ผู้เขียน หัวข้อ: >>> ใคร จะ อาสา แก้ไข ? <<<  (อ่าน 29595 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
>>> ใคร จะ อาสา แก้ไข ? <<<
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 07:46:00 »
ใคร จะ อาสา แก้ไข

คำตอบ คือ การศึกษา

คณิตศาสตร์ นิติ(วิทยาศาสตร์) จิตวิทยา แบบ ล้ำลึก + อาชีวะ + กีฬา นันทนาการ ต่างๆ

ทำไม ต้อง แยก อาชีวะ ออก จาก การศึกษา ปกติ ? ? ?

ไม่ อยาก แบ่งชั้น ไม่ อยาก แบ่งแยก ต้อง นำ กลับ มา รวม กัน หรือ ไม่ ?

สาย วิชาการ ได้ ฝึก ได้ ลอง ศึกษา สาย ปฏิบัติ

สาย ปฏิบัติ ได้ พยายาม ได้ ลอง ศึกษา สาย วิชาการ

ตัวอย่าง(ครู) ของ เด็กๆ ลูกๆ หลานๆ รุ่นต่อๆไป

ครู ของ โรงเรียน

(ผอ. รองผอ. หัวหน้า ครู อาจารย์ เจ้าหน้าที่ แม่บ้าน ยาม เพื่อน ทุกตำแหน่ง คือ ครู)

ครู ของ บ้าน

(พ่อ แม่ พี่ น้อง ญาติๆ)

ครู ของ สังคม

(ทุกอาชีพ ทุกตำแหน่ง ทุกความสัมพันธ์ คือ ครู)

ครู ของ ประเทศ

(ผู้นำ รองผู้นำ(ผู้รั้งท้าย) นักคิด นักปฏิวัติ ผู้ตาม คือ ครู)

ครู ของ โลก

(ประเทศล้ำๆ คนอัจริยะๆ คือ ครู)

คำถาม จะ เป็น ครู แบบ ไหน จะ เป็น ตัวอย่าง แบบ ไหน ?

จะ ให้ กระบวนการ ความคิด ทาง สมอง แบบ ไหน ?

จะให้ กระบวนการ ฝึกทักษะ ทาง ร่างกาย แบบ ไหน ?

ครู แต่งตัว ใช้ ทุก อย่าง หรู หัว จรด เท้า เพื่อ ?

แข่งขัน กัน ทำผลงาน เลื่อน เงิน เลื่อน ตำแหน่ง (พยายาม แบ่งชั้น ?)

บริหาร การ ใช้ จ่าย ไม่ พอ กู้ หนี้ ยืน เงิน

ครู คนนั้น มี ได้ ฉัน ก็ ต้อง มี ได้ ครู คนนั้น ทำ ได้ ฉัน ก็ ต้อง ทำ ได้

ยอม ไม่ได้ เสียสละ ไม่เป็น

จับ กลุ่ม นินทา เพื่อน ครู นักเรียน คน อื่นๆ ลับหลัง

แทนที่ จะ ว่า(จริง) กล่าว(จริง) เตือน(จริง) อธิบาย(จริง) ให้เหตุผล(จริง) ให้ตรรกะ(จริง) ซึ่งหน้า

ไม่ สอด ไม่ ส่อง ไม่ ดูแล

คลั่ง อำนาจ

นี่ เพียง ส่วน หนึ่ง

ทุกคน คือ ครู

ทุกคน คือ ตัวอย่าง

ต้องการ ให้ เด็ก(อนาคต) ให้ คน ให้ ประเทศ ให้ โลก เป็น แบบ ไหน ?

เคย มี หรือ ไม่ ?

จัดอันดับ จาก นิตยสาร สำนัก อื่นๆ

Top ... ของ ประเทศ ของ โลก

แข่งขัน กัน บริจาค ให้ การศึกษา ? ? ? ? ? ?

มี แต่ เดี๋ยว จะไป ลงทุน ประเทศ ไหน เดี๋ยว จะ ไป โกย ประเทศ ไหน ต่อ ดี

ขาย ของ ที่ แม้ แต่ … ก็ อยาก ซื้อ

ส่ง … ชิง โชค จับ รางวัล ได้ …

ซื้อ วัน นี้ … พรุ่ง นี้ …

โยน เงิน … ?

