ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip Hilux Revo เสียหลักหมุนกลางสะพาน เพราะฝนตกถนนลื่น! *-*  (อ่าน 10753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member

ฝนตกถนนลื่น ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ขับรถระมัดระวังกันด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tnp_super

ฝนตกผมนี่กลัวเลย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถนนลื่น พยายามแซงด้วยรึเปล่าครับ
บางคัน ยางสึกเยอะ เจอลื่นๆแบบนี้ และสกิลขับรถน้อยด้วย
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ dht_tubes

ฝนตกถนนลื่น ใช้รถด้วยความระมัดระวังกันเยอะๆนะครับ

ไม่ว่าจะขับรถอะไร ยี่ห้อไหนก็ตาม อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเมื่อครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตัวนี่เคยขับอยู่ ถ้ายางไม่สึกมันก็ลุยฝนได้โอเคนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จริงๆ  กระบะรุ่นใหม่ก็ปัดยากขึ้นเยอะนะครับ  (ลองไมตี้เอ็กซ์จะรู้เลย)

แต่ยางนี่ละครับตัวดี   พาเป๋บ่อยๆ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bravo

องค์ประกอบที่ทำให้หมุน
-คุณภาพยาง
-ลมยาง (สายปิคอัพเขานิยมเติมลมยางล้อหลังกันแข็ง 40-45 ปอนด์)
-ทักษะของคนขับ

ผมเคยใช้ไมตี้เอ๊กซ์  7 ปี ขับรถเร็วเป็นนิสัย เดินทางครบทั่้วทั้ง 4 ภาคของประเทศ ขึ้นเขาลงดอยมาหลายลูก ไม่เคยหมุน ไม่เคยหลุดโค้ง ไม่เคยเบรก(กระทันหัน)แล้วเอาไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
เคยใช้แต่ tiger d4d ขับอยู่บนเขา หมุนเฉยเลยครับ คววามเร็วไม่เกิน 40-50 กม./ชม. มาไม่เร็วเพราะก่อนหน้าเริ่มออกอาการ ท้ายปัดมาหน่อยๆแล้วครับ
เลยไม่กล้ากดมาก เข้าโค้งเบาๆออกตัวเบาๆยังไม่รอดเลยครับ

ออฟไลน์ Staples

เพราะไม่มี VSA รึเปล่า เป็นแค่ตัวแคป

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ตระกูลนี้อีกแล้ว อาจเป็นเพราะเครื่องมันแรง คนขับเลยเหยียบเต็มที่ และถนนมันลื่นด้วยเพราะฝนตกใหม่ ยางก้อาจมีส่วนเหมือนกัน สรุปแล้วถนนลื่นๆไม่ควรขับเรวคับ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
นึกถึงตอนขับไมตี้เอกซ หมุนกลางถนน อันนั้นไม่ต้องพึ่งฝนครับ

ออฟไลน์ golf8023

ทางต่างระดับคู่ขนาน บรมราชินี ฝั่งขาออก
คนขับน่าจะเร่งเครื่องมาเต็มที่ เป็นช่วงที่เพิ่งขึ้นมาบนทางต่างระดับ ถนนข้างหน้าก็โล่ง
เส้นนี้เวลาฝนตก ต้องใช้ความระมัดระวังแบบสุดๆ พื้นถนนค่อนข้างลื่นครับ บางช่วงมีน้ำขังด้วย และรถส่วนใหญ่ขับกันเร็ว เพราะมีช่วงที่เป็นทางโค้งเพียงไม่กี่จุด นอกนั้นตรงตลอดๆ
เวลาฝนตกทีไรมักเกิดอุบัติเหตุประจำ รถผมก็เคยโดนวิโก้เบรคไม่อยู่สอยตูดบนเส้นนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ coolcarrera

VSC ไม่มีก็เลยเป็นแบบนี้ครับ

ว่าแต่ ทั้งคลิปผมฟังออกแค่ "ลงไปคุยกะเขาซิ" กับ "จะแจ้งอุบัติเหตุอ่ะค่ะ"
นอกนั้นเขาพูดว่าอะไรกันครับ  :-[
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กระบะนี่ลื่นง่ายจริง เห็นมาแทบทุกยี่ห้อละ
ถ้าเป็นไทรทัน4WD FTน่าจะช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ kez

คนขับมีการตัดสินใจที่ไม่ดี  ขับเร็วไป เปลี่ยนเลนเร็ว    ขับรถยนต์ขับเคลื่อนด้วยคน

ออฟไลน์ CNX

โชคดีครับ ไม่เสียหายมาก
ชื่นชมรถคันมีกล้อง จอดถามไถ่ ช่วยเหลือ :)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ alpha14

ยางรถกระบะมันเป็นดอกแนวออฟโรดป่าว ไม่เหมือนยางรถเก๋งที่รีดน้ำดีกว่า เลยหมุนเอาดื้อๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ยางน่าจะไม่ดี โชคดีไม่เป็นไรมาก คนขับคงจะได้บทเรียนอีกบทนึง กระบะหมุนบ่อยครับ เจอน้ำ + ถนนลื่น+ เร็ว 

ออฟไลน์ meeuwarn

ซื้อมาใช้ที่ร้านไว้ส่งของ  ถ้าไม่มีของถ่วงหลังซัก 300 โล ผมว่ามันไม่เกาะถนน

กระบะยกสูง ผมคิดว่าเวลาฝนตก ให้ปลอดภัยควรวิ่งซัก 5-60 เข้าโค้ง ขึ้นเนิน อย่าส่ง คลานไป

