ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะ "ล้างรถด้วยตัวเอง" ต้องมีอุปกรณ์ อะไรบ้างครับ  (อ่าน 5099 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kavinwat

• Newbie
  • *
พอดีเหนื่อยกับ การไปร้านล้างรถ แล้วต้องรอคิว และค่าบริการที่แสนจะแพง (และไม่สะอาดพอ)

เลยอยากจะลองลงทุนซักครั้ง ซื้อทุกอย่างมาไว้ใช้เองที่บ้าน เลยอยากทราบว่า จะต้องมีอุปกรณ์ใดบ้าง

( ที่ร้านที่ผมล้างอยู่เค้ามี เครื่องพ่นฟองสีขาวๆ ไว้ล้างรถ  แล้วก็เครื่องปั่นไว้ลงน้ำยาเคลือบสี )  ผมอยากได้แบบ ร้านล้างรถ มีขายที่ไหน แพงไหม

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำหรับผม เตรียมเวลาไว้ 1 วันเต็มๆเลยครับ อาจไม่เงาวั๊บเท่าเข้าร้าน แต่สะอาดทุกซอก หอมทุกมุม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เครื่องพ่นโฟมแบบร้านล้างรถ แพงมากครับ ส่วนตัวแนะนำ
เครื่องฉีดแรงดันสูงสเปกแรงดันไม่ต่ำกว่า 120บาร์ (เอาที่มียี่ห้อหน่อย Zinzano, Black and decker etc.) กับโฟมแลนซ์เทพๆ ราคารวมกันไม่ถึงหมื่น น้ำยาลอง Chemical Guys Gloss Workz ตัวนี้แจ่มมาก ในราคาไม่แพงเกินไป
เครื่องขัดแนะนำ rotary หมุนๆอย่างเดียว เหมือนอู่สีชอบใช้
ผมมี Da ปรับรอบมันหมุนเป็นเลข 8 ถ้าจะใช้ลบรอยต้องออกแรงกด
สั่นมือ คันยิบๆมาก
เรื่องซื้อขายแนะนำเว็บนี้ครับ www.thaiwashercarclub.com
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SLuang

ผมล้างเอง 99.9%
ส่วนอุปกรณ์ สะสมมา 5 ปี ณ วันนี้ถือว่าครบ รวมๆ ก็ประมาณ 15,000 ตามกำลังทรัพย์  และบ่อยครั้งที่จะใช้แค่สายยาง ผ้าเก่าๆ เอาไว้ถู ลูบไปตามตัวถัง และเช็ดแห้งด้วยผ้าชาร์มัวเกรด ราคา 600 -1000 บาท เท่านี้ก็เหลือๆ   อ้อ ผมชอบล้างรถตอนเย็น ๆ  แดดร่มลมตก จะได้เช็ดแห้งได้ท่วถึง จะไม่ล้างตอนแดดร้อน รถเป็นคราบน้ำ เพราะเช็ดไม่ทัน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ที่บ้านมีเครื่องล้างรถตัวนี้ ใช้มาน่าจะ 20 กว่าปีแล้วครับ ซื้อปี 1994-1995 ทนถึกมาก

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ผมล้างแบบบ้านๆเลย อุปกรณ์ก็ ฟองน้ำ,น้ำยาล้างรถสูตรผสมแว๊กซ์,ผ้าเช็ดตัวรถ,ผ้าเช็ดล้อรถ,สเปรย์เคลือบสีรถแล้วก็น้ำยาเคลือบยางรถแบบผสมซิลิโคน ส่วนเวลาล้างก็ตามสะดวกเพราะจอดรถในร่ม
~~

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
1.ถังน้ำ 2.ชมพูล้างรถ 3. ฟองน้ำ 4.ผ้าเช็ดรถ  5. น้ำยาเคลือบสี (wax)  เวลาล้าง ควรล้างในที่ร่ม   กับเคลือบสีด้วย wax ในที่ร่มครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
1. มีใจ
2. มีพื้นที่
3. มีเวลา
4. ที่เหลือตามท่านอื่น ๆ เลยครับ

แต่ก่อนตอนเรียน บางที ไปนอนบ้านแฟน ไม่มีอุปกรณ์
ก็ซื้อฟองน้ำธรรมดา  กับพวก  แชมพูแฟซ่า บางครั้งเอาเอาซันไลต์
ใส่ถังน้ำล้างเลยครับ  แล้วเอาผ้าขนหนูที่ไม่ใช้แล้วเช็ด  เงาแว่บ  8)

