ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Nokian ดี สมราคาค่าตัวไหมครับ  (อ่าน 8386 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ยาง Nokian ดี สมราคาค่าตัวไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 16:36:10 »
จากที่ลองดูยางหลายๆ ยี้ห้อ อ่าน review เมืองนอก
เห็นเมืองไทย เอายาง Nokian มาขาย สอบถามราคา ถึงกับตกใจ
อย่างยางขนาด 235/55R18 ที่ใส่ใน captiva Harier ราคาเต็มหมื่นกว่าบาท ลดแล้ว ยังเส้นนึง หมื่นนิดๆ กับ 9พันปลายๆ
เมื่อเทียบกับ Yokohama ตัวที่ผลิตญี่ปุ่น Parada X ราคาประมาณ 7พันกลางๆ
Toyo opht ราคา 6 พันกว่าบาท
Michelin Latitude tour HP 8 พันกว่าบาท
ส่วนราคาระดับ หมื่น ต้องเป็นพวก Pirelli ซึ่งสุดยอดอยู่แล้ว
เลยอยากถามว่า มีใครเคยใช้ หรือ มีเพื่อนใช้อยู่   อยากทราบว่า ยาง Nokian ดีไหมครับ คุ้มราคาที่จ่ายไหมครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ยาง Nokian ดี สมราคาค่าตัวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 17:59:56 »
โอ้...พึ่งรู้ว่าราคาแพงกว่าเจ้าตลาดมากมาย แต่กิตติศัพท์ยางยี่ห้อนี้ก็ได้รับการตอบรับที่ดีมากในยุโรป
ถ้าเป็นผมจะยังขอเลือก Yokohama อยู่เหมือนเดิม เพราะผมยังมั่นใจกับคุณภาพที่ได้อยู่ครับ
แต่ถ้าราคา Nokian พอๆ กันกับเจ้าตลาด (มนุษย์ห่วงยาง, ปีดี, สะพานหิน) นี่ผมถึงจะสนใจครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: ยาง Nokian ดี สมราคาค่าตัวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 22:51:49 »
ยางยี่ห้อนี้ได้ข่าวว่าชื่อเสียงดีคับ ส่วนตัวผมไม่เคยใช้นะ

แต่สมาชิกเว็บเรา น้องโม Moza ใช้อยู่คับ เห็นว่าดีอยุ

รอเจ้าตัวมาคอนเฟิร์มอีกทีละกันคับ

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:24:23 »
Nokian ทำจากประเทศอะไรครับ ราคาสูงมาก

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:39:15 »
Nokian ทำจากประเทศอะไรครับ ราคาสูงมาก

จากฟินแลน ครับ ถิ่นเดียวกับ nokia

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:00:13 »

จากฟินแลน ครับ ถิ่นเดียวกับ nokia
แปลว่าฝีมือการทำยาง อาจยังไม่ค่อยลงรอยเท่าไหร่ น่าจะด้อยพอๆกับ
Sonyn ที่มาจากญี่ปุ่น iPhonen จากเมกา BlackBerryn แคนาดา และ Oppon จากจีน หรือเกาหลี? ถ้าเป็นรายหลังน่าจะได้เปรียบสุดด้วยการรับเทคโนโลยีมาจากห่านกุ๊ก หรือคำโฮ มั้งครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 13:06:51 »
ผมใช้ Nokian Zline อยู่ครับ ยางประเทศฟินแลนด์ แต่ของผมผลิตจากรัสเซีย
ใส่ไซด์ 205/50 ขอบ16 โดยตัว Zline นี้เป็นรุ่นท็อปของNokian เขาน่ะครับ ราคาเลยโคตรรแพง (เห็นว่า8000กลางๆต่อเส้นจำไม่ได้ล่ะครับ) แต่ถ้าเป็นตัวลองลงมาlineเฉยๆ 5500 บาท ราคาจริงๆก็เทียบเท่าหรือพอๆกับ สะพานหินนะผมว่า
จากที่ใช้มาได้ซักพัก ตั้งแต่ช่วงต้นปีมาจนถึงปัจจุบัน ประทับใจมากๆครับ เสียงยางมีบ้างเพราะมันไม่่ยางเน้นนุ่มเงียบแต่ไม่ดังมาก คุณแม่ผมและใครก็ไม่บ่นเลยนะ การเกาะถนนประทับใจมาก ไว้ใจได้โค้งไม่กลัว จังหวะแรกเข้าไปอาจจะรู้สึกหวิวๆแต่หักเพิ่มเข้าไปอีกรถตอบสนองมาแบบสบายมากเลยครับ รถไม่มีอาการเลย ยางไม่สำออยไม่ร้องเลย (ผมใส่ในcivicfd เปลี่ยนโช๊คkyb newsr ) ได้ลองอีกครั้งกับบทโหด บนทางด่วนมุดซ้ายขวา เปลี่ยนเลนสามเลน ด้วยความเร็ว120-140 อัพตอนมุด สบายมากๆครับ กับโค้งขวาช่วงเลยทางลงลาดพร้าวมา จากวัชรพลมุ่งหน้าบางนา เข้าไปเลยครับ 160 สบายๆ
แต่ทางเปียกยังไม่ได้ลองนะครับ ไม่มีโอกาสซักที

สรุปยางดีที่อยากแนะนำต่อเลยครับ ติดที่ราคา ที่ค่อนข้างโหด แต่เชื่อว่าถ้าได้ลองจะติดใจครับ ;)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 13:09:48 »

แปลว่าฝีมือการทำยาง อาจยังไม่ค่อยลงรอยเท่าไหร่ น่าจะด้อยพอๆกับ
Sonyn ที่มาจากญี่ปุ่น iPhonen จากเมกา BlackBerryn แคนาดา และ Oppon จากจีน หรือเกาหลี? ถ้าเป็นรายหลังน่าจะได้เปรียบสุดด้วยการรับเทคโนโลยีมาจากห่านกุ๊ก หรือคำโฮ มั้งครับ
nokian มีมาก่อนจะทำnokia ครับพี่ เขาทำมือถือทีหลังครับผม แรกเริ่มเขาทำแต่ยางเมืองหนาวครับ เราเลยไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไร ;)

ออฟไลน์ ceicourier

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 18:40:57 »
สภาพอากาศ บ้านเขามันต่างกะบ้านเราเยอะนะครับ อย่าลืมดูจุดนี้ด้วย 

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 15:22:49 »
โนเกรียน ;D