ผมเคยใช้ 3 ยี่ห้อ ford mitsu วีโก้+รีโว ผมว่ามันไม่เกาะซักเจ้าเทียบกับเก๋ง จุดศูนย์ถ่วงมันสูง ท้ายพร้อมปัด

ford ตัวใหม่น่าจะดีสุด เพราะรถน้ำหนักมาก กดตัวรถลงถนนได้ดี ช่วงล่างหน้าตาก็คล้ายๆกันกับยี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
คันมีกล้อง พี่เค้าพลเมืองดีมากครับ น่าชื่นชม

ออฟไลน์ warez

คันที่มีกล้อง น่าจะโดนเฉี่ยวด้วยนะครับ เลยโทรเรียกประกัน

ออฟไลน์ Mp4_007

ฝนตกถนนลื่น ยี่ห้อไหนก็หมุนได้ครับอยู่ที่คนขับเป็นสำคัญครับ
ฝนตกอย่ากดคันเร่งแรง อย่าขับเร็ว อย่าเปลี่ยนเลนกระทันหัน ยี้ห้อไหนก็รอดครับ อ้ออีกอย่าง อย่ามั่นใจรถเกินไป ขนาดรถแข่งในสนามฝนตกมันมีหมุนรถเค้าดีกว่ารถบ้านแน่นอนยังไม่รอดเลย

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
รถแข่งในสนามไม่มีอะไรซักอย่างไง

TRC ABS ESP รถที่มีเหยียบไปเถอะมันช่วยได้เยอะถ้ายางไม่ห่วยสุดๆ

ออฟไลน์ Mp4_007

ใครบอกในรถแข่งไม่มีสักอย่างมีครับ ในรถยนต์ผมไม่แน่ใจ แต่ใน Moto gp  มีtraction control ทุกคันครับ abs ห้ามมี รถเค้าดีกว่ารถเราทุกอย่างคนขับก็เก่งกว่ามาก แล้วไอ้vsc trc abs มีแล้วไม่ใช่ว่ามันจะเอาอยู่ทุกครั้งนะครับควรมี แต่ไม่ควรใช้บ่อยๆ อย่าคิดว่ามีแล้วขับๆไปเหอะยังไงก็เอาอยู่ สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่เป็นผมผมไม่ได้ไว้ใจมันขนาดนั้น ขับช้าเอาชัวร์ดีกว่าถึงช้าหน่อยแต่ถึงแน่นอน
เคยเห็น ford ranger wildtrack หมุนไหมละ wildtrack รู้สึกมีครบเลยนะ trc abs esp เคยเจอหมุนข้างถนนอยู่บนเขาตอนฝนตก แต่ไม่ตกถนนนะแค่หมุนขวางถนน

ออฟไลน์ ps000000

ขับกระบะเปล่าๆต้องระวังถนนลื่นๆครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ระบบเยอะก็อย่าได้คิดว่าเหยียบไปเถอะ เลยนะครับ
ผมว่าสาเหตุนึงของคลิปนี้ น่าจะมาจากการที่รีโว่(ตัวในคลิปน่าจะเครื่อง 2.4)เซ็ตแรงบิด 400 ที่รอบ 1600-2000 ยิ่งถ้าใครกด power mode ด้วย แตะคันเร่งนิดเดียวรถดีดตัวไวมาก ยี่ห้ออื่นรอบ 1500-1600 แรงบิดเค้าแค่ 300 กว่าเองนะครับ เรื่องแบบนี้จะว่าดีก็ดี จะว่าเสียวก็เสียวตอนถนนลื่นนี่แหละ

ออฟไลน์ w212cdi

อีกอย่าง พื้นถนนบ้านเรา ราดยางมะตอยทับ คอนกรีต ทำให้ลื่นง่าย เพราะ ผิวหน้าสัมผัสมีอายุการใช้งาน

คอนกรีตดีๆ ก็ไปราดทับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ออฟไลน์ tiger12r

ไม่ได้อวยนะครับ ผมว่าเคสนี้อยู่ที่ทักษะคนขับมากกว่า ต่อให้รถเทพแค่ไหนก็พลาดได้ อย่าประมาท  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ประมาท แซงเส้นทึบด้วย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่ากระบะสมัยนี้พัฒนามาไกล ทั้งกำลังเครื่องและช่วงล่าง
จนเผลอทำให้คนคิดว่าขับยังไงก็ได้แบบรถเก๋งปกติๆ

แต่ในความจริงแล้ว รถพวกนี้ต้องมีการเทรนต้องมีการฝึกมาสำหรับ
การขับรถในแนวรถบรรทุกส่วนบุคคลโดยเฉพาะ ผมก็เคยใช้ BT50 pro
อยู่ปีนึง ช่วงล่างประเสริฐมาก แต่ผมก็รู้ว่า ถ้าในสภาพถนนเปียกๆ ลื่นๆ มันก็
มีไปได้ง่ายๆ เหมือนกันนะ

ขับรถกระบะก็มีข้อดีเรื่องบอดี้ใหญ่แข็งแรง มีกำลังฉุดลากเน้นแค่นี้พอดีกว่า
อย่าไปเน้นเรื่อง sprint แบบวิ่งมุดๆ กระชากๆ อะไรมาก แต่บนท้องถนนคนชอบ
ขับแบบนี้เยอะ เครื่องแรงแต่พอคุมไม่อยู่คนเดือดร้อน น่ากลัวนะครับถ้าเราขับ
city car อยู่ (คันเล็กๆ เน้นประหยัด) มีลูกมีเมีย เจอกระบะเสียศูนย์กำลังเหวี่ยงหมุนติ้วเข้ามา
นี่ซวยมากๆ แต่มันก็ทำอะไรไม่ได้จริงๆ บ้านเราเป็นเมืองกระบะ คนขับดีก็มีเยอะ
แต่เจอคนขับไม่ดีนี่ทำไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 10:38:06 โดย Dark Overlord »