ผู้เขียน หัวข้อ: โรงจอดรถของเพื่อนๆสมาชิกใช้วัสดุอะไรปูพื้นกันบ้างครับ  (อ่าน 28630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกครับ

ผมเองเคยเข้ามาสอบถามเรื่องออกรถระหว่าง HRV เงินสดกับ CRV เงินผ่อน
สุดท้ายก็ตัดสินใจไม่ได้ หวยเลยไปออกที่ปลูกบ้านหลังใหม่แทน
ผิดเป้าไปไกลเลย  ;D ;D ;D

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับวัสดุปูพื้นโรงจอดรถอยู่ครับ
ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะใช้แบบไหนดี
แต่เอนๆไปทางคอนกรีตพิมพ์ลาย

อยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกว่า
แต่ละท่านใช้วัสดุอะไรปูพื้นโรงจอดรถ
และที่ใช้อยู่มีปัญหาหรือข้อดี-ข้อเสียอะไรกันบ้างครับ

เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
บ้านผมใช้กระเบื้องลายหญ้าคับ ซื้อที่โฮมโปร ผมชอบสีเขียวและต้องการให้ความรู้สึกแบบว่าจอดรถบนสนามหญ้า ประมาณนั้น อิอิ มันก้ใช้ได้ดีนะคับ เวลาเสียดสีกับพื้นก้ดังเอี้ยดอ้าดๆ ตามปรกติ ไม่มีปัญหาไรคับ :)

บ้านผมใช้กระเบื้องลายหญ้าคับ ซื้อที่โฮมโปร ผมชอบสีเขียวและต้องการให้ความรู้สึกแบบว่าจอดรถบนสนามหญ้า ประมาณนั้น อิอิ มันก้ใช้ได้ดีนะคับ เวลาเสียดสีกับพื้นก้ดังเอี้ยดอ้าดๆ ตามปรกติ ไม่มีปัญหาไรคับ :)

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็กระเบื้องครับ แต่แตกไปหลายแผ่นแล้ว
เลยมองทางเลือกอื่นๆดูบ้างครับ

ออฟไลน์ CJ.

คอนกรีตพิมพ์ลาย เข้าใจว่าแบบของ SCG ใช่มั้ยครับ ก็ทนใช้ได้อยู่ แต่มันก็มีโอกาสแตกเหมือนกัน

ตอนนี้บ้านผมเป้นพื้นคอนกรีต กับกระเบื้อง Kenzai แข็งแกร่งทนดีครับ แต่ข้อเสียคือทำความสะอาดยากพอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ scotch_fillet

ใช้กระเบื้อง kenzai อีกคนครับ
ข้อดีคือ ไม่ลื่น
ข้อเสีย สีอ่อนสกปรกง่าย ขัดออกยาก และ แพง

ถ้าปูตอนนี้จะลองดูคอนกรีตพิมพ์ลาย ไม่ก็ไม้หมอนรถไฟเทียม

ออฟไลน์ Devil13

คอนกรีดพิมพ์ลาย ถ้าแถวบ้านมีฝุ่นเยอะจะมีเศษฝุ่นชอบไปอยู่ตามซอกตามร่างครับ กวาดออกยาก ถ้าคนรักสะอาดไม่แนะนำ
ที่บ้านผมเป็นกระเบื้องกันลื่นครับ ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร ผิวเรียบๆมีสีเหมือนกระเบื้องปูพื้น แต่โดนน้ำเดินได้สบายไม่มีลื่นครับ

ไม่แนะนำอะไรที่เป็นรอยนูน หรือร่องพิมลึก เพราะถ้าล้างรถแล้วจะเอาคราบออกยากครับ ต้องฉีดด้วยปั๊มแรงดัน

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ใช้กระเบื้องปูพื้นแบบกันลื่นครับ หาช่างปูดีๆ เพราะช่างส่วนใหญ่มักง่าย แค่เทปูนปูกระเบื้องให้เสร็จๆ ไวๆ แล้วรับเงินเท่านั้น ผลออกมาไม่นานกระเบื้องแตก เพราะปูนใต้กระเบื้องไม่เต็มแผ่น มีส่วนของโพรงอากาศ มันจะแตกเพราะเหตุนี้ครับ

ออนไลน์ Buffy

คอนกรีตพิมพ์ลาย ไม่แนะนำครับ หากแตกทีซ่อมลำบากครับ

หากชอบแนวนี้นอกจาก กระเบื้อง kenzai  ผมแนะนำ หินลูกเต๋า ครับ ดิบ ธรรมชาติ สวย ทน

ออฟไลน์ IS2000

กำลังสร้างโรงจอดรถใหม่ซึ่งผมเลือกใช้ Epoxy สีดำเงาเป็นพื้นโรงรถครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Dubee

พื้นคอนกรีตเสริมเหล็กแบบพื้นถนนทั่วๆไปนี่แหละครับ

สงสัยจะไม่เหลืองบทำพื้นคอนกรีตพิมพ์ลายซะแล้วล่ะครับ
ขนาดบ้านสร้างไปประมาณสามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ งบยังบานกระจาย 555

ออฟไลน์ Sit: )

ทรายล้างครับ แนะนำอย่าใช้วัสดุสีอ่อน เช่น เบจครีม
แค่รถถอยก็ได้ลายล้อละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
พื้นปูนครับ ข้างล่างเป็นหินกับทรายบดแน่น แล้วเทปูนด้านบนครับ ใช้มา 30 กว่าปีแล้ว

ออฟไลน์ Ra32

ของผมปูเป็นกระเบื้องที่มีพื้นผิวคล้ายหินและเลือกสีที่สกปรกยากหน่อยครับ ไม่ต้องคอยล้างคอยขัดมากครับมันไม่ค่อยเห็น นานๆฉีดน้ำไล่ทีก็ยังดูดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

ของผมปูกระเบื้องผิวสากกันลื่น ผมเน้นสีอ่อน เพราะถ้ารถมีอะไรรั่ว แค่หยดเล็กๆผมก็สามารถเห็นได้ก่อนตั้งแต่เริ่มหยดๆ ก่อนที่จะรั่วมาก ก่อนออกรถแค่มองผ่านๆก็เห็นชัดว่ามีรอยอะไรมั้ย โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยกลัวมอมเนื่องจากผมชอบถูโรงรถบ่อยมากๆครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar