ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาท่านที่ไม่ใช้รถกระบะเจ้าตลาดหน่อยครับ  (อ่าน 7746 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
เรื่องมีอยู่ว่าตัวผมนั้นมีแนวคิดที่จะถอยกระบะมาแทนคันเดิม...ที่ราคาร่วงแบบน้ำตาจิไหล  :'( โดยตัวเลือกอันดับ 1 ตอนนี้คือ Colorado Hi-Country ที่เลือกเพราะส่วนลดค่อนข้างจะเยอะ 75000 และประกันชั้น 1 + ไลเนอร์ ของแถมทั่วไป และ Option ที่เจ้าตลาดทั้ง 2 ค่ายไม่มี (ในราคารุ่นที่เท่ากันนะครับ) แต่เนื่องจากเคยบ่นยี่ห้อนี้ให้ภรรยาฟังไว้เยอะ (ตั้งแต่สมัย Cruze)  she ก้อเลยยืนยันจะให้เอาแต่รถตลาดเท่านั้น ถึงแม้จะมีส่วนลด และโปรโมชั่นดีกว่าก้อไม่สน เลยอยากรบกวนพี่ๆ น้องๆ อธิบายถึงเหตุผลที่ไม่เลือกซื้อรถตลาดกันเพราะเหตุใดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;)
*ช่วงชีวิตนึงเคยใช้ D-max มาแล้วเลยอยากเปลี่ยนแบรนด์บ้างครับ  :-X

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ข้อสำคัญในการตัดสินใจแต่ละคนไม่เหมือนกัน

บางคน เน้นราคามือสอง   บางคนเน้นขับดี  บางคนเน้นแรงแต่งต่อ

ต้องดูข้อที่อยากได้ของตัวเอง

ออฟไลน์ Auto Messe

ผมนี่แหละ เมื่อก่อนก็ชอบซื้อรถยี่ห้อเจ้าตลาด ออกป้ายแดงมา 5 คันแล้ว สิ่งที่เจอคือ กั๊กออพชั่นครับเพราะถือว่าขายดีเลยเล่นตัวใส่มาน้อยๆคนก็ซื้อ พอไมเนอร์เชนจ์เพิ่มออพชั่นมาซะยังกะโมเดลใหม่กะลากขายอีกยาวๆ คนซื้อก่อนก็ช้ำไปสิครับ รีโว่ ดีแมกซ์ออกมาใหม่นี่ผมไม่มองเลย ตั้งใจว่าจะซื้อแต่รถที่ไมเนอร์เชนจ์แล้วเท่านั้น

รถเจ้าตลาดศูนย์บริการและอะไหล่เหนือกว่าจริงครับ แต่ถ้าหมดประกันแล้วเราไม่ได้เข้าไปใช้บริการรถยี่ห้ออะไรก็ไม่แตกต่างกัน หารถที่มีคนใช้เยอะๆจะได้มีเพื่อนตามกลุ่มรถคอยปรึกษาแนะนำได้ ว่าหาอู่หาอะไหล่นอกศูนย์ได้จากที่ไหนบ้าง

เรื่องราคาตกกว่านี่อาจจะจริงครับแต่ตอนซื้อก็ถูกกว่าเยอะเหมือนกัน ส่วนเรื่องขายยากนี่ไม่แน่เพราะตลาดรถกระบะคนซื้อต่อไปทำมาหากิน รถอะไรมันก็ขายได้ทั้งนั้นถ้าราคาถูกใจ

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้าเป็นรถที่ให้ลูกน้องไปส่งของ ใช้ในบริษัท ผมเลือกเจ้าตลาด