ออฟไลน์ เต๋า AV

สายยาง
ถังน้ำเล็กๆ
ฟองน้ำ
น้ำยาล้างจาน หรือแชมพูสระผม
แปรงฟันเก่า
ผ้าเช็ดรถ 3 4 ผืน
Quick wax

ล้าง เช็ด ขัด ซอกมุมเล็กๆ เช่นพวกโลโก้ ตัวหนังสือ มุมไฟ ใช้แปรงฟันเก่าขัด
ล้างเสด เช็ดให้แห้งพอประมาน ทิ้งไว้ซักพัก ลงQuick wax เป็นอันเสร็จ
รวมๆไม่เกิน 2 ชั่วโมง สะอาดทุกซอกทุกมุม เงาฉ่ำ

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผม สายยาง กับผ้า1ผืนคือจบ
จริงๆผมมีอุปกรณ์ค่อนข้างครบ แต่ขี้เกียจ แค่นี้โดยรวมก็เหลือๆแล้วครับ
และกว่า90% ผมไม่เช็ดแห้งด้วยซ้ำ ขี้เกียจแบบสุดๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

บอกตรงๆนะ.  ล้างเองน่าจะไม่สะอาดกว่าครับ..

เลือกร้านดีๆน่าจะแก้ถุกจุดมากกว่า หากมองว่าเหนื่อยกับการรอคิว. กับเหนื่อยกับการล้าง

ออฟไลน์ Amaranthe

ตอนที่ผมคิดว่า เราล้างรถเองเพื่อความประหยัดดีกว่า
เลยเริ่มซื้อของมา แต่ยังไม่ครบเท่าคนอื่น ซื้อนั่น นู่น นี่มา ก็น่าจะมากกว่า 15,000 แล้ว
นี่คือไม่มีเครื่องขัดสี ไม่มีเครื่องฉีดน้ำ ไม่มีเครื่องเป่าลมนะครับ และยังไม่มี น้ำยาเกี่ยวกับล้อ และห้องเครื่องเลย
ใน 15,000 ที่ผมหมดไป มีน้ำยาดูแลภายในรถด้วย ของบางอย่างซื้อมาแล้วก็เสียดายเงินเปล่าก็มี (แต่เพราะไม่รู้ว่าดีมั้ย)

เวลาที่ผมใช้ ล้างรถ ลูบดินน้ำมัน ลงแวก ซักผ้า ทำตอนเย็น ก็เกือบ 4 ชั่วโมงเสร็จ
ทิ้งแวกให้เซทตัวดี และมาต่อตอนเช้าอีก ไม่เกิน 1 ชั่วโมง
เหนื่อยและเมื่อยหน่อย แต่ก็ได้ออกกำลังกายนะครับ
จขกท อาจจะไม่ต้องใช้ขั้นตอนเยอะก็ได้

ตัวแปรที่ทำให้งบประมาณสูง ต่ำ คือ แวก ครับ มีหลายยี่ห้อ หลายระดับ ต้องศึกษาดีๆ ว่าชอบแบบไหน ก่อนจะซื้อ

