ผู้เขียน หัวข้อ: เจอรถพลางเมื่อเช้า ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ  (อ่าน 21039 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: เจอรถพลางเมื่อเช้า ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 13:53:52 »
กระจกตอนสอง ยังกะพวก Hyundai

แต่ไฟหน้ามันเป็นอัลติสชัดๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
Re: เจอรถพลางเมื่อเช้า ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 15:14:53 »
ดูจากรูปทรงแล้ว ส่วนตัวผมว่าสวย แต่ถ้าไม่ได้ขายในไทยก็น่าเสียดายครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 15:24:06 »
น่าจะyaris model change หรือเปล่าครับ เพราะเส้นประตูหลังไม่คุ้นเลย

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 18:37:24 »
Altis hatchback ครับ
เอามาต่อกรกับ m3 และ civic hatchback
เจ้าตลาด น้อยหน้าได้งัย 555

ผมเดานะครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 19:05:48 »
Altis hatchback
สังเกตจากประตู
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 19:35:13 »
เมืองไทยก็เป็นที่ทดสอบรถหลายรุ่นที่ไม่ได้มาขาย
เช่น คันที่เป็น แท็กซี่คันนั้น มีคนสงสัยมาตลอดหลายปี แล้วก็ยังเทสอยู่

น่าจะทดสอบได้ดีเรื่องช่วงล่าง+ความร้อนนะครับ เพราะถนน+อากาศบ้านเรา  ::) ::) ::) ::) ::)

ได้เรื่องวิ่งลุยน้ำท่วมด้วยคับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:29:17 »
ผมฟันธงว่าเป็นรถใหม่ ไม่ใช่ Minor Change ของรุ่นใด และไม่น่าขายในไทย

เห็นด้วยครับ เพราะถ้าเทียบแก้มข้างด้านหน้าก็ไม่ใช่ยาริส ถ้าไม่เนอร์เชนจ์ ไม่น่าลงทุนยกหน้าแบบลอกเปลือกออกขนาดนี้
ก้านปัดน้ำฝนหลังก็ไม่ใช่ทั้งแบบ ออริส และยาริส นี่นึกว่าเกมโฟโต้ฮันท์เถอะ 55555555

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:58:58 »
Yaris แน่นอน  ด้านหน้าเข้าใจว่าของจีนไม่สวย  และไม่อยากให้เหมือน vios  แต่ไม่คิดว่า toyota จะลงทุนเปลี่ยนด้านท้ายด้วยดูลงตัวเลย
   งานนี้คงกะขายยาวๆๆๆๆๆเพราะขายดีแบบไม่แคร์ใครด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 23:43:30 »
ยาริสในรูปคุณหมู แก้ฝาท้ายอีกนิดนะ เพอร์เฟ็ก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 05:34:25 »
ผมฟันธงว่าเป็นรถใหม่ ไม่ใช่ Minor Change ของรุ่นใด และไม่น่าขายในไทย

เห็นด้วยครับ เพราะถ้าเทียบแก้มข้างด้านหน้าก็ไม่ใช่ยาริส ถ้าไม่เนอร์เชนจ์ ไม่น่าลงทุนยกหน้าแบบลอกเปลือกออกขนาดนี้
ก้านปัดน้ำฝนหลังก็ไม่ใช่ทั้งแบบ ออริส และยาริส นี่นึกว่าเกมโฟโต้ฮันท์เถอะ 55555555

แก้มหน้า แก้กันได้ปกติครับถ้าอยากเปลี่ยนลุค
แต่ที่ไม่ค่อยแก้กัน และทำให้สังเกตุได้ว่าเป็น Yaris แน่ๆ คือ
ฐานของกระจกมองข้าง และสามเหลี่ยมเล็กๆ ที่ประกบกันอยู่
ขนาดชิ้นส่วนและรูปทรงกระจกประตู ผมรู้สึกว่า Toyota มีประสบการณ์เรื่อง
big minor มาเยอะ ในบ้านเราเท่าที่เห็นก็ไล่มาตั้งแต่ Vigo champ, Fortuner หน้า 3
Revo, Fortuner gen 2, Camry ACV50, Avanza gen 2 เป็นต้น

