ผู้เขียน หัวข้อ: ในปี 2020 เป็นไปได้มั้ยครับว่าจะมีรถไฟฟ้า 100% คุณภาพสูง ขายในไทย  (อ่าน 3458 ครั้ง)

ออฟไลน์ MMGLower

• Jr. Member
  • **
พอดีอ่านข่าวเกี่ยวกับเทสล่า ที่จะทำรถไฟฟ้ารุ่นใหม่ ที่เข้าถึงกลุ่มคนกำลังทรัพย์น้อย
แถมรถไฟฟ้ามีส่วนประกอบของรถน้อยกว่าเครื่องยนต์สันดาปมาก ต้นทุนน่าจะตกอยู่ในการวิจัยพัฒนาซะมากกว่า

เราจะได้เห็นรถไฟฟ้า ระยะทำการซัก 500 กม. ราคาไม่เกิน 8 แสน ขายในช่วงปี 2020 มั้ยครับ ?
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
คิดว่ามีแน่ แต่ไม่ใช่แปดแสนแน่ๆ (ล้านแปดยังไม่รู้จะได้ไหม)

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
500 กิโลเมตรเป็นไปได้ครับ แต่  8แสนนี่..tesla model 3 ยัง35000 dollars ต่อให้รัฐบาลสนับสนุนเรื่องภาษีก็ไม่น่าเป็นไปได้

ออฟไลน์ GoatGoat

มีได้แต่ราคาขายและค่าซ่อมผมว่ายาก
เอาง่ายๆดูราคาอะไหล่ Prius สิครับ เห็นค่าซ่อมแล้วหน้ามืดเลย

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ขนาดใช้ไส้แบต 18650 เหมือนไส้แบตโน้ตบุ้คยังแพงเลยจ

ออฟไลน์ seeker

เป็นไปได้ แต่ราคาไม่ใช่ 800k แน่นอน
ราคาระดับนี้ ต้องเป็นรถประกอบในแน่ๆ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

MG เค้าบอกเค้าทำได้นะครับ
เป็นไปได้ แต่ราคาไม่ใช่ 800k แน่นอน
ราคาระดับนี้ ต้องเป็นรถประกอบในแน่ๆ
ตอนนี้นำเข้ารถไฟฟ้าไม่เสียภาษีนะครับ

ออฟไลน์ OHMMY

เราจะได้เห็นรถไฟฟ้า ระยะทำการซัก 500 กม. ราคาไม่เกิน 8 แสน ขายในช่วงปี 2020 มั้ยครับ ?

ถ้าคำถามนี้ คำตอบคือ ไม่ครับ ::)

ออฟไลน์ seeker

MG เค้าบอกเค้าทำได้นะครับ
ตอนนี้นำเข้ารถไฟฟ้าไม่เสียภาษีนะครับ

ยิ่งนำเข้ามาได้ ตลาดผลิตรถในประเทศเสียหายใหญ่แน่ๆ

ออฟไลน์ tvm

สับสนเรื่องเทสล่า 3 ไหมครับ? ที่ว่าสำหรับคนกำลังทรัพย์น้อย?
น่าจะหมายถึงราคาถูกกว่าเดิมพอๆกับรถพรีเมี่ยมขนาดกลางๆ ทั่วไปมากว่านะครับ
คนไทยหลายๆ คนตื่นตูมเรื่องเทสล่าทำรถราคาถูก (ลงกว่าเดิม) คหสต.ในส่วนคนรอบตัวผมครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เหมือนถามที่หัวข้อกับถามที่เนื้อหา ไม่ตรงกันซักเท่าไหร่

รถไฟฟ้า100%เป็นไปได้ครับ ไม่น่าจะต้องรอถึง2020ด้วย

แต่ถ้าจะให้ราคาไม่เกิน8แสน คงจะเป็นไปได้ยากจนถึงเป็นไปไม่ได้ครับ

ขนาดรถจีนกระป๋อง โลว์ออพชั่น ยกเครื่องเบนซินออก ใส่มอเตอร์ไฟฟ้าแทน ยังเฉียดล้านเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ natarmy

• Newbie
  • *
ที่น่าห่วงกว่าคือไฟฟ้าจะพอหรือเปล่า ชาร์จพร้อมๆกันอาจจะไฟดับทั้งประเทศ (เคยคำนวณคิดว่ากำลังการไฟฟ้า ณ ปัจจุบัน น่าจะรองรับรถไฟฟ้าได้แค่ 2 แสนคัน)

ออฟไลน์ J_Serie5

น่าจะยากมากครับ ถ้าเป็นรถไฟฟ้าจีนอัตราภาษีพิเศษ น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด แต่คุณภาพ.... แนวทางที่ดีที่สุดตอนนี้คือการ modify รถให้ประหยัดขึ้นครับ ดีที่สุดตอนนี้ค่าใช้จ่ายอยู่ราวๆ 0.5-0.7 บาท/km ซึ่งแนวทางนี้จะเกิดได้ก็ต่อเมื่อรัฐสนใจที่จะทำครับ (ผมเสนอไปแล้ว รอแค่คนที่เห็นประโยชน์ของprojectนี้)

ออฟไลน์ lay

ผมฝันว่าเทสล่าจะเข้าโครงการ  ส่งเสริมผลิตรถไฟฟ้าในไทย

ออฟไลน์ Dr.Jones

:P

ข้อดี ที่ยังไม่มีเพื่อนๆเอ่ยถึงคือ .....

มลพิษใน กทม จะลดลง
เนื่องจาก CO ที่มาจากการเผาไหม้เชื้อเพลิง ไปอยู่รอบๆ โรงไฟฟ้าหมด
(ไฟฟ้าในไทย ส่วนมากมาจากเชื้อเพลิง Fossil ไม่ใช่พลัง Solar Cell นะท่าน)
(รถไฟฟ้าไม่ได้ปล่อยก๊าซโดยตรง)

แต่ว่า Range ของรถน้ะ จะไหวเหรอ 500 กิโลเอาให้ไหวเถิดครับ
B segment เติม E85 ยังจะชัวร์และง่ายกว่านะ ไม่ต้องลุ้นมาก
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ SM.