ผู้เขียน หัวข้อ: (ขำ ๆ) Bakery Music ขี้ก๊อป copy เพลงคนอื่นมาทำหน้า .... (เซ็นเซอร์)  (อ่าน 8266 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ต้องพาดหัวไว้ตามต้นฉบับนะครับ
จะได้เข้าใจประเด็นกัน

บังเอิญไปเปิดเจอไม่นึกว่าจะมีอย่างนี้ในประเทศไทยด้วยแฮะ

มีกระทาชายคนนึงเขาเรียกร้องทวงสิทธิ์เพลง Live & Learn ว่าไปลอกทางเดิน Chord Progression ของเขามาครับ

อ่านขำ ๆ นะครับ เพราะมันก็นานมากแล้วเหมือนกัน และเราก็เพิ่งอ่านเจอนี่ล่ะครับ

ผลงานของกระทาชายคนนี้เขาแต่งเพลงด้วยเสียงกีตาร์ที่ไม่ได้ตั้งสายและมีเนื้อหาที่อิสระในสไตล์ของเขาครับ อัดลงเวบเป็น 100 เพลง

นี่คือคำพูดเรียกร้องความยุติธรรมของคุณ tumtoon.com ครับ

--------------------------------------------------------------------------------------

เบเกอรี่ ขี้ก๊อป ก๊อปเพลงคนอื่นมาทำหน้าด้านๆ

ถึงคุณ บอย โกสิยพงศ์ (ถ้าเขียนชื่อผิด ขออภัย),แกรมมี่ และ อาร์เอส และศิลปิน จากค่ายเพลงอื่นๆ .. ผมออกแบบงานเอง ความคิดที่ท่านกำลังฟังอยู่นี้

หาก ท่าน ต้องการ ทำนองที่เรียบเรียงด้วยคอร์ดง่ายๆ แต่เป็นเอกลักษณ์ เฉพาะตัวของผม ผมไม่หวงหรอก แต่ กรุณาแจ้งผมด้วยนะครับเป็นมารยาท .. ถ้าผมไปพบเจอในภายหลัง ผมก็เสียใจ และมีอารมณ์โมโห โกรธเคืองท่าน อาจจะขาดสติ ทำลายชื่อเสียงของท่าน ผลเสียมันคงไม่คุ้ม กับชื่อเสียงของท่านที่สร้างกันขึ้นมา ยาวนาน เช่นกัน ..

ผมคงจะอ่อนหัด ในสายตาของคนอ่อนหัดเรื่องดนตรี... แต่...

ใน วงการนักแต่งเพลง นักดนตรี โดยเฉพาะนักกีตาร์จริงๆ จะรู้ว่า งานของผม ได้ประดิษฐ์ คิดค้นเองทั้งหมด 160 เพลง ที่แตกต่างกัน ทั้งเนื้อหา และสไตล์การร้อง ที่แสดงอารมณ์ของคำร้องได้อย่างชัดเจน
ด้วยคีย์เพลง คอร์ดกีตาร์ ที่เหมาะสมกับเสียงร้อง เมโลดี้ที่นำคำร้องที่เหมาะสมลงตัว ทำให้ ถ่ายทอดเรื่องราว ได้ ตามจุดประสงค์ ของอารมณ์เพลง นั้นๆ
เพลง ของคุณ บอย โกสิยะพง ที่ได้รับรางวัล สีสันอวอร์ด "อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน" ทำนองเพลง ของท่าน ได้มาจากไหน ผมไม่ทราบ แต่มัน มาเหมือนเพลง "ดาวดวงนั้น" ของผม มากๆ
[ " ดาวดวงนั้น "A,E,F#M,C#M,D,E ] เป็นเพลงแรก ที่เกิดในเว็บ ทำตูน เกิดก่อนกือบปี

