ผู้เขียน หัวข้อ: หารถขับในเมือง ไป กลับ ที่ทำงาน สนใจ Eco Car คันเล็กๆ ราคาไม่เกิน 5 แสน  (อ่าน 5534 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
การใช้งาน ขับในเมือง ไป กลับ ที่ทำงาน ระยะทางไม่เกิน 20 กม ต่อวัน มีขนขอบ้างไม่น่าจะเกิน 30 กิโล

1 Mirage GLX AT ราคาหลังหักส่วนลด 4 แสนกลางๆ
2 Yaris J Option ราคาหลังหักส่วนลด 4 แสนปลายๆ ( หรือ ตัว E เกินงบไปนิดหน่อย )
3 Suzuki Swift GA ราคาหลังหักส่วนลด 4 แสนกลางๆ

หรือพี่ๆ มีตัวเลือกอื่นแนะนำบ้างไหมครับ * แนะนำสีให้ด้วยครับ ใจอยากได้เป็นสีบรอนเงิน *

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
มาสด้า 2 เบนชิน ก็พอได้นะครับ

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
เพื่อนผมใช้ Mirage มาเกือบ 5 ปีแล้ว ติดแก๊สด้วย วิ่งครบแสนโลไม่นานมานี้ เครื่องกับเกียร์ยังไม่มีปัญหา แต่จะมีเคลมโช้คอัพหลังกับลูกปืนล้อหน้าครับ

ว่าแต่ Mazda2 1.3 ตัวล่าง ถ้าขอส่วนลดให้เหลือ 5ถ้วนได้ ก็น่าสนใจนะครับ ;D

ออฟไลน์ Olympuspen

ใน 3 ตัวเลือกนี้  Yaris J option ครับ แต่ แนะนำให้ไปลอง Mazda2 1.3 จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
ผมเลือก  อันดับ 1 Mazda2   อันดับ 2 Mirage   

เหตุผล  เพราะรถทั้งสองรุ่นนี้ออกแบบเครื่องยนต์และบอดี้มาด้วยกันสำหรับที่จะเป็น ECo Car โดยเฉพาะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ paeybu

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เชียร์ mazda 2 ครับ  8)

mg3 ก็ใหญ่ดี น่าจะได้โปรโมชั่นเยอะครับ

jazz ตัวก่อน mc ก็อาจได้โปร ต่ำกว่า 5 แสน ภายในกว้างขวางดี  8)

ออฟไลน์ tnp_super

Mirage เพราะระบบช่วยเยอะกว่าเพื่อน

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
ไปลองมันทุกยี่ห้อเลยครับ การใช้รถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน รู้สึกถูกชะตาคันไหนก็คันนั้น มันไม่ต่างกันสักเท่าไรหรอก  :D

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมเชียร์ Suzuki Ciaz เกียร์ธรรมดาครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มิราจ มี Traction Control ผมว่าน่าสนใจครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

Ciaz GL CVT บางที่ๆ คุยมาฟรีดาวน์ให้ 20% เลยนะครับ เผื่อสนใจ
ถ้าคิดเป็นส่วนลดก็ 118,000 แนะ

ออฟไลน์ tleema

กำลังหาเหมือนกันเลยครับ แต่ดันไปชอบ พรีอุส มือสอง กะใช้งานยาวนิดหนึ่งไม่สนเรื่องขายต่อ ถ้าถอดระบบไฮบริดออกมันจะยังนํ้ามันปกติไหมกำลังหาข้อมูล

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่เข้ามาช่วยชี้แนะ 

ลืมบอกไปว่า ส่วนตัวชอบ รถ Eco Car แบบ 5 ประตูครับ ต้องขออภัยด้วยครับ
ตอนนี้มองไปที่ Mirage GLX AT ราคาหลังหักส่วนลด 4 แสนกลางๆ  ดูแล้ว Option ที่ให้เทียบกับราคาแล้ว ถือว่าเหมาะสมเลยครับ
ไม่ชอบจุดเดียว คือ รอยตะปุ่มตะปั่ม ตรงกระจังหน้า มองใกล้ๆ แล้ว ขนลุกยังไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Staples

Swift GA ผม 140,000 โลละ ถ้าชอบมุด พวงมาลัยคม ดีดดีมากเวลากลับรถ เวลาปล่อย ก็แนะนำครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
กำลังหาเหมือนกันเลยครับ แต่ดันไปชอบ พรีอุส มือสอง กะใช้งานยาวนิดหนึ่งไม่สนเรื่องขายต่อ ถ้าถอดระบบไฮบริดออกมันจะยังนํ้ามันปกติไหมกำลังหาข้อมูล

ถ้าสุดท้ายถอดระบบ hybrid ได้ แล้วจูนให้เครื่องแรงขึ้นเท่าๆ เครื่อง 1800 ทั่วๆ ไป
(130-140 hp) ได้นี่แจ่มเลยนะครับ

Swift GA ผม 140,000 โลละ ถ้าชอบมุด พวงมาลัยคม ดีดดีมากเวลากลับรถ เวลาปล่อย ก็แนะนำครับ

Swift GA ได้ถุงลมนิรภัย เฉพาะคนขับ ใช่หรือเปล่าครับ GA กับ GL ยังไม่ให้ ต้องไปตัว GLX 564,000 เลย

ออฟไลน์ tleema

ถ้าสุดท้ายถอดระบบ hybrid ได้ แล้วจูนให้เครื่องแรงขึ้นเท่าๆ เครื่อง 1800 ทั่วๆ ไป
(130-140 hp) ได้นี่แจ่มเลยนะครับ

ใช่ครับ ถ้ามันถอดระบบ ไฮบริดได้หรือไม่ต้อง แต่กลับไประบบนํ้ามันได้เต็มตัว ด้วยช่วงล่างที่ให้มาผมว่า มันน่าจะซัพพอร์ตได้เลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ใช่ครับ ถ้ามันถอดระบบ ไฮบริดได้หรือไม่ต้อง แต่กลับไประบบนํ้ามันได้เต็มตัว ด้วยช่วงล่างที่ให้มาผมว่า มันน่าจะซัพพอร์ตได้เลย

ระบบ hybrid มันเหมือนจูนเครื่องมาให้แรงม้าต่ำๆ เน้นประหยัด
เอาไว้ตอนความเร็วมันลอยลำแล้ว เหยียบคันเร่งเพิ่มก็ไม่เปลืองน้ำมัน เพราะตอนนั้น
แบตมันก็ไม่ทำงานเช่นกัน ผมว่า Hybrid หลักๆ ที่ประหยัดเพราะจูนกำลังเครื่องให้น้อยๆ
แล้วไปพึ่งแรงบิดพลังไฟฟ้าในบางจังหวะ ถ้าจูนเครื่องยนต์กลับมาให้ทำงานได้เต็มสูบได้ก็ดี
ไม่รู้ว่ามีอะไรล็อคไว้รึเปล่า

ออฟไลน์ gobank01

มาสด้า มือสอง ถูกมากกกก

น่าใช้ด้วยครับ

ออฟไลน์ rapee001

ระบบ hybrid มันเหมือนจูนเครื่องมาให้แรงม้าต่ำๆ เน้นประหยัด
เอาไว้ตอนความเร็วมันลอยลำแล้ว เหยียบคันเร่งเพิ่มก็ไม่เปลืองน้ำมัน เพราะตอนนั้น
แบตมันก็ไม่ทำงานเช่นกัน ผมว่า Hybrid หลักๆ ที่ประหยัดเพราะจูนกำลังเครื่องให้น้อยๆ
แล้วไปพึ่งแรงบิดพลังไฟฟ้าในบางจังหวะ ถ้าจูนเครื่องยนต์กลับมาให้ทำงานได้เต็มสูบได้ก็ดี