นโยบาย แต่ ละ อย่าง ทั้ง ภาค รัฐ ทั้ง ภาค เอกชน

ส่งเสริม เด็ก(อนาคต) ส่งเสริม คน ส่งเสริม ประเทศ ส่งเสริม โลก ทั้งนั้น

ไป ถึง หน้า งาน มหกรรม กรอก ข้อมูล เดี๋ยว มี จับ รางวัล เดี๋ยว มี ชิง โชค

ซื้อ ของ ซื้อ บัตร แถม นู่น แถม นี่ แถม นั่น คือ ? ? ? ? ? ?

จัดงาน ส่งเสริม ให้ คน เป็น หนี้ ...

นี่ เพียง ส่วน หนึ่ง

ส่งเสริม การกระจาย รายได้ ตรงไหน ? ? ? ? ? ?

ประเภท บริจาค สร้างภาพ อีก

องค์กร เรา ดีๆๆๆ ตัวเรา ดีๆๆๆ

บริจาค แล้ว เข้า การศึกษา ไหม ? ? ? ? ? ?

นู้น … โรงพยาบาล หุ้น ของหรู เป็นต้น

แก้ ที่ ปลายเหตุ ปัญหา คง จบ ?

เงิน ไป กอง ที่ ไหน ? ? ? ? ? ?

เปิด รักษา ฟรี ทั้ง โรงพยาบาล ตลอด ไหม ? ? ? ? ? ?

หยุด ดอง เด็ก(อนาคต) ดอง คน ดอง ประเทศ ดอง โลก ได้ หรือ ไม่ ? ? ? ? ? ?

ใคร นึก อะไร ออก ช่วยกัน นึก ช่วยกัน เพิ่ม

งาน มโนศาสตร์

ทุก คน ต้อง ช่วย กัน

เอา แต่ ตัวเอง ครอบครัว พวกพ้อง รอด แล้ว อย่างไร

สงคราม ครั้ง หน้า ภาวะ ครั้ง หน้า ปัญหา ครั้ง หน้า

เดี๋ยว ก็ หนี ไป อยู่ ประเทศ กลาง ประเทศ สงบ ประเทศ ชนะ

ความจริง ครั้ง หน้า อาจ ไม่ มี โลก ให้ ทุก คน ใช้ ชีวิต แล้ว

ใคร อยาก เข้า มา แก้ไข ปัญหา ...

ยก ปากท้อง เศรษฐกิจ การเงิน อะไร ประมาณ นี้ เป็น ประเด็น แก้ไข

แก้ไข พัน ปี ก็ อาจ ไม่ จบ

มโนว่า ไม่ มี ใคร ถาม

เกี่ยวข้อง กับ วงการ รถยนต์ อย่างไร

ขัด นโยบาย เว็บ หรือ ไม่

มโนว่า ทุก คน ตีความ ออก ไม่ ต้อง ให้ เจียระไน

มโนว่า ไม่ มี หลุม ดำ มา ฉุด หัวข้อ ดึง หัวข้อ หาย

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: >>> ใคร จะ อาสา แก้ไข ? <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:13:43 »
อ่านยากจังครับ เว้นวรรคเยอะจัง

แถมยังเป็นสำนวนให้คิดอีก

ผมคิดไม่ทันครับ  :-[

ออฟไลน์ tnp_super

Re: >>> ใคร จะ อาสา แก้ไข ? <<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:37:46 »
สรุปจะให้แก้เรื่องนโยบายสาธารณะ เศรษฐกิจ สังคม การศึกษา หรือเรื่องของครูครับ..อิอิ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:10:57 »
ขอแชร์เรื่องโรงเรียนครับ ประเทศที่มีการศึกษาดีๆ อย่างสิงคโปร์ ก็ยังแยกโรงเรียนเลย
แบบมหาวิทยาลัย และ อาชีวะ เค้าก็สามารถจบมาได้อย่างดี เรียนได้ตามความต้องการครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:18:16 »
 ??  ??

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:23:51 »
เกิน 4 บรรทัดไปเยอะเลยส่งสัยต้องใช้โควต้าปีถัดไปมาช่วย

ที่รู้ ๆ ผมเลิกบังคับลูกผมทำการบ้านตั้งแต่ดูคลิปนี้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:12:33 »
จะเป็นกระทู้ร้อนวันหยุดป่าวเนี่ย ...... 5555

เอาที่่ผมอ่านแล้วเข้าใจนะ ...

