ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานอัตราบริโภคเชื้อเพลิง ไปพักธรรมชาติเย็นๆหลบสถานการณ์ร้อนๆ  (อ่าน 8159 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
พักธรรมชาติเย็นๆหลบสถานการณ์ร้อนๆ

กรุงเทพ-หัวหิน-กรุงเทพ
(แวะขึ้นเขาเที่ยวน้ำตกป่าละอู)
ระยะทางทั้งสิ้น 681 กม.
Jeep Grand Cherokee 4.0 (WJ)
ใช้น้ำมันไป  80 ลิตร
อัตราบริโภคเชื้อเพลิง 8.5 กม./ลิตร

กลับมาก็เจอเคอร์ฟิวเลย (แทบหาน้ำมันเติมไม่ได้)
รู้งี้อยู่ต่อยาวเลยดีกว่า ชายแดนพม่าข้างน้ำตกป่าละอูยังดูปลอดภัยกว่าเมืองหลวงเราซะอีก

ก่อนๆหน้านี้
กรุงเทพ ?ปราณบุรี-กรุงเทพ
ระยะทางทั้งสิ้น 608 กม.
Merc-Benz S280 (W220)
ใช้น้ำมันไป  60 ลิตร
อัตราบริโภคเชื้อเพลิง 10.1 กม./ลิตร

กรุงเทพ-ชุมพร
ระยะทางทั้งสิ้น 470 กม.
BMW 323i (E36)
ใช้น้ำมันไป  49 ลิตร
อัตราบริโภคเชื้อเพลิง 9.6 กม./ลิตร
Accord 2.4 (G8) ที่ไปด้วยกัน ใช้น้ำมัน 52 ลิตร
อัตราบริโภคเชื้อเพลิง 9 กม./ลิตร

*ผู้โดยสาร 3-4คน +คนขับ 1
บรรทุกสัมภาระ เต็มพิกัด
เชื้อเพลิง โซฮอล95 กับ เบนซิน95 อย่างละประมาณครึ่งๆ
ระหว่างเดินทางความเร็วที่ใช้โดยเฉลี่ย 120-130 กม./ชม. และไม่เกิน 180 กม./ชม.
ถึงที่หมายก็จอด แวะ ขับ ตามภาษาคนเที่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2010, 22:30:00 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้เอาเจ้ากัสไปหรอครับน้าตั้ม :D     อยากให้น่าตั้ม ทำรีวิว เจ้ากัส ให้ดูหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
โว่วว ขับอัดขนาดนี้ เท้าหนักเหมือนกันนะครับเนี่ย
ดูตัวเลขแล้ว กลายเป็นเจ้ายักษ์ Grand Cherokee กินน้ำมันไม่ได้เยอะกว่าชาวบ้านสักเท่าไหร่เลย
ส่วน M-B ก็ทำได้ดีเกินคาด
ที่ surprise ก็คือ Accord ที่กินหนักกว่าที่คิดแฮะ  ::)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

โว่วว ขับอัดขนาดนี้ เท้าหนักเหมือนกันนะครับเนี่ย
ดูตัวเลขแล้ว กลายเป็นเจ้ายักษ์ Grand Cherokee กินน้ำมันไม่ได้เยอะกว่าชาวบ้านสักเท่าไหร่เลย
ที่ surprise ก็คือ Accord ที่กินหนักกว่าที่คิดแฮะ  ::)

เห็นด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าขับหนักๆ ผมว่ารถที่กินน้ำมันเยอะอยู่แล้วมันจะกินเพิ่มอีกไม่มาก
เหมือนพวกv6 ของเทียน่าเนี้ย ขับเร็วอีกหน่อยก็ลดไม่มากแล้วครับ แต่ในทางตรงข้ามขับนิ่มยังไงก็ไม่ค่อยประหยัด

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
Accord กินกว่าเจ้า S Klass อีกแฮะ

ออฟไลน์ kritphakhin

เห็นด้วยอีคนครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ไม่ได้เอาเจ้ากัสไปหรอครับน้าตั้ม :D     อยากให้น่าตั้ม ทำรีวิว เจ้ากัส ให้ดูหน่อย

น้องกัสผมเอาไว้ใช้แต่ใน กรุงเทพครับ
เคยออก ตจว.แค่ตอนไม่มีทติ้ง ที่บางละมุง ครั้งนั้นประมาณ 16กม./ลิตรครับ (อยู่ระยะรันอิน/นม.เครื่องเดิมติดรถ)
------------------------------------------
รถเครื่องโตๆวิ่งๆไกลๆจะรู้สึกไม่กินเลยครับ และกำลังก็มาได้เรื่อยๆไม่ต้องเค้นอะไรกันมาก 
(รวมถึงจากความรู้สึกว่ามันกินเวลาขับในเมืองด้วย)

อย่าง WJ อยู่กรุงเทพก็ 4-5กม./ลิตร ออก ตจว.นี้มี 8-9กม./ลิตร
ส่วน W220 ก็ไม่น้อยหน้า กรุงเทพ 7-8กม./ลิตร ออก ตจว.นี้เกิน 10 กม./ลิตร ก็เคย

ส่วน Accord ที่ดูกิน น่าจะมาจากไตล์ของคนขับ
คืออาจจะขับเฉลี่ย 120 พอกัน แต่มีเหยีบ มีเร่ง มีปล่อย มีเบรค ซึ่งแค่ละคนไม่เหมือนกัน
(แล้วก็ขับโดยไม่ใช้ cruise control กันเลย)