ผู้เขียน หัวข้อ: หลายอย่างที่เป็นระบบ Manual กำลังจะหมดไปจากรถยนต์รุ่นใหม่ๆ  (อ่าน 4071 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ส่วนตัวผมเป็นคนหัวเก่านิดๆ ชอบเทคโนโลยีเดิมๆของรถยนต์ที่มีในช่วง 5-10 ปีที่แล้ว เช่นคันเกียร์แบบโยก, Paddle shift เปลี่ยนเกียร์เองได้, กุญแจหมุนบิด start, กระจกมองหลังตัดแสงแบบก้านโยก
ของบางอย่างเสียผมก็สามารถซ่อมด้วยตัวเองได้ หรือค้นข้อมูลใน Internet เพื่อหาคนซ่อมให้ได้ไม่ยาก

แต่รถรุ่นใหม่ๆนี้เริ่มมีระบบ assist เพิ่มเติมมามากขึ้น มีระบบการทำงานที่ซับซ้อนมากขึ้น ทำให้ระบบ Manual เดิมๆจะเริ่มหายไปจากรถรุ่นใหม่ๆ

- เกียร์ Manual ที่หลายคนชื่นชอบ อาจจะหมดไปในรถโดยสารส่วนบุคคล (เหลือแค่ในรถเพื่อการพาณิชย์ สำหรับตลาดบ้านเรา)
- จากระบบกุญแจบิด Lock-Acc-on-start เป็นระบบ Keyless
- ระบบกดรีโมทล๊อครถ เปลี่ยนเป็นสัมผัสที่มือจับประตูแทน
- กระจกมองหลังถูกแทนที่ด้วยกล้องมองหลัง
- กระจกมองข้าง ใช้กล้องรอบคันแทน
- ไฟหน้าระบบอัตโนมัติ แทนการเลือกเปิดไฟหรี่ ไฟหน้าด้วยตนเอง
- กระจกหัวมุมหน้ารถ เปลี่ยนเป็นเซนเซอร์รอบคันแทน
- cruise control แบบธรรมดา เปลี่ยนเป็นระบบ Adaptive Cruise
- เบรคมือก้านโยก เปลี่ยนไปใช้เบรคมือไฟฟ้าแบบปุ่ม

ระบบตัวช่วยหลายๆอย่างผมมองว่ามีมาให้ก็ดี เพื่อช่วยให้การขับขี่ปลอดภัยขึ้น
แต่บางอย่างผมมองว่ายังไม่ถึงขั้นจำเป็นต้องมี และอาจกลายเป็นเรื่องยุ่งยากหรือทำให้ประมาทเวลาใช้รถมากขึ้นด้วยครับ ท่านอื่นๆคิดเห็นกันอย้างไรบ้าง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หลายๆอย่างมีแล้วก็สะดวกขึ้นครับ อย่างไหนที่ไม่ชอบก็มีให้เลือกปิดหรือเลือกที่จะไม่ใช้ก็ทำได้ครับ สำหรับผมปรับตัวไม่ยาก และไม่ได้หลับหูหลับตาใช้ มีแล้วดีกว่าไม่มีเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2017, 20:22:30 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :). // ผมก็เป็นคนที่ช่วงก่อนนี้ ยังติดนิยมของ Manual เดิมๆอยู่ / และกลัวว่าของใหม่ๆที่เป็นเทคโนโลยีที่ทันสมัยแบะระบบซับซ้อนมากกว่าเดิม เป็น   digital เป็นระบบไฟฟ้ามากขึ้นเรื่อยๆ ไม่เคยสัมผัสคุ้นเคยมาก่อน ก็เลยกลัวว่าจะซ่อมยาก ซ่อมแพง และ คิดว่าไม่จำเป็น เราสามารถทำด้วยตัวเองได้ / แต่พอใช้ไปๆ ก็พบว่าหลายอย่างมันดีมากๆ สะดวกสบายมากขึ้นเยอะครับจนติดใจ / และ ส่วนตัวก็พบว่ามันไม่ได้เสียง่ายเกินไปนัก อย่างที่กังวลในตอนแรกครับ / แต่ถึงมาใช้รถที่ไม่มี Options อะไรก็ใช้ได้ปกติครับ