การศึกษา โอเคล่ะ ตอนนี้มันอาจจะดูล้าหลัง เน้นเด็กท่องจำ มากกว่าคิดจินตนาการ ...แต่พื้นฐานการวัดผลการศึกษาของประเทศมันถูกสร้างมาแบบนี้ครับ เราประชาชนอยากเปลี่ยน แต่เจ้ากระทรวงไม่ยอมเปลี่้ยน

เราจะปรับให้ลูกไปเรียนแบบโรงเรียนบูรณาการ บอกเลยเรียนได้ครับ แต่พอเรียนจบ ป.6 มาแล้วจะไม่สามารถสอบเข้าที่ไหนได้เลยเพราะวิชาการไม่ได้ ...เพราะการสอบเข้า จากหลักการท่องจำ หรือ .. ถ้าเอาไปเข้าเอกชน โรงเรียนระดับ ม.1 เค้าสอนวิชาการแล้ว เด็กที่เรียนบูรณาการมา จะเรียนตามเพื่อนไม่ทัน สุดท้าย ก็จะกลายเป็นเด็กผลการเรียนไม่ดี จนเกิดปัญหาเด็กได้ ในที่สุด ...

ผมได้คุยกับหลายท่านเรื่องการศึกษา เพราะลูกผมขึ้นอนุบาล 2 ปีนี้ ทีแรกผมตั้งใจให้เรียนโรงเรียนบูรณาการ เพราะไม่อยากให้ลูก มาเครียดกับการศึกษาที่เน้นท่องจำ ล้าสมัยแบบนี้ ... แต่ผู้ใหญ่ด้านการศึกษาท่านนึง ได้ชี้แนะผม ทำให้ผมเข้าใจว่า มันจำเป็น ที่ต้องให้ลูกเรียนตามแบบเดิม เพราะ อนาคตมันต้องใช้ ในการสอบเข้า มหาวิทยาลัย และเพื่อเค้า จะได้เป็นเด็กที่ เรียนทันเพื่อน ตามหลักสูทธุิพิ้นฐานที่ภาครัฐกำหนด ....

สิ่งที่ผมทำได้คือ จับเค้ามาบูรณาการจากที่บ้านครับ ออกเที่ยว ผจญภัย พาไปโดดน้ำ เด็ก 3 ขวบ ผมพาโดดทะเลแล้ว ทราย โคลน ผมพาลุยหมด สวนสัตว์ผมพาไปมาทั่วไทยแล้ว พูดคุยกับแบบ แบบตั้งคำถาม เค้าเค้ารู้จักคิด เช่น ผมซื้อกาแฟมา โดยที่ตั้งใจว่าจะไม่หยิบหลอดมา พอมาถึงรถ ผมก็บอกเค้าว่า "พ่อลืมหยิบหลอดมา ทำไงดี สงสัยจะอดกิน" .... ลูกผมก็บอกว่า "พ่อก็เปิดฝา แล้วยกกินสิ" ...  ซึ่งนี่ก็เป็นคำตอบที่ผมพอจะภูมิใจว่า เค้าก็รู้จักวิธีแก้ปัญหาง่ายๆได้เหมือนกัน ...

ทีนี้มาเรื่องเศรษฐกิจ อันนี้ผมว่าเริ่มที่ตัวเองอะครับ ไม่ต้องมองใหญ่ ...ถ้าเรามีเงิน รักษาสภาพคล่องของเงินในมือได้ดี บริหารรายจ่าย ให้สัมพันธ์ุกับรายได้  รู้ว่าเดือนๆนึงรับเท่าไร แล้วอย่าจ่ายเงินเกินรายรับ ...แค่นี้ชีวิตก็เป็นสุขแล้ว ....

แต่สำหรับเจ้าของธุรกิจ สิ่งที่ต้องทำคือ ปรับตัวหาสิ่งใหม่มาทดแทนธุรกิจเดิมที่ไม่ก่อรายได้ ทั้งปัจจุบันและอนาคต คำว่าสู้ ใช้ได้ แต่อย่าสู้ผิดวิธี อย่าไปสู้กับธุรกิจที่เรามองว่า ตันแล้ว ให้ไปสู้กับธุรกิจใหม่ มั่นใจที่จะทำครับ ผมเชื่อว่า คนที่ทำธุรกิจส่วนตัวหรือเจ้าของกิจการเนี่ย เก่งทุกคนครับ ประสบการมีมากมาย เพียงแต่บางที ธุรกิจที่มองอาจใหญ่ไปและสร้างกำไรน้อย ... ลองมองธุรกิจเล็ก แต่กำไรมาก มีเยอะนะครับ ....

