ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ vsc จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 11691 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
อันนี้คลิปเหตุการของผมเองเมื่อวานครับ ผมก็ประมาทเองส่วนนึงที่ไม่เบามากกว่านี้คิดว่าเขาจะไม่ออกมาขนาดนั้น

ขอร้องอย่าซ่ำผมนะครับผมเข็ดแล้วคราวหลังจะระวังให้มากขึ้นครับ แต่ตอนนั้นมาไม่เร็วนะแรกๆอาจเห็นว่าเร็วแต่ช่วงนั้นผมเบรกรอนิดหน่อยแล้วครับ

คล้ายจะเป็นจุดเกิดเหตุเดียวกับคลิปไม่นานนี้หรือเปล่าครับ(ไม่มั่นใจ)

ที่รถเข้าโค้งมาอย่างไว พอออกโค้ง แล้วจะกลับรถเลย แล้วก็ปะทะกัน

ตอนนี้เอาที่กั้นมาวางจุดกลับรถแล้ว แต่เหตุก็ยังเกิด

ที่กั้นเอามาปิด ก็แง้มเปิดออก เพราะ ขัดกับ วิถีชีวิตแบบไทยๆ

มโนว่า นอกจาก สติ แตร ทักษะ ระบบช่วยเหลือ

จะแก้ไขที่อะไรเพิ่มกันดี ?

ถนน สร้าง ด้วย วิทยาศาสตร์ประยุกต์

รถ จักรยานยนต์ สร้าง ด้วย วิทยาศาสตร์ประยุกต์

มนุษย์ มีความต้องการ ใช้ สิ่ง ที่สร้างจาก วิทยาศาสตร์ประยุกต์

มนุษย์ ต้อง ทำอย่าง ไร ?

วิทยาศาสตร์ประยุกต์ แบบ ไทยๆ ? ? ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 13:12:48 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

คลิป จขกท แถวเพชรบุรีใช่ไหมคับ...แล้วรถ จขกท รุ่นไหนนะคับ มี ABS ไหมคับ

ถนนมิตรภาพครับ ขอนแก่นนครราชสีมา ผมมาจาก มหาสารคามกลับปากช่องครับ รถเป็น altis 1.8 ปี2012 ครับ มี abs ครับ แต่ไม่มี vsc

ขอบคุณครับ เข้าใจละครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าเจ้าของรถโชคดีครับ ที่ไม่เป็นอะไรมาก

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ผมว่าเจ้าของรถโชคดีครับ ที่ไม่เป็นอะไรมาก

โชค?

ประเทศ... ดำรงดำเนินชีวิต อยู่ ด้วย การอาศัยโชค

Amazing ...

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Tonge

electronic stability control ช่วยได้ครับ ระบบจะจัดการระบบเบรค และตัดกำลังเครื่อง ให้ดึงรถกลับมาตรงที่สุดเท่าที่จะทำได้
แต่พื้นฐานรถก็สำคัญมากครับ รถขับหน้าท้ายเบาแบบaltis เวลาเบรคฉุกเฉินน้ำหนักเทมาด้านหน้า  แป้นเบรคก็เบามาก คุมน้ำหนักลำบาก 
พอตกใจก็กระทืบปื๊ด + พวงมาลัยเบา หักด้วยความตกใจ เป๋ง่ายมาก
ถ้ามีEBD&BAก็ดึงท้ายลงหน่อย(เคยตอนใช้TEANA เจอเหตุฉุกเฉินรถตัดหน้าออกจากซอย เบรคประทับใจมาก ดูดลงทั้งคันแบบรถยุโรป เพื่อนที่ไปด้วยยังชม)
เวลาผมขับ altis08 ของที่บ้าน ผมจะใช้แต่ในเมือง แต่ก็มีความเสี่ยงเวลาใช้บนทางด่วน จะขับระวังเป็นพิเศษเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 14:14:59 โดย Tonge »

ออฟไลน์ tarahlm

อันนี้คลิปเหตุการของผมเองเมื่อวานครับ ผมก็ประมาทเองส่วนนึงที่ไม่เบามากกว่านี้คิดว่าเขาจะไม่ออกมาขนาดนั้น

ขอร้องอย่าซ่ำผมนะครับผมเข็ดแล้วคราวหลังจะระวังให้มากขึ้นครับ แต่ตอนนั้นมาไม่เร็วนะแรกๆอาจเห็นว่าเร็วแต่ช่วงนั้นผมเบรกรอนิดหน่อยแล้วครับ

