เข้ากันเลย ผมว่าจอเครื่องเสียงอันนี้เป็นจุดด้อยสุดของคอนโซลหน้าเลยทีเดียว
3.รุ่นนี้ถ้าจะปิดหน้าจอ กดปุ่ม Home ค้างนะครับ ถ้าจะปิดเสียง ให้กดปุ่ม Back ค้างไว้ ถ้าจะปิดเครื่องเสียงไม่มีปุ่มปิดโดยตรง ต้องกด2ปุ่มนี้ทีละปุ่มครับ งงมะ ใครออกแบบอยากรู้ ทำไปได้

4.กล้องมองหลัง ยังอยู่ครบ3มุมมอง บางท่านเข้าใจว่าพอ MC เปลี่ยนเครื่องเสียงแล้ว กล้องมองได้วิวเดียว จริงๆก็ได้3มุมมองเหมือนเดิมครับ แต่เครื่องมันกะหลั่ว ตัวก่อน MC มันจะแสดง3แบบให้เลือกที่จอฝั่งล่างซ้าย จะเอาแบบไหนจิ้มเอา แต่ตัวใหม่มีให้เลือกแบบเดียว คนก็นึกว่าพอ MC เหลือแค่วิวเดียว จริงๆต้องกดซ้ำที่รูปนั้นครับ มันถึงจะวนไปแบบต่างๆจนครบ3แบบ เห้อ
5.คุณภาพกล้องมองหลัง ตอนกลางวันพอได้ กลางคืนนี่ Noise เพียบ แต่ดีที่กลางคืนยังสว่างพอเห็นสิ่งต่างๆได้ แม้ว่าภายนอกจะแสงน้อยก็ตาม  อ้อ แล้วหลัง MC เปลี่ยนเครื่องเสียงมุมมองเส้นกะระยะไม่ได้เลี้ยวตามวงเลี้ยวของพวงมาลัยแล้วนะครับ แข็งทื่ออยู่แบบนั้น

6.เครื่องเสียงนี้สามารถต่อ android แบบง่ายได้ ผ่าน HDMI เช่นจะให้ google map นำทางจากมือถือก็ต่อแสดงผ่านเครื่องเสียงได้เลย แต่จะบอกว่าเกะกะสายมันมากครับ
7.ฟังก์ชั่นอื่นๆก็คล้ายๆเครื่องเสียงทั่วไป ไม่มีอะไรหวือหวาครับ การสัมผัสหน้าจอถือว่าไวดี ยังไม่เจอว่าเอ๋อหรือแฮงค์
8.ถ้าเคยแพร์bluetoothกับมือถือไว้ ทุกครั้งที่สตาร์ทรถมันจะเสิร์ชหาและต่อให้อัตโนมัติครับ เราไม่ต้องทำอะไร แค่เปิดbluetoothที่มือถือเราไว้ก็พอ
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:56:26 »
 :)ไฟหน้า

1.สว่างครับ ตัวไฟ LED หน้า2ดวงนี่ สว่างเอาเรื่อง Cut off ชัดเจนและไม่ฟุ้ง ไม่สูงไป  ไม่แยงตาคนขับสวนมา (อย่าง New fortuner)
2.ไฟ DRL ก็สว่างมาก แต่ไม่แยงตาคนสวนมาเช่นกัน มันเหมือนใน Navara/accord เก่า ซึ่ง LED มันจะมีโคมสะท้อนแสงออก ครอบDRLอีกที ไม่เหมือนใน Altisตัวก่อนMC หรือใน Fortuner ที่ DRL เป็นหลอดๆแล้วครอบด้วยโคมใสธรรมดา อันนั้นแยงตาและสว่างมากไป

3.ไฟสูงเป็น ฮาโลเจนสีเหลือง ซึ่งไม่สูงเท่าไหร่
4.ตั้ง autoเปิด-ปิดตามแสงสว่างได้ แต่อยากบอกว่าด้วยความที่ DRL มันสว่างมาก บางทีผมสตาร์ทรถกลางคืน ตอนที่หันหน้ารถเข้าผนังบ้านผมคิดว่าผมเปิดไฟหน้าแล้วทุกทีเลย ควรเปิด Autoไว้เลยครับ กันลืมแบบผม เพราะมันปิดเองเวลาลงจากรถอยู่แล้ว (หน่วงปิด แบบโหมด follow me home ราว30วิได้)

รูปแรก โหมดปกติ ไฟ DRL สว่างอย่างเดียว 
รูปที่ 2 เปิดไฟหรี่ ไฟ DRL จะสว่างลดลง
รูปที่ 3 เปิดไฟหน้า

:D ไฟท้ายและไฟเลี้ยว
- ไฟท้าย เป็น LED tube ครับ สว่างชัดเจนและนวลตาดีในเวลากลางคืน ไม่มีจุดอับในการนำแสง ( ไม่เหมือนใน X-trail ซึ่งจะพบว่ามีบางตำแหน่งที่ แสงของ LED กระจายไปตาม Tube ไม่ทั่วถึง ทำให้เห็นเป็นสีแดงน้อยกว่าตำแหน่งอื่น) แต่สว่างชัดเฉพาะกลางคืนนะครับ กลางวันไม่ค่อยสู้แดดสู้แสงเท่าไหร่
- ไฟเบรคท้าย เป็น LED แบบหลอดครับ ผมว่ากำลังดี ไม่ใหญ่เกินไปไม่จ้าเกินไป เป็นแถบเล็กๆ(บางคนว่าเล็กไป)แต่สว่างเห็นชัด คือถ้าใหญ่เกินไปหรือจ้าเกินไป บางทีผมว่ามันรบกวนการขับขี่ของคนข้างหลังมาก อย่างใน Altis gen10 (ตัวก่อนปัจจุบัน) นี่ผมว่าสว่างและหลอดเยอะไป
- ไฟเบรคดวงที่ 3 เป็น LED อันนี้จริงๆสว่างกว่าไฟเบรคท้ายซะอีก
- ไฟเลี้ยวท้าย เป็นไฟหลอดธรรมดา ไม่ใช่ LED  และทำมาเสียใหญ่โตเหลือเกิน เป็นตำแหน่งที่ใครๆก็บ่นว่าไม่สวยและไม่เข้ากันเอาเสียเลย ซึ่งผมก็เห็นด้วย เลยมีหลายสำนักออกไฟท้ายใหม่มาให้ได้ดัดแปลง ก็แล้วแต่ความชอบล่ะครับ
- ไฟถอย ค่อนข้างเล็ก และอยู่สูงครับ ไฟเป็นแบบหลอดธรรมดาเช่นกัน จริงๆน่าจะรวมไฟถอยไว้กับโคมไฟเลี้ยว หรือแทนตรงไฟหลอกข้างไฟเลี้ยวนั่นไปเลย ตำแน่งน่าจะดีกว่า เพราะปัจจุบันมันสูงไปครับ
- ไม่มีไฟตัดหมอกหลังครับ แถบสีแดงที่ติดด้านล่างตรงกันชน เป็นเพียงไฟทับทิมสะท้อนแสงจากรถคันหลังครับ

ส่วนไฟเลี้ยวด้านหน้า จะเป็นหลอดธรรมดาเช่นกัน
มีไฟเลี้ยวด้านข้างตรงกระจกมองข้าง ที่เป็น LED ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 10:35:35 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:00:37 »
 ;)พาดูระบบไฟฟ้าในรถ

1.อันนี้ก็เป็นจุดเด่นของ HRV ที่พยายามทำออกมาให้ดู premium โดยเฉพาะในตัว EL ที่ไฟทุกตำแหน่งในห้องโดยสาร(ยกเว้นห้องสัมภาระ)จะได้เป็นไฟ LED แสงขาวทั้งหมด ซึ่งมันสว่างมาก โดย
2.ไฟห้องโดยสารด้านหน้า จะได้ LED 4 ดวง กระจุกตัวในตำแหน่งโคมเดียวกัน ตกแต่งด้วยเส้นสายโครเมี่ยมให้ดูหรูไปอีก โดย2ดวงจะเป็นไฟสว่างตามการเปิดของประตู อีก2ดวงเป็นไฟอ่านแผนที่ แบบกดปุ่มเปิด-ปิดเองได้ จริงๆรู2รูที่เห็นข้างๆคำว่า off กับ on นั่นเป็น LED แสงฟ้า สวยเลยล่ะครับ แต่ version ไทย ถูกถอดออก เหลือไว้แต่ด้านหลัง แต่ไม่เป็นไร ใครชอบก็สั่งติดได้มีคนขายอยู่ แต่ผมว่าเอาออกดีละ แยงตา เวียนหัว เหมือนไฟล่อแมงดาไงก็ไม่รู้ ส่วนกลางคืนเมื่อเปิดไฟหรี่ตรงสัญลักษณ์ต่างๆจะมีไฟแสดงทั้งหมดครับ
3.ไฟห้องโดยสารตอนหลัง อยู่บนหัวคนนั่งหลังเลย เพราะตรงกลางมี sunroof โดยจะได้ LED แสงขาวอีก2ดวง และได้ LED แสงฟ้าอีก1ดวง พอเปิดไฟหรี่ LED แสงฟ้าและสัญลักษณ์ไฟทั้งหมดจะติด และตกแต่งด้วยเส้นโครเมี่ยมเล็กๆนิดหน่อย แหม่ ดูดีครับดูดี

รูปที่3นี่ถ่ายให้ดูว่าเมื่อเปิด LED4ดวงที่โคมเพดานด้านหน้าพร้อมกัน จะได้ความสว่างขนาดนี้เลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 10:18:26 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:02:11 »
กรอบโคมไฟเพดาน ที่ผมว่าออกแบบมาดูดีพอได้

HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:05:15 »
 ;)Panoramic sunroof

1.แยกเป็น2ฟังก์ชั่น ปุ่มด้านซ้ายนั่นกดดันไปด้านหลังจนสุด จะเปิดทั้ง sunroof และ ม่านไปจนสุด หากกดดันไปข้างหน้าจนสุดอีกทีจะปิด sunroof จนสุด แต่ม่านไม่ปิด ต้องมากดปุ่มทางขวาดันไปทางด้านหน้าจนสุดเพื่อปิดม่าน
2.กรณีที่จะเปิดแบบไม่สุด คืออยากเปิดเท่าไหร่ ก็ให้ดันเท่านั้น
3.ถ้าอยากให้ sunroof เผยอขึ้น แต่ไม่เปิด ให้กดดันตั้งฉากที่ปุ่มทางซ้ายตรงๆ จะปิดให้กดดันไปด้านหน้าธรรมดา

4.เมื่อทดลองใช้แล้วก็โอเคครับ  ออกแบบมาใช้งานง่ายกว่า X-Trail (แต่ไม่เคยลอง Everest) แต่ที่ยังกังขาคือ X-Trail จะมีระบบป้องกันsunroofหนีบ คือพอมันหนีบมันจะเด้งออกให้ แต่ใน HRV นี้ไม่ทราบมีระบบนี้รึเปล่า?