ถ้าทุกคนทำตัวเองไม่มีหนี รักษารายได้และคงมีเงินเก็บไว้ใช้จ่ายยามที่ต้องใช้ ผมว่า เท่านี้ เศรษฐกิจของประเทศภาพรวม ก็จะดีขึ้น ไม่สร้างหนี้เพิ่มครับ

อย่างเช่น มีเงินเดือน 20,000 แต่คิดจะผ่อนรถเดือนละ 10,000 ใครคิดแบบนี้ พลาดมากๆครับ ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2017, 10:17:52 โดย apinui »

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:24:26 »
จะเรียนอะไร ที่ไหน  อย่างไร ก็ได้ ขอให้คนที่เรียนคิดเป็น ทำเป็น  มองการณ์ไกลเป็น  วางแผนอนาคตข้างหน้าของตนเองเป็น แค่นี้ก็เอาตัวรอดแล้ว

สายสามัญ สายวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ การเรียนสายเหล่านี้ ข้อมูล วิชาการต้องเข้ม เพราะต้องเอากฏของฟิสิกส์ ทุกอย่างมาประยุกต์เพื่อ สร้างนวัตกรรมใหม่ขึ้นมาบนโลกนี้ หรือ เป็นงานวิจัยชิ้นใหม่ ค้นพบ ชิ้นใหม่ อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ไป ลอก ก๊อบปี้เขามา ถ้าเรียนมาสายนี้ แล้วทำได้ตามนี้ถือว่า ประสบความสำเร็จ

สายอาชีพ วิชาการ  วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์จะซอร์ฟลง แต่จะเน้นเชิงช่าง การจดจำ การถอดประกอบ การทำตามคู่มือตำรา  คนเรียนสายนี้ ต้องฝึกตนเองให้ชำนาญ ควบคุมเครื่องจักรกลสมัยใหม่ได้ ซ่อมแซมชิ้นส่วน ยานยนต์สมัยใหม่ได้ เข้าใจการทำงานหรือหาวิธีการแก้ปัญหาเครื่องจักรที่มีปัญหาได้ และหาทาง เพื่อสร้างกิจการขึ้นมาจากสิ่งที่ตนเองถนัดต่อไป

ทุกอาชีพด้านบน ต้องผ่านการเรียน การฝึก การค้นคว้า เพื่อให้เกิดการเรียนรู้ และเข้าใจอย่างถ่องแท้ และสร้างจินตนาการเพื่อหาช่องทางให้ตนเอง ดำเนินไปถึงจุดปลายทางที่ต้องการได้

แต่หาก เรียนอย่างเดียว แต่ขาดจินตนาการ ไปรู้ว่าจะกำหนดเป้าหมายของตนเอง ให้เดินไปสู่เป้าหมายได้อย่างไร  ก็จะไปได้ ครึ่งๆ กลาง ทำงานไปเรื่อยๆ   ทำงานไป  เรียนไปเรื่อยๆ

การที่เทคโนโลยีการสื่อสาร เข้าถึงทุกคนในโลกนี้ได้อย่างง่ายดาย  และ ยิ่งเด็กเล็ก เข้าถึง เครื่อข่ายนี้ตั้งแต่เด็ก ก็ยิ่งทำให้เด็ก มองเห็นแต่คนอื่น ว่าคนอื่นเขาทำอะไร  ตนเองก็อยากทำตามเขา  ได้สบายเหมือนเขา  รวยเหมือนเขา  โดยขาดการเรียนรู้ตนเอง ว่าตนเอง เก่งอะไร  ชอบอะไร  ชำนาญอะไร   การไปทำตามเขา ก็คือ การไปเดินตามเขา โอกาสประสบความสำเร็จยากกว่า แสวงหาแนวทางของตนเองครับ

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:32:33 »
 :'( :'( :'( แก้ที่นักการเมืองก่อน :'( :'( :'(

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:50:22 »
:'( :'( :'( แก้ที่นักการเมืองก่อน :'( :'( :'(

นักการเมืองก็แก้ไม่ได้ครับ

การคัดเลือกเข้าเป็นข้าราชการ  ภาค ก ภาค ข ไม่ว่าจะหน่วยงานไหน ก็ใช้วิธีสอบวัดผล
การขอทุน ก็สอบ
การคัดเลือกเข้ามหาวิทยาลัย ก็สอบ
บางบริษัทฯ ที่ใหญ่ๆ การคัดเลือกเข้าทำงานก็ยังต้องสอบเลยครับ ....

