ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ Toyota Revo ค่าเช็คระยะ 3 หมื่นกิโล โดนไป 5,300 บาท ปกติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 48380 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
รถจอดมากว่าขับ อายุประมาณ 1 ปี ครึ่ง เข็มไมล์ ไม่ถึง 2 หมื่นกิโล แต่ศูนย์บอกให้เช็คระยะที่ 3 หมื่นกิโล
มีรายการที่ต้องเปลี่ยนนอกเหนือจากรายการปกติที่เป็นพวกน้ำมันเครื่องต่างๆ คือ

1. คอยด์เย็น 1,600 บาท
2. ค่าน้ำยาและอื่นๆ 600 บาท  ( เขียนใส่ในบิลต่างหาก )

อยากทราบว่า 2 ตัวนี้ คืออะไร แล้วความจริงไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ใช้ไหมครับ

** รอบหน้า 4 หมื่นกิโล ถามศูนย์บอกว่า เตรียมไว้ประมาณ 6,500 ขึ้น ราคานี้ ปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ต้องดูคู่มือรถ  เปลี่ยนตามที่คู่มือบอก  นอกนั้นไม่ต้อง ถ้าเสียต้องเคลมเพราะยังอยู่ในประกัน

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
เจอยัดไส้ แล้วอ่ะ ดูตามนี้เลยครับ

http://www.toyota.co.th/customerservice/maintenance_lookup_58_30000

ออฟไลน์ AboveGod

ออฟไลน์ tnp_super

ตอนที่เขาประเมินถามเลยครับว่ามีอะไรบ้าง อันที่ไม่จำเป็นก็ไม่เอาก็ได้แต่ศูนย์ชอบใส่มาขายด้วย เช่น น้ำยาล้างเขม่า ล้างแอร์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปฏิเสธได้ครับ ผมก็เคยโดนน้ำยาล้างแอร์,ล้างหัวฉีด ยัดไส้มาให้(มันเป็นรายได้เสริมของศูนย์)
หลังจากนั้นถ้าเข้าก็ปฏิเสธตลอด
ส่วนรถปีครึ่งเข้าเช็คตามเวลาที่ 30,000 ถูกแล้วครับ เข้านับปีละ 20,000 กม (1.5ปี ก็ 30,000)
แล้วแต่เวลาหรือระยะทางถึงก่อน รถผมถ้าเข้าศูนย์เค้าจะบอกเช็คแสนห้า วิ่งจริงๆ 50,000  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CNX

อยากเห็นใบแจ้งรายการที่ว่า 5,xxx และ 6,500ครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 10:24:34 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าเช็คระยะทั่วไป ราคานี้ถือว่าแพงครับ ทั่วไปไม่ควรเกิน2-3000นะครับ นอกจากมีรายการซ่อมเพิ่มเติม

อยากเห็นใบแจ้งรายการที่ว่า 5,xxx และ 6,500ครับ อิอิ

ขอ Save เก็บไว้ดูเป็นแนวทางนะครับ ครั้งต่อไป เช็ค 4 หมื่น กิโล จะได้ให้ช่างเปลี่ยนตามนี้ครับ

เข้าไปศูนย์ Toyota แจ้งปัญหาที่พบหลังจากการใช้รถ Revo มาปีกว่า ได้รับคำตอบจากช่าง คือ ปกติ ทุกอย่าง
1. แนบดัง เพราะมีดินเข้าไป   
2. ลมเข้าที่หูช้าง มาจาก กันสาด
3. เกียร์กระตุก บอกว่า มาจากรอบเครื่องตอนเช้าๆ และเข้าเกียร์ Auto แรง

สรุป รถไม่มีปัญหาจริงๆ หรือ ช่างไม่แก้ไขให้ อันนี้ ผมก็ไม่แน่ใจ ครับ   

ออฟไลน์ mirthhahaha

ตามคห.บนๆเลยครับ โดนศูนย์ยัดของใส่ให้ จริงๆเวลาผมเข้าศูนย์จะเปิดคู่มือดูเลยว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ก็ให้ทำตามนั้นครับ
ถ้าบิลที่เขาเอามาให้เราเซ็นมีนอกเหนือจากรายการในคู่มือให้เอาออกให้หมดครับ
ส่วนเรื่องเช็คระยะที่ 30,000 กม. เพราะเขาดูตามเวลาครับ
ตามคู่มือจะมีเช็คระยะทุกๆ 10,000 กม. หรือ 6 เดือนแล้วแต่อันไหนถึงก่อน ตามกรณีนี้ 1ปีครึ่ง หรือก็คือ 18 เดือน ก็จะเท่ากับ 30,000 กม.ครับ
แต่สามารถแจ้งเขาได้ครับว่าจะเช็คตามระยะทางหรือระยะเวลา เพราะศูนย์แถวบ้านผมเช็คตามระยะทาง แต่พอไปเข้าอีกที่เช็คตามระยะเวลา ฮ่าๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
1-2-3 หมื่นโลแรก 2 พันต้นๆครับ ส่วน 4 หมื่นโลผมเพิ่งทำมา 4,020 บาท ตัดรายการยัดไส้ออก
ครั้งหน้าแนะนำเข้าไปหาข้อมูลในคลับจะดีกว่าครับ มีตัวอย่างใบเสร็จให้ดูเพียบพร้อม

ออฟไลน์ Nouiii1

ผมพึ่งเปี่ยนมา 2,180 บาท
นำมันเครื่อง 8ลิตร
กรองน้ำมันเครื่อง แหวนรองถ่าย

สิ่งที่ทำเพิ่ม
อัปเดท ซอฟแวร์เกียร์ ฟรี
เจียร์จาน เพราะพวงมาลัยส่ายเวลา 110 km/Hr เป็นบางครั้งช่างบอกเวลาเบรคแล้วสู้เท้า
แจ้ง เครมเรื่องเครื่องมีเสียงดังเวลาเร่ง 2500-3500 รอบ ช่างบอกปกติ เวลาลอง ดันปกติไม่ยักกะดังตอนเราขับ เห้อ

:-X
สงสัยโดนยัดไส้ คอยเย็น มันจะเสียได้ไง ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่
ทุกอย่างต้องลงในบิลในนามโตโยต้า ร้องเรียนได้นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โดนไอพวกน้ำยาแน่ๆ วันหลังขอเช็ครายการก่อนส่งซ่อม พวกน้ำยาบอกเค้าเลยว่าไม่เอา

ออฟไลน์ boycatbay

ขอ Save เก็บไว้ดูเป็นแนวทางนะครับ ครั้งต่อไป เช็ค 4 หมื่น กิโล จะได้ให้ช่างเปลี่ยนตามนี้ครับ

เข้าไปศูนย์ Toyota แจ้งปัญหาที่พบหลังจากการใช้รถ Revo มาปีกว่า ได้รับคำตอบจากช่าง คือ ปกติ ทุกอย่าง
2. ลมเข้าที่หูช้าง มาจาก กันสาด
3. เกียร์กระตุก บอกว่า มาจากรอบเครื่องตอนเช้าๆ และเข้าเกียร์ Auto แรง

สรุป รถไม่มีปัญหาจริงๆ หรือ ช่างไม่แก้ไขให้ อันนี้ ผมก็ไม่แน่ใจ ครับ

ปัญหาเรื่องเกียร์ มีอัพแก้ไขครับ แต่ถ้าศูนย์นี้บอกไม่มีปัญหา
แนะติดต่อ Toyota thailand ครับ ผมตอนนี้แก้ไปแล้ว ดีขึ้นเยอะ
Fortuner Revo เหมือนกันนะครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Eakkypoo

ทุกวันนี้ผม แทบจะไม่อะไรและเฉยๆกับรถแล้วละครับ
จะเป็นอะไรก็ช่างมัน เสียประสาทกับมันมากพอสมควร

เป็นเวรเป็นกรรมของคนไทย ซื้อรถ ไม่มี 7 วันเปลี่ยนคันเหมือนชาติพัฒนา อื่นๆเขา
ทำไรก็ไม่ค่อยจะชนะ ถ้าไม่เจ๋งจริง ชนะก็เหนื่อยครับ

เฮ้อ เจ้าของรถ โดนฟันหัวแบะมาครับ ผมย้ายไป 0 อื่นเลย ถ้าเจอแบบนี้ แถวบ้านผมมี toyota 4 ที่ ฟันทุกที่ รายการอึหมานี่ มาเต็ม มีอยู่ 0 เดียว
บอก มันไม่จำเป็นพี่ ไม่ต้องเอา ผมถอดรายการนี้ออกให้

- ล้างเขม่า
- ล้างเบรค
- ล้างแอร์
- น้ำยาล้างแอร์

รักเลย คนพูดนี้
ส่วนบริการการแก้ปัญหา ต้องวิ่งหา 0 ที่เคลมง่าย เข้าใจลูกค้า จริงๆครับ มันดีแย่ สลับกันไป โชคดีอย่างที่ โตโยต้า มีหลายสาขาครับ
อย่าง 0 นี้ผมเข้า check ระยะอย่างเดียว
ถ้ามีปัญหา ผมจะเข้า อีก 0 เพราะช่างเก่งกว่าครับ

ออฟไลน์ Joii

เช็คระยะครั้งหน้าไปเข้าศูนย์อื่นครับ

เพิ่งกลับมาอ่านละเอียด ผมว่าศูนย์นี้ช่างมั่วมากควรเปลี่ยนศูนย์แบบสมาชิกท่านอื่นแนะนำ อยู่แถวไหนครับเผื่อเพื่อนสมาชิกจะแนะนำศูนย์ได้ ทำไมผมถึงว่างั้น? ลองเช็คในคลับดูนะครับจะพบว่า 3 เรื่องที่คุณพูดมา 9/10 เค้าแก้กันได้ง่ายๆเลย
1. แหนบดัง ที่ไหนๆเค้าก็เคลมแหนบให้
2. ลมเข้าหูช้าง เรื่องนี้เค้าเคลมกันตั้งแต่รถเปิดตัวใหม่ๆ
3. เกียร์ at คันไหนมีปัญหาเค้าก็มีวิธีอัพให้ลูกค้ามานานมากแล้ว
ถ้าไม่สะดวกเปลี่ยนศูนย์ แนะนำให้คุยกับฝ่ายเทคนิคโดยตรงครับ เพราะฐานข้อมูลปัญหาพวกนี้ของโตโยต้ามันคงลิ้งค์กันกับบริษัทใหญ่

เพิ่งกลับมาอ่านละเอียด ผมว่าศูนย์นี้ช่างมั่วมากควรเปลี่ยนศูนย์แบบสมาชิกท่านอื่นแนะนำ อยู่แถวไหนครับเผื่อเพื่อนสมาชิกจะแนะนำศูนย์ได้ ทำไมผมถึงว่างั้น? ลองเช็คในคลับดูนะครับจะพบว่า 3 เรื่องที่คุณพูดมา 9/10 เค้าแก้กันได้ง่ายๆเลย
1. แหนบดัง ที่ไหนๆเค้าก็เคลมแหนบให้
2. ลมเข้าหูช้าง เรื่องนี้เค้าเคลมกันตั้งแต่รถเปิดตัวใหม่ๆ
3. เกียร์ at คันไหนมีปัญหาเค้าก็มีวิธีอัพให้ลูกค้ามานานมากแล้ว
ถ้าไม่สะดวกเปลี่ยนศูนย์ แนะนำให้คุยกับฝ่ายเทคนิคโดยตรงครับ เพราะฐานข้อมูลปัญหาพวกนี้ของโตโยต้ามันคงลิ้งค์กันกับบริษัทใหญ่

ผมอยู่ที่ จังหวัดสกลนคร ครับ ตามจริงผมก็เคยเห็นท่านอื่นๆ ที่ใช้ Revo ก็พบปัญหานี้เหมือนกัน และก็เห็นได้รับการแก้ไขแล้ว
แต่พอรถผมเข้าไปเช็คบ้าง กลับได้คำตอบเหมือนกับช่าง Toyota ไม่อยากจะแก้ไขให้ครับ

ออฟไลน์ SM.

โดนบริการเสริมเข้าให้แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมก็ใช้โตโยต้าครับ แต่ไม่ใช่รีโว เลยลองไปงัดใบเสร็จ 30,000 โล มาดู
รถผมหมดไป 3000 นี่คือเบิกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100% ทั้งแกลอลใหญ่และเล็กแล้ว
..................................................................