จะหาโมเดลพิเศษที่แกจะทำแบบเล่นๆ ยากส์
Corolla hatchback ในบ้านเรานี่โนๆๆ แน่นอน

Yaris minor change แน่ๆ แต่จะมาในไม่กี่เดือนข้างหน้าในรูปโฉมนี้
หรือจะเอาไว้ขายปีหน้าเป็น full model แต่ดูจาก timing ตัวนี้นี่
แหล่ะน่าจะเป็นตัว minor change ครับ แต่ฝั่งการตลาดอาจจะใส่คำว่า
All-new นะผมว่า เพราะเปลี่ยนเยอะเหมือน Fortuner full time กลายเป็น Fortuner zigma4

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 10:24:18 »
หลายอย่างมันใกล้เคียงยาริสมากครับ ไม่อยากเชื่อเลยจริง ๆ ว่าจะเป็นตัว minor change แต่ถ้าจะเป็นตัว model change ก็เร็วเกินไป

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 12:04:22 »
Yaris mc แน่ๆ มาแบบนี่ ที่ 1 ยาวๆไปอีก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 12:06:58 »
หลายอย่างมันใกล้เคียงยาริสมากครับ ไม่อยากเชื่อเลยจริง ๆ ว่าจะเป็นตัว minor change แต่ถ้าจะเป็นตัว model change ก็เร็วเกินไป

จริงๆ ก็เห็นด้วยครับ จะว่าไป โตไม่ยอมฟูลโมเดลง่ายๆ
โดยเฉพาะกับรุ่นขายดี

แต่ดูจากภาพสามารถสโคบลงมาเหลือแค่
เป็น Yaris แน่ชัด
แต่จะเป็น ไมเนอร์หรือฟูล
ด้านการตลาด คงพูดแน่ว่าเป็นฟูล
แต่เรามาพูดถึงในแง่ timing ดีกว่า ว่าหน้าตาตัวนี้จะมาปีนี้หรือปีหน้า
ถ้า off tool ทดลองประกอบเรียบร้อยมาขนาดนี้ มีรถวิ่งทดสอบ
มองการเปิดตัวที่ระยะเวลาภายในไม่กี่เดือนนี้ก็ยังได้
แต่จะมองว่าล่วงหน้าไปอีก 7-8 เดือนถึง 1 ปี ก็นานไปนิด เพราะทุกอย่าง
complete แล้ว Toyota จะไม่เหมือน Ford ที่มีรถวิ่งทดสอบในถนนใหญ่เป็นปี

ที่น่าสนใจคือถ้าในเร็วๆ นี้มี Yaris หน้าจีนมาขายเป็นไมเนอร์
รถในรูป spy shot ก็น่าจะออกมาขายอีก 1 ปีข้างหน้า เพราะ off tooling
หมดแล้วเหลือแค่ 1G KG
เท่ากับอายุตลาด Yaris หน้าหนวดมีแค่ 1 ปี อาจจะเพราะมันไม่สวยหรืออะไรก็แล้วแต่

กรณีนี้ก็เป็นไปได้เหมือนกัน
แล้วก็มีโอกาสสูงเพราะ Vios ก็ได้หน้าจีนไปแล้ว บวกกับอายุตลาด Yaris ยังน้อย
แต่ที่แปลกคือ spy shot รูปนี้ที่ปกติ Toyota ไทยไม่เคยหลุดกันง่ายๆ
พรางด้วยแผ่นบังบางๆ ให้เห็นทรงชัดเจนขนาดนี้

ต้องรอดูครับว่า เราจะได้เห็นหน้าจีนหนวดเฟิ้มมาขายคั่นก่อนหรือไม่
หรือจะได้ข้ามไปเป็น Big minor change เลย ที่ฝ่ายการตลาดจั่วหัวว่า full model
ใส่มาให้แน่ๆ

