ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการ "ไปเที่ยวเกาะล้าน" หน่อยครับ  (อ่าน 21548 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
มีท่าน สมช. ท่านไหนเคยไปเที่ยวเกาะล้านบ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ (ทุกอย่างเลย)

พอดีกลุ่มเพื่อนสนิทผมประมาณ 8 คน (ผู้ชายล้วน อายุ23 เท่ากันหมด) อยากจะไปเที่ยวทะเลกัน 2 วัน 1 คืน เน้นสังสรรค์กัน คุยกัน กินดื่ม ไม่เน้นท่องเที่ยว โดยที่ไม่อยากขับรถไกลมาก ซึ่งเกาะล้านดูจะเป็นตัวเลือกที่โอเคที่สุดครับ แต่ไม่มีใครเคยไปสักคน

ตอนนี้มีในหัวแค่เรื่องที่จอดรถ ที่แหลมบาลีฮาย ว่าจะใช้บริการที่จอดรถอัตโนมัติ แค่นั้นครับ อย่างอื่นยังไม่ได้หาเลย

หรือท่านใดมีสถานที่อื่นแนะนำก็บอกได้นะครับ ขอแค่ขับรถจากกทม. ไม่ไกลเกิน 3 ชั่วโมง และไม่ใช่พัทยา ชะอำ หัวหิน (เบื่อกันหมดแล้ว)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. น่าจะไปช่วง 28-29 กรกฎาคม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 17:25:43 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mongolias

Re: ขอคำแนะนำในการ "ไปเที่ยวเกาะล้าน" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 13:06:27 »
ที่จอดรถ ถ้าจะให้ชัวร์ ควรไปแต่ตอนเช้าครับ คือไปถึงไม่เกิน 9 โมง ไม่อย่างนั้นอาจจะได้จอดริมถนน
เกาะล้านถ้าจะไปเที่ยวเน้นกินดื่ม ก็คงแถวท่าหน้าบ้านล่ะมั๊ง อาหารการกินหาง่ายหน่อยครับ
ที่พักควรรีบจองแต่เนิ่นๆ เพราะถ้าหวังวอล์คอิน ถึงคราวซวย จะได้ห้องพักไม่ตรงใจเอาได้ครับ

ผมไปเกาะล้าน 3 ครั้ง ก็เช่ามอเตอร์ไซด์ขี่รอบเกาะ แล้วก็กลับไปนั่งๆนอนๆที่ห้องพัก
ปล. สำหรับผมกิจกรรมตอนกลางคืน สู้เสม็ดไม่ได้ 555

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอคำแนะนำในการ "ไปเที่ยวเกาะล้าน" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 09:30:16 »
อย่าไปวันหยุดยาว แบบหยุด 3 วัน
อย่าไปศุกร์สิ้นเดือน
จองที่พักล่วงหน้านานๆ
เรื่องมอไชค์เช่าถ้าพักด้านหน้าเกาะ(ตรงแถวๆท่าเรือ เดินมาเช่าเอง 200 ถ้าบ้านพักเช่าให้คิด 300 รถเกียร์ออโต้จะถูกกว่า รถเกียร์ธรรมดาจะแพง ก่อนออกจาร้านเช่าดูนำ้มันให้เต็มถัง)
ตอนเช้าๆมีตลาดขายของทะเล น่าจะ 6-7โมง แถวๆหน้าฝั่งขวา ตรงลานหน้าวัดถ้าตื่นเช้าน่ามาซื้ออะไรทาน
ของทะเลที่บนเกาะไม่ถูก เหมือนซื้อในกรุงเทพแหละ
กลางคืนมักไฟดับ ประมานช่วง 2-3 ทุ่มถ้าไฟดับน้ำจะไม่ไหล ให้รีบอาบน้ำแต่หัววัน (สมัยผมไปนะ)
ไปแต่เช้าถึงท่าเรือสัก 8.00-8.30 น่าจะหาที่จอดรถไม่ยาก ถ้าไม่ลำบากจริงๆนั่งรถตู้ไปดีกว่า เพราะขากลับเหนื่อยมากไม่อยากขับเลย อยากนอน
ขากลับออกจากเกาะสัก 10.00-10.30 ขึ้นเรือกลับเลย คนส่วนใหญ่จะรอให้หมดเวลา Check out ตอน 12.00 คนจะเยอะมากกกกกก รอเรือกันเมื่อย
บนเกาะมีเซเว่น 1 สาขาที่ของมักจะหมด เพราะคนแห่ไปซื้อแต่ที่นั่น อะไรซื้อไปได้เตรียมไปดีกว่า

