ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆเลือกรถสำหรับเด็กมหาลัยด้วยครับ  (อ่าน 3781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Team99

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนๆเลือกรถสำหรับเด็กมหาลัยไว้ใช้งานในงบ3แสนด้วยครับ มาเริ่มกันเลยนะครับ

ตอนแรกมอง vios บริสนี่ไว้ เนื่องจากต้องความทนทาน และความประหยัด

เนื่องจากพ่อเคยใช้ Altis หน้าหมูถือได้ว่าเป็นรถที่ทนทานมากตลอดการใช้งาน3แสนกม.แทบไม่จุกจิกเลยก็ว่าได้

ทีนี้จากที่มองเจ้าบริสนี่ไว้ เนื่องจากเป็นคนขับรถเร็ว ออกตจวบ่อย เนื่องจากมหาลัยอยู่ตจว. จึงอยากได้ใหญ่ เพื่อความสบายและความปลอดภัยในการขับขี่ จึงมองไว้อีก3ตัว

ได้แก่ Camry avc30 Accord G7 Civic fd

Camry acv30 ได้ความสบายของห้องโดยสารใส่ใจผู้โดยสารด้านหลัง(มีแอร์หลัง)

Accord g7 เป็นรถที่ชอบมาต้องแต่เด็กแล้วทั้งดีไซน์ภายในและภายนอก

Civic FD อะไหล่เยอะ ของแต่งแยะ สามารถนำไปต่อยอดได้

ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าเลือกไม่ถูก ไม่รู้บจะไปตัวไหนดี จะไป Camry ก็กลัวจะจุกจิกไม่ทนเหมือนvios เนื่อจากตัวรถมีอุปกรณ์ไฮเทคมากกว่า

จะไป G7 ก็กลัวอะไหล่แพงความทนทานสู้พี่โตไม่ได้ แต่ใจจริงก็อยากได้ D Segment

ตอนนี้สับสนไปหมดเลยครับไปไม่ถูก555 เพื่อนๆคิดว่าผมควรไปตัวไหนดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 03:49:41 โดย Team99 »

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
Re: รบกวนเพื่อนๆเลือกรถสำหรับเด็กมหาลัยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 05:48:27 »
ถ้าไม่ติดว่ารถปีเก่ากว่า G7 ดีกว่า FD ครับ ที่เป็นข้อเสียของ G7 ก็มี

1 จานเบรค และผ้าเบรคติดรถห่วยมาก / ทางแก้ up จานเกรดสูงขึ้นเช่น brembo oem ส่วนผ้าเบรคราคาไม่แพงก็พวก Nexzter (N sport) รุ่น N500(Pro spec)

2 เรื่องเกียร์ถ้าพังก็ overhaul ที่ร้าน Auto way ซอยวัดดงมูลเหล็ก

3 อย่าลืมติด oil cooler gear ด้วยนะครับ จะได้ยืดอายุเกียร์ไปอีกนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 06:39:51 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ PAN

Re: รบกวนเพื่อนๆเลือกรถสำหรับเด็กมหาลัยด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 06:31:53 »
ถ้าอย่างนั้นเอาG7เลยครับ แต่ถ้าตามโจทย์นี่ผมไป Teana J31เลย สุนทรีย์เวอร์ๆ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 07:53:36 »
G7 โลดครับ เคยใช้อยู่ ซ่อมไม่มีอะไรแพง ไม่มีปัญหาอะไรนอกจากเบรคคดง่าย กับ เกียร์เปราะ

เบรค ทำได้ 2 อย่างคือ เปลี่ยนใช้จาน aftermarket ดีๆ หรือยกชุดจาน+คาลิปเปอร์ 300 มิลของ G8 หรือ Odyssey มาใส่ (ราคาไม่แพงประมาณ 4 พัน ขนาดเท่ากันเป๊ะ ร้อยน๊อตใส่เลย ผ้าเบรคขนาดเท่ากัน)

เกียร์ อาศัยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยหน่อย (น้ำมันเกียร์และกรองถูกมาก .. ถ้าจำไม่ผิด เปลี่ยนหนนึง ราคาพอๆกับ น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์เท่านั้น) อย่างแย่ก็ต้องมา overhaul งบประมาณ 3 หมื่น ทำแล้วใช้ยาววววว

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 08:23:59 »
G7 เลยครับ ผมยังมองว่ามันยังดูดีอยู่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 10:31:19 »
fd mc ก็ยังสวยอยู่นะครับ
g7 พวงมาลัยใหญ่ไปหน่อย บังคับยาก แต่ภายใน กว้างขวาง

จิ้ม g7 ตัว mc  8)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 10:43:39 »
FD 2.0 reflash กล่องเครื่อง กล่องเกียร์ ได้ม้าสัก 200 ตัว
G7 3.0 reflash กล่องให้ม้ากลับไปที่ 250 ตัวเหมือน US spec

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 11:09:05 »
Acv30 ดูแก่ไปสำหรับเด็กมหาลัยรึเปล่าครับ ผมสามสิบละพ่อผมใช้เจ้านี่อยู่ ผมเอามาใข้บ้างยังรู้สึกแก่เลย
แต่เรื่องจุกจิก คันนี้ซื้อป้ายแดงมาตั้งแต่ 2003 วิ่งแสนนิดๆ ไม่เคยเสียกลางทางครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 14:01:59 »
สมัยผมเรียนมหาวิทยาลัย จะชอบติดรถเพื่อนขับวนข้างในแล้วไปเชค rating คณะตัวเองโดยการไปจอดถามนักศึกษาหญิงว่าคณะตัวเองไปทางไหน (ทำเป็นคนนอกขับรถมาถาม) แต่ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่รู้จักน่ะ ....น่าแตกกันไป ฮา........

ถ้ามองในแง่รถยนต์ล้วนๆ ผมคงจิ้มไป D secment เพราะการขับ ความกว้างขวาง ขนาดเครื่องนั้นเหนือกว่า Civic FD แต่ค่าซ่อมค่าอะไหล่ก็คงแพงกว่าหน่อย

แต่ถ้ามองในแบบที่ผมเล่าให้ฟัง  การเลือกรถก็จะบ่งบอกถึงบุคลิคตัวตนเราต่อคนทั่วไป
ถ้าเราขับ G7 หรือ Camry ก็จะดู look เป็นผู้ใหญ่หรือดูมีฐานะหน่อย คนทั่วไปก็อาจจะมองว่าเป็นลูกคุณหนูนิดๆ หรืออาจจะเป็นรุ่นพี่ปี 3-4 ที่กำลังจะก้าวไปวัยทำงาน
แต่ถ้าขับ Civic FD และต้องมีการเปลี่ยน Rim และแต่งบอดี้ด้วยนะ จะติดแค่ skirt รอบคันหรือจะเปลี่ยน part กันชนไปเลย คนทั่วไปก็มองว่าเราเป็นวัยรุ่นติดสนุกหน่อยๆ ดู Bad นิดๆ อะไรประมาณนั้น

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
ปล. รถที่ผมนั่งไปกับเพื่อนเป็น toyota crown เก่าหน่อยแต่สภาพยังดี ตอนไปถามสาวๆนักศึกษาเหมือนเขาจะดูว่าเราแก่ๆหน่อย อารมณ์เหมือนประธานกลุ่มจาก ม.อื่นมาทำกิจกรรมด้วย

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 18:20:07 »
ตามที่เล่ามา จิ้ม G7   8)

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 18:44:32 »
ก็วีออสแบบเดิมแหละครับ ไปตัวอื่นความประหยัดคุณก็ไม่ได้ นอกจากจะดมแก๊ส
ตีโจทย์ก่อนครับว่าจะเอาแรงหรือเอาประหยัด เห็นซีวิคโผล่มาในตัวเลือกแล้วบอกขับเร็ว
ผมว่างานนี้ไม่ใช่แค่เน้นสบายปลอดภัยแล้วอ่ะ (เพราะผมก็ขับเร็ว)
ถามผม งบนี้ผมเอาซูบารุ อิมเพรสซ่า GC ไหนๆ แล้ว ไปให้สุดทางเลยน้อง

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 21:26:09 »
G7 v6

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 22:40:53 »
เด็กๆ ใช้ FD ดีกว่าครับ แต่งสวยๆ ได้หลายแนวทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 03:45:54 »
FD ก็พอแล้วครับ รุ่นอื่นมันเก่าไป+ใหญ่เกินไป
ถ้าชอบG7จริงๆก็ล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 16:56:43 »
Civic FD ความสวยความเหมาะ แต่ ทำไม ผมขับทีไร  หรือนั่ง ไม่เคยประทับใจเลย ภายในก็สวยนะครับ แต่ที่แย่คือการเก็บเสียงและการขับขึ่ผมว่า ไม่ประทับใจเลยครับ
เอา Camry acv30 มาตัดแก๊ส ก็น่าจะดีครับ(ถ้าชอบ) การขับขี่มั่นใจกว่าคันเล็กแน่นอนครับ แต่ว่าขับใน ม. ไม่รู้จะเหมาะหรือเปล่าอาจจะดูใหญ่ไป แต่ก็แล้วแต่คนครับ :)