พูดถึง Yaris จีน ก็เปลี่ยนทรงไม่ใช่น้อย ทุกอย่างยกเว้นชิ้นส่วนตัวถังเหล็ก
สำหรับภายนอก ส่วนภายในก็เดิมๆ ถ้ามาขายคั่นเวลา น่ารีบดัน TRD มาเลย
เพราะหน้าหนวดเดิมๆ คนน่าจะไม่ชอบ หน้าตัวเก่าสวยกว่ามากครับ
แต่ถ้าข้ามไปเลย กลายเป็น Big minor ก็ถือว่าประหยัดค่า tooling ดี
ไม่ต้องไปเสียเวลา สำหรับโมเดลที่จะทำตลาดแค่ 1 ปี

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 13:24:29 »

จริงๆ ก็เห็นด้วยครับ จะว่าไป โตไม่ยอมฟูลโมเดลง่ายๆ
โดยเฉพาะกับรุ่นขายดี

แต่ดูจากภาพสามารถสโคบลงมาเหลือแค่
เป็น Yaris แน่ชัด
แต่จะเป็น ไมเนอร์หรือฟูล
ด้านการตลาด คงพูดแน่ว่าเป็นฟูล
แต่เรามาพูดถึงในแง่ timing ดีกว่า ว่าหน้าตาตัวนี้จะมาปีนี้หรือปีหน้า
ถ้า off tool ทดลองประกอบเรียบร้อยมาขนาดนี้ มีรถวิ่งทดสอบ
มองการเปิดตัวที่ระยะเวลาภายในไม่กี่เดือนนี้ก็ยังได้
แต่จะมองว่าล่วงหน้าไปอีก 7-8 เดือนถึง 1 ปี ก็นานไปนิด เพราะทุกอย่าง
complete แล้ว Toyota จะไม่เหมือน Ford ที่มีรถวิ่งทดสอบในถนนใหญ่เป็นปี

ที่น่าสนใจคือถ้าในเร็วๆ นี้มี Yaris หน้าจีนมาขายเป็นไมเนอร์
รถในรูป spy shot ก็น่าจะออกมาขายอีก 1 ปีข้างหน้า เพราะ off tooling
หมดแล้วเหลือแค่ 1G KG
เท่ากับอายุตลาด Yaris หน้าหนวดมีแค่ 1 ปี อาจจะเพราะมันไม่สวยหรืออะไรก็แล้วแต่

กรณีนี้ก็เป็นไปได้เหมือนกัน
แล้วก็มีโอกาสสูงเพราะ Vios ก็ได้หน้าจีนไปแล้ว บวกกับอายุตลาด Yaris ยังน้อย
แต่ที่แปลกคือ spy shot รูปนี้ที่ปกติ Toyota ไทยไม่เคยหลุดกันง่ายๆ
พรางด้วยแผ่นบังบางๆ ให้เห็นทรงชัดเจนขนาดนี้

ต้องรอดูครับว่า เราจะได้เห็นหน้าจีนหนวดเฟิ้มมาขายคั่นก่อนหรือไม่
หรือจะได้ข้ามไปเป็น Big minor change เลย ที่ฝ่ายการตลาดจั่วหัวว่า full model
ใส่มาให้แน่ๆ

พูดถึง Yaris จีน ก็เปลี่ยนทรงไม่ใช่น้อย ทุกอย่างยกเว้นชิ้นส่วนตัวถังเหล็ก
สำหรับภายนอก ส่วนภายในก็เดิมๆ ถ้ามาขายคั่นเวลา น่ารีบดัน TRD มาเลย
เพราะหน้าหนวดเดิมๆ คนน่าจะไม่ชอบ หน้าตัวเก่าสวยกว่ามากครับ
แต่ถ้าข้ามไปเลย กลายเป็น Big minor ก็ถือว่าประหยัดค่า tooling ดี
ไม่ต้องไปเสียเวลา สำหรับโมเดลที่จะทำตลาดแค่ 1 ปี
+1ครับ
เป็นรถ B-seg ลงไปเพราะน๊อตล้อ 4รู ถ้าเป็น Auris ต้อง 5รู

น่าจะYaris Modelchangeมั้งครับ ถ้าไมเนอร์ก็เปลี่ยนเยอะไปเพราะเสา C เปลี่ยนรวมทั้งประตูทุกบาน
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition