ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมแจงข้อดีข้อเสีย SLK / Z4 / TT / 370Z / RX8 หน่อยเถอะครับ  (อ่าน 34673 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamanoone

• Jr. Member
  • **
หวัดดีครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกมาสักพักแล้ว ได้มีโอกาสอ่านรีวิวดีๆหลายชิ้น
จนมามีโอกาสที่จะเลือกรถยนต์สักคันในแบบ Sport Coupe-Convertible ในราคาประมาณ
4-5 ล้าน + - นิดๆครับ คือคอนเซ็ปก็คงหนีไม่พ้นความสะใจของผู้ขับ (ผมเอง)
บวกกับรูปลักษณ์สปอร์ต ก็เลยลงตัวที่พวกสปอร์ตคูเป้ 2 หรือ 2+2 ที่นั่งก็ได้

ผมได้ดูรีวิวศึกษากันพอสมควรทั้ง 5 แบรนด์นี้ยังคิดไม่ตกสักที
ไอ้ครั้นจะไปลองขับทุกยี่ห้อมันก็ต้องตัดสินใจจัดอันดับกันไว้ก่อน
เลยอยากจะได้ความเห็นเพื่อนๆ ที่ได้ลองสัมผัสทั้ง 5 คันนี้อย่างจริงจัง
มาช่วยผมตอบโจทย์ตามนี้นะครับ

A. ชุดแต่งหลังจากซื้อมาแล้วทั้งภายนอกภายในและการอัพเกรด performance ต่างๆ ค่ายไหนหาง่ายกว่ากัน
B. ศูนย์บริการต่างๆ ค่ายไหนดีสุด (ซื้อแล้วไม่ขายต่อ อยากให้เป็น classic car)
C. ค่า maintenance ต่างๆ ค่ายไหนจุกจิกน้อยสุด (ระยะสั้นและระยะยาว)
D. การออกตัว จังหวะแซง แรงปลาย คันไหนตอบสนองดีสุด
E. ความนุ่มความกระด้าง (มีขับทางไกลอาทิตย์ละครั้ง)
F. ความปลอดภัย (ถ้าชนหรือถูกชนหรือพลิกคว่ำ)

ผมขอรบกวนมากหน่อยละครับ เพราะกว่าจะเก็บเงินซื้ออะไรที่"ตามใจฉัน"ได้ก็นานพอควร
เลยอยากซื้อไปแล้วไม่มานั่งคิดมาทีหลังน่ะครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ podboy

• Newbie
  • *
Re: ช่วยผมแจงข้อดีข้อเสีย SLK / Z4 / TT / 370Z / RX8 หน่อยเถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:05:21 »
เชียร์ 370z

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ช่วยผมแจงข้อดีข้อเสีย SLK / Z4 / TT / 370Z / RX8 หน่อยเถอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:16:21 »
370Z ชนะเลิศไปเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:25:43 »
หวัดดีครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกมาสักพักแล้ว ได้มีโอกาสอ่านรีวิวดีๆหลายชิ้น
จนมามีโอกาสที่จะเลือกรถยนต์สักคันในแบบ Sport Coupe-Convertible ในราคาประมาณ
4-5 ล้าน + - นิดๆครับ คือคอนเซ็ปก็คงหนีไม่พ้นความสะใจของผู้ขับ (ผมเอง)
บวกกับรูปลักษณ์สปอร์ต ก็เลยลงตัวที่พวกสปอร์ตคูเป้ 2 หรือ 2+2 ที่นั่งก็ได้

ผมได้ดูรีวิวศึกษากันพอสมควรทั้ง 5 แบรนด์นี้ยังคิดไม่ตกสักที
ไอ้ครั้นจะไปลองขับทุกยี่ห้อมันก็ต้องตัดสินใจจัดอันดับกันไว้ก่อน
เลยอยากจะได้ความเห็นเพื่อนๆ ที่ได้ลองสัมผัสทั้ง 5 คันนี้อย่างจริงจัง
มาช่วยผมตอบโจทย์ตามนี้นะครับ