อุปกรณ์ที่ต้องมีนะครับ

ถังน้ำ 2 ใบ
ตะแกรงรองขี้ฝุ่น 2 อัน (สามารถซื้อตะกร้าที่มีรูตะแกรงมาซ้อนได้)
น้ำยาล้างรถ
ถุงมือล้างรถ อย่างน้อย 2 อัน (ไม่ควรเอาฟองน้ำอันใหญ่ๆ มาล้าง)
ผ้าเช็ดแห้ง ถ้าผืนใหญ่ก็ซื้อผืนเดียว เลือกได้ระหว่าง ผ้าชามัวร์ หรือ ผ้าไมโครไฟเบอร์แบบ waffle wave
ฟองน้ำถูกๆ ไว้ล้างแมก กับซุ้มล้อ
แวก มีหลายแบบ (ถ้าแวกสังเคราะห์ จะเหลวๆ เรียกว่า ซีแลนท์)
   - ถ้าเวลาน้อย ก้จะมีแบบสเปร์ย ฮีดแล้วเช็ดแห้งไปพร้อมกับขั้นตอนการเช็ดแห้ง
   - พอมีเวลาอีกนิดนึงก็ เช็ดแห้งแล้วลงสเปร์ยแวก
   - เช็ดแห้งแล้ว ลงแวกแบบกระปุหรือแวกแบบเหลว
   - เช็ดแห้งแล้ว ลงแวกแบบกระปุหรือแวกแบบเหลว + เสปร์ยแวกเคลือบอีกชั้น
   - แวกบางยี่ห้อ จะลงหลายชั้น หลายตัวซ้อนทับกันเข้าไปอีก
ฟองน้ำลงแวก อย่าน้อยก็ต้องเท่าจำนวนชนิดแวก
ผ้าเช็ดแวก ควรเป็นผ้าไมโครไฟเบอร์ขนยาว อย่าน้อยก็ต้องเท่าจำนวนชนิดแวก
ซักผ้าไมโครไฟเบอร์ หรือ ผ้าชามัวร์ ผมใช้สบู่ก้อนที่ใช้อาบน้ำนี่แหละครับ
ซักฟองน้ำ ผมใช้แชมพูสระผมเด็ก

ผ้า ห้ามตากแดด ห้ามใช้ผงซักฟอก ห้ามใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม นะครับ

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ ถ้าจะเพิ่มขั้นตอนอื่นก็ยังมีอีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 10:31:55 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ peterW

ผมไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่มเลย   มีสายน้ำที่มีอยู่แล้ว ต่อก็อก (แถมไหลเอื่อยๆ)
ตั้งแต่ซื้อรถมา  ไม่เคยไปจ้างล้างรถ  ล้างเองตลอด

แต่ตอนซื้อรถ  ไปเคลือบแก้ว 2 ชั้น มา 10,000 บาท

ไม่ได้ตั้งใจให้มันเงาแว็บ   ไม่ได้ตั้งใจให้กันรอยขีดข่วน  แต่อยากล้างรถง่ายๆ

ใช้สายยางฉีดน้ำ ล้างรถด้วยน้ำปล่า เอาฝุ่นออก  มือถู  ไม่มีฟองน้ำครับ

ถ้าเคลือบแก้วมา แล้ว ใช้น้ำแรงดันสูงฉีด  สักพัก ก็บางลงเร็ว  ดังนั้นไม่ได้ใช้เลย

เสร็จแล้วค่อยลง แชมพู ที่มี PH เหมาะแก่การเคลือบแก้ว

ล้างเสร็จ ก็ 1 ชม  สะอาด เงาพอประมาณ พอแล้ว เอานิ้วลูบ ลื่นปรี้ด

ใช้รถมา 3-4 ปี  ก็ยังโอเคอยู่

ออฟไลน์ sukhontha

ผมล้างเอง 99.9%
ส่วนอุปกรณ์ สะสมมา 5 ปี ณ วันนี้ถือว่าครบ รวมๆ ก็ประมาณ 15,000 ตามกำลังทรัพย์  และบ่อยครั้งที่จะใช้แค่สายยาง ผ้าเก่าๆ เอาไว้ถู ลูบไปตามตัวถัง และเช็ดแห้งด้วยผ้าชาร์มัวเกรด ราคา 600 -1000 บาท เท่านี้ก็เหลือๆ   อ้อ ผมชอบล้างรถตอนเย็น ๆ  แดดร่มลมตก จะได้เช็ดแห้งได้ท่วถึง จะไม่ล้างตอนแดดร้อน รถเป็นคราบน้ำ เพราะเช็ดไม่ทัน

ผมก็ตามนี้ครับ  ล้างเอง ไม่สะอาดมากนัก  แต่ได้ดูความเสียหายของรถที่เราไม่ได้ทำด้วย  จะได้แก้ไขทันท่วงที    ผมล้างเสร็จ  จะขับรถชิว ๆ สิบนาที  แล้วกลับเข้าจอด  ไม่จอดทันที  เพราะเบรคมือจะล็อครำคาญ

ออฟไลน์ ps000000

ต้องเป็นคนแรงดี
ไม่ขี้เมื่อย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุณต้องมี

ถังน้ำ  ขัน  แป้งสปริงซอง  เครื่องเสียงลำโพงใหญ่ ๆ วางหน้าบ้านครับ

เย้

ออฟไลน์ Amaranthe

คุณต้องมี

ถังน้ำ  ขัน  แป้งสปริงซอง  เครื่องเสียงลำโพงใหญ่ ๆ วางหน้าบ้านครับ

เย้

ต้องมี พริตตี้ โคโยตี้ ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุณต้องมี

เย้

ต้องมี พริตตี้ โคโยตี้ ด้วยมั้ยครับ

ควรมีเลยครับ และต้องมาพร้อมกับท่าเต้นกวน teen ด้วยนะ

ออฟไลน์ CarameLon

น้ำ+ผ้าเช็ดเปียกและแห้ง+เวลา   8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NoName__???