[ " อยู่ที่เรียนรู้ "A,E,F#M,C#M,D,A,E,D,E,A ] .. ท่านดัดแปลง เพิ่มเติมในท่อนหลัง แต่ในท่อนแรก (คอดสีแดง) นั้นท่านจะปฏิเสธ ไม่ได้ สมแล้วที่ท่านเป็นมือ อาชีพ (เงิน)
การกระทำของพวกท่านผู้มีทุนทรัพย์ แต่ฉวยโอกาส กระทำการที่ไม่ละอาย กับปัญญา ของผู้อื่น *เว็บของผม ถึงจะเปิดให้ท่านชมฟรี ก็ไม่ได้หมายความว่า ท่านจะ กระทำการลอกเลียน ดัดแปลง ได้โดยไม่ได้รับอนุญาต
ชื่อเสียงของท่าน จะดูมีความน่าเชื่อถือของคนอื่นมากกว่าก็ตาม ราคาของความคิด นั้นมัน มีค่าสูงกว่า เงินตรา มากมายนัก เพียงท่านมีมารยาท ของผู้ดี ของปัญญาชน ผู้มีความรู้ มีสำนึกกันมากกว่านี้ ท่านจะได้รับ การยอมรับ มากขึ้นกว่านี้

ผลงานที่ผม สงวนลิขสิทธิ์ ในสิทธิ์ของผู้คิดออกแบบ สร้างสรรค์ ขึ้นมา และได้ประกาศให้สังคมอินเตอร์เน็ตได้รับรู้ อย่างกว้างขวาง และสม่ำเสมอ
ในระยะเวลา 1 ปีครึ่ง ที่แสนทรหด แสนสาหัด บนคราบน้ำตาตกใน ของลูกผู้ชายคนนึง บนทาง อินเตอร์เน็ต และนักล่าไอเดีย ทั้งหลาย

ผม คิดงานก็เหนื่อยมากพอแล้ว ยังจะต้องมากังวลเรื่อง งี่เง่าแบบนี้ ... ประเทศเราคงจะเจริญนะครับ คนในประเทศไม่กล้าคิดอะไร ออกมาสักอย่าง กลัวโดนโฉบไอเดียแบบนี้
ใครไม่เข้าใจเรื่อง สิทธิบัตร กับ ลิขสิทธิ์ ก็เซิทคำว่า "ลิขสิทธิ์" ใน Google.co.th เอาเองนะ.. งานคนตรีของผมมันเป็น ลิขสิทธิ์โดยธรรมชาติ เช่นงานจิตรกรรม นั่นแหละนะครับ ตามความข้าใจของผมที่ได้อ่านมา
การสงวนสิทธิ์ ก็เพื่อ แน่นอนผลการตอบแทนที่คาดหวังให้ชีวิตดีขึ้น มีค่าตอบแทนบ้าง จากการลงทุนลงแรงการใช้ความคิดสร้างสรรค์ อยากจะให้ผู้ลอกเลียนนั้น ได้อ้างอิงถึงบ้าง ให้เกียรติ เจ้าของทำนองบ้าง
ไม่ได้คิดหวังว่าจะ ครอบครอง ไว้ กั๊กคอดกีตาร์ อ่ะมันกั๊กไม่ได้หรอก ถ้าคนออกแบบคอด กีตาร์ กั๊กคอดไว้ โลกนี้คงมีเพลงน้อยมากๆ แต่การจัดวางคอด เรียบเรียงจังหวะเพลง เมโลดี้ ที่ต่างออกไป

มันจะต้องออกแบบ เพื่อให้เหมาะกับภาษาของเราเอง และเมโลดี้ ที่เราจะใช้กับคำร้อง เราดูกันได้ง่ายๆ ครับ เพราะมันเป็นสไตล์การออกแบบของใครของมัน ที่ศิลปิน ไม่ชอบให้ไปเหมือนใครอยู่แล้ว อยากหนีให้พ้นจาก สิ่งเดิมๆ ที่มีอยู่
ไม่ มีใครจดลิขสิทธิ์ เพลงหมอลำ ลูกทุ่ง แต่ ก็มีคนเรียกมันว่า เพลงลูกทุ่ง .. แต่ทำนองเพลงของผม ที่คิดขึ้นมา จะมีใครพูดถึงมันรึเปล่า จะมีคนอ้างถึง ผมมั้ย อย่างที่ผมอ้างถึงคนที่ใช้ทำนองเดียวกันกับผม
ผมทำงานมาหนักหนา ไม่น้อยไปกว่าคุณหรอกครับ แต่ความกดดันของเรามันต่างกันอย่างสิ้นเชิง ผมไม่คิดจะอาศัย ชื่อของใครเพื่อไต่อันดับอะไร ผมไม่อยากจะเอ่ยชื่อคุณด้วยซ้ำ

