ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากออก crv g5 มาความคิดก้อเปลี่ยนไป..  (อ่าน 32540 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
Re: หลังจากออก crv g5 มาความคิดก้อเปลี่ยนไป..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:52:12 »
ผมก็มีเป้าหมาย ตัวดีเซลครับ คุยกับแฟนอยากได้รถที่เอานั่งสบาย ที่นั่งก็พอได้สำหรับแถวสาม
คิดว่าคงไม่ไปลุยโหดๆ เลยอาจต้องเลือกตัวนี้แทน ppv suv ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

Re: หลังจากออก crv g5 มาความคิดก้อเปลี่ยนไป..
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:13:30 »
ส่วนตัวโอเคหมดยกเว้นเบาะสามแถวมันเลอะเทอะไปหน่อยดึงเข้าดึงออกไม่เหมาะสม  แคบกินเนื้อที่ไปหน่อย นั่งซีเซกเมนต์หลายคันยังสบายกว่าเลย ถ้าไมเนอร์มาแค่สองแถวหละเฟอร์เฟคเลยยืดแข้งขาได้เหมือนพวก mpv หละแย่งยอดขายได้เลย

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:29:25 »
CRV g5 มีแต่ 1.5 ดีเซลเทอร์โบนี่ครับ
หรือผมตกข่าวจะมีเบนซิลเทอร์โบ 1.6 มาด้วยหรือครับ

1.6 ดีเซลเทอร์โบ ครับ เบนซินเป็น 2.4

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:43:13 »
ผมในใจก็ยังเสียดาย 1.6 ขับสองอยุ่นะ พึ่งจอง for ขับสองไปเมื่อสองวันที่แล้ว ตามใจภรรยาด้วยเหตุที่เธอเทียบราคาเท่ากันแล้าได้รถใหญ่กว่าแค่นั้นจริงๆ เพราะที่บ้านมีเก๋งC อยู่แล้ว แต่สำหรับผมสองคันนี้ได้หมดเลยตามใจเธอไปแบบง่ายๆ :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 12:46:29 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 13:36:55 »
เทพมากครับ สุดยอดจริงๆ ยินดีด้วยครับ

ส่วนตัวผมรถทรง SUV ให้เทพยังไงก็คงไม่กล้าเหยียบ 160+
เกิดเจอหมาแมว มอไซตัดหน้า หรือถนนไม่โอเคขึ้นมา ต้องหักหลบ นี่ไม่อยากคิด

เคยดูคลิป CRV ไปนูเบิร์กริง แล้วสยองแทนเลย เข้าโค้งไม่ได้เร็วมาก แต่เหมือนจะผิดจังหวะ ตีลังกากี่ตลบไม่รู้ สภาพรถศพไม่สวยเลย

ออฟไลน์ Thon3737

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 14:28:07 »
ก่อนออกผมคิดว่ารถญี่ปุ่น ค่อนข้างสูงแบบ crv จะช่วงล่างย้วยๆ วิ่งเร็วแล้วแบบเสียวสันหลังเหมือนใครหลายๆคนพูดกัน ขับเร็วแล้ววูบๆวาบๆ เพราะโดยส่วนตัว ไม่เคยมีรถแบบนี้เรยครับ ขับแต่รถเตี้นๆ แต่หลังจากออก crv g5 มาได้ 3 วัน ความคิดเปลี่ยนเรยครับ เมื่อวานลองเหยียบไป 165 ทางไปพัทยา ผมก้อว่าไม่ได้วูบวาบ แถมมันก้อยังนิ่งแลดทรงตัวดี เลยลืมภาพเก่าๆความคิดเก่าๆที่ว่า ซื้อมาแล้วต้องรีบเปลี่ยนโช็ต เปลี่ยนเบรคไปเรยครับ ประทับใจจิงๆ จากเดิมขับ f10 พี่ๆที่ลองขับคิดยังงัยกันบ้างครับ

F10 จุกจิกใหมครับ ผมดูมือ 2 อยู่
ไม่ทราบว่าเล่นได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 14:48:40 »
อยากให้ จขกท ไปลอง cx5ครับ แล้วจะรู้สิกว่ายังมีดีกว่านั้น อีกครับ   ผมเคยใช้crv G3 ตอนนี้ใช้ cx5 2.2 xd   :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 14:56:27 โดย winit2014 »

