ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ การซื้อรถ จาก GREY กับ DEALER ถามเรื่องราคาที่แตกต่างกันมากพอควรนะครับ  (อ่าน 8403 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
1.จริงๆก็ถามให้เพื่อน ซึ้งกำลังจะซื้อ lexus rx 350 or bmw x6 :P
ซึ้งเขาได้ราคา เล็กซัส ที่ 4.2 ล้าน ส่วน เอ็กซ์ 6 ราคา6.15 จาก8 กว่า
ฟังแล้วเออนะ ถ้ามองแต่ราคาก็ คงถูกไม่งั้นคงขายไม่ออกแน่ แต่ในวงไฮโซ(ver) ของเจ้าเพื่อนคนนี้ ก็ซื้อจาก เกรย์ทั้งนั้น
ทั้ง เอ็ก 5 ออดี้ คิว 5 ml300 แต่ผมก็บอกนะ เป็นผมไม่กล้าเสี่ยง
แต่ที่เขากล้าเพราะว่า .....อย่างที่บอก เขา ก็กำลังใช้ แฮริเออร์ ก็ไม่เคยมีปัญหา คนก็ใช้กันเยอะแยะ  เข้าศูนย์ โตโยต้า ได้ด้วย
พอดีอยู่ต่างจังหวัดนะครับ...
คำถามพร้อมเล่าให้ฟังนะครับปนเปเลย ทั้งที่ ผมไม่มีประสบการณ์ครับ... :)
ปล.
เขาให้ผมช่วยถามที่ใหนก็ได้ที่ให้ราคาถูกไว้ก่อนเราก็ เซ็งๆๆ มันเสี่ยวๆๆเสี่ยงๆๆนะ 
ก็จะช่วยถามๆๆให้ ท่านใดมีประสบการณ์หรือพอทราบ เกรย์ใหน แนะนำ ขอคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
อย่าง lexus รู้สึกว่าซื้อจาก grey แล้ว ซ่อมจาก authorized dealer ในไทยได้นะครับ ไม่แน่ใจ

ปล. เช็คราคาแล้วเช็ค spec ด้วยนะครับ แต่ส่วนใหญ่ grey ถูกกว่าอยู่แล้ว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สวัสดีครับ

Lexus สามารถเอาเข้าศูนย์ Toyota ได้ ดูเหมือนจะมีเป็นบางที่ เช่น Lexus Sukhumwit ครับ
รถจากเกรย์ ออพชันจะเยอะ ราคา อาจจะดูหมือนถูก แต่เอาเข้าจริงแล้ว มีหลายเจ้าที่เราไม่อาจบอกได้ว่า
รถที่เขาขายนั้น ที่มาเป็นอย่างไร บางราย ก็เล่นใช้วิธี ซื้อรถมือสองรุ่นใหม่ๆล่าสุดจากเมืองนอก
เลขไมล์ไม่เยอะ เอามากรอไมล์ แล้วนำเข้ามาด้วยกลเม็ดอะไรสักอย่าง มาหลอกขายว่าเป็นรถใหม่
แต่พอเสีบบคอมพิวเตอรืเท่านั้นแหละ วิ่งไปแล้ว หมื่นกว่ากิโลเมตร ก็มี Audi Q5 ใหม่ ทราบมาว่าโดนกันเยอะ

โดยส่วนตัว ผมไม่แนะนำผู้ค้ารายย่อย จะรายใดก็ตามแต่ครับ ชื่อ ก็บอกอยู่แล้วว่า เกรย์ แปลว่า สีเทาๆ
ขนาด SEC ยังเจ๊งได้เลย นับประสาอะไรกับรายเล็กๆย่อยๆอื่นๆ ละครับ?

Best regards
J!MMY

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
สวัสดีครับ

Lexus สามารถเอาเข้าศูนย์ Toyota ได้ ดูเหมือนจะมีเป็นบางที่ เช่น Lexus Sukhumwit ครับ
รถจากเกรย์ ออพชันจะเยอะ ราคา อาจจะดูหมือนถูก แต่เอาเข้าจริงแล้ว มีหลายเจ้าที่เราไม่อาจบอกได้ว่า
รถที่เขาขายนั้น ที่มาเป็นอย่างไร บางราย ก็เล่นใช้วิธี ซื้อรถมือสองรุ่นใหม่ๆล่าสุดจากเมืองนอก
เลขไมล์ไม่เยอะ เอามากรอไมล์ แล้วนำเข้ามาด้วยกลเม็ดอะไรสักอย่าง มาหลอกขายว่าเป็นรถใหม่
แต่พอเสีบบคอมพิวเตอรืเท่านั้นแหละ วิ่งไปแล้ว หมื่นกว่ากิโลเมตร ก็มี Audi Q5 ใหม่ ทราบมาว่าโดนกันเยอะ

โดยส่วนตัว ผมไม่แนะนำผู้ค้ารายย่อย จะรายใดก็ตามแต่ครับ ชื่อ ก็บอกอยู่แล้วว่า เกรย์ แปลว่า สีเทาๆ
ขนาด SEC ยังเจ๊งได้เลย นับประสาอะไรกับรายเล็กๆย่อยๆอื่นๆ ละครับ?