MUSIC.."อยู่เพื่อเรียนรู้ อยู๋เพื่อยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทำ" ( ผมไม่รู้ ว่า ใครเป็นคนทำเพลงนี้ )
"คุ้น เคยทำนองจัง .. แต่เสียงนักร้องรุ่นใหญ่แน่ๆ คุณภาพเสียงดีว่ะ ลีลาเมโลดี้จ๊าบๆเจ๋งเว๊ย!! ใครวะ .. คำร้องมันสั่งสอน ผมอยู่แน่ๆ .. มันว่าผมเพ้อฝันรึวะ .. ความจริงความฝัน อะไรบ้าๆบอๆ"
เชื่อมั้ย ผมบรรเลงกีตาร์เมโลดี้ เพลงได้ทั่วโลก ทุกเพลงที่ผ่านหูผมเล่นได้หมดไม่ว่าเก่าใหม่ ( เพลงช้าๆ ถึงเร็วแต่ไม่เร็วมากๆ ) แต่มีเพลงของคุณบอย นี่แหละที่ผม ต้องหมุนคลื่นหนีแทบไม่ทัน
มีเพลงนี้อ่ะพอเข้าหูผม แต่ผมก็เอะใจมานานมากว่ามันคุ้นหู ค้นเคยทำนอง เหลือเกิน วันนี้ผมเลย มานั่งแกะคอดเพลง ดูพร้อมกับรายการประกาศรางวัลสีสันอะหวอด ..!!?
"ผมว่าแล้ว!! คอดเพลงดาวดวงนั้น !!? เล่นลอกไอเดีย ผมอีกแล้วพวกเชรี๊ยะนี่"

็มี กลุ่มคนที่หากินอยู่กับทำนอง เพลงลูกทุ่งเยอะแยะไปหมด สังเกตว่า ทำนองจะไม่แตกต่างกันเลย นั่นคือความเป็นเอกลักษณ์ของเค้า เนื้อหาของเค้าจะเปลี่ยนไปตามสมัย
ซึ่งผมก็แสวงหาเอกลักษณ์ ของตัวเองเหมือนกัน แม้ว่ามัน จะเป็นการ เริ่มหาจุดกำเนิด ก็ตาม .. แต่คุณเห็นอะไรมั้ย พวกที่ นิยมเดินตามกระแส มันจะมีทุนเป็นเดิม
กระแส ไหนแรง มันก็เอามา มันไม่ผิดครับ แต่ผมไม่ชอบ มัน เท่านั้นเอง มันง่ายเหลือเกิน แต่คิดถึงผมสิครับ .. ผมกำลังจะตาย... คุณกำลังขโมยชีวิต ของผม แล้วคุณ อ้างหลักของธรรมชาติ เพื่อความอยู่รอด
ในสังคม ในชาติ ในสังคมโลก คำว่ามนุษยชน สิทธิเสรีภาพ อิสระภาพ พวกคุณ เรียกร้องหามันทำมัยครับ ถ้าคุณไม่พยายามรักษามัน ไม่ทำให้มันเป็น แบบอย่าง ไม่ใช้มันให้เกิดประโยชน์
มีทางออกมากมาย มีหลายอย่างที่คุณยังไม่ได้ออกแบบ คุณจะมัว รอกระแสคนนั้นดัง คนนี้ดัง คุณมีสมองรึเปล่า คุณ มี เสรีภาพที่จะคิด แต่คุณกลับทำลายอิสระภาพในการคิดของคุณเอง
นี่คือ เหตุผล ที่ผมต้องดิ้นรน ยิ่งคิด ยิ่งออกแบบ มันเหมือนยิ่งไร้ค่ามากขึ้น ในสายตาคนทั่วไป ผมเป็นคน โง่ๆ เหมือนตกอยู่ในนรก ในสายตาของพวกที่คิดว่าตัวเองเป็นคนมีบุญมาแต่ชาติก่อน
มีทุกสิ่งที่ดีดี ให้เลือกใช้ หยิบฉวย ขโมยของผู้อื่นไปอย่างหน้าตาเฉย ** ส่วนสีสันอวอร์ด อ่ะนะครับ ผมละอายใจแทนพวกคุณจริงๆครับ **