เพราะฉะนั้น การวัดผลความรู้จากการทำข้อสอบ เพื่อคัดเลือกบุคลากรมันยังเป็นสิ่งที่ยังคงอยู่ .... ยังไง การศึกษาไทยก็ไม่พ้นการเรียนการสอนแบบในปัจจุบันนี่หรอกครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:37:04 »

การคัดเลือกเข้าเป็นข้าราชการ  ภาค ก ภาค ข ไม่ว่าจะหน่วยงานไหน ก็ใช้วิธีสอบวัดผล
การคัดเลือกเข้ามหาวิทยาลัย ก็สอบ
บางบริษัทฯ ที่ใหญ่ๆ การคัดเลือกเข้าทำงานก็ยังต้องสอบเลยครับ ....

เพราะฉะนั้น การวัดผลความรู้จากการทำข้อสอบ เพื่อคัดเลือกบุคลากรมันยังเป็นสิ่งที่ยังคงอยู่ .... ยังไง การศึกษาไทยก็ไม่พ้นการเรียนการสอนแบบในปัจจุบันนี่หรอกครับ

ถ้าคิดจะแก้ ให้แก้ที่ตัวเราครับ
แก้ที่ประชาชนอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ นี่แหละ
อย่าไปโยนทุกอย่างให้คนอื่นแก้โดยที่เราไม่ได้ช่วยแก้ไขอะไรเลย...

ถ้าพวกเราทุกคนช่วยกันคนละไม้คนละมือ
สักวันหนึ่งสังคมเรา ประเทศเรามันต้องดีขึ้นอย่างแน่นอนครับ

• . . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 22:21:30 »
อ่านยากจังครับ เว้นวรรคเยอะจัง

แถมยังเป็นสำนวนให้คิดอีก

ผมคิดไม่ทันครับ  :-[

แม้ วรรค ก็ มี ความหมาย ครับ

เข้มข้น กับ ทุก คำ ทุก ส่วน ทุก คน ครับ

ได้ อ่าน ได้ คิด สาร ที่ ผม สื่อ ก็ ไม่ ศูนย์ ครับ

สาร ของ ผม ไม่ มี ขีด จำกัด ครับ :D

สรุปจะให้แก้เรื่องนโยบายสาธารณะ เศรษฐกิจ สังคม การศึกษา หรือเรื่องของครูครับ..อิอิ

เกี่ยวข้อง กัน ทั้งหมด ครับ :D

??  ??

ค่อยๆ ปะติดปะต่อ คล้าย jigsaw ยากๆ ก็ ได้ ครับ

จาก ใน เว็บ นี้ ก็ได้ ครับ พยายาม มอง ให้ ออก ชิ้น ส่วน ไหน จริง ชิ้น ส่วน ไหน ลวง

...

เกิน 4 บรรทัดไปเยอะเลยส่งสัยต้องใช้โควต้าปีถัดไปมาช่วย

ที่รู้ ๆ ผมเลิกบังคับลูกผมทำการบ้านตั้งแต่ดูคลิปนี้

Catalyst

จะเป็นกระทู้ร้อนวันหยุดป่าวเนี่ย ...... 5555

เอาที่่ผมอ่านแล้วเข้าใจนะ ...

การศึกษา โอเคล่ะ ตอนนี้มันอาจจะดูล้าหลัง เน้นเด็กท่องจำ มากกว่าคิดจินตนาการ ...แต่พื้นฐานการวัดผลการศึกษาของประเทศมันถูกสร้างมาแบบนี้ครับ เราประชาชนอยากเปลี่ยน แต่เจ้ากระทรวงไม่ยอมเปลี่้ยน

เราจะปรับให้ลูกไปเรียนแบบโรงเรียนบูรณาการ บอกเลยเรียนได้ครับ แต่พอเรียนจบ ป.6 มาแล้วจะไม่สามารถสอบเข้าที่ไหนได้เลยเพราะวิชาการไม่ได้ ...เพราะการสอบเข้า จากหลักการท่องจำ หรือ .. ถ้าเอาไปเข้าเอกชน โรงเรียนระดับ ม.1 เค้าสอนวิชาการแล้ว เด็กที่เรียนบูรณาการมา จะเรียนตามเพื่อนไม่ทัน สุดท้าย ก็จะกลายเป็นเด็กผลการเรียนไม่ดี จนเกิดปัญหาเด็กได้ ในที่สุด ...