ออฟไลน์ V221

เห็นด้วยครับ ระบบบางอย่างก็ทำให้เราประมาทหรือเสียสมาธิก็ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ รถมือสาม

• Newbie
  • *
  • เดินทางปลอดภัยครับ
ถ้าตอนขับรถอยู่ กระจกมองข้างไม่มีนี่ ผมเหมือนตาเสียไปข้างหนึ่งเลย

คงจะขับแบบหวาดระแวงแน่เลย เหมือนตอนขับรถแล้วแตรมันเสีย 5555
คิดให้ได้ก่อน ก่อนที่จะรู้ตัวว่าเพิ่งคิดได้!!!

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เห็นด้วยครับ

ยิ่งเรื่องกล้องมองหลังนี่ สะดวกสบายจนเคยครับ

พอเวลาเช่ารถที่ไม่มีกล้องมองหลังนี่ ถอยจอดเหมือนคนพึ่งหัดขับรถไปเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ off_033

พวกนี้เป็นของเล่นที่คนสมัยใหม่อยากได้

บางคนถ้าไม่มีถึงกับเปลี่ยนใจไปเอารุ่นอื่นเลยทีเดียว

สำหรับผมสิ่งที่ต้องการตอนนี้ขอแค่ถุงลมเยอะๆ vsc abs กระจกตัดแสงเอาไว้หรี่แสงคันหลัง เท่านี้พอ  อย่างอื่นถ้าไม่มีมาแล้วราคาถูกลงจะดีใจมาก

กล้องมองหลังรถที่มีในบ้านก็ติดมาจากโรงงาน แต่ไม่เคยมองยังใช้กระจกข้าง กระจกหลังหรือหันไปมองเหมือนเดิม แต่เอาไว้ดูนิดๆหน่อยๆว่ามีอะไรอยู่ข้างหลังตอนถอยว่ามีอะไรขวางรึเปล่าแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ lay

เดี๋ยวนี้จำเบอร์โทรศัพท์ ใครไม่ได้เลย.....เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ผม low tech แฮะ ชอบดิบๆมากกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าถ้าอยากได้ คงต้องไปซื้อรถตัวล่าง เช่น Eco car 1.5 1.6

น่าจะยังพอมีของพวกนี้นะครับ

ออฟไลน์ CJ.

เห็นด้วยครับ ว่าระบบบางอย่างทำให้ยุ่งยากในระยะยาว หรือทำให้ประมาทได้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หลายอย่างมันคือมีก็ดีไม่มีก็ได้ แต่บางอย่างมีมันก็ดีกว่าในยามจำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

เทคโนโลยีรถพรีเมี่ยมยุค 10 ปีที่แล้วกำลังดีครับ
มีระบบช่วยเหลือพร้อม แต่ยังควบคุมได้ด้วยตัวเองอยู่

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คนเก่าๆกำลังซื้อน้อยลง. กลุ่มเป้าหมายไม่ใช่เหล่านั้น

ขายกับเด็กๆครับ. ไม่ต่างกับโทรศัพท์กดปุ่ม

ออฟไลน์ ps000000

กระจกมองหลัง มองข้าง ไฟหน้าแมนนวล

ผมยังชอบอยู่นะ แต่ติดกล้องเพิ่มยิ่งชอบ

ถ้าตัดทิ้งเลยไม่เอา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พื้นที่ความเจริญมันกว้างขึ้นครับ

ลองนึกถึงสมัย 20-30 ปีที่แล้ว ขับรถ แอร์เสียข้างทาง ก็ต้องทนร้อนหรือ ลากกลับกทมอย่างเดียว เดี๋ยวนี้ ถ้าแอร์เสีย ก็หาช่างสั่งอะไหล่ด่วนไปซ่อมได้ถึงที่

บางอย่างคงต้องลากกลับอยู่ เช่น Push start ของพวกรถยุโรปใหม่ๆ ที่ไม่มีศูนย์ตจว.ดีๆ

