ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบรคหน้า-หลังครับ  (อ่าน 2083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ตอนนี้ใช้ civic fb อยู่ครับ แล้วอยากจะเปลี่ยน เบรคหน้า เป็น 4 pot 330mm ซึ่งเข้าใจว่าเบรคหลังเดิมแค่ 1 pot
อยากถามว่า ถ้าเปลี่ยนแค่เบรคหน้าแล้วไม่เปลีย่นเบรคหลังจะมีปัญหาไหมครับ หรือเบรคหลังแค่เปลี่ยนจานพอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบรคหน้า-หลังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 19:20:56 »
ถามตรงๆ เปลี่ยนเอาหล่อ หรือ เปลี่ยนเอาเบรคดี ครับ

ถ้าเอาเบรคดี .... เปลี่ยนขนาดจาน ขนาดคาลิปเปอร์ ... brake bias เพี้ยนแน่นอน อาการเบรคเปลี่ยนแน่นอน ... แต่ถ้าจะบอกว่าต้องเปลี่ยนหลังด้วยเพื่อรักษา brake bias ให้ได้ใกล้เคียงเดิม ก็ต้องคำนวณดีๆ (ต้องลองหาวิธีดูครับ เคยเห็นในเน็ตแว๊บๆ)

ถ้าเอาหล่อ .... ไม่น่าเป็นไร แต่แป้นอาจจะลึกกว่าเดิมหน่อยเพราะคาลิปเปอร์ใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ samaklen

Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบรคหน้า-หลังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 08:14:39 »
มักจะยกมาทั้งชุดจากรุ่นอื่น ๆ ครับ
อย่างเช่น ยกหน้าหลังมาจากรุ่นที่ใหญ่กว่า เช่น ซีวิค ใช้ของแอคคอร์ด
หรือถ้าเป็น 4 พอท ก็มักจะเป็น หน้า 4 หลัง 2
ยกมาจากรถที่วางแบรคแบบนี้ แต่การคำนวนเรื่อง ขนาดของแม่ปั๊ม กับ cc ของลูกสูบเบรค
เป็นเรื่องสำคัญเพื่อได้แรงกดที่เบรค และแรงกดที่เท้าที่เหมาะสม
นี่ยังไม่รวมเรื่องการกระจายน้ำหนัก จากรูปแบบของรถแต่ละรุ่นที่ต่างกัน

แต่ร้านที่ติดตั้งส่วนใหญ่ / กับคนที่อยากเปลี่ยน เขาไม่คิดมากขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 08:55:04 »
ถ้จานาเบรคใหม่ ใหญ่กว่าเดิมมาก แล้วไม่ได้ทำเครื่องเลย นอกจากเบรคไบแอส แล้ว อาจต้องระวังเรื่องอืดด้วยนะครับ
เพราะ จานใหญ่ มักจะหนัก และหมุนยากขึ้น