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 15:33:29 »
ไปลองขับ 1.6 Diesel 4WD มาเมื่อเช้าดีกว่าที่คาดหวังไว้พอสมควรครับ เบาะนั่ง+น้ำหนักพวงมาลัย+ฟิวลิ่งเบรก ดีครับ ช่วงล่างเฟิร์มขึ้น นุ่มไม่ถึงกับนิ่ม ไม่สะเทือน อัตราเร่งเพียงพอ ไม่จี๊ดจ๊าด และไม่สัมผัสถึงแรงดึงใดๆ ส่วนเกียร์ 9 Speed (ZF) ทำงานเนียนมากครับ อันนี้ขอชมเลย ดีกว่า 7G Tronic Plus ในรถผมมากๆ (กระตุกทุกครั้งที่ขับ) การเก็บเสียงช่วงครึ่งบนและด้านหลังเงียบดีมากครับ แต่มีเสียงเข้ามาจากซุ้มล้อหน้าพอสมควร เฉพาะรุ่นนี้ได้ยาง Michelin Primacy 3ST 235/60R18 นะครับ ถ้ารุ่น 2.4 เบนซิน ยางเป็น Toyo ครับ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 15:48:49 »
เจอคันจริงเมื่อสองวันก่อนสีขาว ด้านหน้าพอดูโอเค แต่ด้านหลังนี่ถ้าไม่มีตราฮอนด้าผมนึกว่า MG ไม่ก็รถจีนที่ออกแบบแปลกๆสมัยก่อน ไฟท้ายมันให้อารมณ์แบบนั้นเลย  :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 15:52:40 »
สงสัยต้องลองมั่งละ อิๆ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 16:28:00 »
ผมในใจก็ยังเสียดาย 1.6 ขับสองอยุ่นะ พึ่งจอง for ขับสองไปเมื่อสองวันที่แล้ว ตามใจภรรยาด้วยเหตุที่เธอเทียบราคาเท่ากันแล้าได้รถใหญ่กว่าแค่นั้นจริงๆ เพราะที่บ้านมีเก๋งC อยู่แล้ว แต่สำหรับผมสองคันนี้ได้หมดเลยตามใจเธอไปแบบง่ายๆ :-* :-*

ออกมาต้องทำช่วงล่างอีกครับ ช่วงล่างไม่ไหวเลย จากคนใช้ 2.8 4X4 อยู่ครับผม  :'( :'(

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 17:10:44 »

ออกมาต้องทำช่วงล่างอีกครับ ช่วงล่างไม่ไหวเลย จากคนใช้ 2.8 4X4 อยู่ครับผม  :'( :'(

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมใช้ในพัทยาเป็นหลักส่งลูกไปโรงเรียนไปทำงานสลับกับเก๋ง ถ้าช่วงล่างไม่ไหวจริงๆจะได้จัดเต็มที่หน่อย.....จะได้ไม่มีใครว่าเอาได้ครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 17:13:40 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 17:17:56 »
ไปลองนั่งมาเหมือนกันครับ นั่งสบายกว่าเจ้าป่าที่ผมขับอยู่อีก แต่ยังไม่ได้ลองขับ

ภายในดูสวยดีลายไม้เข้มๆ จอสวย วางแขนสบาย เอาออกวาง handbag ได้อีก เบาะนิ่มดี

ถ้าไม่ติดเป็น 7 ที่นั่งนี่อยากได้มาเป็นรถสำรองให้ที่บ้านใช้เลย เพราะอยากได้พื้นที่ข้างหลังขนของ ไม่เน้นขนคน

วันก่อนวิ่งออกต่างจังหวัดขึ้นเหนือไปเส้นบายพาสตากฟ้า

เจอคันนึงวิ่งตามหลังมา ก็ว่าทำไม BR-V มันแรงจังวะ จี้ๆขึ้นมาตลอด

พอให้แซงไป อ้าว CR-V G5 นี่หว่า ทางก็ไม่ค่อยเรียบ วิ่งอัดตามกันมาได้

กะจะไปลองขับดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 17:20:46 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมใช้ในพัทยาเป็นหลักส่งลูกไปโรงเรียนไปทำงานสลับกับเก๋ง ถ้าช่วงล่างไม่ไหวจริงๆจะได้จัดเต็มที่หน่อย.....จะได้ไม่มีใครว่าเอาได้ครับ 555