เครื่องตัวนี้ต้องเปลี่ยนแคมชาร์พใหม่ครับ เพราะตัวแคมชาร์พมันเซ็ตแบบ atkinson cycle ที่ให้ไอดีรั่วออกบางส่วนเพื่อลดปริมาณไอดีลง
ซึ่งเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพ (แบบเครื่อง 1800 กินเท่าเครื่อง 1500 แต่ทำงานได้ 1700)

ส่วนเครื่องทั่วไปนั้นทำงานแบบ Otto cycle ที่ทำงานได้จี๊ดจ๊าดกว่าเพราะไม่มีการปล่อยไอดีรั่ว  แต่ใช้เชื้อเพลิงเยอะกว่าด้วยตามปริมาณไอดี

ตัวเครื่อง อัลติส 1.8 และ prius นั้นเป็นเครื่องบล๊อคเดียวกัน ต่างที่รหัส แต่ความลำบากน่าจะอยู่ที่จูนโปรแกรม ecu ใหม่มากกว่า

ออฟไลน์ Joii

Swift GA ได้ถุงลมนิรภัย เฉพาะคนขับ ใช่หรือเปล่าครับ GA กับ GL ยังไม่ให้ ต้องไปตัว GLX 564,000 เลย
swift ได้ถุงลมคู่หน้าทุกรุ่นแล้วครับ มาตอนปรับออพชั่นปลายปี 2014
ถ้าตามตัวเลือกเชียร์ yaris ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนมิราจเป็นรุ่น gls จะเชียร์ mirage

ออฟไลน์ cadherin

ถ้าชอบ option เต็มๆ เลือก mirage ครับ

แต่ตัวรถน้ำหนักเบากว่าเพื่อน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ใน 3 ตัวนี้ผมเชียร์ Yaris J Option ครับใช้ชีวตในรถติดๆแล้วดูโอเคสุดไม่อึกอัด แล้วตัวรถก็ทนไม่มีปัญหาศูนย์ก็เยอะ

ออฟไลน์ Staples

Swift GA ได้ถุงลมนิรภัย เฉพาะคนขับ ใช่หรือเปล่าครับ GA กับ GL ยังไม่ให้ ต้องไปตัว GLX 564,000 เลยึ_

GA ตัวปัจจุบัน มีถุงลมทั้ง 2 ฝั่งและ abs แล้วครับ สำหรับทุกตัวล่าง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Yaris หรือ Mirage น่าสนใจคับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าจะมอง suzuki ผมว่าดู ciaz ไว้ดีกว่าครับ เพราะ swift จะตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

เครื่องตัวนี้ต้องเปลี่ยนแคมชาร์พใหม่ครับ เพราะตัวแคมชาร์พมันเซ็ตแบบ atkinson cycle ที่ให้ไอดีรั่วออกบางส่วนเพื่อลดปริมาณไอดีลง
ซึ่งเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพ (แบบเครื่อง 1800 กินเท่าเครื่อง 1500 แต่ทำงานได้ 1700)

ส่วนเครื่องทั่วไปนั้นทำงานแบบ Otto cycle ที่ทำงานได้จี๊ดจ๊าดกว่าเพราะไม่มีการปล่อยไอดีรั่ว  แต่ใช้เชื้อเพลิงเยอะกว่าด้วยตามปริมาณไอดี

ตัวเครื่อง อัลติส 1.8 และ prius นั้นเป็นเครื่องบล๊อคเดียวกัน ต่างที่รหัส แต่ความลำบากน่าจะอยู่ที่จูนโปรแกรม ecu ใหม่มากกว่า

ยังไม่ต้องถอดหรอกครับ ไว้อายุรถสิบห้าปีค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ในตัวเลือก ยาริส
นอกตัวเลือก มาสด้า2