ผม ก็ภูมิใจนะ ที่ คุณบอยเอาคอด ( A,E,F#M,C#M,D,E ) เพลงดาวดวงนั้นไปทำให้เนียน ใช้แต่งเพลง จนได้รางวัลมาแบบนี้ ผมปลื้มด้วยนะ กับแนวเพลงของผม .. ขอบใจมาก

เพลงดาวดวงนั้น --- http://www.tumtoon.com/star_in_the_eye.html

ขอความกรุณาทุกท่าน โปรดช่วย ลงชื่อ และอีเมล์ ไว้เพื่อร่วมรับรู้ ในผลงานของข้าพเจ้า
ติ-ชม ... แนะนำเว็บ -- http://www.thaimisc.com/cgi-bin/freeguestbook/guest.pl?action=form&user=f1fun5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 13:40:47 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
อูยยยยยย ฟัง สามรัก แล้วขนลุก --'

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ฟังเพลง3รักแล้ว....ค่อนข้างที่จะหลอนเล็กน้อยนะครับหรือว่าผมหูไม่เข้าขั้นเทพสักเท่าไร ทำนองมันแปลกๆยังใงไม่รู้ เนื้อเพลงก็ออกแนวอินดี้ไปหน่อย ส่วนเสียงนักร้องก็แบบว่ามีเอกลักษณ์ดีครับ จะว่าเพราะก็.....ไม่เพราะนะ หาความลงตัวไม่ได้เลยสักนิดนึง แต่ขอชมเชยในความพยายามครับ ผมคนนึงที่ชอบแต่งเพลงเล่นกับเพื่อนๆเอาทำนองเขามาแล้วเปลี่ยนเนื้อร้องเอาความฮามากกว่า แต่คิดว่าพี่บอยคงไม่ไปcopyใครมาหรอกนะ เพราะถ้าทำแบบนั้นเสียชื่อเสียงที่สั่งสมมาหมดครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: (ขำ ๆ) Bakery Music ขี้ก๊อป copy เพลงคนอื่นมาทำหน้า .... (เซ็$
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 22:23:44 »
เคยเห็นนานแล้วครับ แต่ก็ไม่มีอะไรคืบหน้า ก็หายไปเอง
ไอ้เรื่องก๊อปไม่ก๊อป มาก่อนมาหลัง ถ้าไม่เหมือนกันเกินไป เหมือนกันเป็นบางช่วง ก็ไม่อยากเก็บมาคิด แค่ว่ามัน"เหมือน หรือ คล้าย" ก็แค่นั้นเองครับ
เอาง่ายๆ อย่าง Sleeping Child, คนขี้เหงา ทาง MLTR ยังออกมาบอกเลยว่า ของเขาทำทีหลัง แต่คล้ายแบบไม่ตั้งใจจริงๆ
ก็ไม่รู้จะเชื่อใคร

อย่างผมเอง เพิ่งมารู้สึกว่าเพลง ฉันรักเธอ ของทาทา ยัง คล้ายเพลง I swear มากๆ ในเรื่องกลิ่น จังหวะ และหลายๆ จุด ซึ่งถ้าไม่สังเกต เขาก็จะบอกว่า "ไม่เห็นจะเหมือนเลย"

