ผู้เขียน หัวข้อ: // บทความเที่ยว ญี่ปุ่น ตอน 3 ของ น้องกล้วย BnN เสร็จแล้วครับ //  (อ่าน 12051 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ระหว่างรอ รีวิวใหม่ ที่จะคลอดในสัปดาห์หน้านี้

น้องกล้วย มีบทความท่องเที่ยวมาให้คุณๆได้อ่านกันครับ
เป็นตอนที่ 3 ต่อเนื่องจาก คราวก่อนๆ

ซึ่งดูเหมือนว่าจะยังมีอีก 2 ตอน ที่เหลืออยู่ และยังมีบทความผนวกอีกมากมาย
รวมทั้ง ในครั้งต่อไป จะมีพาชม Mega Web ที่ Tokyo กันอีกด้วย

แต่ตอนนี้ เชิญได้ที่นี่ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1225:yokoso-japan-2009-3-shinkansen-hamamatsu-tokyo&catid=58:2009-02-19-16-07-18&Itemid=55

ออฟไลน์ Fly to dream

อิจฉาจังเลย อิอิ  ขอบคุฯคร้าบพี่จิมมี่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
พี่จิมมี่ไปมาเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตุลาคม ปีที่แล้วครับ

ไปครั้งเดียว เราเก็บเรื่องราวมาเขียนได้ เกือบจะปีนึงเลย เหอๆๆ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
ไปครั้งนั้นมานี่คุ้มจริงๆครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมยังไม่เคยไปญี่ปุ่น ดูแล้วได้เปิดหูเปิดตา
เห็นแล้วทำให้ชักอยากจะไป  :D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

ขอบคุณมากครับ
 :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Thank you มากๆๆๆๆๆๆเลยครับ
เห็นแล้วอยากไปสุดๆๆๆๆๆ

--------------------------

ศูนย์ Suzuki แบบนั้นคิดถึงมิตซูบ้านเราเลยแหะ

----------------------------

อ้างถึง
ทุกวันนี้ Mitsubishi Motors ในญี่ปุ่น ขายรถได้ไม่ค่อยดีนัก เพราะลูกค้าชาวญี่ปุ่น
ยังจำฝังใจ กับภาพเหตุการณ์ ที่สำนักงานใหญ่ บริษัทแม่ โดนตำรวจญี่ปุ่น
บุกเข้าตรวจค้นอย่างสายฟ้าแลบ ในเช้าวันหนึ่งของเดือนสิงหาคม 2000
หลังโดนร้องเรียนมากมาย จนตรวจพบว่า มีการปกปิดหมกเม็ด เรื่องคุณภาพ
ของรถหลายรุ่น จนเป็นเหตุให้มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตในรถบรรทุก Fuso บางรุ่น
ท้ายสุด Mitsubishi Motors จำเป็นต้องเรียก Recall รถรุ่นต่างๆ ทั่วโลก ต่อเนื่องกัน
รวมแล้ว หลายล้านคัน และสร้างปัญหาภาระต่อเนื่อง นับล้านล้านเยน จนเกือบจะ
ไปไม่รอดแล้วหนหนึ่ง ดีแต่ DaimlerChrysler (ในตอนนั้นยังแต่งงานกันอยู่)
ตัดสินใจ ไม่เพิ่มการลงทุน และถอนตัว ออกมา หลังจากเจอ Mitsubishi Corp.
บริษัทแม่ของ พยายามเพิ่มสัดส่วนผู้ถือหุ้น เพื่อหวังครอบครองกิจการเองอีกครั้ง

เหตุการณ์ที่ Toyota Recall กันกระหน่ำในช่วงต้นปี ชวนคิดถึงเหตุการณ์นี้ยังไงไม่รู้

อ้างถึง
ธงหน้าโชว์รูมเป็นรูป จิงโจ้น้อย เป็นแคมเปญส่งเสริมการขายของ Nissan มาได้นานแล้วครับ
เวลาที่จะจัดแคมเปญ หรือดอกเบี้ยพิเศษอะไรก็ตาม ก็มักจะเอา จิงโจ้กลุ่มนี้มาหากินกันอยู่เนืองๆ

จิงโจ้น่ารักมากกกกก ตอนแรกๆเป็นรุ่นพ่อ ตอนหลังๆมามีรุ่นลูกด้วยแหะ

ชมโฆษณาได้ที่นี่เลย

http://tinylink.in/2Z8 (ขอย่อลิงค์หน่อยครับ)