แต่รถผมใช้เองผมเลือกที่สมรรถนะการขับขี่และระบบความปลอดภัย ถ้าเจ้าตลาดสมรรถนะดี ระบบความปลอดภัยครบครันแน่นอนผมเลือกเจ้าตลาด แต่พอดีในบ้านเราเจ้าตลาดเขาหลงระเริงในความสำเร็จจากอดีต และยอดขายในปัจจุบัน จนทำให้คุณภาพรถมันก้าวหน้าไม่ทันราคาที่ขาย ผมก็เลยหันหลังให้เจ้าตลาด ผมมีประสบการหักหลบหมาตัดหน้าด้วยรถกระบะเจ้าตลาดตัวท๊อปความเร็วแค่ 60 km/h มันน่ากลัวมากครับ รถท้ายปัด ดีที่รถลงท้องนาไป ไม่เสียหาย แต่เมื่อมาใช้ค่ายที่คนด่าๆกัน ผมเคยหักหลบมอไซด์ความเร็ว 80 km/h ถนนเส้นเดียวกัน คุมรถได้ไม่ยากเลย อีกเรื่องคือบริการหลังการขาย ผมประทับใจนะ

แต่ท่านอื่นอาจจะมีประสบการณ์ดีๆกับเจ้าตลาด และประสบการณ์นรกกับค่ายรอง ก็ลองชั่งใจดูครับ

อีกเรื่องคือ ครูซ กับ โคโรราโด่ มันใช้เครื่องและเกียร์คนละตัว เหมือนเฟียสตร้ากับแรงเจอร์ ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ถ้าเป็นรถที่ให้ลูกน้องไปส่งของ ใช้ในบริษัท ผมเลือกเจ้าตลาด

แต่รถผมใช้เองผมเลือกที่สมรรถนะการขับขี่และระบบความปลอดภัย ถ้าเจ้าตลาดสมรรถนะดี ระบบความปลอดภัยครบครันแน่นอนผมเลือกเจ้าตลาด แต่พอดีในบ้านเราเจ้าตลาดเขาหลงระเริงในความสำเร็จจากอดีต และยอดขายในปัจจุบัน จนทำให้คุณภาพรถมันก้าวหน้าไม่ทันราคาที่ขาย ผมก็เลยหันหลังให้เจ้าตลาด ผมมีประสบการหักหลบหมาตัดหน้าด้วยรถกระบะเจ้าตลาดตัวท๊อปความเร็วแค่ 60 km/h มันน่ากลัวมากครับ รถท้ายปัด ดีที่รถลงท้องนาไป ไม่เสียหาย แต่เมื่อมาใช้ค่ายที่คนด่าๆกัน ผมเคยหักหลบมอไซด์ความเร็ว 80 km/h ถนนเส้นเดียวกัน คุมรถได้ไม่ยากเลย อีกเรื่องคือบริการหลังการขาย ผมประทับใจนะ

แต่ท่านอื่นอาจจะมีประสบการณ์ดีๆกับเจ้าตลาด และประสบการณ์นรกกับค่ายรอง ก็ลองชั่งใจดูครับ

อีกเรื่องคือ ครูซ กับ โคโรราโด่ มันใช้เครื่องและเกียร์คนละตัว เหมือนเฟียสตร้ากับแรงเจอร์ ครับ

ผมเลือก chev ไม่ใช่แค่เรื่อง option แต่คำนึงถึงสมรรถนะอื่นๆ ที่เจ้าตลาดเทียบไม่ได้ด้วยครับ รู้ตัวเองดีว่าขับรถบางทีก้อหวาดเสียว เลยเลือกที่จะไม่เสี่ยงกับ Revo ครับ ส่วนเรื่อง Cruze ที่ผมเคยบ่นๆ ให้เมียฟังนี่เจอประสบการณ์ตรงเจ้ารถเจ้านายเก่าครับ ซ่อมไม่จบไม่สิ้นจริงๆ ส่วน Colorado ตอนนี้ผมมั่นใจขึ้นเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ ismael

เงินใครครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บ้านผมมีเกือบครบทุกยี่ห้อที่ขายในตลาดไทย
ถ้าเลือกได้อีกคัน ยากที่ผมจะเล่นรถเจ้าตลาด นอกจากรถใช้งานหนักขนส่งสินค้า ทำงานหนักๆผมใช้เจ้าตลาดมั่นใจกว่า
ส่วนรถส่วนบุคคล ผมไม่สนใจเจ้าตลาด ผมเน้นรถที่จ่ายแล้วคุ้ม ขับแล้วมั่นใจ ให้ขับเจ้าตลาด ไม่อะ

เงินใครครับ

เงินผมครับ  ;)