5.หลายคนสงสัยว่าหลังคาsunroof แบบนี้มันจะทำให้ร้อนกว่าหลังคาปกติรึเปล่า จากที่ใช้มา ผมว่ามันไม่ได้ร้อนมากกว่าปกติอย่างมีนัยสำคัญ คือบางคนบางนั่งแล้วร้อนหัวเลย อันนี้ผมก็ว่าผมไม่เป็นแบบนั้นนะ มันมีช่องว่างระหว่างsunroofกับม่าน ให้อากาศร้อนหมุนเวียนครับ อีกอย่างคือแก้วหรือกระจก เป็นฉนวนความร้อนในตัวครับ พูดกันตรงๆคือนำความร้อนได้ไม่ดีเท่าเหล็กด้วยซ้ำ ดังนั้นผมว่าจริงๆความร้อนใต้หลังคาเหล็กน่าจะร้อนกว่าใต้หลังคาsunroofด้วยซ้ำ เพียงแต่ว่ารถรุ่นที่ไม่มีsunroofใต้หลังคาเขาจะใส่ฉนวนกันความร้อนมาให้ แต่รถรุ่นที่มีsunroofไม่มีฉนวนนี้ เลยทำให้น่าจะกันความร้อนไม่ดีเท่า อย่างไรก็ตามกระจกsunroofที่ให้มาเป็นกระจกtemperกันร้อนและกรองแสงในตัว นอกจากนี้หากขึ้นรถมาร้อนๆแค่เปิด sunroof อากาศร้อนกระลอยออกอย่างรวดเร็วแล้วครับ เร็วกว่าเปิดกระจกข้างอีก สรุปว่าเรื่องความร้อน ผมว่าไม่ได้ร้อนเกินรถปกติที่ไม่มีsunroofเท่าไหร่ครับ
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:08:37 »
 :Dห้องเครื่อง

1.ฝากระโปรงหนักพอตัวครับ ต่างกับ Jazz GE พอสมควรเลย ให้ความรู้สึกมั่นคงแข็งแรง ขอบฝากระโปรงใช้วัสดุกันเสียงจากลม-กันแมลง-กันน้ำกันฝุ่น เข้าห้องเครื่อง ด้วยการบุยางโดยรอบ มีเว้นช่องตรงกลางไว้สำหรับสอดมือไปปลดล็อกฝากระโปรงได้  ใต้ฝากระโปรงบุสักหลาดกันความร้อน กันเสียงแต่ไม่ได้บุทั้งแผ่น

2.ด้านหลังห้องเครื่องก็บุสักกะหลาดกันเสียงเช่นกัน ขอบห้องเครื่องด้านหลังใช้ยางแผ่นใหญ่เป็นตัวกันเสียงกันความร้อนเข้ามายังห้องโดยสารรวมถึงกันน้ำจากภายนอกเข้าห้องเครื่องด้วย
3.แบตเตอรี่ที่ให้มาเป็นแบบธรรมดา เพราะไม่มี idle stop แบบ PJS หรือ Mazda เวลาเปลี่ยนก็ถูกดี
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:12:14 »
 ;Dประตูและระบบล็อกประตู

i.   HRV ใช้ระบบประตูอัจฉริยะ(โม้มาว่าอย่างงั้น) จริงๆก็เหมือนรถ keyless entry ใหม่ๆทั่วไป จะมีแตกต่างบ้างก็เช่น
ii.   หากเราพกกุญแจไว้กับตัว เวลาเปิดประตูหน้ารถ แค่ใช้มือสอดเข้าไปที่มือจับ (ค้างไว้สัก1วิ)รถจะปลดล็อกให้เอง  โดยไม่ต้องกดปุ่มไฝดำที่มือจับ แต่พอเราปิดประตูเดินออกห่าง อันนี้ไม่ล็อกเองละ (ไม่เหมือน New Civic) ต้องกดปุ่มไผดำนั่น1ที
iii.   กรณีเรากดปุ่มไฝดำ1ที รถล็อกมีเสียง+ไฟกระพริบแล้ว ถ้าเรากดปุ่มไฝดำซ้ำอีกที จะเป็นการล็อกซ้ำและหุบกระจกรถ2ข้าง

iv.   ทีนี้ถ้ากรณีกระจกรถหุบอยู่และรถล็อกอยู่ เราพกกุญแจ สอดมือเข้าไปเปิดประตูฝั่งคนขับ(ค้างไว้สัก1วิ)ประตูจะปลดล็อก และหากเปิดประตูกระจกมองข้างจะกางออกให้อัตโนมัติ วิธีเดียวกันแต่ไปเปิดประตูฝั่งข้างคนขับ ประตูจะปลดล็อกแต่เมื่อเปิดประตูกระจกมองข้างจะไม่กางออก (คือระบบมันรู้ว่าเปิดประตูเพื่อจะเอาของ หรือจะเพื่อขับรถออกไป)
v.   กรณีเปิดประตูท้ายรถ อันนี้ก็จะเปิดประตูทั้งหมดเช่นกัน
vi.    ทีนี้จะรู้ได้อย่างไรว่ารถเราล็อกสนิทดีรึยัง ก็ 1.ถ้าล็อกรถกระจกมองข้างหุบ ก็แสดงว่าล็อกแล้ว 2.ลองเปิดประตูหลังดู ทำได้2วธี
vii.   HRV คันนี้มีระบบ Door Lock by speed น่าจะที่ความร็ว20กม./ชม.

viii.   กุญแจรีโมทก็สามารถสั่งหุบกระจกข้างได้นะครับ โดยกดล็อก1ครั้งก่อนเพื่อล็อกรถ จากนั้นกดปุ่มล็อกค้างไว้สัก3วิ กระจกก็จะพับเอง
ix.   ไม่สามารถสตาร์ทเครื่องหรือเปิดแอร์เองได้ด้วยรีโมท ยังไม่พัฒนาเท่า Civic กับ accord รอ MC อีกทีละกันนะครับ
x.   กระจกไฟฟ้าเป็นแบบ Auto ให้2ฝั่งคือ ผู้นั่งด้านหน้าและคนขับ เหมาะกับคนขับที่จอดรถเติมน้ำมันฝั่งซ้ายของตัวรถเอง
xi.   ประตูจะปลดล็อกอัตโนมัติเมื่อเข้าเกียร์ P
xii.   กระจกจะยังปรับขึ้นลงได้แม้ดับเครื่อง หากยังไม่เปิดประตูรถออกไป

รูปนี้ให้ดูว่าด้านใต้คอนโซลทั้ง2ฝั่ง
มีการบุวัสดุซับเสียงไว้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 08:56:00 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:18:57 »
 ;) ;)เบาะนั่ง

i.   ออกแบบมาดีครับ นั่งสบายอยู่ และกระชับโอบตัวคนนั่ง(เบาะหน้า) เบาะมีความนุ่ม แต่หนังที่ใช้หุ้มไม่ได้นุ่มมากนัก รวมถึงฟองน้ำเบาะนั่งด้วย ถ้าให้เบาะ New PJS นุ่ม 7/10 เจ้า HRV น่าจะ 5.5/10 ส่วน MazdaCX-5  จะราวๆ5/10
ii.   เบาะมีเล่นลวดลายหนังฉลุบางส่วน ซึ่งก็ดูไม่จำเจดี แต่ไม่ได้ทำให้สปอร์ตเพิ่มหรอก ผมว่าเบาะ Civic ติดสปอร์ตๆมากกว่า แล้วที่ฉลุมาก็ไม่ได้อยู่ตำแหน่งนั่ง แต่อยู่ตำแหน่งข้าง จึงไม่ได้ระบายอากาศของเบาะมากนัก
iii.   เบาะรองนั่งผมว่ายังสั้นไปนะ แต่ก็ไม่ได้สั้นมากมายอะไร นั่งแล้วรองรับต้นขาราว 3 ใน 4 (ผมสูง176ซม.) นั่งทางไกลพอได้ ไม่เมื่อยเท่าไหร่ครับ เบาะเป็นไฟฟ้าปรับ8ทิศทาง ไม่มีmemmoryนะครับ^^

;) :Dเวลาผมดูว่ารถคันไหนเบาะนั่งสบายไม๊ กว้างไม๊ ก็ง่ายๆครับ  ผมมีเทคนิคมาฝาก (เวลาไปลองรถใหม่ ผมก็ใช้วิธีนี้)

1.   นั่งที่เบาะฝั่งข้างคนขับ  หลังพิงให้ชิดเบาะ ปรับเบาะถอยหลัง เหยียดขาออกแบบสบายๆให้เข่าห่างจากเก๊ะใส่ของหรือ consoleรถคันนั้น1กำปั้น(อันนี้คือผมนั่งสบายเข่าละ ขอแค่1กำปั้นผม leg room เบาะหน้าผมขอเท่านี้)
2.   เหยียดมือออกจนสุด แล้วปรับเอนเบาะให้ปลายนิ้วจรดconsoleหน้าพอดี
3.   นี้คือจบท่าสบายสำหรับคนนั่งเบาะหน้า
4.   ทีนี้ก็ย้ายตัวไปนั่งด้านหลัง เบาะหลังฝั่งหลังคนนั่งหน้าเมื่อกี๊ที่ปรับเบาะไว้นั่นล่ะครับ จะรู้เลยว่า Leg room เบาะหลังเหลือเยอะน้อยแค่ไหน รถคันไหนแคบมันจะฟ้องเลย เข่าติดไหม วัดดูครับว่าเหลือระยะ leg room เท่าไหร่ ทีนี้ถ้าเป็นผม จะติด carseat ไปด้วยอยู่แล้ว ลองใส่เลยครับ แล้ววัดระยะห่างจาก carseat ถึงเบาะด้านหน้า ห่างเท่าไหร่ ยังไง
5.   ตัวเบาะผมว่ามีความสูงระดับนึง แม้ว่าแผงประตูจะดูใหญ่ แต่ก็ไม่ดูอึดอัด นอกจากนี้กระจกที่ค่อนข้างกว้าง กระจกหลังที่ไม่มีเสาคั่นทำให้รถดูโปร่ง ยิ่งถ้าเปิดม่าน sunroof จะยิ่งปรับความรู้สึกให้ดูกว้างขึ้นไปอีก

