ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถคนอื่นที่ไม่ใช่รถตัวเอง รู้สึกเกร็งๆบ้างมั้ยฮะ  (อ่าน 5029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
แบบว่า เพือนเมา ขับรถไม่ไหว เลยขับแทนให้ , รถตัวเองซ่อมอยู่ ไม่มีรถใช้ ยืมเพื่อนมาขับแปบนึง
หรือ test drive จากศูนย์ อะไรอย่างนี้

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
อาการเก็งใจมั้งคับ
สัก3ครั้งก็ชิน
 8)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
ต่ำกว่า 2 ล้านไม่ค่อยครับ แค่ไม่ชินขนาดรถ
แต่ถ้าเกิน 2 ล้านจะเริ่มเกร็งๆละ 5555555

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เกร็งแต่ไม่มากคับ

คือ กลัวรถเกิดอุบัติเหตุมากกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ทรัพย์สินคนอื่น ก็เป็นเรื่องธรรมดา

ถอยรถเพื่อนสนิทชน แล้วชดใช้ให้เสร็จ แล้วเลิกคบกัน ก็เคยเห็น

ออฟไลน์ CJ.

ไม่เกร็งครับ ขับปกติแต่กลัวเกิดอุบัติเหตุมากกว่า
ส่วนมากถ้าไม่สนิทกันจริงๆ จะไม่ขับรถกันอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเป็นไปได้ก็จะไม่ขับเลย ถ้าไม่ใช่รถในบ้านตัวเองหรือคนในครอบครัว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่เกร็งเพราะรถ แต่เกร็งกับคนนั่งมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Spada_Valess

พวกเด็กล้างรถ ช่างในศูนย์รถไม่เห็นเกร็งเลยครับ กดเอาๆ 55

ออฟไลน์ Tan Int

เกรงใจและไม่กล้าซัดหนักมากเท่ารถตัวเอง และปกติไม่ขอยืมรถชาวบ้านด้วย เพราะตัวเองหวงรถมาก 555555
แต่จะมีแบบว่าเขาวานให้ขับอะไรทำนองนี้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SLuang

1. ผมใช้ความเร็วน้อยกว่าปกติ
2. มองซ้าย มองขวา บ่อยมาก กลัวทำรถเขาเสียหาย

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
มีเลยครับ แค่รถเพื่อน หรือรถคุณพ่อ mazda3 fortuner ก็เกร็งละครับ ขับช้าๆ อยากแซงแซงเลย ยิ่งรถระดับพรีเมี่ยม ไม่กล้าขับให้ครับ ไม่อยากมารับผิดชอบ รถคนอื่นทีหลัง

ออฟไลน์ PunTam

เกร็งครับ เป็นปกติอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ได้เกร็งจนใจฝ่อ เพราะถ้ากลัวมากๆ จะกลายเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งเคยเกิดขึ้นกับผม แต่โชคดีที่แค่รอยขัดได้ และเจ้าของรถเข้าใจครับ นึกว่าหวิดเลิกคบแล้ว รถ ปืน เมีย อย่ายืมหรือขอลองถ้าไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าต้องขับ พยายามทำใจให้สบายๆ แล้วไปแบบมนุษย์ปกติครับ อย่าซัด อย่าห้าว

ออฟไลน์ SM.

เกร็งแค่แรกๆครับ พอจับจังหวะได้ก็สบายๆๆแล้วครับ

จะเกร็งมากกว่าเวลาเจ้าของรถนั่งมาด้วยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
พวกเด็กล้างรถ ช่างในศูนย์รถไม่เห็นเกร็งเลยครับ กดเอาๆ 55

ยกตัวอย่าง ได้ เห็นจริง ::)

ทำ อย่างไร จะ ควบคุม มาตรฐาน คุณภาพ พนักงาน ได้ สงสัย ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ขึ้นอยู่กับว่ารถอะไร 555
ผมขับ Dmax เพื่อน แรกๆก็เกรงใจเพื่อนไม่กล้าขับเร็ว หลังๆก็เฉยๆมีเร็วบ้างครับ
พอขับ W203 ของเพื่อนอีกคน เริ่มกลัวว่าขับไปถ้ารถเสียหายจจากอุบัติเหตุครับ ขับเร็วสุด 140
อยากไปมากกว่านั้นแต่กลัวอันตราย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เกร็งแต่ไม่มากคับ

