ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเห็นต่างเรื่อง ม.44 คาดเข็มขัด  (อ่าน 4217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ขอเห็นต่างเรื่อง ม.44 คาดเข็มขัด
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 21:44:34 »
  ผมไม่แน่ใจว่าจะบังคับทุกพื้นรึเปล่า เพราะมีผลกระทบแน่ๆ อย่างที่ขอนแก่นบ้านผมเวลาจะเข้าตัวเมื่องผมก็มีรถอยู่แล้ว แต่ญาติบ้านข้างๆเขาไม่มีรถมักจะขอเข้าไปซื้อของด้วย บางคนนั่งในรถไม่ได้เมารถต้องนั่งท้ายกระบะอย่างเดียว หรือมีคนป่วยหรือจะไปเยื่ยมที่โรงพยาบาลก็ต้องนั่งกระบะไปเต็มคันประหยัดค่าใช้จ่ายหรือมีเงินเหมารถแค่คันเดียว อีกกลุ่มกระบะแค็บบางบ้านเขามีลูกสองคนไม่มีเงินซื้อสีประตูหรือจำเป็นต้องซื้อแค็ปเพราะต้องเอาไว้รับจ้างขนของบ้าน
  ผมเห็นด้วยนะคับเพราะที่บ้านผมมีรถหลายคัน แต่อยากให้เห็นใจคนที่มีรถคันเดียวบ้าง กลัวจะเป็นภาระมากขึ้นขับออกไปก็โดนจับอีก

ออฟไลน์ Napat14

Re: ขอเห็นต่างเรื่อง ม.44 คาดเข็มขัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 21:57:51 »
ไม่อยาก ดราม่า นะครับ แต่จะบอกว่า กฎหมายก็คือกฎหมาย ไม่มีใครอยู่เหนือกฎหมาย ผมเข้าใจคนที่มีรถคันเดี่ยว แต่ให้ทำไงได้ละครับ เลือกที่จะไม่เคารพกฎหมาย แต่เดินทางได้ พอผิด ก็โดนจับ แล้วมาบอกว่า ขอความเห็นใจ ผมว่า มันคนละเรื่องกัน กับ กฎหมาย เพราะฉนั้น ต้องกลับไปที่ตนเรื่องนะครับ ผมว่า ชั้งมันเทอะ คนไม่ทำเยอะแยะไป คนบางคนไม่รักชีวิตตัวเองก็ชั้งเขา เรารักชีวิตเราก็ทำซะ เหมือนหมวกกันน๊อตอ่ะครับ ใส่หรือไม่ใส่ คนไม่ใส่ก็มี เห็นขี้มอไซร์มาตังน่าไม่เห็นจะตาย งงปะละ  ที่นี้ประเทศไทย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ locomotive

Re: ขอเห็นต่างเรื่อง ม.44 คาดเข็มขัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 22:03:07 »
ผมยังไม่เห็นคนไทยส่วนใหญ่ ทำตามกฎหมายได้สักข้อ เช่น ห้ามวิ่ง ย้อนศร สวนเลน ทุกวันนี้ก็ เช่นนั้น แล อย่าคิดมากครับ คนไทย ปากอย่างใจอย่าง

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 22:07:12 »
เรื่องพวกนี้เถียงกันไปก็ไม่มีวันจบ ตั้งแต่เรื่องขายของบนทางเท้าแล้ว เพราะคนทำผิดก็จะมีเหตุผลมา defense ตัวเองตลอด
ประเทศเราทำผิดกันจนเป็นเรื่องปกติ พอต้องกลับมาทำสิ่งที่ถูกก็จะอ้างความเคยชิน อ้างความจน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 22:30:29 »
ปกติ ใช้งานประจำวัน นั่ง 2 คน ก็คาดเข็มขัดอยู่แล้ว ส่วนบางครั้งมีคนนั่งหลัง ก็บอกให้เขาคาดเหมือนกัน เพราะผมคิดเสมอว่า ถ้าเกิดไรขึ้น หรือ มีอุบัติเหตุ เราไม่เซฟตัวเราเอง แล้วใครจะช่วย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 22:49:38 »
เหมือนว่ากระบะแคปได้รับการยกเว้นรึเปล่า สามารถโดยสารได้ ไม่แน่ใจนะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 23:20:12 »
ความปลอดภัยก็ของตัวเองทั้งนั้น ไม่ควรเอาความไม่มีมาอ้างเป็นเหตุผลในการไม่รักตัวเอง หรือความมักง่าย ด้วยการฝ่าฝืนกฎหมาย

เมื่อไหร่คนไทยส่วนใหญ่จะตระหนักถึงความปลอดภัย ทั้งต่อตนเองและต่อคนอื่นๆ โดยเฉพาะการใช้ถนนให้มากกว่านี้  >:(

ไอ้เรื่องการห้ามนั่งในกระบะท้าย มันก็มีกฎหมายห้ามอยู่แล้ว แต่พอโดนจับมาก็มางอแง แล้วไอ้ที่ลงข่าวชนกันปลิวจากกระบะไปฟาดพื้นหัวขาด กระโหลกแตก สมองไหล มันไม่ใช่เพราะตัวเองไปนั่งท้ายกระบะหรือไง ฟังแล้วขึ้นเลย อย่าถือสาผมนะครับ แต่อยากสะท้อนแง่คิดแบบแรงๆให้เห็นภาพชัด
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 23:22:27 »
  คือถ้าจะบังคับขอให้บังคับตลอดไปเลยไม่ใช่พอเวลาเปลี่ยนกฎเปลี่ยนบังคับได้เฉพาะพื้นที่ไม่ครอบคลุมทุกพื้นที่ คนที่ทำตามกฎมันท้อครับ หลายๆครั้งเห็นบังคับกันได้ไม่ถึงเดือนก็เป็นเหมือนเดิม ผมอยากให้จริงจังซะทีครับ เห็นคนทำผิดแล้วไม่โดนจับ(ถึงโดนก็ไม่จ่าย) มันเลยรู้สึกแย่ครับ
  จำได้เคยมีเคสหนึงห้ามติดฟิมล์มืด(จำไม่ได้ว่าห้ามเกิน60%รึเปล่า) ที่บ้านติด80%ทั้งสามคันเลยตัอสินใจทำตามกฎ พอเวลาผ่านไปซักพักกลับบอกติดได้
  ครั้งนี้ขอให้ทำได้จริงๆนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 23:31:34 »
เรื่องพวกนี้ เพื่อความปลอดภัยของใครกันล่ะครับ ทำให้ถูกต้อง กับเอาสะดวกตัวเอง บางครั้งมันก็ไปด้วยกันไม่ได้

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 23:36:34 »
ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 หมวด 3 ว่าด้วยการบรรทุก บัญญัติไว้ใน ม.20 ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถบรรทุกคน สัตว์ หรือสิ่งของ ต้องจัดให้มีสิ่งป้องกันมิให้คน สัตว์ หรือสิ่งของที่บรรทุกตกหล่น รั่วไหล ส่งกลิ่น ส่องแสงสะท้อนหรือปลิวไปจากรถ อันอาจก่อเหตุเดือดร้อนรำคาญ ทำให้ทางสกปรก เปรอะเปื้อน ทำให้เสื่อมเสียสุขภาพอนามัยแก่ประชาชน หรือก่อให้เกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน และ ม.148 ระบุว่า ผู้ใดฝ่าฝืน ม.20 ปรับไม่เกิน  500 บาท

เค้าไม่ได้ห้ามนั่งไม่ใช่เหรอ แค่มีหลังคาหรือคอกล้อมรอบป้องกันก็ไม่ผิดกฏหมายรึเปล่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 23:55:16 »
ควรจับให้คนเจนฯที่คิดว่านั่งหลังกระบะเป็นสิ่งถูก นั่งรถทีละเยอะๆ นั่งแล้วไม่คาดเข็มขัด ให้หลาบจำแล้วสอนให้คนเจนฯ ต่อไปให้คิดได้ว่าทำเรื่องเหล่านี้เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 08:39:38 »
ต้องถามว่ารักตัวเองไหม  รักคนรอบข้างหรือเปล่า
เรื่องความปลอดภัยไม่ควรให้ใครมาบังคับ

ผมไม่ออกรถถ้าใครนั่งรถแล้วไม่คาดเข็มขัด    และจะไม่ยอมให้คนที่ผมรักนั่งท้ายกระบะเด็ดขาด  คือไม่ยอมให้ไปเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 08:49:45 »
ออกมาแล้วทำอะไรไม่ได้