เข้ามาจด

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ปีแรก : ล้างทุกสัปดาห์ เคลือบทุกเดือน ขัดเคลือบทุก3เดือน
- แชมพูล้างรถ ดินน้ำมัน น้ำยาขัดสี แว็กเคลือบสี detailerสำหรับเช็ดฝุ่น  น้ำยาทำความสะอาดเคลือบเบาะ น้ำยาเช็ดชุดพลาสติก น้ำยาเช็ดยาง
- ผ้าไมโครซับน้ำ ผ้าไมโครเช็ดแว็ก ถุงมือล้างรถ ฟองน้ำลงแว็ก ฟองน้ำทั่วไป
- ปั๊มแรงดันสูง  Blower  ถังน้ำ2ใบ  แปรงไนล่อน

หลังจาก1ปี : ล้าง1-2เดือนครั้ง เคลือบแล้วแต่ขยัน
- น้ำยาล้างจาน(ไม่ก็น้ำเปล่า)  แว็กเคลือบ3M  Waxy(เบาะ พลาสติก ยาง)
- ผ้าไมโครแบบ3ผืนร้อย
- ถังน้ำใบเดียว

ออฟไลน์ Darkart

สายยาง ถังน้ำใบเล็ก น้ำยาล้างรถยี่ห้อดีๆ ฟองน้ำ แปลงอ่อนๆเอาไว้ล้างซุ้มล้อและล้อแม็ก ผ้าไมโครเช็ดแห้ง น้ำยาเคลือบเงายางดำ แว็กเคลือบสีเดือนละครั้ง ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อ้างถึง
พอดีเหนื่อยกับ การไปร้านล้างรถ แล้วต้องรอคิว

ถ้า เหนื่อยกับการไปร้านล้างรถ ต้องรอคิว เสียเวลา แล้ว

ถ้า ล้างเช็ดขัดเคลือบ ภายนอก ภายใน ห้องเครื่อง กระโปรงหลัง ดูดฝุ่น เป่าแห้ง เต็มสูตร เอง อาจเหนื่อยกว่า ครับ
อ้างถึง
และค่าบริการที่แสนจะแพง (และไม่สะอาดพอ)

ถ้า ล้างเช็ดขัดเคลือบ ภายนอก ภายใน ห้องเครื่อง กระโปรงหลัง ดูดฝุ่น เป่าแห้ง เต็มสูตร เอง อาจไม่ถูกกว่า ครับ

อ้างถึง
เลยอยากจะลองลงทุนซักครั้ง ซื้อทุกอย่างมาไว้ใช้เองที่บ้าน

แนะนำ เบื้องต้น ยังไม่ต้องเยอะมากครับ

เอาเท่าที่จำเป็น ลองล้างขัดเคลือบรถเอง โดย ใช้ระยะเวลาห่างให้ใกล้เคียงกับตอนไปร้านล้างรถ

ลองสักระยะ สังเกตุว่า ตอบโจทย์ที่เราตั้งไว้ หรือไม่ ครับ
อ้างถึง
เลยอยากทราบว่า จะต้องมีอุปกรณ์ใดบ้าง

สมาชิกท่านอื่นแนะนำไปพอสมควรครับ

อ้างถึง
( ที่ร้านที่ผมล้างอยู่เค้ามี เครื่องพ่นฟองสีขาวๆ ไว้ล้างรถ

แล้วก็เครื่องปั่นไว้ลงน้ำยาเคลือบสี )  ผมอยากได้แบบ ร้านล้างรถ มีขายที่ไหน แพงไหม

ห้ามล้างกลางแดด สำคัญจริงๆครับ

มีสมาชิกกล่าวไปแล้ว ช่วยย้ำอีกรอบครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?