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 09:41:48 »
ตอนต่อแถวซื้อตั๋วขึ้นเรือ ถ้าคนเยอะ ไม่ต้องต่อคิวนะครับ ไปซื้อตอนขึ้นเรือได้เลย

ต้องดูด้วยครับว่าไปปลายทางที่เกาะล้าน จะไปลงหาดไหน ถามเรือให้ดีๆ (ตอนผมไปไปลงที่หาดตาแหวน) ไปเช้า-เย็นกลับ

ปล.เตรียมเมมกล้องไปเยอะๆนะครับ เกาหลี เพียบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 11:04:30 »
ถ้าเน้นกินเหล้า ดื่มคุยกับเพื่อนไม่เน้นชมธรรมชาต ไม่เน้นวิว ถ้าชอบสงบๆคนไม่เยอะ แนะนำเกาะสีชังครับ สมัยผมเคยไปมือถือยังใช้ไม่ได้เลยเพราะอยู่หลังเขา 555+ ถ้าจะโทรต้องเดิมขึ้นเนินเขามานิสหนึ่ง ผมชอบนะสงบไปอีกแบบ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 13:00:51 »
ชายล้วน 8 คน ถ้าไปกันแบบนี้ อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยนะครับ อย่าดื่มกันให้หนักเกินไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 18:29:59 »
ที่จอดรถมันมีตึกสร้างใหม่ครับ ตรงข้ามกับท่าขึ้นเรือเลยเดินนิดเดียวก็ถึงแล้วไม่ต้องห่วง
ถ้าแค่เปลี่ยนสถานที่กินเหล้า ไปง่ายๆใกล้ๆ ไม่ต้องไปต่อเรือดีกว่า เพราะเกาะมันก็ไม่ได้มีอะไรครับ แต่ถ้าถือเป็นประสบการณ์ครั้งนึงเคยไปก็ลองดู
ที่อื่นลองดูเกาะสีชัง สัตหีบ แก่งกระจาน ราชบุรี น้ำตกนครนายก เพราะเกาะล้านถ้าสโลวโบ๊ทก็มีประมาณ40นาทีถึงเกาะ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 13:44:56 »
จากประสบการณ์ผมไปวันเสาร์ ไปถึงที่จอดลิฟท์ท่าเรือ 10 โมงกว่าๆ ที่จอดยังไม่เต็มนะครับ แต่เริ่มติด จอดเสร็จก็เก็บบัตรดีๆเดิมข้ามไปท่าเรือได้เลยครับ บัตรขึ้นเรือไม่ต้องไปซื้อที่เคาเตอร์ ตรงที่ขึ้นเรือจะมีจุดขายอีกที คนจะน้อยกว่าล้วราคาเท่าๆกัน ส่วนหาดนี่ผมไม่แนะนำหาดที่ดังๆนะครับลืมชื่อไปและ คนเยอะมากๆๆๆๆ ไม่สงบแถมมีจุดจอดเรือ ให้ไปหาดแสมครับ คนน้อยมาก ไม่มีทัวร์ลง สงบ น้ำสวย ฝรั่งดี  :P

ออฟไลน์ spspace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 16:27:57 »
อย่าเล่นน้ำลึกคะ ระวังหอยเม่นด้วยคะ

ประเพณีและวัฒนธรรมของภาคเหนือ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 17:01:32 »
ผมว่าเสม็ดดีกว่า
มีทริปไปดำน้ำรอบเกาะ ด้วย

เกาะล้านผมไปมาสองสามรอบ
ล่าสุดสองปีที่แล้ว รถทัวร์มหาศาล
จีน เกาหลี เต็มหาดไปหมด
เก้าอี้นอนไม่มีว่างเลยครับ