บ้านผมมีเกือบครบทุกยี่ห้อที่ขายในตลาดไทย
ถ้าเลือกได้อีกคัน ยากที่ผมจะเล่นรถเจ้าตลาด นอกจากรถใช้งานหนักขนส่งสินค้า ทำงานหนักๆผมใช้เจ้าตลาดมั่นใจกว่า
ส่วนรถส่วนบุคคล ผมไม่สนใจเจ้าตลาด ผมเน้นรถที่จ่ายแล้วคุ้ม ขับแล้วมั่นใจ ให้ขับเจ้าตลาด ไม่อะ

แต่เดิมก้อคิดเรื่องความอุ่นใจ เพื่อนเยอะ อะไหล่หาง่ายครับ... แต่ ตอนนี้ัอยากได้ option คุ้มค่า ในราคาที่เท่ากันแบบค่ายตลาดให้ไม่ได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเลือก chev ไม่ใช่แค่เรื่อง option แต่คำนึงถึงสมรรถนะอื่นๆ ที่เจ้าตลาดเทียบไม่ได้ด้วยครับ รู้ตัวเองดีว่าขับรถบางทีก้อหวาดเสียว เลยเลือกที่จะไม่เสี่ยงกับ Revo ครับ ส่วนเรื่อง Cruze ที่ผมเคยบ่นๆ ให้เมียฟังนี่เจอประสบการณ์ตรงเจ้ารถเจ้านายเก่าครับ ซ่อมไม่จบไม่สิ้นจริงๆ ส่วน Colorado ตอนนี้ผมมั่นใจขึ้นเยอะแล้วครับ

ครับดีแล้ว เลือกที่ชอบและเหมาะสมกับเราที่สุด เมื่อวานน้องสาวผมก็พึ่งไปถอย colorado แคป ตัวเตี้ย มาเพิ่มอีกคัน ตอนนี้ที่บ้านผมมีแต่รถค่ายรองทั้งนั้น Colorado 1 คัน Ranger 2 คัน Everest 2 คัน เหลือแคมรี่ที่เป็นเจ้าตลาดแค่คันเดียว แต่เดี๋ยวก็คงปล่อยเพราะ แฟนผมจะเปลี่ยนรถใจก็ไป C350e ที่น่ากลัวอีกเช่นเคย ดูเหมือนครอบครัวผมจะชอบรถที่มีความเสี่ยงนะครับ 55555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2017, 10:51:29 โดย Eddy5659 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
Re: ปรึกษาท่านที่ไม่ใช้รถกระบะเจ้าตลาดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:20:05 »
เคยใช้เจ้าตลาดอยู่ ตั้งแต่มีเครื่องยนต์คอมมอนเรวใหม่ๆ  ไปหมุนอยู่กลางเขา ขับมาไม่เร็ว ผมตกพร่ำๆ โค้งหน่อยๆ หมุนเฉยเลย  เกือบตกเหว ดีมีราวกันตกกั้นไว้ไม่อย่างนั้นไปนอนก้นเหวแน่ หลังจากนั้นมาผมเปลี่ยนแนวเลยครับ เน้นสมรรถนะ ช่วงล่างกับเบรคดีๆไว้ก่อนเลยครับ และที่สำคัญถึงแม้รถเดิมๆขับดียังไงผมก็ยังต้องเตรียมเงินไว้เปลี่ยน ช่วงล่าง ยาง และเบรคครับ

จริงๆราคาขายต่อผมคิดว่าก็ไม่ได้ต่างกันเยอะนะครับ คิดง่ายๆ  ราคารถรุ่น/รุ่นถูกกว่า  แถมได้ส่วนลดมาอีก  ก็น่าจะสูสีกับราคาขายต่อที่น้อยกว่ากันครับ

ออฟไลน์ boyyyy

Re: ปรึกษาท่านที่ไม่ใช้รถกระบะเจ้าตลาดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:25:16 »
ต้องพาไปลองนั่งครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:35:12 »
ต้องพาไปลองนั่งครับ

รุ่นนี้เวลา test drive ได้ยินมาว่า sale มักจะพาไปวิ่งทางขรุขระ ลุยๆ ซะด้วยครับ  :P