ของที่เคยHi Tech ก็กลายเป็น ,Standard ไป

ออฟไลน์ paeybu

ถ้าเป็นพวกระบบ safety ผมชอบมากครับ ทั้งกลองมองหลัง blind spot assist active brake ESP
พวกนี้ควรเป็น standard ทุกคันได้แล้ว

adaptive cruise control ก็ชอบครับ ขับไกลๆสบายดี

ออฟไลน์ CarameLon

เหล่านั้นที่กล่าวมา ควรมีมาให้ในรถยุคนี้ครับ
ส่วนเกียร์แมนนวล ควรให้มีน้อยลงหรือจำกัดให้มีแต่ในสนามแข่งไป
วันนั้นขับอยู่ดีๆรถคันหน้าลดความเร็วลงแต่ไฟเบรคไม่ติด ที่ไหนได้เชนเกียร์ลงหนักๆ
ถ้าผมไม่ได้เว้นระยะชนแน่นอน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

ยิ่งเรื่องกล้องมองหลังนี่ สะดวกสบายจนเคยครับ

พอเวลาเช่ารถที่ไม่มีกล้องมองหลังนี่ ถอยจอดเหมือนคนพึ่งหัดขับรถไปเลยครับ

เห็นด้วยครับ ตอนนี้กะระยะไม่ค่อยถูกเลย มันไม่ค่อยกล้าถอย ถ้าไม่มีจอ  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ akewizard

บางอย่างผมก็อยากให้มัน Manual อยู่นะครับ....

ยกตัวอย่างง่ายๆเช่นไฟหน้าปรับระดับสูงต่ำได้ของ Fortuner ตัวก่อน ปรับตามความสูงรถและการบรรทุกน้ำหนักได้  พอเป็นตัวใหม่ไฟหน้าอัตโนมัติแถมยังส่องมุมเงยแยงตารถคันหน้า ปรับก็ไม่ได้

อีกอันคือโหมด Acc-on-start ของกุญแจระบบบิด มันสามารถเลือกเปิดแค่ Acc เพื่อเปิดวิทยุอย่างเดียวได้ระหว่างจอดรอ เคยใช้ keyless ของ Prius แล้วมันไม่มีโหมดนี้ มีแค่ดับเครื่องกับสตาร์ทเครื่อง (หรือจริงๆแล้วมันเปิดวิทยุได้เลยโดยไม่ต้องกด start)

ออฟไลน์ tarahlm

เป็นเรื่องของพัฒนาการด้านเทคโนโลยยี่รถ

คงไปหยุดยั้งไว้ไม่ได้ แต่มันช่วยอำนวยความสะดวก
ช่วยเพิ่มความปลอดภัยให้มากยิ่งขึ้น

แม้แต่อุปกรณ์ที่ไม่ใช่เน้นเพื่อความสะดวกไฮเทค ที่ไม่ได้เน้นข่วยเรื่องความปลอดภัยเป็นวัตถุประสงค์หลัก
ก็ทำให้เราเหนื่อยล้าช้าลง สมาธิขับขี่ดีขึ้นปลอดภัยขึ้น
เช่น ทีปัดน้ำฝนอัตโนมัติ แต่ก่อนเคยขับรถขณะฝนตกหนัก/เบา สลับกันไป ไหนจะต้องคอยปรับความเร็วทีปัดน้ำฝน
เปลี่ยนไปมาน่ารำคาญ แล้วถ้าต้องเปิดไฟเลี้ยวหรือแซงด้วย สมาธิที่ต้องมากกว่าปกติเมื่อต้องควบคุมรถขณะฝนตก สมาธิเลือกใช้มือปรับเลือกทั้งสองอย่าง เฮ้อ...เวียนหัวดี พอมีที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติที่ตั้งไว้ตลอดเวลาจนลืมไปเลย แต่สบายขึ้นเยอะ ฝนตกเมื่อไรจัดการให้เสร็จ

อีกอันไฟหน้าอัตโนมัติ ค่ำลงก็จัดการให้เรียบร้อย ยิ่งในเมืองเดี๋ยวนี้ไฟถนนสว่างจนลืมเปิดไฟกันหลายคัน
บางอย่างผมก็อยากให้มัน Manual อยู่นะครับ....