(นอกเรื่อง)ส่วนแคมเปญส่งเสริมการขายของค่ายอื่นๆ
Toyota - Kodomo tencho (เจ้าเด็กขายรถที่มักโดนพี่และแม่สกัดดาวรุ่งทุกที)
http://kodomotencho.jp/
Honda - Miyazato Ai (นักกอล์ฟชื่อดังที่เคสโฆษณาให้ FIT(JAZZ) โฉมที่แล้ว)
Mazda - Tamaki Hiroshi (พระเอก Nodame ที่ตอนแรกโปรโมท Demio จนตอนนี้โฆษณา Campain ค่ายนี้ไปแล้ว)
--------------------------
Fit/Jazz ขายควบ 3 เครือข่ายตามรุ่นพี่เลยครับถ้าจำไม่ผิด

ส่วน Netz เหมือนจะเป็นเครือข่ายที่ขายรถที่มีในตลาดยุโรปเกือบทั้งหมดเช่น iQ,Yaris(Vitz),Auris,RAV4

---------------------------

อยากได้ Vitz/Yaris รุ่นแรกมากๆ

ที่ญี่ปุ่นนี้ รถเกือบรุ่นเป็น Taxi ก็ได้ ไม่ต้องมาเกี่ยงว่ารุ่นนี้มัน Taxi  แบบบ้านเรา
(เช่น Altis)

อ้างถึง
หัวมุมอีกฝั่งถนนหนึ่ง เป็น ปั้มน้ำมัน Shell มีป้ายเขียนภาษาญี่ปุ่นว่า Self
ซึ่งแปลว่า ให้ "ช่วยตัวเอง"....เปล่าครับ ผมไม่ได้หมายความว่าอย่างน้านนน
แหม คุณผู้อ่านก็ รีบคิดลามกกันใหญ่เชียวนะ

มันแปลว่า ปั้มน้ำมันแห่งนี้ ไม่มีพนักบริการ หรือ เด็กปั้ม นั่นเอง คุณๆ ที่จะเติมน้ำมัน
ต้องขับรถ เข้าไปจอดเทียบท่า เดินลงไปหาแคชเชียร์ บอกประเภทน้ำมัน และจำนวนเงิน
ที่ ต้องการจะเติม แล้วค่อยเดินไปหยิบหัวจ่ายมาเสียบเติมที่รถของคุณผู้อ่านนั่นเอง
ก็เป็น วิธีการที่ใช้กันมานานแล้ว ในสหรัฐอเมริกา และบางประเทศในแถบยุโรป
แต่ เพิ่งเริ่มมาใช้กันในญี่ปุ่น เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง

มันมีซ้ำครับพี่

-------------------------

ป้ายนั่น อ๊ากกกกกกก เจ๊ไมกับ All My Best
(เพลงโดนใจมากก แต่น่าจะทำ 3 แผ่นแบบ GC โอเคกว่า เพราะ SG เจ๊ก็บรรจุเกือบ 3 แผ่นได้สบายๆ)
----------------------
และจะมาติดตามต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 10:07:28 โดย Iwata Kana »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ teenbag

• Newbie
  • *
สนุกดี...เหมือนไปมาด้วยเลย..ชอบ

ออฟไลน์ PREM

อ่านเพลินดีครับ
ชอบจังเลย มีบ้านอยู่ก็เปิดเป็นดีลเลอร์ Suzuki ได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ขอบคุณสำหรับบทความครับ
มีบทความมากระตุ้นต่อมอยากของผมอีกแล้ว
ผมยิ่งอยากไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่ ;D

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
โชว์รูมเมืองนี้เยอะใช้ได้เลยครับ

ขอบคุณที่เขียนมาให้อ่านกันครับ

^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Noods

• Newbie
  • *
ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลยครับ ใฝ่ฝันอยากไปเหยียบที่นั่นเหลือเกินครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาเล่าสู่กันฟังคร้าบ

ออฟไลน์ gookid

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ชอบมากครับ สนุกดี ดูแล้วอยากไปอีก  ;D

ออฟไลน์ i-din

บ้านเมืองเค้าน่าอยู่จังนะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

อยากไปเที่ยวญี่ปุ่น........

ออฟไลน์ mokey

• Newbie
  • *

ไม่น่าเชื่อว่าจะสามารถสร้างบทความดีๆจากภาพถ่ายรายทางได้ นับถือครับ
ส่วนคำแปลแนะนำตัวคนขับ คือผมจะพาผู้โดยสารทุกๆท่านไปถึงจุดหมายอย่างปลอดภัยครับ ชิบาตะทาคาชิ(ชื่อคนขับ)
อ้อ มันมีส่วนที่ซ้ำกันอยู่ด้วยครับตรง "หัวมุมอีกฝั่งถนนหนึ่ง เป็น ปั้มน้ำมัน Shell"