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:36:31 »
ผมใช้อยู่คันหนึ่ง ไม่ใช่เจ้าตลาดครับ

ซื้อเพราะชอบ ในตัวรถครับ ออฟชั่นดีในราคาพอฟังได้  สำหรับกระบะผมมองยังไงก็คุ้มที่จะซื้อสำหรับบ้านเรา

เห็นรถกระบะประเทศเพื่อนบ้านแล้ว รู้สึกว่าตัวเองซื้อมาถูก 555+

แน่นอนเหตุผลก็คือ การขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง มันดีกว่าชัดเจนเลย(พ่อตามีกระบะเจ้าตลาด)

ศูนย์บริการ --- ก็พอไปวัดไปวาได้นะ ไม่ได้ดีไม่ได้แย่ หมดประกันก็มีอู่เยอะเยอะ
ราคาขายต่อ --- อันนี้ผมเข้าใจว่าตกแน่ แต่ผมซื้อมาก็ไม่ได้แพง ซื้อตอนช่วงส่วนลดเยอะด้วย(แสนหนึ่งของแถมพอควร)
                    อีกอย่างผมกะไม่ขายอยู่แล้วครับ กะใช้ยาวๆ

คันนี้วิ่งน้อยไปหน่อย เพราะผมใช้คนเดียว แฟนผมก็ไม่ขับเขาใช้รถผมอีกคัน(เก๋ง) จะมีพ่อตาแอบมาขับบ้าง บางเวลาครับ (มีแอบชมว่าขับดี)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:36:42 »
เคยใช้เจ้าตลาดอยู่ ตั้งแต่มีเครื่องยนต์คอมมอนเรวใหม่ๆ  ไปหมุนอยู่กลางเขา ขับมาไม่เร็ว ผมตกพร่ำๆ โค้งหน่อยๆ หมุนเฉยเลย  เกือบตกเหว ดีมีราวกันตกกั้นไว้ไม่อย่างนั้นไปนอนก้นเหวแน่ หลังจากนั้นมาผมเปลี่ยนแนวเลยครับ เน้นสมรรถนะ ช่วงล่างกับเบรคดีๆไว้ก่อนเลยครับ และที่สำคัญถึงแม้รถเดิมๆขับดียังไงผมก็ยังต้องเตรียมเงินไว้เปลี่ยน ช่วงล่าง ยาง และเบรคครับ

จริงๆราคาขายต่อผมคิดว่าก็ไม่ได้ต่างกันเยอะนะครับ คิดง่ายๆ  ราคารถรุ่น/รุ่นถูกกว่า  แถมได้ส่วนลดมาอีก  ก็น่าจะสูสีกับราคาขายต่อที่น้อยกว่ากันครับ

ผมกะใช้ยาวครับ 10 ปี ทำใจละครับ แต่ถือคติ หยอดทุกวัน พูดทุกวัน เด๋วคงยอมเอง แฮ่  ;)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:38:53 »
ผมใช้อยู่คันหนึ่ง ไม่ใช่เจ้าตลาดครับ

ซื้อเพราะชอบ ในตัวรถครับ ออฟชั่นดีในราคาพอฟังได้  สำหรับกระบะผมมองยังไงก็คุ้มที่จะซื้อสำหรับบ้านเรา

เห็นรถกระบะประเทศเพื่อนบ้านแล้ว รู้สึกว่าตัวเองซื้อมาถูก 555+

แน่นอนเหตุผลก็คือ การขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง มันดีกว่าชัดเจนเลย(พ่อตามีกระบะเจ้าตลาด)

ศูนย์บริการ --- ก็พอไปวัดไปวาได้นะ ไม่ได้ดีไม่ได้แย่ หมดประกันก็มีอู่เยอะเยอะ
ราคาขายต่อ --- อันนี้ผมเข้าใจว่าตกแน่ แต่ผมซื้อมาก็ไม่ได้แพง ซื้อตอนช่วงส่วนลดเยอะด้วย(แสนหนึ่งของแถมพอควร)
                    อีกอย่างผมกะไม่ขายอยู่แล้วครับ กะใช้ยาวๆ