ผมได้คุยกับหลายท่านเรื่องการศึกษา เพราะลูกผมขึ้นอนุบาล 2 ปีนี้ ทีแรกผมตั้งใจให้เรียนโรงเรียนบูรณาการ เพราะไม่อยากให้ลูก มาเครียดกับการศึกษาที่เน้นท่องจำ ล้าสมัยแบบนี้ ... แต่ผู้ใหญ่ด้านการศึกษาท่านนึง ได้ชี้แนะผม ทำให้ผมเข้าใจว่า มันจำเป็น ที่ต้องให้ลูกเรียนตามแบบเดิม เพราะ อนาคตมันต้องใช้ ในการสอบเข้า มหาวิทยาลัย และเพื่อเค้า จะได้เป็นเด็กที่ เรียนทันเพื่อน ตามหลักสูทธุิพิ้นฐานที่ภาครัฐกำหนด ....

สิ่งที่ผมทำได้คือ จับเค้ามาบูรณาการจากที่บ้านครับ ออกเที่ยว ผจญภัย พาไปโดดน้ำ เด็ก 3 ขวบ ผมพาโดดทะเลแล้ว ทราย โคลน ผมพาลุยหมด สวนสัตว์ผมพาไปมาทั่วไทยแล้ว พูดคุยกับแบบ แบบตั้งคำถาม เค้าเค้ารู้จักคิด เช่น ผมซื้อกาแฟมา โดยที่ตั้งใจว่าจะไม่หยิบหลอดมา พอมาถึงรถ ผมก็บอกเค้าว่า "พ่อลืมหยิบหลอดมา ทำไงดี สงสัยจะอดกิน" .... ลูกผมก็บอกว่า "พ่อก็เปิดฝา แล้วยกกินสิ" ...  ซึ่งนี่ก็เป็นคำตอบที่ผมพอจะภูมิใจว่า เค้าก็รู้จักวิธีแก้ปัญหาง่ายๆได้เหมือนกัน ...

ทีนี้มาเรื่องเศรษฐกิจ อันนี้ผมว่าเริ่มที่ตัวเองอะครับ ไม่ต้องมองใหญ่ ...ถ้าเรามีเงิน รักษาสภาพคล่องของเงินในมือได้ดี บริหารรายจ่าย ให้สัมพันธ์ุกับรายได้  รู้ว่าเดือนๆนึงรับเท่าไร แล้วอย่าจ่ายเงินเกินรายรับ ...แค่นี้ชีวิตก็เป็นสุขแล้ว ....

แต่สำหรับเจ้าของธุรกิจ สิ่งที่ต้องทำคือ ปรับตัวหาสิ่งใหม่มาทดแทนธุรกิจเดิมที่ไม่ก่อรายได้ ทั้งปัจจุบันและอนาคต คำว่าสู้ ใช้ได้ แต่อย่าสู้ผิดวิธี อย่าไปสู้กับธุรกิจที่เรามองว่า ตันแล้ว ให้ไปสู้กับธุรกิจใหม่ มั่นใจที่จะทำครับ ผมเชื่อว่า คนที่ทำธุรกิจส่วนตัวหรือเจ้าของกิจการเนี่ย เก่งทุกคนครับ ประสบการมีมากมาย เพียงแต่บางที ธุรกิจที่มองอาจใหญ่ไปและสร้างกำไรน้อย ... ลองมองธุรกิจเล็ก แต่กำไรมาก มีเยอะนะครับ ....

ถ้าทุกคนทำตัวเองไม่มีหนี รักษารายได้และคงมีเงินเก็บไว้ใช้จ่ายยามที่ต้องใช้ ผมว่า เท่านี้ เศรษฐกิจของประเทศภาพรวม ก็จะดีขึ้น ไม่สร้างหนี้เพิ่มครับ

อย่างเช่น มีเงินเดือน 20,000 แต่คิดจะผ่อนรถเดือนละ 10,000 ใครคิดแบบนี้ พลาดมากๆครับ ......

จะเรียนอะไร ที่ไหน  อย่างไร ก็ได้ ขอให้คนที่เรียนคิดเป็น ทำเป็น  มองการณ์ไกลเป็น  วางแผนอนาคตข้างหน้าของตนเองเป็น แค่นี้ก็เอาตัวรอดแล้ว

สายสามัญ สายวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ การเรียนสายเหล่านี้ ข้อมูล วิชาการต้องเข้ม เพราะต้องเอากฏของฟิสิกส์ ทุกอย่างมาประยุกต์เพื่อ สร้างนวัตกรรมใหม่ขึ้นมาบนโลกนี้ หรือ เป็นงานวิจัยชิ้นใหม่ ค้นพบ ชิ้นใหม่ อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ไป ลอก ก๊อบปี้เขามา ถ้าเรียนมาสายนี้ แล้วทำได้ตามนี้ถือว่า ประสบความสำเร็จ

สายอาชีพ วิชาการ  วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์จะซอร์ฟลง แต่จะเน้นเชิงช่าง การจดจำ การถอดประกอบ การทำตามคู่มือตำรา  คนเรียนสายนี้ ต้องฝึกตนเองให้ชำนาญ ควบคุมเครื่องจักรกลสมัยใหม่ได้ ซ่อมแซมชิ้นส่วน ยานยนต์สมัยใหม่ได้ เข้าใจการทำงานหรือหาวิธีการแก้ปัญหาเครื่องจักรที่มีปัญหาได้ และหาทาง เพื่อสร้างกิจการขึ้นมาจากสิ่งที่ตนเองถนัดต่อไป

ทุกอาชีพด้านบน ต้องผ่านการเรียน การฝึก การค้นคว้า เพื่อให้เกิดการเรียนรู้ และเข้าใจอย่างถ่องแท้ และสร้างจินตนาการเพื่อหาช่องทางให้ตนเอง ดำเนินไปถึงจุดปลายทางที่ต้องการได้

แต่หาก เรียนอย่างเดียว แต่ขาดจินตนาการ ไปรู้ว่าจะกำหนดเป้าหมายของตนเอง ให้เดินไปสู่เป้าหมายได้อย่างไร  ก็จะไปได้ ครึ่งๆ กลาง ทำงานไปเรื่อยๆ   ทำงานไป  เรียนไปเรื่อยๆ

การที่เทคโนโลยีการสื่อสาร เข้าถึงทุกคนในโลกนี้ได้อย่างง่ายดาย  และ ยิ่งเด็กเล็ก เข้าถึง เครื่อข่ายนี้ตั้งแต่เด็ก ก็ยิ่งทำให้เด็ก มองเห็นแต่คนอื่น ว่าคนอื่นเขาทำอะไร  ตนเองก็อยากทำตามเขา  ได้สบายเหมือนเขา  รวยเหมือนเขา  โดยขาดการเรียนรู้ตนเอง ว่าตนเอง เก่งอะไร  ชอบอะไร  ชำนาญอะไร   การไปทำตามเขา ก็คือ การไปเดินตามเขา โอกาสประสบความสำเร็จยากกว่า แสวงหาแนวทางของตนเองครับ

ถ้าคิดจะแก้ ให้แก้ที่ตัวเราครับ
แก้ที่ประชาชนอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ นี่แหละ
อย่าไปโยนทุกอย่างให้คนอื่นแก้โดยที่เราไม่ได้ช่วยแก้ไขอะไรเลย...

ถ้าพวกเราทุกคนช่วยกันคนละไม้คนละมือ
สักวันหนึ่งสังคมเรา ประเทศเรามันต้องดีขึ้นอย่างแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

hate speech หรือ true speech ?

positive speech หรือ decieve speech ?