ลองใช้ดูก่อนครับผม ถ้าไม่โอเคค่อยเปลี่ยนครับ แต่สำหรับผมมันโคลง + หลังดีดๆ เต้นๆตลอดเลย คนนั้งหลังไม่โอเคเลยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 05:58:47 »
ออกรถ 3วัน แต่เหยียบมิดไมล์

User ใหม่อีกด้วย

ขออภัยแต่ผมว่ามันแปลกๆ

เรื่องรันอิน มันมีหลายความเชื่อ ยิ่งทำให้ดูแปลก

;D ผมอ่านในคู่มือแล้วเค้าบอกช่วงรันอิน ให้พยายามใช้ความเร็วที่หลากหลาย
ผมซัดไปที่ Limit 175 เลย แต่เป็นแบบค่อยๆไล่ขึ้นไป ไม่กดจมเท้าตั้งแต่เริ่ม

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 09:27:02 »
อยากรู้ว่าการเก็บเสียงดีกว่ารุ่นเก่าเยอะมั้ย รุ่นเก่าเก็บเสียงได้ห่วยสมชื่อฮอนด้าจริงๆ

ออฟไลน์ Ron

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 09:45:47 »
จากที่เมื่อวานผมไปลองขับตัว 1.6 Diesel 4WD มา การเก็บเสียงโดยรวมดีขึ้นใช้ได้เลยครับ แต่ที่ได้ยินชัดเลยคือ เสียงลมจากซุ้มล้อหน้าครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 09:53:59 »

CRV  มันคือ Cross OVer รถเก๋ง ดีๆ นี่ละ ยกขึ้นสูงกว่า เก๋ง นิดเดียวเอง

CRV Gen 5 มี ground clearance 19.X cm. นะครับ รถเก๋งทั่วๆไปประมาณ 14.0-16.0 cm.
ต่างกันเยอะนะครับ 3-5 cm. ผมว่าเยอะนะ (แต่คงเทียบกับพวก PPV ไม่ได้ พวก PPV จะสูงแถวๆ 22.0-23.0 cm. เลย)

ปล. CX3 ประมาณ 15.5 cm. พอๆกับรถเก๋ง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:11:51 »
ที่บ้านผมใช้ Honda city ปี 10 กับแจีส ปี 10 ช่วงล่างตึงตังมาก เก็บเสียงก็แย่

แต่พอเปลี่ยนแจ๊ส เป้น โมบี้ ตกใจมาก มันนุ่มจริงๆ ไม่สะเทือนแบบคันที่ใช้ ผิดวิสัยฮอนด้า

ลองเทส Hrv ก็ชอบฟิลลิ่ช่วงล่างเวลาขับ รู้สึกว่าเก้บการสะเทือนดีขึ้น

ฮอนด้าน่าจะพัฒนาช่วงล่าง crv g5 ให้ดีกว่า เจนเก่าๆ แล้วนะ ไม่คิดว่า จขกท. จะเป้นคนเชียร์แขก

ปล. ด้านการเก้บเสียง ฮอนด้ายังเหมือนเดิมนะ  civic ที่ใช้อยู่ มีเสียงลอดตรงช่องประตูเข้ามาดังมาก

แถม เสียงยางเข้ามาในห้องโดยสารเวลาวิ่ง 100 ขึ้นไป ดังจนรำคาญ สงสัยจะเป้นระบบเตือนไม่ให้ขับเร็ว

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 21:04:09 »
ไม่ย้วยเลยหรือ

ที่ลองขับและเป็นเจ้าของเอง npjs ย้วยจนต้องขายรถทิ้ง

ไปไล่ลองขับมาทุกรุ่น ยกเว้น crv genล่าสุด  ก็พบว่าตัวที่ไม่ย้วย และพอรับได้มีอยู่สองตัว คือ forester กับ cx5 2.2
แต่ไม่เลือก forester เพราะอืด และไม่ขอบแฟนคลับเค้า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 23:14:07 »
เป็น cr-v G5 รุ่นไหนครับ ตัวท็อปดีเซลเลยรึเปล่าครับ

เคยขับ  G4  แล้วเสียความรู้สึกกับช่วงล่างมาก หวาดเสียว จำจนตาย