ผู้เขียน หัวข้อ: "นอกจากแม็คลาเรนแล้วรถอังกฤษช่วงล่างห่วยมากทุกยี่ห้อ" จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 9198 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ต้องลองถามคนขับซีวิคเขาดูว่า รู้จัก rover 623 ไหมครับ อยากจะถามว่าช่วงล่างถ้าเทียบกับ แอคคอร์ด แล้วอันไหนดีกว่ากัน
ฝากลิ้งไปให้คนขับซีวิค ดูหน่อยครับ อันนี้ไม่ได้เกี่ยวกับรถอังกฤษ นาทีที่11 ขึ้นไป

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
 ส่วนตัวผมคิดว่าบางคนที่บอกช่วงล่างรถอังกฤษห่วย เขาคงคิดว่ามันแข็งมันสะเทือนไปมั้งครับ ส่วนตัวผมเป็นคนชอบช่วงล่างฟิลดิบๆ แบบสภาพถนนเป็นยังไง ดูดถนนเป็นตีนตุ๊กแก ฟิลลิ่งแบบโกคาร์ทประมานนั้นครับ ตามประสบการณ์ที่ตอนนี้มี MINI R53 JCW กับ Lotus exige เป็นรถที่ใช้งานลำบากพอๆกันทั้งคู่ครับ แต่ซื้อเพราะช่วงล่างจริงๆเลยครับ ไม่ใช่ว่าช่วงล่างเทพหรือดีมากๆ แต่เป็นช่วงล่างที่ขับสนุกมากๆครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
รถอังกฤษจริงๆเคยนั่งแต่ Rolls-Royce Silver Ghost + Corniche ครับ ซึ่งเป็นก่อนที่บริษัทจะถูกขายให้ BMW ครับ (ยังถือเป็นรถอังกฤษเพรียวๆอยู่เนอะ) มันนุ่มหนึบแบบ ลอย จริงๆ นั่งแล้วไม่รู้สึกอะไรเลยแต่ตอนเลี้ยวรถ ขึ้น-ลงเขา ก็ไม่ได้โคลงเหมือนเรือยังกับ Fortuner ตอนนี้นะครับ

ออนไลน์ bingoman

• Hero Member
จากที่เคยขับ Mini และ BMW ซีรี่ 1,3,5 นะครับ

Mini Cooper หนึบกว่า  นุ่มพอๆ กับ ซีรี่3 

ผมให้ช่วงล่าง
Cooper > 1=5 > 3

ผมว่าจขกท. ตั้งกระทู้ดูเสี้ยมๆ ยังไงไม่รู้

แต่ถ้าฟังภาษาอังกฤษและอ่านออก แนะนำให้ดู review ฝรั่งครับเช่น
Jaguar XE vs BMW 3 vs Benz C vs Audi A4

Mini Cooper vs Volks Golf

แล้วจะเข้าใจ ว่าช่วงล่างอังกฤษ  อยู่ระดับเดียวกับรถเยอรมันครับ 
Mini, MG, Jaguar, Rolls Royce, Bentley, Aston Martin  ไม่มียี่ห้อไหนเลยที่ช่วงล่างห่วยแบบรถบ้าน Toyota, Honda

ห่วยในที่นี้คือ ไม่นิ่ง หวิว หน้าลอย  หรือเรียกง่ายๆ ว่า"กระป๋อง"