6.   มาดูเบาะนั่งแถวหลังบ้าง แหม่ ที่ดีและเป็นจุดเด่นเลยคือมันกว้างจริงๆ หมายถึง leg room นะ แต่ headroom นี่ผมว่าก็เกือบติดหัวผมเหมือนกัน ได้แค่4นิ้วสอดแนวนอน เบาะหลังพับเอนได้1เสตปเหมือน jazz / ตัวเบาะไม่นุ่มติดไปทางแข็งมากกว่า และไม่ได้กระชับ เลี้ยวทีมีเอนกระแซะคนข้างๆแน่ เบาะวางแขนตรงกลางเล็กและบาง ไม่มีที่วางแก้วครับ แต่ถามว่าวางแขนพอได้ไม๊ แหม่ แขนคนนะครับไม่ใช่แขนนางยักษ์พันธุรัตน์ วางได้อยู่แล้วครับ อย่าไปซีเรียสครับ  ต่อให้ไม่มีที่วางแขนมาให้ หาหมอนมาวางก็ยังได้เลยครับ
7.   โดยส่วนตัวชอบการพับเบาะของ HRV และ Jazz มาก มันเอนกประสงค์จริงๆ ลองไปดูรูปประกอบตามเว๊บหรือโบรชัวร์ได้ครับ ยกเบาะขึ้นแนวตั้ง พับเบาะลงแนวนอน ใต้ที่นั่งใส่ของใส่กล่องรองเท้าได้ โอย มันflexibleได้เยอะทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 19:39:09 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:20:36 »
 ;)ทัศนวิสัย

เป็นสิ่งที่ผมมองว่าฮอนด้าออกแบบมายังไม่ดีพอ (สำหรับคนขับนะ) คือมีมุมอับเยอะ เห็นรถเล็กๆแบบนี้แต่กระโปรงรถมันบดบังวิวหน้ารถแทบหมด ขนาดผมสูง176นะ ถ้าผู้หญิงตัวเล็กๆนี่คงกะลำบาก เสาAผมว่าใหญ่ไป แล้วขอบประตูฝั่งซ้ายสูงไปเมื่อเทียบกับกระจกมองข้าง
เสาBไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนเสาCก็ใหญ่ตามสไตล์SUVและรถ5ประตู

แต่ทว่าดีไซน์สปอร์ตที่ทำหลังคาที่สโลปลงต่ำตอนท้ายต้องแลกมากับกระจกฝาท้ายที่แคบและเล็ก ผมว่ามันเล็กและมองยากพอๆกับCX-3 เลย จริงๆก็ไม่ต่างกับ CX-5มากนัก ในบรรดาSUVทั้งหมด ผมว่ามีเพียง Subaru Forester ที่ออกแบบเรื่องวิสัยทัศน์รอบตัวรถได้ดีมากๆๆๆแทบไม่มีที่ติ และมันรู้สึกปลอดภัยมากมั่นใจเสมอเมื่อได้ขับ Forester ทุกอย่างถูกเคลียร์ออกให้เห็นเต็มตาไปหมด แต่ก็แลกมากับดีไซน์แบบนั้นนั่นล่ะครับ ส่วนทัศนวิสัยคนนั่งผมว่าดีครับ ทั้งเรื่องความโปร่งของห้องโดยสาร กระจกบานใหญ่ ไม่มีเสาบังที่กระจกหลัง อ่อ กระจกมองหลังเป็นแบบตัด แสงอัตโนมัติ ครับ
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:22:46 »
 :D ;Dการขับขี่

i.   โดยส่วนตัวเป็นคนชอบเกียร์ CVT อยู่แล้ว ที่ชอบเนี่ยเพราะมันนุ่มสมูท เหมือนขับรถไฟฟ้า ไปเรื่อยๆเนียนๆ  นุ่มหู ไม่มีเสียงเปลี่ยนเกียร์วื้อๆ เสียงเกียร์กระชากให้น่ารำคาญ แต่พอได้เหยียบจริงจังก็แอบแรงนะครับ  คือ CVT มันกลบอารมณ์อยากซิ่งไปได้ดีทีเดียว ขับแล้วใจเย็นขึ้นเยอะ เดี๋ยวนี้เกียร์ CVT พัฒนาไปมากจริงๆ สมัยก่อนขับ CVTของ Jazz เวลาถอนคันเร่งทีรู้สึกได้เลยว่ากระชาก ฮวบ ไม่ได้มีอารมณ์สมูทแบบทุกวันนี้ แล้วก็อืดอื๊ดอืด แต่หลังๆพอได้ลองขับ  CVT ของ Teana และล่าสุด CVT ของ X-trail แหม่ นี่มันพัฒนาไปไกลมาก ยิ่งใน X-Trail นี่ผมค่อนข้างปลื้มในการเลียนแบบเกียร์แมนน่วลของมันมาก ซึ่งใน HRV ก็เช่นกัน มันเหมาะกับคนที่ไม่ใช่ขาซิ่งแบบผม ออกตัวช้าๆเนิบๆแล้วไหลลื่นแบบฉิวๆ ไม่มีหลังติดเบาะ  ดูผู้ดี๊ผู้ดี แล้วญาติคนสูงอายุก็ชอบนะครับ รวมถึงข้อดีด้านการประหยัดน้ำมันของมันด้วย
ii.   อัตราเร่งผมว่าไม่น่าเกลียดนะ จริงๆมันแรงกว่า Accord 2.0 Gen9 เสียอีก แต่ในใจลึกๆอยากให้มี 9 วิกว่าๆ น่าจะสนุกกว่านี้ แต่พอใจละ 10วิกว่าๆนี่ก็แรงเอาเรื่องละครับ และอัตราเร่งแซงก็ใช้ได้ครับ ไม่มีหวาดเสียวหรอกครับ ไปได้ทั่วไทยแน่ (ที่ไม่ใช้4WD)