แต่ความคิดผม ก็คือไม่เห็นด้วย  ผมว่ามันมากเกินไป ใครจะบอกว่าไม่รักตัวเองเหรอ ผมถามหน่อยเถอะ ผมจะกินข้าวจะขี้จะเยี่ยว ไม่เป็นห่วงผมบ้างเหนอ กินอาหารครบห้าหมู่มั๊ย ขี้ทุกวันมั๊ย
ทำเพื่ออะไรผมว่าทุกคนคงรู้แหละ ผลประโยชน์อะไร

กลับมาที่คาดเข็มขัด คือไม่บังคับบริษัทรถไปเลยเหรอ ไม่คาดติดเครื่องรถไม่ได้  หรือไม่สั่งงดใช้มอเตอร์ไซค์ไปเลย เพราะผิด กม ไม่มีเข็มขัดนิรภัย   ไม่บอกไปเลยรถยนต์ทุกวันนี้ผลิตออกมาต้องมีถุงลม6ลูกขั้นต่ำไปด้วย  ห่วงจริง ทำไมตรงนี้ไม่ออก กม
หรือต่อไปออกกมมาเลย นั่งในรถยนต์ต้องสวมหมวกกันน๊อก

ห่วงกันจริงหรือห่วงเงินในกระเป๋าใครกันแน่  รู้อยู่แก่ใจ แต่คนสมัยนี้แถแบบหน้าด้าน

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 08:53:36 »
ผมเพิ่งสามารถบังคับให้ลูก 2 คนที่นั่งด้านหลังคาดเข็มขัดได้ 1 สัปดาห์ก่อน ม.44 ประกาศ ตอนนี้ไม่ต้องเตือนละขึ้นรถเด็กๆจะคาดเข็มขัดเองทันที ประกอบกับ Volvo V60 มีเบาะที่ปรับให้สูงขึ้นสำหรับเด็กด้วยก็เหมาะกับตัวเด็กๆพอดี ตอนนี้ขับรถก็รู้สึกดีมากขึ้นอีกระดับ เมื่อก่อนระบบ Auto brake ทำงานทีไรเด็กๆหล่นลงมาจากเบาะ 2-3 ทีละ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 08:58:18 »
ผมเพิ่งสามารถบังคับให้ลูก 2 คนที่นั่งด้านหลังคาดเข็มขัดได้ 1 สัปดาห์ก่อน ม.44 ประกาศ ตอนนี้ไม่ต้องเตือนละขึ้นรถเด็กๆจะคาดเข็มขัดเองทันที ประกอบกับ Volvo V60 มีเบาะที่ปรับให้สูงขึ้นสำหรับเด็กด้วยก็เหมาะกับตัวเด็กๆพอดี ตอนนี้ขับรถก็รู้สึกดีมากขึ้นอีกระดับ เมื่อก่อนระบบ Auto brake ทำงานทีไรเด็กๆหล่นลงมาจากเบาะ 2-3 ทีละ
เยี่ยมเลยครับ ตอนนี้ผมก็กำลังฝึกและบังคับให้เด็กๆคาดเข็มขัดนิรภัยด้านหลังเหมือนกัน เพื่อนผมหลายครอบครัวโดยเฉพาะที่แต่งกับฝรั่งจะฝึกให้เด็กๆคาดเข็มขัดตลอด ผมว่าทำๆไปก็ชินไปเอง ตัวอย่างตอนผมไปAustraliaและเช่ารถขับเองทางรถเช่าก็เตือนว่าต้องคาดเข็มขัดทุกที่นั่ง ซึ่งพวกผมก็ปฎิบัติตามกฎหมายที่นั่นได้เช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 08:59:11 »
ผมเห้นด้วยนะครับ

แต่ กรณีเก๋งหากแถวสองอัดกันไป 4 คน จะคาดกันยังไงนะ 8)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 09:00:24 »

แต่ กรณีเก๋งหากแถวสองอัดกันไป 4 คน จะคาดกันยังไงนะ 8)
ถ้านั่งเกินจำนวนเข็มขัดก็น่าจะถือว่าผิดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 09:47:54 »
เอกฉันท์นะครับ

ม.44ที่น่าเห็นด้วย นานๆทีจะออกมา ก็ห้ามเห็นต่างแล้วครับคราวนี้

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 09:54:24 »

ตามกฏหมาย แถวสองนั่ง 4 คน มันก็ผิดกฏหมายยุแล้วนิครับ โดน 2 เด้ง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 10:20:40 »
พูดอะไรกันงงจริงๆ.

กฏหมายออกมาเพื่อผลประโยชน์ของผุ้ใช้ถนนและลดปัญหาสังคม

ไม่คาดเข็มขัดหากพิการ ตาย ส่งผลอะไรบ้าง??!!
ลุกกำพร้า. นอนแหง่กที่โรงพยาบาล จ่าย30บาท รักษาเป็นแสนเป้นล้าน. ภาษีพวกๆเราๆ

ลำบากตรงไหนคาดเข็มขัด. ไม่มีก้อไปทำไห้มีซิครับ
งั้นหมวกกันน้อคก้อไม่ต้องใส่กันแล้ว

จะมาหาข้อยกเว้นกันแล้วมองคนอื่นบ้างรึป่าวที่เคารพกฏหมาย

หากจะมีข้อยกเว้นนะ.. แนะนำให้ออกกฏหมายอีกฉบับ. ที่ ระบุว่า. ยินดีรับความเสี่ยง ประกันภัยรถยน. พรบ ประกันชีวิตไม่ครอบคลุม. บัตร30บาทไม่ครอบคลุม

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 11:09:51 »
น่าจะราวๆนี้ละครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 11:38:55 »
เห็นรถปิ๊กอัพ มีคนนั่งท้ายรถ บนถนนมิตรภาพ นี่ผมชะลอให้ห่าง หรือ แซงไปเลย

จะบอกว่า คนแก่เมารถ เลยนั่งหลัง ไม่ได้หรอก

เกิดอุบัติเหตุขึ้นมา โอกาสรอดต่ำนะ

ถ้าตกจากกระบะ โดนรถคันที่ขับตามหลังซ้ำ
คนที่ขับตามหลัง ซวยครับ

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 11:45:57 »
หาข้ออ้างให้ตัวเอง ทำผิดกฏหมายอย่างนั้น อย่างนี้

ก็ไม่ต่างจากพวกกระบะบรรทุกสูงและหนักที่ผิด เค้าก็อ้างว่าถ้าเค้าไม่ทำแบบนี้ก็บลาๆๆๆๆๆๆ

กฏคือกฏ ไม่ใช่หาข้ออ้างสาระพัดอย่างมาพูดเพื่อเลี่ยงกฏหมาย

บ้างประเทศเจริญแล้วยังต้องมีเข็มขัดให้น้องหมา  แต่คนไทยมีมาให้ในรถยังไม่อยากจะใช้กันเลย ถถถถถ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 12:11:40 »
เหมือนว่ากระบะแค๊ปให้มีเข็มขัดนิรภัย 2 ที่ด้านหน้าส่วนคนโดยสารแค๊ปก็ตามยถากรรม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 12:30:52 »
นั่งหลังกระบะนี่เค้าไม่จับมานานละ

แต่ไม่ได้แปลว่าไม่ผิด

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 12:39:42 »
ตอนนี้เรื่องห้ามนั่งกระบะหลัง กลายเป็นกระแสต่อต้านรุนแรง ยังดึงเอาการเมืองมาเกี่ยวข้องอีก

"พี่น้องบ้านเฮาไม่ได้ร่ำรวยเหมือน คุณ. !!
ที่จะมีรถนั่งกันเหลือเฟือ. ชีวิตพวกเค้าใน 1 ปี กว่าจะทำงานเก็บเงินเพื่อจะกลับไปเยี่ยม ครอบครัว 1 ปีมีกี่ครั้ง.
ที่พวกเค้าจะได้กลับไปเยี่ยมบ้าน ด้วยเม็ดเงิน อันน้อยนิด ของพวกเค้าเหล่านั้น คิดว่าเค้าอยากนั่งเบียดเสียด ยัดเยียด บนหลัง กระบะ หรืออย่างไร
ห้ามนั่งหลังกระบะ เกิดจากปัจจัยหลายอย่าง ไปหมอชิต ก้อรถไม่พอ มีการขายตั๋วเกินราคา เอาเปรียบผู้โดยสาร โดยมิจฉาชีพ และขนส่ง รัฐแก้ไขไม่ได้
ไปแทกซี่ ราคาก้อขูดรีดจนไม่ไหว เพราะคนเหล่านี้ค่าแรงต่ำ
กฏหมายล่าสุด ออกเอื้อประโยชน์กับใคร ประชาชนรู้กันอยู่
สงกรานต์ เป็นประเพณี ที่ต้องสานต่อ ถูกริดรอนสิทธิ์ ไปปีละอย่างสองอย่าง ประชาชนขาดความสุข
โดยเฉพาะพี่น้องที่ต้องบากหน้าไปทำงานเมืองกรุงและได้กลับบ้านหาพ่อแม่ปีละครั้ง
ขอความสุขจึงคืนสู่พี่น้องทุกคนเด้อ
#เห็นด้วยช่วยแชร์ให้ถึงหูผู้มีอำนาจ
Cr. Num Rongtiem"

แบบว่า ....

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:02:59 »
เห็นรถปิ๊กอัพ มีคนนั่งท้ายรถ บนถนนมิตรภาพ นี่ผมชะลอให้ห่าง หรือ แซงไปเลย

จะบอกว่า คนแก่เมารถ เลยนั่งหลัง ไม่ได้หรอก

เกิดอุบัติเหตุขึ้นมา โอกาสรอดต่ำนะ

ถ้าตกจากกระบะ โดนรถคันที่ขับตามหลังซ้ำ
ใช่ครับ สมัยผมเรียนมหา'ลัย ยังจำได้ถึงเหตุการณ์ตอนที่เพื่อนๆกลุ่มใหญ่10กว่าคนนั่งรถทัวร์ไปเที่ยวที่บ้านเพื่อนผมที่โคราชกัน ตอนนั้นตกลงว่าจะไปค้างคืนกันนอกเมืองโดยผมขับปิคอัพของโรงงานผมที่ไม่มีหลังคาไป1คันเพื่อขนอุปกรณ์ทำอาหารและกระเป๋าเสื้อผ้าไป ส่วนเพื่อนผมก็ยืมรถปิคอัพคุณอาที่มีหลังคาและที่นั่งแบบรถ2แถวเพื่อขนเพื่อนๆทั้งกลุ่มไปด้วยกัน ระหว่างับไปบนถนนมิตรภาพโดยผมขับนำหน้าจำได้ติดตาว่า เห็นรถเพื่อนผมยางหลังระเบิดเส้นแรกทำให้รถส่ายไปมา อีกไม่กี่วินาทีถัดมายางอีกเส้นก็ระเบิดตาม ผมเห็นเหมือนภาพSlow Motionในหนังเลยว่ารถเพื่อนผมคว่ำตกลงข้างทาง ตอนนั้นใจหายวาบรีบวิ่งกลับไปดู โชคดีที่ไม่มีใครบาดเจ็บสาหัสหรือเสียชีวิตโดยมีเพื่อน1คนที่นั่งท้ายสุดหลุดออกจากรถแบบไม่เป็นอะไรเลยเหมือนปาฏิหารย์ หลังจากนั้นยังคุยกันเลยว่าถ้านั่งกันในรถคันที่ผมขับโดยไม่มีหลังคาหรือที่นั่ง ผมคงได้เข้าคุกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:17:14 »
กฏหมายกำหนดมาก็ต้องทำตาม ใครผิดก็รู้ๆตัวเองอยู่
ไม่พอใจก็ออกไปเดินขบวน ประท้วงให้เปลี่ยนกฏหมายก่อนครับ

ก็เหมือนเพื่อนผมไปรวมตัวประท้วงเปลี่ยนกฏหมายให้บิ๊กไบค์วิ่งถนนเลนนอกได้ แต่เหมือนจะไม่ได้ผล
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:29:32 »

ใช่ครับ สมัยผมเรียนมหา'ลัย ยังจำได้ถึงเหตุการณ์ตอนที่เพื่อนๆกลุ่มใหญ่10กว่าคนนั่งรถทัวร์ไปเที่ยวที่บ้านเพื่อนผมที่โคราชกัน ตอนนั้นตกลงว่าจะไปค้างคืนกันนอกเมืองโดยผมขับปิคอัพของโรงงานผมที่ไม่มีหลังคาไป1คันเพื่อขนอุปกรณ์ทำอาหารและกระเป๋าเสื้อผ้าไป ส่วนเพื่อนผมก็ยืมรถปิคอัพคุณอาที่มีหลังคาและที่นั่งแบบรถ2แถวเพื่อขนเพื่อนๆทั้งกลุ่มไปด้วยกัน ระหว่างับไปบนถนนมิตรภาพโดยผมขับนำหน้าจำได้ติดตาว่า เห็นรถเพื่อนผมยางหลังระเบิดเส้นแรกทำให้รถส่ายไปมา อีกไม่กี่วินาทีถัดมายางอีกเส้นก็ระเบิดตาม ผมเห็นเหมือนภาพSlow Motionในหนังเลยว่ารถเพื่อนผมคว่ำตกลงข้างทาง ตอนนั้นใจหายวาบรีบวิ่งกลับไปดู โชคดีที่ไม่มีใครบาดเจ็บสาหัสหรือเสียชีวิตโดยมีเพื่อน1คนที่นั่งท้ายสุดหลุดออกจากรถแบบไม่เป็นอะไรเลยเหมือนปาฏิหารย์ หลังจากนั้นยังคุยกันเลยว่าถ้านั่งกันในรถคันที่ผมขับโดยไม่มีหลังคาหรือที่นั่ง ผมคงได้เข้าคุกแน่นอนครับ
นี่ล่ะครับ มากประสบการณ์ของจริง ถึงมองอะไรได้ขาด

ผมเองเมื่อหกเจ็ดปีก่อนก็เล่นสงกรานต์โดยเพื่อนๆบรรทุกท้ายกระบะล่ะครับ ปีถัดมาไปเปิดโลกต่างประเทศก็มองเห็นอะไรมากขึ้น คิดเหมือนกันถ้าเกิดอะไรขึ้นตอนนี้คงพิมพ์จากคุก

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 16:02:13 »
เห็นด้วยกับนโยบายในเรื่องนี้ครับ
ถ้าใช้วิธีร่างกม.แก้กม.แบบวิธีปกติ คงอีกยาวนาน และในบางยุคอาจจะแท้งไม่ผ่านออกมา
ทั้งที่มีความสำคัญมากๆ เกี่ยวข้องกับการใช้ชีวิตในปัจจุบัน

สิ่งแรกต้องมองไปห้ไกลก่อนว่า คน คือทรัพยากรอันทรงคุณค่าของชาติอย่างหนึ่ง
ขาดคน ประเทศจะไม่อาจอยู่ได้
ขาดคน ประเทศจะไม่เกิดการพัฒนาต่อเนื่องขึ้นไป
หลายประเทศจึงส่งเสริมให้มีพลเมืองของชาติเพิ่มมากขึ้น(ในอัตราที่เหมาะสม)
ไม่ใช่นโยบายคุมกำเนิดเข้มข้นแบบเดิมๆแล้ว

ดังนั้นไม่แปลกที่รัฐบาลจะพยายามป้องชีวิตคนพลเมืองของตัวเองให้ปลอดภัย

เป็นธรรมดาสำหรับนโยบายที่ไม่เคยใช้กันอย่างจริงจังกันมาก่อน
กับสิ่งที่เคยทำกันจนมองเป็นเรื่องปกติชาชิน
จะทำให้เกิดความรู้สึกไม่สะดวกง่ายๆอย่างเคย รวมไปถึงอาจต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นกว่าเดิม
ก็ต้องมีบางคนที่ได้รับผลกระทบก้รู้สึกต่อต้าน
แต่ท้ายทีสุดถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ดีจริงๆ มีแบบอย่างจากประเทศที่พัฒนากว่า
ที่ทำไปก่อนแล้วว่ามีประโยชน์ผลดีกับประเทศกับชาติ..
ช่วยปกป้องความสูญเสียของทรัพยากรคน/ทรัพย์สิน/ค่าใช้จ่ายรักษาพยาบาลของประเทศ
ทุกคนก็จะยอมรับได้ในที่สุด

คิดว่าเป็นสิ่งทีดี ข้อดีมีมากกว่า แต่รู้ว่าข้อยากที่สุดก็..ตรงเวลาที่เหมาะเจาะที่สุดที่จะนำกฎระเบียบเหล่านี้มาใช้อย่างเคร่งครัดจริงจัง
ให้ผู้ที่ต้องถูกผลกระทบยอมรับกันได้นั่นล่ะ