ขอบคุณครับที่มาแชร์ ได้เป็นประโยชน์สำหรับบุคคลอื่นๆอีกเยอะครับ

จักรยานยนต์ตัดเข้ามาลักษณะแบบนี้ ในชีวิตจริงคงได้เจออีกครับ คงต้องชลอ และ/หรือเหยียบเบรกบ้างตั้งแต่เนิ่นๆก่อน

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้
รถไม่ถึงกับนิ่งสนิท แต่มันช่วย"เก็บอาการ" ไม่ให้ตัวรถสะบัดขนาดนี้

เคสมอไซต์ปาดหน้า เป็นผม ผมชนครับ

ไม่รู้นะ เวลาโดนปาดเข้ามา ผมมักเลือกที่จะชน แต่ก็ดูขนาดรถที่ปาดเข้ามาเป็นหลัก

ผมเคยโดนกระบะปาดเข้ามา ผมเบรคแล้วเกร็งพวงมาลัย ชนแบบตั้งใจเบนไปหามันนิดๆ
ผลคือกระบะคันนั้นเสียหลักท้ายปัดแล้วคว่ำไปเอง รถผมแค่แก้มข้างรถบุบนิดหน่อย

อย่างเพื่อนผมขับอัลติส เคยโดนมาสด้า3ของเด็กเอแบคมุดแล้วปาดเข้ามาบนเส้นบูรพา
เพื่อนผมเลือกที่จะเบรคแล้วหักพวงมาลัยสวนเข้าไป
ผลคือคันที่ปาดเข้ามานั่นล่ะเสียหลักไปเอง

แต่เคสเดียวกัน ถ้าโดนปาดเข้ามาแล้วเราหลบไปในทางเดียวกับคันที่ปาด
มันเป็นเหมือนแรงส่งให้รถเรายิ่งเสียหลัก (ขึ้นอยู่กับน้ำหนักรถคันที่ปาดและรถเราด้วย)

อยู่ที่ประสบการณ์ ถ้าใจไม่เหี้ยม หักหลบแล้วเป๋ VSC ช่วยได้ครับ

หักพวงมาลัยเบนไปหา
หมายถึง ถ้าเขาปาดหน้ามาจากทางซ้าย ให้หักพวงมาลัยไปทางซ้าย เหรอครับ
กะประมาณล้อหลังข้างขวาของเขาเหรอครับ
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณ จขกท ที่มาแชร์ครับ
ผมยังไม่เคยเจอแบบนี้ และก็ขับรถไม่ค่อยเก่ง
แต่ก็ขับรถทางไกลบ่อยๆ

เลยอยากถามท่านอื่นๆ ว่า เทคนิคการควบคุมรถในกรณีนี้ ควรทำอย่างไรบ้างครับ
เผื่อต้องเจอ จะได้พอนึกได้ว่าต้องเอาตัวรอดยังไง

ขอเน้นตรงประเด็นการควบคุมทิศทางพวงมาลัย ในแต่ละจังหวะการหักหลบด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

เคสนี้ ถ้าเราชนมอไซสาหัสหรือตาย เราจะซวยไหมครับ?

ออฟไลน์ oatekung

นักร้องทั่นนึง เมาแล้วขับ ฝ่าไฟแดงซัดไป5ศพ
ทุกวันนี้ยังโฆษณาขายเบียร์อยู่เลยครับ
ถ้าคนอื่นประมาท เอาเราให้รอดไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ขอตอบว่า VSC, ESP ช่วยได้ครับ

แต่ถ้าเจอแบบนี้อีก ไม่จำเป็นต้องหักหลบครับ กดแตรยาว เบรคเต็มที่ จับพวงมาลัยให้แน่นๆครับ
ถ้าต้องชนก็ชนครับ แต่คนในรถปลอดภัย ที่เหลือให้ประกันจัดการครับ
ยิ่งมีกล้องหน้ารถ ประกันยิ่งจัดการง่ายครับ จ่ายเบี้ยประกันแล้วก็ต้องใช้เขาให้เป็นประโยชน์ครับ

หมา แมว คน มอเตอร์ไซด์ตัดหน้า ผมมุขนี้ตลอดครับ ที่ชนจริงๆก็คือหมา คนหรือมอเตอร์ไซด์ เจอแบบนี้ก็รีบหลบกันทั้งนั้นครับ
จะด่าบุพการีผมที่หลังผมก็ไม่สนใจครับ เพราะไม่ได้ยิน
+1 ประกันกับกล้องหน้าพร้อม ผมไม่หลบครับเพราะด้านข้างอาจจะเป็นรถคันอื่นที่เค้าไม่เกี่ยวข้องมาเกิดเหตุกับเรา

ออฟไลน์ ttcl

ผมดูซ้ำสังเกตุอาการรถคุณ siwakorn อยู่หลายรอบ ขอสอบถามประกอบเป็นความรู้หน่อยครับ
หลังจากตัวรถพ้นมอเตอร์ไซด์ไปแล้ว ยังเหยียบเบรคต่อรึเปล่าครับ หรือพอพ้นมอเตอร์ไซด์ ช่วงแรกเลยปล่อยเบรค แล้วแก้พวงมาลัยเอา คือ อยากทราบว่าเบรคต่อเนื่องไปตลอดจากหลบมอเตอร์ไซด์จนกระทั่งพลิกคว่ำ หรือ มีช่วงที่ปล่อยเบรครึเปล่าครับ

ผมเคยเจอเหตุการอย่างนี้เช่นกัน ช่วงแรกแก้พวงมาลัยอย่างเดียว ไม่ได้แตะเบรค จะคุมยากกว่า
รถผมคันนั้นไม่มี vsc esp เช่นกัน พอแตะเบรคแล้ว abs เข้ามาช่วยให้คุมได้ง่ายขึ้น

เห็นคุณ siwakorn บอกว่าไม่เป็นอะไรมาก คาดเข็มขัดทุกคนใช่มั๊ยครับ
เสียใจด้วยที่เกิดอุบัติเหตุ แต่ก็ดีใจด้วยที่ไม่เป็นอะไรมากนะครับ

ออฟไลน์ siwakorn

ผมดูซ้ำสังเกตุอาการรถคุณ siwakorn อยู่หลายรอบ ขอสอบถามประกอบเป็นความรู้หน่อยครับ
หลังจากตัวรถพ้นมอเตอร์ไซด์ไปแล้ว ยังเหยียบเบรคต่อรึเปล่าครับ หรือพอพ้นมอเตอร์ไซด์ ช่วงแรกเลยปล่อยเบรค แล้วแก้พวงมาลัยเอา คือ อยากทราบว่าเบรคต่อเนื่องไปตลอดจากหลบมอเตอร์ไซด์จนกระทั่งพลิกคว่ำ หรือ มีช่วงที่ปล่อยเบรครึเปล่าครับ

ผมเคยเจอเหตุการอย่างนี้เช่นกัน ช่วงแรกแก้พวงมาลัยอย่างเดียว ไม่ได้แตะเบรค จะคุมยากกว่า
รถผมคันนั้นไม่มี vsc esp เช่นกัน พอแตะเบรคแล้ว abs เข้ามาช่วยให้คุมได้ง่ายขึ้น

เห็นคุณ siwakorn บอกว่าไม่เป็นอะไรมาก คาดเข็มขัดทุกคนใช่มั๊ยครับ
เสียใจด้วยที่เกิดอุบัติเหตุ แต่ก็ดีใจด้วยที่ไม่เป็นอะไรมากนะครับ

ผมจำไม่ค่อยได้เลยครับ น่าจะปล่อยเบรคครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันผ่านไปแล้วน่าจะกลับเข้าเลนได้ปกติพอรู้สึกว่าเสียหลักแล้วถึงเบรค อันนี้คาดเดานะครับผมก็ไม่แน่ใจ ส่วนผู้โดยสารปลอดภัยทุกคนครับมากันสามคน คาดเข็มขัดทุกคนครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ก็แปลกใจเหมือนกัน ...หักหลบออกทางขวาเล็กน้อย แล้วหลบคืนมาซ้ายแต่มองดูก็เข้าเลนคืนได้ดี (ไม่มากเกินไป)

แต่ตอนเสียหลักออกขวาอีกครั้ง?? ตรงนี้ต้องให้ผู้ขับรถเก่งๆอธิบายให้ฟังหน่อยนะครับ กลไกเป็นได้อย่างไร

แต่อย่างไรก็ตาม คิดว่าถ้ามี VSC,ESP ก็น่าจะช่วยได้นะ

ใช่เลยครับ ผมก็งงเหมือนกันตอนหน้ารถกลับเลนได้ผมนึกว่ารอดแล้ว แต่เสี่ยววินาทีมันเป๋ออกไปอีก แสดงว่าผมอาจจะกดเบรคลึกเกินไป ซึ่งผมจำไม่ได้เลยครับว่าเบรคไปแค่ไหน