คันนี้วิ่งน้อยไปหน่อย เพราะผมใช้คนเดียว แฟนผมก็ไม่ขับเขาใช้รถผมอีกคัน(เก๋ง) จะมีพ่อตาแอบมาขับบ้าง บางเวลาครับ (มีแอบชมว่าขับดี)

แนวคิดคล้ายๆ กันครับ ใช้ยาว ชอบ option ที่สมราคาทีจ่าย  ::)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 11:45:02 »

สีนี้สวย

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 12:42:10 »
ผมใช้ Navara ตัวก่อนมา และ เพิ่ง เปลี่ยนมาใช้ Ranger ก็ไม่ได้มีปัญหาไร เรื่องศูนย์ไม่เคยสนใจ เพราะที่บ้านทำอู่รถใหญ่ ทำเองได้ทั้งคัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 13:10:10 »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 13:52:42 »
คิดให้ดีถ้าจะขัดใจเมีย

ออฟไลน์ AngryMan

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 14:09:32 »
ตั้งแต่จำความได้ ที่บ้านผมใช้รถกระบเจ้าตลาด มาตลอด ตั้งแต่ Toyota Hilux Super Star คันแรกของหมู่บ้าน

มาถึงยุคของผม ไม่เคยอยากได้รถกระบะเลยครับ เพราะที่บ้านใช้แต่รถกระบะ แต่พอจะออกระกระบะ พ่อบอกว่า ต้อง TOYOTA หรือ ISUZU เพราะราคาไม่ตก ซึ่งผมก็แย้งมาตลอดว่า ทุกวันนี้ มีกลุ่มเฉพาะของครใช้รถรุ่นนั้น ราคาไม่ได้ตกลงรุนแรงเหมือนเมื่อก่อน

เลยไปลองขับทุกยี่ห้อ ปรากฏว่าชอบ TRITON ครับ สาเหตุเพราะไปลองขับแล้วชอบล้วนๆ เลยครับ ที่สำคัญให้พาครอบครัวไปด้วย แล้วเบาะหลัง 2-3 คนแล้วลองถาม FeedBack ครับ

ขับได้ 4 ปี อยากเปลี่ยน แต่งบ้างเล็กน้อย ไมล์น้อยมาก ประกาศขายทางเน็ต 450,000 มีแต่เตนท์รถโทรมา 380,000 บาท เตนท์บอกว่าถ้าเป็นยี่ห้อเจ้าตลาด ราคาบวกให้อีก 100,000 บาท แม่เจ้าโว้ย!!!

สุดท้าย ไม่ขายเก็บไว้ใช้ต่อ ไปเปลี่ยนยาง เปลี่ยนโช๊คชุดที่สอง ใส่ดันราง แหม่!! ยังกับได้รถใหม่ ทุกวันนี้ผมคิดว่าผมคิดถูกแล้วครับที่ยังเก็บไว้ใช้อยู่

ออฟไลน์ nitinside

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 14:15:44 »

เมียผมว่าต้องอีผุผุเลยไม่ขัดครับ ในอยากไปโคโลราโด้มากกก

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 14:36:51 »

ก้อไม่อยากขัดหรอกครับ  ;) แค่ใจมันเรียกร้องเท่านั้นเองครับ  ::)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 15:00:33 »
ญาติผมครับ ใช้ Mazda อยู่ ไปลองมาหลายยี่ห้อมาก คนที่บ้านเค้า เชียร์ Isuzu กันสุดๆ เพราะเหตุผลหลายๆข้อ อย่างที่เรารู้ๆกัน ผมขอไม่เอ่ยถึง

แต่พอพี่เค้าได้ลองขับ Mazda พอลงมา บอกเอาคันนี้ จบเลย!!!!