จากที่ จขกท บอกว่า จ่ายไป 5300
ถ้าลบ คอยด์เย็น 1,600 บาท และค่าน้ำยาและอื่นๆ 600 บาท ซึ่งเป็นบริการเสริมที่ไม่จำเป็นออก
จะเหลือ 3100 ทีนี้ก็ต้องมาดูว่า 3100 มาจากอะไร

จากรูปข้างบน ราคาน้ำมันเครื่องน่าจะเป็น กึ่งสังเคราะห์
ถ้า จขกท เบิกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100% ของศูนย์ ราคาจะเปลี่ยนไป
ถ้าเป็นรถผม เครื่องเบนซิน จะราคาตามนี้
แกลอน 4 ลิตร ราคาประมาณ 1900
แกลอน 1 ลิตร ราคาประมาณ 480

แต่รถ จขกท เป็นดีเซล ผมจึงไม่ทราบราคา

นอกจากค่า กรองน้ำมันเครื่อง กับ ปะเก็น แล้วก็จะมีค่าอย่าอื่น (ถ้าให้ศูนย์ทำ) ดังนี้
ค่าสลับยาง ถ่วงล้อ ถ้ารถชับเคลื่อน 2 ล้อ 200 กว่าบาท ถ้าขับเคลื่อน 4 ล้อ ก็ คูณ 2 เท่า
ค่าแรงเช็คระยะ ฟรี

รวมๆ แล้วก็ใกล้เคียงกับ 3100 ที่ผมลบไปในตอนแรก
ต้องดูใบเสร็จครับ ถึงจะรู้ว่าอะไรไม่จำเป็น คราวหน้าก็ปฏิเสธก่อนเลย

น้ำมันเครื่องจะซื้อยี่ห้อที่ชอบไปเองก้ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 14:12:47 โดย Amaranthe »

ผมอยู่ที่ จังหวัดสกลนคร ครับ ตามจริงผมก็เคยเห็นท่านอื่นๆ ที่ใช้ Revo ก็พบปัญหานี้เหมือนกัน และก็เห็นได้รับการแก้ไขแล้ว
แต่พอรถผมเข้าไปเช็คบ้าง กลับได้คำตอบเหมือนกับช่าง Toyota ไม่อยากจะแก้ไขให้ครับ
ตามเก็บหลักฐานในคลับ แล้วเอาไปแสดงที่ศูนย์ และขอพบเจ้าหน้าที่เทคนิคครับ แบบนี้คุยกับช่างก็คงไม่ได้อะไรขึ้นมาเสียเวลาเรา
ถ้าอยู่ขอนแก่น โตโยต้าอมตะ โตโยต้าขอนแก่น เคลมง่ายมากครับทั้ง 3 เรื่องนี้

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าจะเอาไปอัพซอฟแวร์เกียร์ออโต้บ้าง

มันมีเอนจิ้นเบรคตรง ปล่อยไหล

ที่ 60 และ 40 km/h

ออฟไลน์ Amaranthe

เพิ่มเติมครับ
เช็ค 40,000 โล ครั้งหน้าก็นับไปอีก 6 เดือน แม้ว่าหลังจากวันนี้จะวิ่งเพิ่มไป 3,000 โล ก็ตาม

ส่วนราคา จะเป็นยอดสูงสุดที่เผื่อไว้ว่าลูกค้าทำทุกอย่าง เช่น

เบิกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ทั้งแกลอน เล็ก และใหญ่
ค่าไส้กรอง แหวนรอง
ค่าสลับยาง ถ่วงล้อ
อาจรวม กรองแอร์ กรองเครื่องไว้ด้วย

ถ้าถึงวันนั้นจริงๆ จขกท ก็สามารถปฏิเสธ ไม่ทำ ไม่รับบางอย่างได้
อย่าลิมเอาน้ำมันเครื่อง แกลอนเล็ก ที่มีเหลืออยู่ไปด้วย ก็ลดค่าใช้จ่ายได้อีกหน่อยนึง

ออฟไลน์ oatekung

เท่าเบนซ์หมื่นโลไม่เปลี่ยนกรองแอร์เลยคับ :'(