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
เจอมอไซค์ขี่อย่างนี้ มันน่าซุ๋ยตูดจริงๆ ที่ว่าคือมันจะออกขวามาทำไม ก็เห็นซ้ายยาวๆได้หลังจากเค้าคว่ำไปละ แถมไม่ดูดำดูดีกันเลยนะ

ปล.จะขวามาทำไม งง
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ผมจำไม่ค่อยได้เลยครับ น่าจะปล่อยเบรคครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันผ่านไปแล้วน่าจะกลับเข้าเลนได้ปกติพอรู้สึกว่าเสียหลักแล้วถึงเบรค อันนี้คาดเดานะครับผมก็ไม่แน่ใจ ส่วนผู้โดยสารปลอดภัยทุกคนครับมากันสามคน คาดเข็มขัดทุกคนครับ

ขอบคุณครับ

อย่างที่ทราบกันว่าดีที่สุดคือชลอก่อนเกิดเหตุ
แต่หากเกิดเหตุแล้วเลือกหักหลบ(ไม่มากไป) จากประสบการณ์ที่เคยโดนตัดหน้า และรถมีแต่ abs , ไม่มี esp เหมือนกัน ผมแนะนำให้กดเบรคให้ abs ทำงานตลอดไปเลยครับ หักหลบและหักกลับไม่มากไป จนรถเข้าเลนได้และปลอดภัย จึงค่อยปล่อยเบรคครับ เพราะประโยชน์ของ abs ก็เพื่อช่วยให้ควบคุมทิศทางได้ในขณะเบรค (ถ้าไม่หักมากเกินไป และถึงแม้จะช่วยได้ไม่เท่า esp ก็ตาม)

เพราะผมนึกขึ้นได้อีกครั้ง ที่มีรถตัดหน้า ผมกดเบรคจนให้ abs ทำงาน คราวนี้กดตลอดโดยไม่ปล่อย พร้อมกับหักหลบไม่มากและคืนเข้าเลน ก็พ้นมาได้ครับ

เพราะการหักซ้ายขวา ทำให้เกิดการ shift น้ำหนักโดยฉับพลันในแนวขวางอยู่แล้ว , หากผสมกับกดเบรคแรงแล้วปล่อยเบรคทันที จะเกิดการ shift น้ำหนักในแนวหน้าหลังร่วมเข้าไปอีก จะคุมยากกว่าน่ะครับ

อ้อ ลืมตอบคำถาม จากคลิปแรก(ที่เป็นของคนอื่น) ผมว่า esp ช่วยได้ แต่จะช่วยได้ถึงขนาดไม่ลงข้างทางเลยรึเปล่า ผมไม่แน่ใจ เพราะตอนหักออกซ้ายครั้งแรก หักไปเยอะอยู่ กินไปถึงขอบทางอีกเลน esp อาจจะช่วยได้ว่าไม่ลงร่องแรงขนาดนั้น

แต่คลิปรถคุณ siwakorn เอง ผมว่าช่วยให้รถอยู่ในเลนหลังจากพ้นมอเตอร์ไซด์แล้วได้เลยครับ  เพราะดูแล้วไม่ได้หักมากเท่าในคลิปแรก

เคยดูคลิป นานแล้ว ของ top gear หรือ fifth gear นี่ล่ะ tiff needle เป็นผู้ขับ จำลองสถานะการณ์หักซ้ายขวา บนหิมะด้วย ตอนแรกปิดระบบ ตอนหลังเปิดระบบ เปรียบเทียบกัน สถานะการณ์คล้ายๆในคลิปนี่ล่ะครับที่ต้องหักซ้ายขวา เดี๋ยวจะลองโพสดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ช่วยได้เยอะครับ มันจะคุมไม่ให้รถเสียการทรงตัว
เจอแบบนี้ชนแม่งไปเลย

คลิปนี้ครับ esp (vsc , vsa, ...) ตั้งแต่นาทีที่ 2:05 ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้ามีระบบ จะเสียหลักจังหวะแรก แล้วจังหวะที่สองจะคุมได้ครับ ถ้าไม่มีก็หมุนยาวแบบที่เป็นเลยครับ

คันหน้าของมีระบบ vsc นะครับ

ออฟไลน์ oatekung

มาอ่านอีกทีผมว่า จขกท เลิกโทษตัวเอง กับรถ เรื่อง vsc เถอะครับ
c350e ทำมูสเทส (หักหลบกะทันหัน )ได้ 64kmph เองครับ อันนั้นน่าจะมี vsc นะ

ขนาด พอช 911 ก็ทำได้แค่ 82kmph

ตั้งสติเวลาขับ คาดเข็มขัดทุกที่นั่ง
ถ้าที่ตัดหน้า ไม่ใช่ 10 ล้อ รถพ่วง
ผมว่าจับพวงมาลัยมั่นๆ เบรคสุดแรง ไปตรงๆดีกว่าครับ ด้วยความหวังดี  ไม่งั้นจะเป็นเราและคนที่เรารักที่ต้องเจ็บหนักซะเองครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เหตุการณ์นี้เป็นประสบการณ์ให้ผมได้มากเลยทีเดียว ยังไงก็ขับรถไม่ประมาทกันนะครับทุกท่าน

ออฟไลน์ koko86

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับ  จขกท ครับและขอบคุณ  ที่มาแชร์ประสบการณ์จากคลิป เบรครุนแรงน้ำหนักตกมาด้านหน้า พร้อมกับหักหลบเกิดแรงเหวี่ยงด้านข้าง ทำให้ท้ายลอยและดริฟ ทีนี้จขกทพยายามแก้หักวงมาลัยไปด้านตรงข้าม หักซ้ายก็ดริฟ ขวาก็ดริฟ เพราะมันเกิดการสัสมแรงเหวี่ยงไปแล้วโดยส่วนตัวเดาว่าอาจจะเบรคบางๆไว้ ล้อหลังเลยลอยอยู่หน่อยๆไม่มีแรงยึดเกาะกลับมาเสียทีจนไปชนเกาะกลาง
ผมว่า ควรแจ้งความเอาผิดกับมอเตอร์ไซค์ด้วยนะครับเพราะว่าขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ปู้อื่นเสียทรัพย์ เห็นมาหลายครั้งแล้วว่ารถเก๋งต้องมารับเคราะห์จากตนเองเนี่ยะ

ส่วนคำถามว่าvscช่วยได้หรือไม่  มันช่วยได้100%ครับ เพราะมันจะช่วยเบรคบางล้อเพื่อให้แรงยึดเกาะมันกลับมา   อย่างอื่นที่อาจช่วยบ้างคือการsettingช่วงล่างกับคุณภาพยางครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

เสียใจด้วยครับขึ้นเกาะกลางช่วงล่างน่าจะเสียหายพอสมควร

วิธีขับที่ปลอดภัย ขับแบบเหยียบปล่อยคันเร่งเป็นระยะ ถ้ามีใครปาดเข้ามาแบบนี้แตะเบรคชะลอลดความเร็วแล้วเปลี่ยนเลนปาดท้ายมาทางซ้ายครับ ถ้าเบี่ยงออกขวาส่วนใหญ่ไม่พ้น เพราะมอเตอร์ไซค์จะค่อยๆบีบเราเข้ามาเรื่อยๆจนเสียหลักแบบในคลิป

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมว่าระบบดีๆช่วยได้ครับ
นึกไปถึงเมื่อปีที่แล้ว ผมเจอ. ประมาณนี้เลยครับ ที่ ตจว เช่นกัน.
ถนนสี่เลน แบบไม่มีเกาะกลาง
ความเร็วประมาณ 110. นี่แหละมั้ง
ตอนนั้นขับ alphard hybrid ไป ผมเบรคเต็มแรงแล้วหลบซ้าย.
รถนิ่งมาก ไม่มีเป๋เลย  แต่คนในรถหัวทิ่มกันหมดแหละ. ดีที่คาดเข็มขัดทุกคน
 ผมรีบกลับรถไล่ตาม ไปด่าทันที
แหม่. ขับหนีผมเป็นกิโล.
   ขับ ตจว. ต้องคอยระวังมอเตอไซด์กับหมาวิ่งตัดหน้าครับ
ผมเบรคให้เท่าที่ทำได้. ที่เหลือก็แล้วแต่สัญชาตญาน

ออฟไลน์ infoman

ขอตอบว่า VSC, ESP ช่วยได้ครับ

แต่ถ้าเจอแบบนี้อีก ไม่จำเป็นต้องหักหลบครับ กดแตรยาว เบรคเต็มที่ จับพวงมาลัยให้แน่นๆครับ
ถ้าต้องชนก็ชนครับ แต่คนในรถปลอดภัย ที่เหลือให้ประกันจัดการครับ
ยิ่งมีกล้องหน้ารถ ประกันยิ่งจัดการง่ายครับ จ่ายเบี้ยประกันแล้วก็ต้องใช้เขาให้เป็นประโยชน์ครับ