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 15:03:04 »
ถ้าเหตุผลจะไม่ซื้อเจ้าตลาด ก็เพราว่า มีระบบดีกว่า ในราคาเท่ากัน

แต่ถ้าไม่เจ้าตลาด สองรุ่นในใจผมมีแค่  Ranger แล้วก็ Triton เท่านั้น
ไม่เลือก colorado เพราะ ผมเดินเข้าไปในโชว์รูม แล้ว คนขายพูดไม่น่าประทับใจเลย ถ้าขายแบบนี้ แล้วตอนดูแลรถจะขนาดไหน(คิดเอาเอง 55)
สำหรับผมที่เคยใช้ Triton มารวมอายุ 11 ปี เป็นรถที่ใช้ดีครับ ระบบขับสี่ไม่เคยเสียไม่เคยซ่อม มีเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุเท่านั้น รถไม่มี ABS ผมเคยเบรคแบบสุดชีวิต ก็เอาอยู่ไม่ปัดไม่หมุน(อาจจะโชคดีด้วยครับ)
หลายคนบอกมิตซูอะไหล่แพง เข้าศูนย์แพง นั่นคือคนไม่เคยเข้าและไม่เคยสนใจรายละเอียดที่ศูนย์จัดให้มากกว่าครับ ตลอด 11 ปี ผมซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ที๋ศูนย์ตลอด แพงกว่าข้างนอกนิดหน่อย แต่ได้ของแท้แน่นอน
ต้องบอกว่าเป็นรถที่ไว้ใจได้ครับ แต่ colorado พี่ที่ทำงานด้วยกันใช้อยู่เข้าศูนย์แต่ละครั้งแพงกว่าจริงครับ  :)

แต่อีซูซุ พี่ทำงาน ใช้มาจะเข้าปีที่ 4 เคยเคลม เฟืองอะไรผมก็ไม่รู้ อยู่หน้าเครื่อง จะมีอาการเสียงดังคล้ายใบไม้สะบัด ถ้าเสีย ก็ สามหมื่นกว่าครับ และช่างบอกว่าเปลี่ยนหลายคันแล้วครับ(มีปัญหาแต่เก็บเงียบครับ) และถ้าคนที่ไม่ได้สนใจรถและใส่ใจจริงๆ จะไม่ได้ยินเสียงอะไรพวกนี้ครับ แต่เป็นปัญหาจริงๆครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 15:15:40 »
ถ้าเหตุผลจะไม่ซื้อเจ้าตลาด ก็เพราว่า มีระบบดีกว่า ในราคาเท่ากัน

แต่ถ้าไม่เจ้าตลาด สองรุ่นในใจผมมีแค่  Ranger แล้วก็ Triton เท่านั้น
ไม่เลือก colorado เพราะ ผมเดินเข้าไปในโชว์รูม แล้ว คนขายพูดไม่น่าประทับใจเลย ถ้าขายแบบนี้ แล้วตอนดูแลรถจะขนาดไหน(คิดเอาเอง 55)
สำหรับผมที่เคยใช้ Triton มารวมอายุ 11 ปี เป็นรถที่ใช้ดีครับ ระบบขับสี่ไม่เคยเสียไม่เคยซ่อม มีเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุเท่านั้น รถไม่มี ABS ผมเคยเบรคแบบสุดชีวิต ก็เอาอยู่ไม่ปัดไม่หมุน(อาจจะโชคดีด้วยครับ)
หลายคนบอกมิตซูอะไหล่แพง เข้าศูนย์แพง นั่นคือคนไม่เคยเข้าและไม่เคยสนใจรายละเอียดที่ศูนย์จัดให้มากกว่าครับ ตลอด 11 ปี ผมซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ที๋ศูนย์ตลอด แพงกว่าข้างนอกนิดหน่อย แต่ได้ของแท้แน่นอน
ต้องบอกว่าเป็นรถที่ไว้ใจได้ครับ แต่ colorado พี่ที่ทำงานด้วยกันใช้อยู่เข้าศูนย์แต่ละครั้งแพงกว่าจริงครับ  :)

แต่อีซูซุ พี่ทำงาน ใช้มาจะเข้าปีที่ 4 เคยเคลม เฟืองอะไรผมก็ไม่รู้ อยู่หน้าเครื่อง จะมีอาการเสียงดังคล้ายใบไม้สะบัด ถ้าเสีย ก็ สามหมื่นกว่าครับ และช่างบอกว่าเปลี่ยนหลายคันแล้วครับ(มีปัญหาแต่เก็บเงียบครับ) และถ้าคนที่ไม่ได้สนใจรถและใส่ใจจริงๆ จะไม่ได้ยินเสียงอะไรพวกนี้ครับ แต่เป็นปัญหาจริงๆครับ