ปล. ที่คล้ายเพราะเข้ากฎ 7 ตัวโน้ตรึเปล่าครับ เพราะฟังโดยรวมๆ แล้วมันเหมือนแค่คอร์ดท่อนนั้นจริงๆ จังหวะ สไตล์ รู้สึกว่าไปคนละทางกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 22:25:52 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
เอ่อคือ ว่าคือ chord progression ในคีย์เดียวกันเนี่ยมันมีได้ไม่กี่แบบหรอกครับ ในเพลงป็อปน่ะ ;)

ถ้าเคสนี้เรียกว่าลอกแล้วล่ะก็

โลกนี้คงมีเพลงลอกกันเป็นล้านๆ เพลงเลยทีเดียว :D

ฟังดูแล้วก็ไม่คล้ายเท่าไหร่นะ แค่มีกลิ่นบางๆ ตามเพลงที่ chord progression เหมือนกัน

สองเพลงนี้ ก็ chord progression เดียวกันนะ แล้วก็มีเพลงอีกมากมายที่เหมือนกัน

http://www.guitarcord.net/guitarcord_view.php?id=320

http://www.musicatm.com/thai/%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87-%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B9%8C-(Share)-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%89-(Potato)-13042.html

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคสบ้าบอคอแตก ที่เคยได้ยินมา...

- เพื่อนรอบตัวผมนี่แหละ มือกลอง ระดับเคยเป็นศิษย์เอก พี่สู (ซ่อนกล้องในห้องน้ำ)
เคยแต่งเพลงเอาไว้่ แล้วเคยส่งไปเบเกอรี จู่ๆ หายไปพักใหญ่ๆ มีเพลงที่มีเมโลดี้ คล้ายกันเปี๊ยบ
ของคุณโป้ โยคีเพลย์บอย โผล่ออกมา เจ้าตัวพยายามเรียกร้อง แต่ไม่เป็นผล อันนี้เรื่องจริง และน่าเศร้าใจ ทำอะไรไม่ได้ ผ่านมาหลายปีแล้ว

- มะเดี่ยว โดนคนกล่าวหาว่า เพลง OST รักแห่งสยาม เพลงหนึ่ง ไปเหมือนกับศิลปินเพลงต่างชาติ ชนิดว่าเหมือนกันเปี๊ยบ
และเจ้าตัว ก็เหวอไปเลย เพราะไม่เคยคิดมาก่อนว่ามันจะไปคล้ายได้อย่างไร

- ซิงเกิลเปิดตัว ของนักร้องชื่อ Audy ก็ ไปลอกเอาเพลงฝรั่งเพลงหนึ่งมาทั้งดุ้น แต่ ตอนนี้ คนก็ลืมเะรื่องนี้ไปหมดแล้ว

เรื่องวุ่นๆจากตัวโน้ต 7 ตัว มีเยอะครับ

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับ ความมักง่าย และชุ่ย ของคนทำเพลงบางคน มันมีมากน้อยเพียงใด

แต่สดท้าย คนทำอะไรชุ่ยๆ เหล่านั้น ผลกรรมมักมาตามตกสนองเองนั่นละครับ ถ้เขาทำจริงนะ

(แต่เคสนี้..ผมว่า...เขาต้องเข้าใจอะไรผิดแน่ๆเลย)

ออฟไลน์ #PETH#

งงงวย

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
พอเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของเพลงนะครับ

แต่ผมมองในมุมของคนฟัง เพลงบางเพลง ก็อปมา หรือจะเรียกว่าเอากลิ่นของเพลงๆนึงมา

แล้วเอาทำใหม่ ถ้ามันเพราะ มันก็เป็นงานศิลป์ได้ครับ

แต่ถ้ามองในมุมนักทำเพลง ก็ควรจะให้เครดิตเจ้าของ หรือใส่ชื่อเพลงที่เอามา reference ก็จะดีไม่น้อยครับ

คิดในแง่ดี ก็ถือว่า มีเพลงเพราะๆออกมาให้เราได้ฟังกัน แม้ว่าที่มาของมัน อาจจะดูไม่ดีเท่าไหร่ครับ