คือ กลัวรถเกิดอุบัติเหตุมากกว่า

+1 ด้วยครับ บางทีต้องขับให้ทั้งน้อง ๆ เพื่อน ๆ  รุ่นพี่ เจ้านาย แรก ๆ ก็เกร็ง ขับสักพักก็ชิน ได้ลองขับรถหลาย ๆ แบบดี 

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เกร็งเพราะเมียขู่ตลอดทาง รถตัวเองยังเกร็งเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เกร็งมั้ย มีบ้างครับ แต่ไม่ใช่เกร็งจนกลัวหัวหดเลย ส่วนใหญ่ผมจะเกร็งเพราะไม่ชินกับตัวรถมากกว่าครับ กลัวจะกะระยะพลาด
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ J_Serie5

ไม่เกร็งครับ แค่ต้องปรับตัวขับให้ช้าลง

ออฟไลน์ JeansZ

เกร็งครับ เพราะไม่ใช่รถเรา ถ้าเกิดอุบัติเหตุมาก็คือเราสร้างปัญหาให้เขา เลยต้องเพิ่มความระมัดระวัง อีกอย่างคือไม่ชินกับรถด้วย ในกรณีที่เป็นรถคนละรุ่นกับรถเรา

แต่กลับกัน เพื่อนผม ที่รู้จักกันสมัยเรียน ตอนนี้ขับกระบะซิ่ง มีครั้งหนึ่งไปเที่ยวด้วยกัน เพื่อนเอารถจอดไว้แล้วไปกับผมเพราะกลัวด่าน (รถเพื่อนทำมาเยอะ) พอมาขับรถผมนี่ ตรงกันข้ามกับหลายๆ คนเลย คือ ซัดเต็มที่ มุดปาดจนผมกลัวจะมีเรื่อง แถมยังมาบอกอีกว่าขับได้ใจกว่ากระบะแต่งอีก แต่อัตราเร่งยังห่างอยู่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Newhang

เป็นครับ มีหลายสาเหตุ อันแรกคือไม่ชิน
กับอันที่2 คือความคิดต่อสิ่งของ เช่น เกรงใจ รับผิดชอบไม่ไหว บางคนเลวๆก็คิดว่าไม่ใช่รถกู เล่นสนุก ไม่รักษาของ ตรงนี้ก็ขึ้นกับจิตสำนึกแล้วพื้นฐานครอบครัวแหละครับ

ออฟไลน์ gf260

ไม่ครับ เฉยๆ ชอบซะอีก ได้ขับรถที่ยังไม่เคยลองขับ

ออฟไลน์ ps000000

คือเคยเจอ

ญาติเอาไปขับไปจอดตลาดนัด พอซื้อของเสร็จ

รถผมถูกใครไม่รู้ชนบุบเลย

ออฟไลน์ IS2000

ถ้ารถ test drive พวกนี้ไม่เลยครับ แต่มีครั้งนึงได้ขับรถของคนรู้จักซึ่งราคาเท่าซื้อรถผมเองได้สิบกว่าคัน แถมไม่ถนัดกับขนาดตัวรถที่ใหญ่มากด้วย อันนั้นจำได้ว่าเกร็งมากๆแถมตอนนั้นอายุยังแค่ 20 ต้นๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Polonium

ผมไม่ไปขอเค้าขับเลยล่ะ กลัวมีปัญหา ถ้าเค้าไหว้วานอาจลองพิจารณาดู
รถผมก็ไม่ให้คนอื่นขับเหมือนกัน

ออฟไลน์ Trafalgar

ถ้าเป็นไปได้ จะไม่ขับรถคนอื่นเลยครับ

แล้วก็เช่นกัน ผมก็ไม่อยากให้ใครมาขับรถผมด้วย
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ NoBiReacto

เกร็งเพราะไม่ชินกับตัวรถมากกว่าครับ เช่นกลัวกะระยะไม่ถูก กลัวชน

ออฟไลน์ V221

ถ้าเจ้าของรถไม่เป็นคนขอเอง ผมจะไม่ขับเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

ยกตัวอย่าง ได้ เห็นจริง ::)

ทำ อย่างไร จะ ควบคุม มาตรฐาน คุณภาพ พนักงาน ได้ สงสัย ?

ควบคุม -> จัดระเบียบ  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นิดหน่อย แต่ก็แค่แรกๆ พอจับอากาศลักษณะรถได้ก็สบาย