ผู้เขียน หัวข้อ: โรงจอดรถของเพื่อนๆสมาชิกใช้วัสดุอะไรปูพื้นกันบ้างครับ  (อ่าน 6138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bank Neilpryde

• Jr. Member
  • **
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกครับ

ผมเองเคยเข้ามาสอบถามเรื่องออกรถระหว่าง HRV เงินสดกับ CRV เงินผ่อน
สุดท้ายก็ตัดสินใจไม่ได้ หวยเลยไปออกที่ปลูกบ้านหลังใหม่แทน
ผิดเป้าไปไกลเลย  ;D ;D ;D

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับวัสดุปูพื้นโรงจอดรถอยู่ครับ
ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะใช้แบบไหนดี
แต่เอนๆไปทางคอนกรีตพิมพ์ลาย

อยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกว่า
แต่ละท่านใช้วัสดุอะไรปูพื้นโรงจอดรถ
และที่ใช้อยู่มีปัญหาหรือข้อดี-ข้อเสียอะไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Sr. Member
  • My Beloved Pal !
บ้านผมใช้กระเบื้องลายหญ้าคับ ซื้อที่โฮมโปร ผมชอบสีเขียวและต้องการให้ความรู้สึกแบบว่าจอดรถบนสนามหญ้า ประมาณนั้น อิอิ มันก้ใช้ได้ดีนะคับ เวลาเสียดสีกับพื้นก้ดังเอี้ยดอ้าดๆ ตามปรกติ ไม่มีปัญหาไรคับ :)

• **
บ้านผมใช้กระเบื้องลายหญ้าคับ ซื้อที่โฮมโปร ผมชอบสีเขียวและต้องการให้ความรู้สึกแบบว่าจอดรถบนสนามหญ้า ประมาณนั้น อิอิ มันก้ใช้ได้ดีนะคับ เวลาเสียดสีกับพื้นก้ดังเอี้ยดอ้าดๆ ตามปรกติ ไม่มีปัญหาไรคับ :)

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็กระเบื้องครับ แต่แตกไปหลายแผ่นแล้ว
เลยมองทางเลือกอื่นๆดูบ้างครับ

ออฟไลน์ CartoonJ.

• Hero Member
คอนกรีตพิมพ์ลาย เข้าใจว่าแบบของ SCG ใช่มั้ยครับ ก็ทนใช้ได้อยู่ แต่มันก็มีโอกาสแตกเหมือนกัน

ตอนนี้บ้านผมเป้นพื้นคอนกรีต กับกระเบื้อง Kenzai แข็งแกร่งทนดีครับ แต่ข้อเสียคือทำความสะอาดยากพอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2013 Jaguar XJL 3.0 Portfolio
2015 Toyota Land Cruiser V8
2016 Mercedes-Benz C250 Coupé AMG Dynamic
2017 Mercedes-Benz E220d Exclusive
2017 Lexus RX200t Premium
2017 Honda CR-V 2.4 E

ออฟไลน์ scotch_fillet

ใช้กระเบื้อง kenzai อีกคนครับ
ข้อดีคือ ไม่ลื่น
ข้อเสีย สีอ่อนสกปรกง่าย ขัดออกยาก และ แพง

ถ้าปูตอนนี้จะลองดูคอนกรีตพิมพ์ลาย ไม่ก็ไม้หมอนรถไฟเทียม

ออฟไลน์ Devil13

คอนกรีดพิมพ์ลาย ถ้าแถวบ้านมีฝุ่นเยอะจะมีเศษฝุ่นชอบไปอยู่ตามซอกตามร่างครับ กวาดออกยาก ถ้าคนรักสะอาดไม่แนะนำ
ที่บ้านผมเป็นกระเบื้องกันลื่นครับ ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร ผิวเรียบๆมีสีเหมือนกระเบื้องปูพื้น แต่โดนน้ำเดินได้สบายไม่มีลื่นครับ

ไม่แนะนำอะไรที่เป็นรอยนูน หรือร่องพิมลึก เพราะถ้าล้างรถแล้วจะเอาคราบออกยากครับ ต้องฉีดด้วยปั๊มแรงดัน

ออฟไลน์ kujjung

ใช้กระเบื้องปูพื้นแบบกันลื่นครับ หาช่างปูดีๆ เพราะช่างส่วนใหญ่มักง่าย แค่เทปูนปูกระเบื้องให้เสร็จๆ ไวๆ แล้วรับเงินเท่านั้น ผลออกมาไม่นานกระเบื้องแตก เพราะปูนใต้กระเบื้องไม่เต็มแผ่น มีส่วนของโพรงอากาศ มันจะแตกเพราะเหตุนี้ครับ

ออฟไลน์ Buffy

คอนกรีตพิมพ์ลาย ไม่แนะนำครับ หากแตกทีซ่อมลำบากครับ

หากชอบแนวนี้นอกจาก กระเบื้อง kenzai  ผมแนะนำ หินลูกเต๋า ครับ ดิบ ธรรมชาติ สวย ทน

ออฟไลน์ IS2000

กำลังสร้างโรงจอดรถใหม่ซึ่งผมเลือกใช้ Epoxy สีดำเงาเป็นพื้นโรงรถครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Dubee

พื้นคอนกรีตเสริมเหล็กแบบพื้นถนนทั่วๆไปนี่แหละครับ

• **
สงสัยจะไม่เหลืองบทำพื้นคอนกรีตพิมพ์ลายซะแล้วล่ะครับ
ขนาดบ้านสร้างไปประมาณสามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ งบยังบานกระจาย 555