หมา แมว คน มอเตอร์ไซด์ตัดหน้า ผมมุขนี้ตลอดครับ ที่ชนจริงๆก็คือหมา คนหรือมอเตอร์ไซด์ เจอแบบนี้ก็รีบหลบกันทั้งนั้นครับ
จะด่าบุพการีผมที่หลังผมก็ไม่สนใจครับ เพราะไม่ได้ยิน

เห็นด้วยครับ จับพวงมาลัยแน่น ตรง เบรกเต็มที่ แค่ไหนแค่นั้น ไม่หลบ มีกล้องหน้า

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
ถ้ามีก็ช่วยครับ เคยเหมือนกัน แต่ในคลิปดูเหมือนหักเยอะออกไปกว้างมาก
เห็นคลิปแบบนี้ทุกคลิปเลย มอเตอร์ไซค์มันไปเฉยๆทุกคลิป

เพราะฉะนั้นถ้าเจอเหตุแบบนี้ควรทำไงครับ เบรคให้เต็มที่พร้อมชนไปเลย
จะดีกว่าหักหลบแล้วเราเสี่ยงตายใช่มั้ย หรือขนาดนี้แล้วชนมันเราจะโดนประมาทร่วมมั้ย?

น่าจะโดนนะครับ เพราะถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ถนนที่วิ่งได้เร็วที่สุดในไทยคือ Motorway ที่ 120 km/hr นะครับ ;D

ถ้าความเร็วเกินที่เค้ากำหนดก็โดนไป (เอาจริงๆ ถ้าวิ่งตามกฎหมายกำหนดเบรกทันอยู่ละครับ) 8)

ปล.ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ :-X

ออฟไลน์ โบตั๋น

อันนี้เหตุการณ์ของผมเหมือนกันแต่ใช้ camry hybrid ahv40 (มีvdim)
มีรถกลับรถข้ามเลน
เกิดขึ้นมาหลายปีแล้วครับอันนี้
ในคลิปเหมือนจะช้าแต่จริงๆ
ทุกอย่างเกิดขึ้นเร็วมาก

ออกมาครึ่งคันตอนแรกคิดว่าเข้าถนนใหญ่
แต่ใครจะรู้ว่าเขาจะกลับรถ  :'(

ระบบช่วยทรงตัวนี้ช่วยผมมาหลายครั้งแล้ว ประเทศเราฝนตกบ่อยถนนลื่นๆ
ถ้ารัฐบังคับว่ารถทุกคันต้องใส่ระบบesc,vsc เหมือนยุโรปคงลดอุบัติเหตุไปได้เยอะเลยละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 20:49:23 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Anvers30

ผมเองก็เคยเจอแบบนี้ ปกติจะบีบแตรเตือนสั้นๆ พร้อมเบรคอยู่เสมอ ดิฟไฟสูงก็ทำบ้าง แต่บางจุดตัด จุดกลับรถ ชาวบ้านจะนึกว่าเราให้ทางเค้า อันนี้ก็ต้องระวังด้วยครับ ขับตจว. พวกเค้าเหล่านี้พร้อมตัดหน้าเราๆ ท่านๆ ทุกเมื่อ ต้องมีสติตลอดเวลา

ออฟไลน์ infoman

บางที่มักจะโดนตัดหน้า เพราะเราขับรถไม่เร็วมาก  เพราะเค้ารู้ว่าเราเบรกทัน ก็มี ประเทศเราขับรถยากอยู่ ปกติ การขับรถก็จะมีการประเมินความเร็ว
สมุติ มีรถรอจะกลับอยู่ ผมวิ่งขวามาด้วยความเร็ว 120 เค้าจะไม่กล้าออก เพราะเห็นว่ามาเร็ว แต่ถ้า ขับแบบระวังๆ เบามาก่อน พวกออกตัดหน้าเลย คิดว่าเราให้ทาง
โดยเฉพาะถ้า ขับรถคันเล็ก แบบนี้เจอประจำ แต่ถ้าวันไหนขับรถคันใหญ่จะไม่ค่อยมีใครกล้า  ปาดหรือตัดหน้า  ขับเร็วก็ไม่ได้ ขับช้าก็ไม่ดี