A. ชุดแต่งหลังจากซื้อมาแล้วทั้งภายนอกภายในและการอัพเกรด performance ต่างๆ ค่ายไหนหาง่ายกว่ากัน
B. ศูนย์บริการต่างๆ ค่ายไหนดีสุด (ซื้อแล้วไม่ขายต่อ อยากให้เป็น classic car)
C. ค่า maintenance ต่างๆ ค่ายไหนจุกจิกน้อยสุด (ระยะสั้นและระยะยาว)
D. การออกตัว จังหวะแซง แรงปลาย คันไหนตอบสนองดีสุด
E. ความนุ่มความกระด้าง (มีขับทางไกลอาทิตย์ละครั้ง)
F. ความปลอดภัย (ถ้าชนหรือถูกชนหรือพลิกคว่ำ)

ผมขอรบกวนมากหน่อยละครับ เพราะกว่าจะเก็บเงินซื้ออะไรที่"ตามใจฉัน"ได้ก็นานพอควร
เลยอยากซื้อไปแล้วไม่มานั่งคิดมาทีหลังน่ะครับ

ขอบคุณครับ  :)
- หาง่ายหมด.. มีร้านที่นำเข้าชุดแต่งพวกนี้อยู่มากมาย แล้วแต่ชอบร้านไหน งานบริการร้านไหนโดนใจ
- ศูนย์บริการ Benz ดีที่สุดทั้งงานบริการและความเอาใจใส่ปัญหาของลูกค้า
- Z4 คงได้เปรียบเพราะถ้าซื้อกับ AD ก็จะมี BSI
- 370Z แรงสุดในกลุ่ม.. แต่ถ้า TT เป็น TTS ก็สูสี
- รถพวกนี้อย่าไปคาดหวังเรื่องความนุ่มมาก.. แต่ถ้านุ่มสุดผมว่าน่าจะเป็น 370Z
- พอๆกันหมด แต่ถ้าพลิกคว่ำแน่นอนพวก Coupe ปลอดภัยกว่า Cabiolet แน่ๆ

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก Z4  เพราะความที่ชอบ BMW อยู่แล้วและ Z4 ตอบโจทย์ความเป็น Roadster ได้มากที่สุด และเป็นรถที่ดูดีได้นาน...

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:29:30 »
ตามโจทย์ ที่ให้มา Z ชนะเลิศครับ
ยิ่งตัวเปิดประทุนได้ หายากอีกมีแต่คนมอง(ผู้ชายส่วนใหญ่ ผู้หญิงก็มีนะ)
อยากหล่อ สาวชอบก็ Slk Z4 TT 8  ครับ

ปล. แอบเชียร์ 8 เพราะBalance ลงตัวมากขับสนุกถึงจะไม่แรงแบบ Z ก็เหอะ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:30:36 »
ผมเชียร์ TTS ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:54:11 »
TTs กับ Z4 กินกันยากครับ แต่ TTs น่าจะประหยัดกว่านิดหน่อย

แต่สอง 2 คันนี้แรงหายห่วงแน่ๆ ที่เหลือผมว่าไม่น่ามันส์เท่า 2 คันนี้ครับ

ออฟไลน์ Vonbin

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:08:53 »
เชียร์ MX-5

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:30:28 »
370Z ชนะเลิศไปเลยครับ
เชียร์ 370z
เพราะอะไรถึงเลือกครับ อยากได้ความเห็นว่าอะไรมาก่อนหลังอะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:32:58 »
อ้างถึง
- หาง่ายหมด.. มีร้านที่นำเข้าชุดแต่งพวกนี้อยู่มากมาย แล้วแต่ชอบร้านไหน งานบริการร้านไหนโดนใจ
- ศูนย์บริการ Benz ดีที่สุดทั้งงานบริการและความเอาใจใส่ปัญหาของลูกค้า
- Z4 คงได้เปรียบเพราะถ้าซื้อกับ AD ก็จะมี BSI
- 370Z แรงสุดในกลุ่ม.. แต่ถ้า TT เป็น TTS ก็สูสี
- รถพวกนี้อย่าไปคาดหวังเรื่องความนุ่มมาก.. แต่ถ้านุ่มสุดผมว่าน่าจะเป็น 370Z
- พอๆกันหมด แต่ถ้าพลิกคว่ำแน่นอนพวก Coupe ปลอดภัยกว่า Cabiolet แน่ๆ

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก Z4  เพราะความที่ชอบ BMW อยู่แล้วและ Z4 ตอบโจทย์ความเป็น Roadster ได้มากที่สุด และเป็นรถที่ดูดีได้นาน...

ขอบคุณครับคุณ VT

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:35:49 »
ตามโจทย์ ที่ให้มา Z ชนะเลิศครับ
ยิ่งตัวเปิดประทุนได้ หายากอีกมีแต่คนมอง(ผู้ชายส่วนใหญ่ ผู้หญิงก็มีนะ)
อยากหล่อ สาวชอบก็ Slk Z4 TT 8  ครับ

ปล. แอบเชียร์ 8 เพราะBalance ลงตัวมากขับสนุกถึงจะไม่แรงแบบ Z ก็เหอะ

ขอบคุณครับ คุณ VenusF จะเก็บไปพิจารณาครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:38:09 »
TTs กับ Z4 กินกันยากครับ แต่ TTs น่าจะประหยัดกว่านิดหน่อย

แต่สอง 2 คันนี้แรงหายห่วงแน่ๆ ที่เหลือผมว่าไม่น่ามันส์เท่า 2 คันนี้ครับ
ผมเชียร์ TTS ครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยเลือกจะเก็บไว้พิจารณาต่อไปครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:43:42 »
เชียร์ MX-5

ผมก็แอบเชียร์นะครับ แต่ไม่ค่อยชอบไฟท้ายอะครับ แหะๆ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:02:33 »

Mercedes-Benz SLK 200 Kompressor
รถสปอร์ตเปิดประทุน ที่มีดีด้านรูปทรง เอาไว้ขับอวดสาวได้
เพราะบุคลิกตัวเอง ก็เหมือนดาราสาวคุณหนูไฮโซ ขี้งอน เอาแต่ใจ
ทัศนวิสัยด้านหลัง ดีสุดในกลุ่ม และ แค่นั้นเลย เครื่องยนต์
ก็ยกมาจาก C200 Kompressor คันเร่งก็เหมือนสาวเจ้าอารมณ์
พวงมาลัยบังคับเลี้ยวยังไม่เฉียบคมพอ ช่วงล่าง ก็ยังไม่ถึงกับดี
เมื่อเทียบกับคู่แข่ง สิ่งที่ยังพอจะทำให้คุณควรจะซื้อรถคันนี้
ในวันที่มันกำลังจะตกรุ่น มีแค่ 2 อย่าง คือ โลโก้หน้ารถ และ
ศูนย์บริการ ในภาพรวมที่ยังพอจะมั่นใจได้อยู่

BMW Z4
ลงตัวในด้านต่างๆ มากกว่ารถรุ่นเดิมในทุกๆด้าน มันน่าประทับใจขึ้น
ทั้งบุคลิกการขับขี่  การบังคับเลี้ยว แต่เครื่องยนต์เนี่ย ขอแรงกว่านี้อีกนิดได้ป่าว?
ไม่ต้องแรงถึงขั้น 35i sDrive หรอก หาแค่เครื่องที่แรงกว่านี้ สักหน่อยมาใส่ก็พอแล้ว
แต่ในรุ่นพื้นฐาน ออพชันที่ให้มา ก็ช่างง่อยเปลี่ยเสียเหลือเกิน การซื้อกับ
ผู้จำหน่ายอย่างเป็ทางการ คือทางเดียวที่จะไม่ทำให้ปวดหัวภายหลัง
เพราะมาพร้อมประกัน BSI อย่าหลงตามแค่ออพชันถเยอะและราคาถูกกว่าของเกรย์

ที่เหลือ ยังไม่ขับ ข้อข้าม

แต่ผมจะตัด RX-8 และ TT ออกไปก่อนเพื่อนเลย
เพราะ RX-8 น่าจะขับสนุก เฉพาะเกียร์ธรรมดา ส่วนเกียร์อัตโนมัตินั้น น้องหมายังเมิน! แถมยังเดินแซงเร็วกว่าเลย!
ส่วน TT นั้น คุณจะทนการนั่งอึดอัดอยู่ในห้องโดยสารแบบนั้น ได้นานสักเท่าไหร่กันเชียว?

ออฟไลน์ lafonzzo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:12:36 »
ไม่มี e-coupe ในตัวเลือกหรอครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่า e-coupe สดใหม่และ สวยมาก ณ.ตอนนี้

ศูนย์บริการBenz เองก็ได้รับความใว้วางใจจากลูกค้าครับ...

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:12:40 »

Mercedes-Benz SLK 200 Kompressor
รถสปอร์ตเปิดประทุน ที่มีดีด้านรูปทรง เอาไว้ขับอวดสาวได้
เพราะบุคลิกตัวเอง ก็เหมือนดาราสาวคุณหนูไฮโซ ขี้งอน เอาแต่ใจ
ทัศนวิสัยด้านหลัง ดีสุดในกลุ่ม และ แค่นั้นเลย เครื่องยนต์
ก็ยกมาจาก C200 Kompressor คันเร่งก็เหมือนสาวเจ้าอารมณ์
พวงมาลัยบังคับเลี้ยวยังไม่เฉียบคมพอ ช่วงล่าง ก็ยังไม่ถึงกับดี
เมื่อเทียบกับคู่แข่ง สิ่งที่ยังพอจะทำให้คุณควรจะซื้อรถคันนี้
ในวันที่มันกำลังจะตกรุ่น มีแค่ 2 อย่าง คือ โลโก้หน้ารถ และ
ศูนย์บริการ ในภาพรวมที่ยังพอจะมั่นใจได้อยู่

BMW Z4
ลงตัวในด้านต่างๆ มากกว่ารถรุ่นเดิมในทุกๆด้าน มันน่าประทับใจขึ้น
ทั้งบุคลิกการขับขี่  การบังคับเลี้ยว แต่เครื่องยนต์เนี่ย ขอแรงกว่านี้อีกนิดได้ป่าว?
ไม่ต้องแรงถึงขั้น 35i sDrive หรอก หาแค่เครื่องที่แรงกว่านี้ สักหน่อยมาใส่ก็พอแล้ว
แต่ในรุ่นพื้นฐาน ออพชันที่ให้มา ก็ช่างง่อยเปลี่ยเสียเหลือเกิน การซื้อกับ
ผู้จำหน่ายอย่างเป็ทางการ คือทางเดียวที่จะไม่ทำให้ปวดหัวภายหลัง
เพราะมาพร้อมประกัน BSI อย่าหลงตามแค่ออพชันถเยอะและราคาถูกกว่าของเกรย์

แต่ผมจะตัด RX-8 และ TT ออกไปก่อนเพื่อนเลย
เพราะ RX-8 น่าจะขับสนุก เฉพาะเกียร์ธรรมดา ส่วนเกียร์อัตโนมัตินั้น น้องหมายังเมิน! แถมยังเดินแซงเร็วกว่าเลย!
ส่วน TT นั้น คุณจะทนการนั่งอึดอัดอยู่ในห้องโดยสารแบบนั้น ได้นานสักเท่าไหร่กันเชียว?

ขอบคุณครับคุณ J!MMY ผมได้อ่านรีวิวล่าสุดทั้งสองตัวแล้ว ทั้ง SLK, Z4
ผมไม่เคยมั่นใจเกรย์มาเก็ตอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับที่เคยคุยนี่
ศูนย์ AAS ก็ดีมากๆ แต่ก็ไม่ได้ดีอย่างนี้ทุกที่ และผมเองคงไม่ข้ามไปเล่นรถที่แพง
ระดับซื้อบ้านได้ทั้งหลังละครับ เงินจมเกินไปครับ สำหรับ Mazda ผมคงจบไปก่อน
TT ก็ยังชอบ แต่ดูเรื่องศูนย์แล้วผมคงจุกจิกด้วยไม่ไหว
SLK ล่าสุดนี่ผมเห็น กระจังหน้าโมเดลใหม่ถอดมาจาก Gullwing เลยสวยมากๆ

คงเหลือแค่ 2 ตัวเลือกตอนนี้ คือ
Z4 (คงไม่ตัวท็อปเพราะราคา)
370Z (ซื้อศูนย์ได้เลย)

SLK ตัดทิ้ง เพราะอยากได้โมเดลใหม่มากกว่าแต่คงรอไม่ไหว
ที่เหลือคงตัดทิ้งเพราะอายุตลาดและศูนย์บริการ
ยังไงขอบคุณ J!MMY มากครับสำหรับคำแนะนำ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:16:15 »
ไม่มี e-coupe ในตัวเลือกหรอครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่า e-coupe สดใหม่และ สวยมาก ณ.ตอนนี้

ศูนย์บริการBenz เองก็ได้รับความใว้วางใจจากลูกค้าครับ...

ด้วยความที่มันเป็นรถเก๋ง 2 ประตูนี่แหละ
ผมถึงไม่จัดอยู่ใน list ไม่งั้นคงต้องเอา 325 coupe มารวมด้วยแน่
ถ้าใช้เดินทางไกลบ่อยๆละก็ น่าคิดเหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:39:58 »
พอดีไปเจอมา  ;D

Z4 v 370Z

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 03:34:56 »
370 z ส่วนลดน่าจะเยอะนะครับ เห็น 4.6 m อยู่ คงลดได้อีก

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 06:39:12 »
ยังไงได้รถมาก็ขับด้วยความระมัดระวังนะครับ :D
ผมชอบดูคลิปอุบัติเหตุ(ออกแนวโรคจิต) เห็นรถต่ำมุดอยู่ใต้ สิบล้อ ใต้เทรนเล่อร์เยอะเลย :-X
อันนี้ไม่ได้เช่งนะครับ :(

เดี๋ยวนี้เราใช้รถ จะคิดแค่พอตัวเรามันไม่พอ
ต้องคิดเผื่อไปเจอแว๊น เจอขี้เหล้า พวกง่วงนอน
เจอพวกที่ขับรถใช้แค่ตีนกับมือ ไม่ใช้สมอง(ขออนุญาตหยาบครับ)

ทั้งหมดทั้งมวล ด้วยเห็นว่ารถแต่ละคันต่ำๆ ทั้งนั้นครับ
เดี๋ยวนี้ผมขับรถต่ำๆ ตามหลังกระบะ เจอ PPV นี่แทบไม่เห็นอะไรอย่างอื่นเลย
ถ้าได้แบบนี้ซักคันนะ แต่แอบเกินงบไปหน่อย

ส่วนคำตอบในคำถามท่าน จขกท.
ถ้านอกตัวเลือก ผมชอบ MX-5 ก็เพียงพอ คงเก็บรายละเอียดไม่ได้เฉพาะความแรง นอกนั้นอาจจะเก็บได้มากกว่าคันอื่นอีก

ถ้าในตัวเลือก คงจะเป็น Z4 กระมังครับ

ปล. ทั้งหมดทั้งมวล ไม่เคยขับเลยซักคัน เอาขี้ปากคนอื่นมาอมครับ :P

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:00:49 »
ถ้าตัวเลือกนี้ ผมคงซื้อ TTs อ่ะคับ
ผมว่า คนซื้อรถระดับนี้ คงไม่คิดจะไปแข่งกับพวก Vigo หรือ 2J หรือ Evo ต่างๆ หลอกคับ
แล้ว TTs ผมว่าได้เปรียบตรง เทคโนโลยี ที่สุดอะคับ ประหยัดน้ำมันมากสุดด้วยคับ
ความแรง มันเทียบกันกับ 370z เลยนะนั้น 0-100 ต่างกันไม่ถึงวิ ความเร็วสูงสุดต่างกันไม่ถึง10กิโลเมตร/ชม.
แต่การบริโภคน้ำมันละคับ ต่างกัน คนละเรื่อง และผมว่า เกียร์ของ TTs จะดีกว่า 370z อยู่พอควร
เรื่องแบรน ยังไง Audi ได้เปรียบละคับ และผมเชียร์ว่า เอาไปแต่งชุด R8 สุดยอด คาดดำข้างรถ สวยสุดๆ (เคยเห็นคนทำแล้วถึงรู้ว่าสวย)
แต่ที่หน้าหนักใจคือ ศุนย์บริการ นี่แหละกลุ้มแทน ต้องรู้จักช่างนอก ที่ซ่อม Audi เป็นและก็มีอยู่น้อย แต่ถ้าคุณรู้จักที่ซ่อม ก็ไม่มีปัญหาคับ

แต่ถ้าเป็นตัวผมตอนนี้เลยนะ เลือก MX-5 คับ ไม่แรง(ก็ไม่คิดจะเอาไปแข่งกับ Vigo) ประหยัดน้ำมัน เปิดประทุนได้ นั่งได้2คนเท่ากัน แล้วจะเสียเงินไปซื้อที่แพงกว่าทำไม

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:53:29 »
เป็นผม z4 อยู่แล้วครับ ด้วยความรักใน BMW แหละ ผมว่า ในบรรดาที่ว่ามา z4 หล่อสุด สบายสุด 0บริการ ก็ ไม่ต้องห่วง มาก แถม ออฟชั่น เต็มๆ ของแต่งก็หาง่าย

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 15:29:21 »
อ้างถึง
ถ้าในตัวเลือก คงจะเป็น Z4 กระมังครับ

ขอบคุณครับ Z4 อีกคะแนน  ;D

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 15:36:05 »
ถ้าตัวเลือกนี้ ผมคงซื้อ TTs อ่ะคับ
ผมว่า คนซื้อรถระดับนี้ คงไม่คิดจะไปแข่งกับพวก Vigo หรือ 2J หรือ Evo ต่างๆ หลอกคับ
แล้ว TTs ผมว่าได้เปรียบตรง เทคโนโลยี ที่สุดอะคับ ประหยัดน้ำมันมากสุดด้วยคับ
ความแรง มันเทียบกันกับ 370z เลยนะนั้น 0-100 ต่างกันไม่ถึงวิ ความเร็วสูงสุดต่างกันไม่ถึง10กิโลเมตร/ชม.
แต่การบริโภคน้ำมันละคับ ต่างกัน คนละเรื่อง และผมว่า เกียร์ของ TTs จะดีกว่า 370z อยู่พอควร
เรื่องแบรน ยังไง Audi ได้เปรียบละคับ และผมเชียร์ว่า เอาไปแต่งชุด R8 สุดยอด คาดดำข้างรถ สวยสุดๆ (เคยเห็นคนทำแล้วถึงรู้ว่าสวย)
แต่ที่หน้าหนักใจคือ ศุนย์บริการ นี่แหละกลุ้มแทน ต้องรู้จักช่างนอก ที่ซ่อม Audi เป็นและก็มีอยู่น้อย แต่ถ้าคุณรู้จักที่ซ่อม ก็ไม่มีปัญหาคับ

แต่ถ้าเป็นตัวผมตอนนี้เลยนะ เลือก MX-5 คับ ไม่แรง(ก็ไม่คิดจะเอาไปแข่งกับ Vigo) ประหยัดน้ำมัน เปิดประทุนได้ นั่งได้2คนเท่ากัน แล้วจะเสียเงินไปซื้อที่แพงกว่าทำไม

ขอบคุณครับ TT ก็สนใจครับ คงต้องไปลองด้วยไรด้วย  ;D

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 15:36:40 »
เป็นผม z4 อยู่แล้วครับ ด้วยความรักใน BMW แหละ ผมว่า ในบรรดาที่ว่ามา z4 หล่อสุด สบายสุด 0บริการ ก็ ไม่ต้องห่วง มาก แถม ออฟชั่น เต็มๆ ของแต่งก็หาง่าย

Z4 คะแนนเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 19:15:23 »
ขอz4อีกคนครับ

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 19:56:52 »
Z4 ไปเลยครับ  แต่น่าจะพิจารณา BMW E92 (series 3 เปิดประทุน) ตัวเครื่อง diesel ถ้ามี

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:30:41 »
ส่วนตัวนะครับ เลือก 370Z ครับ

และก็คงซื้อเกรย์ ด้วยเหตุผลที่ ราคาถูกกว่ามาก และออฟชั่นมีมากกว่า

แต่เวลาซื้อ 370Z ตัวนอก ต้องทำวิทยุใหม่นะครับ เพราะ คลื่นของญี่ปุ่น จะสั้นกว่าของเรา

ถ้าสนใจ 370Z ณ ปีนี้ มีรุ่น ฉลองครบรอบ 40 ปี (สวยมากกกกกก)

ออฟชั่นดังนี้ ครับ
1. คาริเปอร์สีแดง ทั้ง 4 ล้อ
2. แม็กซ์ลายเดิมแต่รมดำ
3. พวงมาลัยและเบาะเป็นรุ่น 40 ปี(มีตะเข็บแดง เบาะดำ)
4. สัญลักษณ์ 40 ปี ด้านหลังรถ

ส่วนพวกไฟ LED ด้านรถเป็นออฟชั่นเพิ่มเติมนะครับ รุ่นธรรมดาก็สามารถสั่งได้นะครับ

มาตราฐานรุ่นท็อป ต้องมีกล้อง 3 ตัว Navi(ใช้ไม่ได้ก็ต้องมีนะครับ) แม็กซ์ 19 นิ้ว

ขอให้สมหวังกับรถที่หวังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 20:33:00 โดย jojow »
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:49:35 »

BMW Z4

เห็นด้วยครับ ผมเลือก Z4 ครับ อิอิ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:54:43 »
เค้าว่า 8 Minor แล้ว AT มันแรงแล้วนี่นา