;)ความเงียบในห้องโดยสาร เป็นอะไรที่ฟังมาหลายคนแล้วก็ยิ่งสับสน ผมอ่านรีวิวมาหลายเจ้าบางคนว่าเงียบ บางคนว่าไม่เงียบ พอได้ขับเองยาวๆ จึงสรุปได้ว่า

1.   HRV ที่รอบเดินเบา คือรถนิ่งสตาร์ตรถไว้ รถมีความเงียบ เงียบเลยล่ะ เสียงเครื่องยนต์เข้ามาน้อยมากแม้ว่าจะเปิดแอร์ และคอมแอร์ทำงาน รวมทถึงเสียงจากผู้คน เครื่องจักรภายนอก (อย่างแม่ค้าขายพวงมาลัยตามแยก รถรถมอร์ไซด์ขณะจอดติดไฟแดง) นี่อาจเป็นข้อดีของการซีลยางขอบประตูและการใช้วัสดุซับเสียงรอบคันที่ให้มาเยอะ
2.   HRV ที่ขับทางลาดยางและไม่เกิน 100 กม. เงียบครับ เงียบน่าพอใจ น่าจะยังเป็นผลมาจากการซีลเก็บเสียงดังกล่าว คือดีงามเรื่องการเก็บเสียงเครื่องยนต์และเสียงจากภายนอก (เสียงรถวิ่งแซง เสียงขับผ่านไซท์ก่อสร้าง ฯลฯ)
3.   แต่ที่ HRV ทำได้แต่ยังไม่ดีคือ การเก็บเสียงของช่วงล่าง ไม่ว่าที่ความเร็วเท่าไหร่ จะ 30 กม./ชม. จะ 100กม./ชม. ก็ล้วนดังทั้งนั้น ถ้าคุณขับผ่านรอยต่อถนนซีเมนต์ ท่อระบายน้ำ เหยียบน้ำขัง คุณจะได้ยินมัน แต่ถามว่าดังไหม มันไม่ได้ดังมากเลย ถ้าเทียบกับ Mazda2 Maxx sport sedan 2010 ที่ผมใช้อยู่ อย่างขานั้น ถ้าความดังขับผ่านระนาดเต็ม10 ผมให้ 9/10 ในขณะที่ HRV ให้6/10 แต่ทั้งนี้เพราะคุณงามความดีของ Yokohama blu earth E70 215/55/R17 จริงๆ เพราะถ้าเป็นตัว Dunlop sport Maxx ก่อน MC ผมให้ 7/10 ในขณะที่ PJS ปี 2009 ผมให้7.5/10

;)นอกจากนี้ HRV ยังมีปัญหาเรื่องการส่งผ่านแรงมายังแป้นเบรคและคันเร่ง ที่ชัดเจนมาก และอาจมากกว่าพี่น้องอย่าง Civic ด้วย
 :)แต่สิ่งที่ยังทำได้ดี เสมอมา สำหรับ Honda คือ การส่งผ่านแรงกระเทือนจากผิวถนนมายังพวงมาลัย ที่มันเงียบสนิทดีจริงๆ นับเป็นคุณงามความดีที่ฮอนด้าทำมาตรฐานได้คงเส้นคงวา ในทุกๆรุ่น และมันแตกต่างจากค่ายมิตซูบิชิมาก อย่างใน PJS ทั้งตัวเก่าตัวใหม่ ทุกสภาพพื้นผิวถนนส่งผ่านมายังพวงมาลัยทั้งหมด แหม่ อยากให้ Mitsu มาดูงาน Honda บ้าง
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:26:22 »
 ;) :Dพูดถึงเรื่องความนุ่มของช่วงล่าง

ส่วนตัวผมคิดว่า HRV ตัว MY2016เนี่ย มันค่อนไปทางนุ่มครับ ผมไม่รู้ว่าMY2015กับ2016 มีการปรับเปลี่ยนsettingของช่วงล่างหรือไม่ รู้แต่มันมีการเปลี่ยนยางจาก Dunlop SP sport Maxx 215/55/R17 เป็น Yokohama blu earth E70 215/55/R17 และถ้ามันมีแค่การเปลี่ยนยางเท่านั้น ความนุ่มทั้งหลายทั้งปวงมันมาจากยางอย่างเดียวเลยล่ะครับ เพราะตอนผมขับ MY2015ช่วงล่างมันแข็ง กระด้าง เด้งมาก ครั้งแรกที่ขับนี่ถึงขั้นต้องถามเซลเลยว่า นี่ลมยางตามสเปคไม่ได้ปรับอะไรเลยใช่ไหม (เพราะคิดว่าเซลไม่ได้ลดค่าลมยางมาเป็นปกติตอนลอง) ขับผ่านถนนคอนกรีตยิ่งตึงตังมาก กลับมาลองคันของญาติ ก็ตึงตังเหมือนกัน แต่พอMY2016ออกมา ตอนนี้มันกระด้างน้อยลงค่อนไปทางนุ่มเลยครับ นุ่มจนบางครั้งอาการโคลงมันออกมาชัดเจนขึ้นกว่าตอนเป็น MY2015