ย้อนไปสมัยใช้ isuzu รถมีอาการน้ำมันระเหยมาในห้องเครื่อง เอารถเข้าศูนย์ ทีแรกช่างจะให้ผมรออะไหล่ พอตอนจะกลับแกเดินมาบอกกลัวไฟใหม้เด๋วถอดคันอื่นเปลี่ยนให้ก่อน เรื่องนี้ผมถือว่าเจตนาดี  ;) ส่วน ณ ตอนนี้เท่าที่ดิวกับเซลมาทั้ง 3 ค่าย chev จะตามอยู่เรื่อยๆ (คงอยากขาย) ส่วนประสบการณ์แย่ๆ กับศูนย์ผมก้อเคยมีกับ Toyota สมัย Vigo ครับ เข้าไปไม่มีใครสนใจเลย รถลองก้อไม่มี โอเคลาก่อยย ไปถอย Isuzu  8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 17:26:05 »
แอบเชียร์ โคโลลาโด้ ครับ สวยดี ภายในก็สวยกว่าอีซุ  8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 17:49:46 »
เรื่องมีอยู่ว่าตัวผมนั้นมีแนวคิดที่จะถอยกระบะมาแทนคันเดิม...ที่ราคาร่วงแบบน้ำตาจิไหล  :'( โดยตัวเลือกอันดับ 1 ตอนนี้คือ Colorado Hi-Country ที่เลือกเพราะส่วนลดค่อนข้างจะเยอะ 75000 และประกันชั้น 1 + ไลเนอร์ ของแถมทั่วไป และ Option ที่เจ้าตลาดทั้ง 2 ค่ายไม่มี (ในราคารุ่นที่เท่ากันนะครับ) แต่เนื่องจากเคยบ่นยี่ห้อนี้ให้ภรรยาฟังไว้เยอะ (ตั้งแต่สมัย Cruze) she ก้อเลยยืนยันจะให้เอาแต่รถตลาดเท่านั้น ถึงแม้จะมีส่วนลด และโปรโมชั่นดีกว่าก้อไม่สน เลยอยากรบกวนพี่ๆ น้องๆ อธิบายถึงเหตุผลที่ไม่เลือกซื้อรถตลาดกันเพราะเหตุใดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;)
*ช่วงชีวิตนึงเคยใช้ D-max มาแล้วเลยอยากเปลี่ยนแบรนด์บ้างครับ  :-X

คุณภรรยาอาจจะไม่อยากฟังคำบ่นอีกก็เป็นได้ครับ  :P
แต่ถ้ายืนยันว่าจะซื้อก็อาจโดนคุณภรรยาบ่นแทน ก็เป็นได้อีกครับ

ขอให้โชคดีครับ

ปล. แซวขำๆน่ะครับ และขอโทษไม่ได้ช่วยอะไรเลย ตอนนี้ใช้รถยี่ห้อตลาดอยู่ครับ  :-[

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 19:40:51 »
ผมใช้มาหลายเจ้า ทุกค่ายมีจุดเด่นในตัวของมัน
แต่ถ้าถามผมว่าซื้ออะไรดี  ผมซื้อเจ้าตลาด2ยี่ห้อ toyota  isuzu เท่านั้น เพราะผมว่าสองค่ายนี้ยังเด่นพอ และไม่จำเป็นต้องค่ายรอง

เชื่อผมเถอะ ไม่มีอะไรดีที่สุด คุณได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง

ออฟไลน์ Mr.K

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 21:03:11 »
เปลี่ยนใจจากเจ้าตลาดเพราะเน้นเรื่องการขับขี่ กับความปลอดภัยครับ สำหรับผมถุงลมนิรภัยรอบคันนี่มาก่อนเลย รองลงมาก็พวกระบบช่วยการทรงตัว และอื่นๆครับ
ข่าวอุบัติเหตุของรถบนท้องถนนบ้านเรานี่น่ากลัวและเยอะขึ้นเรื่อยๆ พยายามขับระวังยังไงก็อาจถูกคนอื่นมาชนได้อยู่ดี