ยกตัวอย่างง่ายๆเช่นไฟหน้าปรับระดับสูงต่ำได้ของ Fortuner ตัวก่อน ปรับตามความสูงรถและการบรรทุกน้ำหนักได้  พอเป็นตัวใหม่ไฟหน้าอัตโนมัติแถมยังส่องมุมเงยแยงตารถคันหน้า ปรับก็ไม่ได้

อีกอันคือโหมด Acc-on-start ของกุญแจระบบบิด มันสามารถเลือกเปิดแค่ Acc เพื่อเปิดวิทยุอย่างเดียวได้ระหว่างจอดรอ เคยใช้ keyless ของ Prius แล้วมันไม่มีโหมดนี้ มีแค่ดับเครื่องกับสตาร์ทเครื่อง (หรือจริงๆแล้วมันเปิดวิทยุได้เลยโดยไม่ต้องกด start)

อันแรกไม่น่าใช่ความผิดของระบบอัตโนมัติ น่าจะเป็นความผิดของToyotaมากกว่าที่ไม่ใส่มาให้เรียบร้อย

ส่วนอย่างที่สอง รถผมเปิดon ก็เปิดวิทยุฟังได้ แต่สักพักก็ปิดตัดไฟเองไม่ให้ฟังนานเพื่อประหยัดไฟครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 21:20:50 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Tan Int

สิ่งที่ผมคิดว่าเกินตัวสำหรับผมนะ
- เบรกมือไฟฟ้า+เกียร์ไฟฟ้า เอามาเปลืองค่าซ่อมอีกเกิดมันรวนขึ้นมา
- ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ คือถ้า sense คุณจะไม่เปิดมันเลยตอนฝนตกก็ไม่น่าใช่
- ระบบเตือนออกนอกเลน สำหรับบางคนก็โอเคแต่ผมยังเด็กอยู่ ไม่ต้องการ ผมคุมรถเองได้
- ระบบเบรกตอนค้างบนทางชัน คือปกติรถออโต้ใส่ D มันก็ไม่ไหลอยู่แล้วไม่ใช่เหรอถ้าไม่ชันจริงๆ
จริงๆก็คือทุกระบบที่นอกจาก ABS EBD BA VSC อะ สำหรับผมคือมีก็ได้ไม่มีก็ดี จะได้ไม่ต้องมาเสียมารวน

แต่บางอย่างที่โอเค มีก็ดีแล้วคือ keyless, เซ็นเซอร์กะระยะ, ระบบควบคุมการทรงตัว, ระบบแจ้งเตือนการบำรุงรักษา, เปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ อันนี้โอเค

เห็นด้วยครับ ตอนนี้กะระยะไม่ค่อยถูกเลย มันไม่ค่อยกล้าถอย ถ้าไม่มีจอ  :'( :'( :'( :'(

ผมเป็นเลย ตอนนั้นรถมีเซ็นเซอร์ท้าย พอเปลี่ยนรถไม่มีเซ็นเซอร์ปุ๊บชีวิตลำบากไปพักใหญ่ 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เทคโนโลยี ใน อดีต ทำให้ ผู้ขับขี่ ต้อง ดึงศักยภาพของมนุษย์ออกมาเยอะๆ

เทคโนโลยี ใน ปัจจุบัน ทำให้ ผู้ขับขี่ ไม่ต้อง ดึงศักยภาพของมนุษย์ออกมาเยอะเท่าอดีต

เทคโนโลยี ใน อนาคต อาจทำให้ ผู้ขับขี่ ไม่ต้อง ดึงศักยภาพของมนุษย์ออกมาเลย

เมื่อถึงจุดที่ทำให้ไม่ต้องดึงศักยภาพของมนุษย์ออกมาเลย

อาจทำให้ศักยภาพที่มนุษย์จำเป็นต้องมีเสื่อมหายไป

อาจใช้ศักยภาพไม่ได้ไม่เป็นไม่ถูกต้องเมื่อถึงคราวจำเป็น เช่น เทคโนโลยีขัดข้อง

คนที่สามารถใช้ได้ ทุกแบบ ได้เปรียบกว่า คนที่สามารถใช้ได้ แบบเดียว บางแบบ ไม่ครบทุกแบบ

ผมไม่ปฏิเสธเทคโนโลยีใหม่ๆ แต่เทคโนโลยีใหม่ๆ ต้องพิสูจน์ตัวเองว่าดีจริง พร้อมที่จะคงอยู่ จนกว่าจะมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?