เพิ่ม เติม เพิ่ม ต่อ ได้ นะ ครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 08:21:07 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 23:05:26 »
ท่าจะอึดอัดมากนะครับ ปัญหาที่เหมือนวัฐจักร ไม่สามารถแก้ไขได้ (เหมือนจะได้นะ แต่อีก 10-20ปีข้างหน้า ผมว่าก็ยังเป็นแนวนี้อยู่ดี ถึงจะมีปรับอยู่บ้าง หลายอย่างเริ่มจากการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าส่วนรวม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 01:16:14 »
ต้องแยกเป็นประเด็นๆ ครับ ไม่งั้นมันดูสับสนมากเลย
ถ้าคิดรวมๆ กันแล้วโยงกันไปหมดแบบนี้ ผมขอใช้คำว่าฟุ้งซ่าน (ขอโทษนะครับถ้า จขกท ไม่ได้ฟุ้งซ่าน)
ในทุกวรรคที่เขียนถึงเรื่องๆ หนึ่ง มันสามารถแยกประเด็นออกมาได้อีก 2-3 ประเด็น
ซึ่งสิ่งที่เขียนมาเอามาผสมกัน แล้วทำให้รู้สึกว่ามันเป็นสีดำ มันเป็นความไม่ถูกต้อง
ผมเข้าใจว่า จขกท ต้องการสื่อให้เห็นถึงความไม่ถูกต้อง
แต่ผมก็รู้สึกว่าเหมือนการบ่นในสิ่งที่คนทั่วไปรู้อยู่แล้ว
ไม่ได้ทำให้คนฉลาดขึ้น ไม่ได้เป็นข้อมูลให้ขบคิดเท่ากับการบ่น
และไม่มีข้อมูลอ้างอิงใดๆ เหมือนเป็นการคิดเองเออเอง
ผมอยากจะตอบนะครับ แต่ขอเอาสักประเด็นจริงๆ ที่ต้องการแชร์ความรู้กัน
ผมกำลังจะพิมพิ์ตอบแล้วแต่รู้สึกว่า พิมพิ์ไปก็เหมือนลงไปอยู่ในน้ำวนที่ผสมหลายๆ
อย่างไว้ด้วยกัน เลยขอไม่ตอบ แต่เป็นการวิจารณ์เรื่องนี้แทนดีกว่า
วิธีการเขียนเหมือนจะเป็นคอล้มน์ชวนให้คิดใน นสพ.มากกว่าในกระทู้ด้วยครับ
ซึ่งผมว่ามันไม่เหมาะ และไม่ได้ประโยชน์อะไร

(กดปุ่มส่งแล้วทำใจรอถูกด่าเละจากทุกฝ่ายที่อ่านแล้วขุ่นเคือง)

• . . .
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 04:59:07 »
ท่าจะอึดอัดมากนะครับ ปัญหาที่เหมือนวัฐจักร ไม่สามารถแก้ไขได้ (เหมือนจะได้นะ แต่อีก 10-20ปีข้างหน้า ผมว่าก็ยังเป็นแนวนี้อยู่ดี ถึงจะมีปรับอยู่บ้าง หลายอย่างเริ่มจากการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าส่วนรวม

:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 08:08:32 โดย BenzParagon »

0 = 1

?

• . . .
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 05:19:07 »
ต้องแยกเป็นประเด็นๆ ครับ ไม่งั้นมันดูสับสนมากเลย
ถ้าคิดรวมๆ กันแล้วโยงกันไปหมดแบบนี้
อ้างถึง
ผมขอใช้คำว่าฟุ้งซ่าน (ขอโทษนะครับถ้า จขกท ไม่ได้ฟุ้งซ่าน)

ไม่เป็นไรครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ  :D
ในทุกวรรคที่เขียนถึงเรื่องๆ หนึ่ง มันสามารถแยกประเด็นออกมาได้อีก 2-3 ประเด็น
ซึ่งสิ่งที่เขียนมาเอามาผสมกัน แล้วทำให้รู้สึกว่ามันเป็นสีดำ มันเป็นความไม่ถูกต้อง
ผมเข้าใจว่า จขกท ต้องการสื่อให้เห็นถึงความไม่ถูกต้อง
แต่ผมก็รู้สึกว่าเหมือนการบ่นในสิ่งที่คนทั่วไปรู้อยู่แล้ว
ไม่ได้ทำให้คนฉลาดขึ้น ไม่ได้เป็นข้อมูลให้ขบคิดเท่ากับการบ่น
และไม่มีข้อมูลอ้างอิงใดๆ เหมือนเป็นการคิดเองเออเอง
ผมอยากจะตอบนะครับ แต่ขอเอาสักประเด็นจริงๆ ที่ต้องการแชร์ความรู้กัน
ผมกำลังจะพิมพิ์ตอบแล้วแต่รู้สึกว่า พิมพิ์ไปก็เหมือนลงไปอยู่ในน้ำวนที่ผสมหลายๆ
อย่างไว้ด้วยกัน เลยขอไม่ตอบ แต่เป็นการวิจารณ์เรื่องนี้แทนดีกว่า
วิธีการเขียนเหมือนจะเป็นคอล้มน์ชวนให้คิดใน นสพ.มากกว่าในกระทู้ด้วยครับ
ซึ่ง
อ้างถึง
ผมว่ามันไม่เหมาะ และไม่ได้ประโยชน์อะไร

ครับ ::)

อ้างถึง
(กดปุ่มส่งแล้วทำใจรอถูกด่าเละจากทุกฝ่ายที่อ่านแล้วขุ่นเคือง)

:-*

ขอบคุณที่เตือนครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 06:44:58 โดย BenzParagon »

0 = 1

?