อาการโคลงที่ว่านี้เป็นปัญหาที่เจอได้บ่อยมากในรถของ Honda ถ้าคุณได้ลองรถหลายๆรุ่น จะรู้สึกได้เลยว่า รถHondaมีการโคลงแบบ “ซ้าย-ขวา” ค่อนข้างมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ ใน BRV HRV CRV นี่จะชัดเจนเลย ในsedanอย่างcity accord civic ก็รู้สึกได้แม้ไม่มากเท่า แต่ที่แทบไม่โคลงเลยคือ Civic turbo RS ความรู้สึกนี้จะรับรู้ได้ชัดเจนเวลารถเลี้ยว เข้าโค้งรัศมีแคบ หักหลบ เป็นต้น แต่ในทางเรียบจะไม่รู้สึกรับรู้เท่าไหร่ และไม่มากถึงขั้นเวียนหัวแบบ New PJS (รายนั้นโคลงทั้งแบบซ้าย-ขวา และ ขึ้น-ลง) ถ้าเป็นคนไม่สังเกตไม่จับอาการ ก็อาจจะไม่สนใจอะไรครับ แต่สรุปว่า HRV MY2016ค่อนไปทางนุ่มครับ ไม่ได้กระด้างเด้งตึงตังเหมือนMY2015แล้ว

อ้อ ที่มีการพูดว่าHRVขับ120ขึ้นไปแล้วลอยเหมือนจะเหิร อะไรทำนองนั้นผมยืนยันตรงนี้เลยว่าไม่จริงครับ ขับ140-160ก็ไม่เหิร แล้วความมั่นใจก็ไม่ได้ลดลงด้วยครับ แต่ทว่ามันเป็นแค่ทางตรงทางเรียบเท่านั้น ถ้าต้องลงคอสะพาน ขึ้นสะพาน ถนนหวำๆยุบๆ บอกเลยว่า “น่ากลัว” เส้น สุพรรณ-กรุงเทพ เป็นเส้นที่ผมใช้ลองรถประจำ จะผ่านคอสะพานแย่ๆหลายแห่ง HRVทำคะแนนได้ไม่ดีครับ ผมว่าถ้าลงคอสะพานบางอันเร็วๆมี”ตึ๊ง”แน่ ความรู้สึกมันไม่ได้เหมือน New PJS ที่เด้งขึ้นลงไปมาหลายทีแต่ยังไงก็ไม่”ตึ๊ง”แน่

ในขณะที่HRVจะให้ความรู้สึกว่ารถมีการรองรับการกระแทกน้อย เหมือนระยะช็อกอัพสั้นระยะยุบตัวมันน้อยไป เมื่อมันกระแทกลงไปแล้วเด้งกลับขึ้นมามันเด้งขึ้นมาไวไป แต่จริงๆมันไม่ได้สั้นหรอกแต่สปริงเหมือนมีความอ่อนตัวเกินไปที่จะรับแรงกระแทกนั้นได้(ขนาดมีช็อคอัพ2ตัวช่วยกัน) ในขณะที่ New PJS ลงไปแล้วยวบแล้วเด้งขึ้นช้าๆแล้วยวบเป็นระยะๆ และในขณะที่ Old PJS ไม่เจอปัญหาคอสะพานอะไรเลย เป็นรถที่สามารถขับเร็วลงคอสะพานเส้นสุพรรณ-กรุงเทพได้ทุกคอสะพาน ซึ่งจริงๆแล้ว subcompact SUV อย่าง HRV มันน่าจะทำคะแนนช่วงล่างคอสะพานได้ดีกว่า PPV แต่กลับทำได้ยังไม่ดีเท่าที่ควร

รูปที่พักแขนกลางเบาะหลัง- ช่างกระทัดรัดน่ารักนัก (แต่ก็ดีกว่าไม่มีนะครับ นี่แขวะ CX-3)
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:28:44 »
 :D :DSenseของพวงมาลัย

มีความดีงามที่สุดในบรรดารถยนต์ hondaที่ผลิตมาทุกรุ่นที่ผมเคยขับ
ปกติฮอนด้าชอบทำพวงมาลัยเบา ให้ขับคล่องตัวในเมือง ซึ่งก็ดีล่ะ แต่ทว่าที่ความเร็วสูงพวงมาลัยกลับเบาและไวเกินไป ทำให้ขาดความมั่นใจไปในย่านความเร็วสูง แต่ทว่า HRV ได้ทำลายความเชื่อเดิมๆของHondaเรื่องนี้ได้สำเร็จ เฮๆๆๆๆ ปรบมือๆๆๆ เป็นพวงมาลัยที่มีความหนักกว่าปกติ และที่ความเร็วสูงมันไม่ได้ไวเหมือนพี่ๆน้องๆมันแล้วครับ ความมั่นใจในการบังคับควบคุมกลับคืนมาแล้ว และมันดีงามกว่าใน accord อีกครับ

ถามว่าใกล้เคียง Civic ไหม ผมว่าใน HRV มันหนืดกว่าด้วยซ้ำครับ (แต่ไม่เท่า Old PJSนะ รายนั้นหนืดจนกล้ามขึ้น) ใน SUV ทำsenseพวงมาลัยมาแบบนี้ดีแล้วครับ ในcivicก็ดีในแบบของมันเช่นกัน แบบนั้นจะเหมาะกับsedanแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรแล้วครับ มันดีพอๆMazda3แล้วด้วยซ้ำ ผมว่า

