ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Suzuki Celerio ถึงราคามือสองไม่สูงมากและมีขายเยอะมากในช่วงนี้ครับ  (อ่าน 19199 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

จากยอดขายรถ Eco car พอดีผมไปเปิดดูรถใน one2cars เล่นๆ
http://www.one2car.com/car/?area=&location=&state=&type=&body_type=&make=SUZUKI&model=celerio&model_group=&sub_model=&series=&nickname_label=&variant=&yearrange=&min_year=&max_year=&pricerange=&min_mileage=&max_mileage=&min_price=&max_price=&color=&transmission=&vehicle_type=car
พบว่ามีการขาย Celerio เยอะพอสมควร คือ ผมจำได้ว่ายอดขายไม่มาก แต่ที่น่าตกใจ คือ ราคา Celerio ปี 2015 เราสามารถหาซื้อรถได้ในราคาไม่เกิน 3 แสน ได้ตัว GL CVT ซึ่งมีรถเยอะพอสมควรครับ

คือ ผมเทียบกับ Brio ที่ราคาสูงกว่า แต่ได้ปีเก่ากว่ามากๆ ปีใหม่ Brio ก็ยังราคาแรงอยู่เลยครับ
ผมว่า Celerio ดูเป็นรถที่เทียบกับ Brio 5 ประตู ดูน่าใช้กว่ามาก...ถ้าราคามือ 2 ประมาณนี้ ผมว่าคนที่ใช้วิ่งงาน พอจะหารถวิ่งไม่มากได้ไม่ยาก...ถ้าหาเองผมว่า อาจได้ที่ 2 กลางๆ เพราะเต้นต์น่าจะตีเข้าว่าต่ำกว่านั้นครับ (เคยเห็นผ่านๆ คนมา post ขายครับ 2.3 2.4 ปี 15 ครับ)

ทำไม Suzuki Celerio ถึงราคามือสองไม่สูงมากและมีขายเยอะมากในช่วงนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2017, 20:22:27 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Highway Star

ราคาเซเลริโอ้ที่ตกเยอะผมว่าคงเป็นเพราะความนิยมไม่ค่อยดีครับ ส่วนราคาที่บริโอ้ยังสูงกว่าแม้ยอดป้ายแดงจะขายได้ไม่เยอะ แต่พอเป็นมือสองความต้องการสูงนะครับ ส่วนมากคนหาบริโอ้มือสองมักซื้อไปทำรถซิ่งครับ

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
เห็น Brio แต่งซิ่งหลายคันแล้ว สวยๆทั้งนั้น  ;D
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ MUK

ราคารถใหม่ celerio ก็ ถูกกว่า brio  หรือเปล่าครับ
celerio ดูเหมือนจะดูดีกว่า แต่ ถ้าขับแล้วเปรียบเทียบกัน brio ดีกว่าเยอะครับ
 :)

ออฟไลน์ Symphonic

เรื่องราคาขายต่อนี้เป็นเรื่องของ demand กับ supply ล้วน ๆ เลยครับ
ไม่มีใครสามารถกำหนดราคาได้เลย ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อผู้ขายล้วน ๆ
ซึ่งถ้ารถรุ่นนั้นมีคนอยากได้เอาไปใช้ต่อ ราคาก็จะดีนั่นแหละ

สำหรับกรณี Celerio นี่ ผมว่าชาวบ้านทั่ว ๆ ไปที่ไม่ได้สนใจรถยนต์เขาไม่ได้นึกถึงมันนะ
อาจจะไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำถึงความมีตัวตนของมัน ไม่รู้ว่ามีรถรุ่นนี่ขายในบ้านเรา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถยึดไฟแนนซ์เยอะครับ ได้เวลาพอดีพวกผ่อนได้ปีกว่าหมดแรงผ่อน

ออฟไลน์ Jacob

รถเล็กของญี่ปุ่นเค้าประหยัดน้ำมันได้ถึง 29 โลลิตร
แต่ celerio มันมีไรดีอ่ะ ราคาเกือบเท่า eco car แต่อัตราเร่ง ความประหยัดไม่ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
เพราะเป็นเครื่อง 1ลิตร3สูบ
ไม่ค่อยมีแรง

ออฟไลน์ SM.

รถไม่นิยม ราคาก็ตกมาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ราคาเริ่มต้นถูกกว่าคันอื่นประมาณครึ่งแสน ขับดี โล่งหัว หน้าเหมือนฟอร์จูนเนอร์ตัวที่แล้ว แต่... ก็มีแค่นั้นแหละ  :-\

เป็นผมเทียบราคาแล้ว ก็ไม่ซื้อเหมือนกัน เพิ่มนิดเดียว (ผ่อนต่างกันเดือนละพันกว่าๆ) ได้ Swift ดูดีกว่าห้าปีสิบปี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Jacob

ตัวเกียร์ออโต้เริ่มต้นต่างกะ swift แค่สามหมื่น เป็นใครก็ยอมเพิ่มเงินนะ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
1. ยี่ห้อ Suzuki มันมีดีอะไร ?

2. เครื่องก็ 3 สูบ  ซีซีก็แค่ 1000 จะไปสู้อะไรกับ Brio ?

3. รถยี่ห้อ Suzuki ตำแหน่งทางการตลาด สู้ Honda ไม่ได้  คนขายเค้าก็ต้องไปหา กลุ่มตลาดที่กำลังซื้อไม่เยอะ ไปซื้อยี่ห้อดีๆ อย่าง Toyota , Honda ไม่ไหว
ฉนั้น...ลูกค้ากลุ่มนี้ โอกาสจะซื้อสำเร็จ (ผ่อนจนครบกำหนด ได้รถเป็นของตัวเอง) ก็ยากพอดู ไม่ใช่ง่ายๆ แน่นอน

จริงมั้ย ?

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ราคาเริ่มต้นถูกกว่าคันอื่นประมาณครึ่งแสน ขับดี โล่งหัว หน้าเหมือนฟอร์จูนเนอร์ตัวที่แล้ว แต่... ก็มีแค่นั้นแหละ  :-\

เป็นผมเทียบราคาแล้ว ก็ไม่ซื้อเหมือนกัน เพิ่มนิดเดียว (ผ่อนต่างกันเดือนละพันกว่าๆ) ได้ Swift ดูดีกว่าห้าปีสิบปี

เหมือนฟอร์หน้ายักษ์แต่ตัวลีบมาก ต้องเพิ่มซุ้มล้อโตๆ สคูปยักษ์ๆ
ล้อใหญ่ๆ ยัดเครื่องวีออสพันห้า ได้แล้วมินิฟอร์จูนเน้อ 555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โดนยึดเยอะรึเปล่าครับ เห็นโปรตะก่อนผ่อนปีแรกสองพันกว่าบาทพอปีที่ 2 เป็นต้นไปค่างวดก็เพิ่มขึ้นทุกๆปี คนที่ซื้อตอนแรกคงกะว่าผ่อนเท่ามอไซด์แต่จริงแค่ปีแรก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ alpha14

1. ยี่ห้อ Suzuki มันมีดีอะไร ?

2. เครื่องก็ 3 สูบ  ซีซีก็แค่ 1000 จะไปสู้อะไรกับ Brio ?

3. รถยี่ห้อ Suzuki ตำแหน่งทางการตลาด สู้ Honda ไม่ได้  คนขายเค้าก็ต้องไปหา กลุ่มตลาดที่กำลังซื้อไม่เยอะ ไปซื้อยี่ห้อดีๆ อย่าง Toyota , Honda ไม่ไหว
ฉนั้น...ลูกค้ากลุ่มนี้ โอกาสจะซื้อสำเร็จ (ผ่อนจนครบกำหนด ได้รถเป็นของตัวเอง) ก็ยากพอดู ไม่ใช่ง่ายๆ แน่นอน

จริงมั้ย ?
ถ้าวิเคาระห์กันจริงๆนะ ผมว่าข้อ3นี่ จริงแท้ที่สุด โอกาศที่คนกลุ่มนี้จะผ่อนได้ตลอดรอดฝั่งมีน้อยมาก ถ้าเขามีกะตังค์หน่อยก็จะขยับขึ้นไปเล่นT H N M กันไปแล้ว คงไม่มองรถคลาสนี้

ออฟไลน์ No Trespassing

เพราะตัวรถไม่คุ้มค่าอย่างมากครับ คนเลยทะยอยขายไปเล่นรถที่ใหญ่กว่า แต่ค่าผ่อนพอๆกัน เช่น มิราจ มาร์ช หรือ อัลเมร่า

อย่างรุ่นล่างสุด GA เมื่อเทียบกับมิตซู มิราจ GL (MT) รุ่นล่างสุดเหมือนกัน ราคาห่างกัน 2.5 หมื่น

แต่มิตซูได้ระบบช่วยเหลือมากมาย เช่น ABS/EBD/BA/ESS/ASC/TCL/HSA

นี่ยังไม่รวมส่วนลดจากดีลเลอร์อีก 3 - 5 หมื่นบาทด้วยนะครับ ก็ไม่แปลกใจ ทำไมยอดถึงแป๊ก ครองตำแหน่งบ๊วย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จริงมั้ย ?
ถ้าวิเคาระห์กันจริงๆนะ ผมว่าข้อ3นี่ จริงแท้ที่สุด โอกาศที่คนกลุ่มนี้จะผ่อนได้ตลอดรอดฝั่งมีน้อยมาก ถ้าเขามีกะตังค์หน่อยก็จะขยับขึ้นไปเล่นT H N M กันไปแล้ว คงไม่มองรถคลาสนี้
โดนยึดเยอะรึเปล่าครับ เห็นโปรตะก่อนผ่อนปีแรกสองพันกว่าบาทพอปีที่ 2 เป็นต้นไปค่างวดก็เพิ่มขึ้นทุกๆปี คนที่ซื้อตอนแรกคงกะว่าผ่อนเท่ามอไซด์แต่จริงแค่ปีแรก

ใช่คับ เป็นไปได้เหมือนกัน

พี่ รปภ ผมก็ผ่อน celerio ตัวล่างอยู่ ผ่อน ห้าพ้นกว่าบาท หน้าแทบมืดเหมือนกันคับ