**เพิ่มเติมระบบเบรค
เบรคของ HRV ไว้ใจได้ครับ sense ของการกดเบรคกำลังดี
ไม่ตื้นไม่ไวไป หรือหัวทิ่ม เหมือน Jazz GE แล้วก็ไม่ลึกไป
คือ ใน HRV ระยะเบรคช่วงแรกประมาณ 20-30% ของความลึกเบรค จะลดความเร็วลงน้อย พอเลย 1/3 แรกของความลึก เบรคจะเริ่มลดความเร็วเยอะขึ้นครับ และเยอะแบบต้องการเท่าไหร่ก็กดเท่านั้น
เรื่องเบรคไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ ระยะเบรคค่อนข้างดี
ส่วนเรื่องเสียงเบรคดัง เหมือน Defect ที่หลายๆท่านเจอ (ในรถรุ่นล็อตแรกๆ) รถคันนี้ยังไม่เจออาการดังกล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 10:14:02 โดย TNN »
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:38:13 »
 ;)อัตราสิ้นเปลือง

เอาเฉพาะที่ผมขับมา 2300 โล ครึ่งนึงขับในเมือง ครึ่งนึงขับไปต่างจังหวัด (ไปตาก1ครั้ง  ราชบุรี1ครั้ง รวมระยะทางราว 1000 โลนิดๆ ) ตอนได้รถมาวันแรก เลขไมล์อยู่ที่ 4กม. อัตราเฉลี่ยที่หน้าจอตอนรับรถ 10.6 กม./ลิตร เติมE20ตลอด ผ่านไป2000กว่าโล อัตราบริโภคเฉลี่ยอยู่ที่  14.7ครับ ขับแบบไม่ซิ่งนะครับ และไม่เคยใช้ Econ mode

โดยสรุป

:D จุดเด่นของ HR-V EL 2016
1. มี Panoramic sunroof ซึ่งในราคา 1 ล้านนิดๆในตลาด ยังไม่มีเจ้าไหนกล้าให้มา และเชื่อว่ามีหลายคนตัดสินใจง่ายขึ้นเพราะเจ้าซันรูฟนี่
2. ไฟหน้า LED ที่คมชัด Cut off ดี แม้ว่าไม่ได้มีลูกเล่นอะไรโดดเด่นที่ไฟหน้ามากนัก Mazda CX-3 ยังมีลูกเล่นมากกว่า แต่ทว่าด้วยความใหญ่ของโคม LED และ Projector โคม ข้างละ2ลูก ประกอบกับ DRL ที่เป็น LED ก็สว่างชัดเจนเช่นกัน ทำให้ไฟหน้ามันออกมาสว่างชัดเจนทั้งกลางวันและกลางคืน มุมเงยของไฟทำมาได้ดี ทำให้ไม่แยงตารถที่ขับสวนมา ก็นับเป็นไฟหน้า LED ที่ดีมากรุ่นหนึง ในแบรนด์ญี่ปุ่นที่ราคาไม่แรง (อีกรุ่นที่ไฟหน้า LED ดี ผมยกให้ Pajero-sport ตัว Gen ที่แล้ว ที่ Minor Change)

3. เป็นรุ่นเดียวใน Class ที่มีเบรคมือไฟฟ้าที่มาพร้อมกับ Auto Brake hold
4. เป็นรุ่นเดียวใน Class ที่มาพร้อมเบาะคนขับปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง
5. เด่นเรื่องเบาะนั่งตอนหลังที่กว้างขวาง และพับได้เอนกประสงค์
6. มี ถุงลมนิรภัย 6 จุด

:D จุดด้อย
1. การเก็บเสียงจากช่วงล่างที่ยังไม่ดีนัก แม้จะเปลี่ยนสเปคยางใหม่ ก็ยังแค่ทำได้พอใช้ ส่วนการเก็บเสียงเครื่องยนต์ ลม สิ่งแวดล้อม ผ่านกระจกข้างกระจกหน้าและห้องเครื่อง ถือว่าดี
2. ช่วงล่างที่ความเร็วสูง ในเวลาหักหลบซ้ายขวา หรือลงคอสะพาน ลงหลุม ยังไม่ได้ให้ความมั่นใจมากนัก
3. จอเครื่องเสียงที่มีขนาดเล็ก และไม่สามารถเล่น DVD ได้
4. เข็มขัดนิรภัยผู้โดยสารตอนหลัง ตำแหน่งนั่งกลาง เป็นแบบ 2 จุด
5. ไม่มีระบบ Pre-collision system ต่างๆ

อาาาาาห์
จบละครับ
ปกติเปลี่ยนรถใหม่ทีก็จะรีวิวทีครับ แต่ส่วนใหญ่จะรีวิวไว้ตามคลับ ครัั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ได้รีวิวใน HLM
อยากให้คนที่คิดจะซื้อรถคันนั้นๆได้มีโอกาสได้อ่านรีวิวจากหลายๆคน หลายๆแง่มุมครับ
เป็นประโยชน์มากบ้างน้อยบ้างก็ว่ากันไป
ข้อมูลอาจมีผิดพลาดบ้าง เพราะเอาประสบการณ์มาใส่ ไม่ค่อยจะอ้างอิงวิชาการเท่าไหร่ครับ ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ
ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ช่วยแก้ไขกันได้นะครับ
วันนี้ขอตัวไปงีบก่อน 01.33 น.

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 11:38:01 โดย TNN »
HRV 1.8 EL