Best regards
J!MMY

โอ้ว อ่านแล้วเปลี่ยนความคิดเลยครับ ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ H3T

เอาอย่างนี้นะครับ ซื้อกับเกรย์ได้แต่คุณต้องรู้จักเป็นการส่วนตัว เท่าที่ทราบรถยุโรปสั่งจาก UK ขายเป็นรถ Demo ก็มีเหมือนกัน แต่หากเป็นรถญี่ปุ่น กฎหมายการกรอไมล์ติดคุกนะครับ แล้วการเดินเอกสารส่งออกหากรถมีไมล์วิ่งเกิน 50 กิโล จะลงไว้ในเอกสารส่งออกว่า USED ครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
OH ได้มาล่วงรู้ความลับสีเทาบางประการแล้วตกกะใจเหมือนกานนะเนี่ย...

ออฟไลน์ i-ice

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณอย่างแรง ;D

ออฟไลน์ BrownCony

ผมว่าเกรย์เจ๊งไม่เจ๊ง มันไม่เกียวกับรายเล็กหรือรายใหญ่หรอกครับ
ดีๆก็มี คือผมรู้สึกว่าการคดโกงมีทุกวงการอาชีพ
เพียงแต่เราต้องศึกษา หาที่ๆไว้ใจได้

ออฟไลน์ jojow

ผมว่าเกรย์เจ๊งไม่เจ๊ง มันไม่เกียวกับรายเล็กหรือรายใหญ่หรอกครับ
ดีๆก็มี คือผมรู้สึกว่าการคดโกงมีทุกวงการอาชีพ
เพียงแต่เราต้องศึกษา หาที่ๆไว้ใจได้

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
ซื้อกับgrey  ต้องทำการบ้านพอสมควรครับ

ถ้าทำการบ้านมาดีอาจเซฟเงินได้พอสมควร

แต่ถ้าไม่ดีเงินที่เซฟไป อาจไม่คุ้ม !

ออฟไลน์ BigBang

• Newbie
  • *
ไหนๆจะตอบแล้วนะครับ ผมขอทำความเข้าใจวิธีการนำเข้ารถของประเทศไทยก่อนนะครับ และวิธีส่งออกรถซึ่งเป็นกฎหมายทั่วโลกนะครับ
วิธีการส่งออกรถ ตามกฎหมายสากล ผู้ที่จะมีสิทธิในการส่งออกรถใหม่ออกนอกประเทศได้จะต้องเป็นบริษัทที่เป็นเจ้าของยี่ห้อนั้นๆ ไม่รวมถึงการเป็นตัวแทนในประเทศนั้นๆ
จึงมีสิทธิในการส่งออกรถใหม่เท่านั้น ดังนั้นรถ  grey market  ทุกคันจะต้องเป็นรถที่จดทะเบียนแล้วในประเทศนั้นๆเท่านั้นแล้วทำการส่งยกเลิกทะเบียนที่นั้นแล้วจึงทำเรื่องส่งออกเป็นรถเก่าออกมาได้ครับ

วิธีการเสียภาษีเข้ามาในประเทศไทย
อย่างแรก ประเทศไทยไม่อนุญาติให้นำเข้ารถเก่าเข้ามาในประเทศ ยกเว้นสำหรับรถที่ไปทำงานหรือเรียนที่ต่างประเทศเป็นเวลาเกินกว่าหนึ่งปีครึ่งขึ้นไปจะมีสิทธินำของใช้ซึ่งรวมถึงรถยนต์ส่วนตัวกลับมาได้หนึ่งคัน
อย่างที่สอง การเสียภาษีนำเข้าของประเทศไทย มีภาษีเกี่ยวข้องหลายตัวผมลองดูครับ
วิธีคิดตามนี้ครับ

1. ราคา CIF (ราคาสินค้า + ค่าขนส่ง +ค่าประกันภัย )

2. ภาษีอากรขาเข้า 80% ของ ราคา CIF

3. ภาษีสรรพสามิตร = ( C.I.F. + อากรขาเข้า + ภาษีค่าธรรมเนียมอื่นไม่รวมถึงภาษีมูลค่าเพิ่ม ) x อัตราภาษี / 1 - ( 1.1 x อัตราภาษี )
* อัตราภาษี 2500 cc-3000cc - 40% , >3000cc - 50%

4. ภาษีกระทรวงมหาดไท = 10% ของภาษีสรรพสามิตร

5. VAT 7% ของ ราคา CIF + ภาษีอากรขาเข้า + ภาษีสรรพสามิตร + ภาษีกระทรวงมหาดไท

* รถเก่า ก็จะมี % ลดหย่อนลงไป โดยหักจากราคาขายตอนเป็นรถใหม่ ( > 10 ปีประเมินตามสภาพ, 9ปี10เดือน - 10 ปี ลด 70%)
แต่รถเก่า จะนำเข้ามาได้ต้องเป็นเจ้าของมาก่อน 1 ปี 6 เดือน

ตัวอย่าง
ดังนั้นหาก รถราคา 4 แสน สมมติบวกค่าส่ง 50,000 (อันนี้มั่วเอานะ)

1. ราคา CIF เป็น 450.000

2. อากรเข้าเข้า 80% = 360,000

3. ภาษีสรรสามิตร = (450,000+360,000) x 50% / 1-(1.1x50%)
= 900,000
4. ภาษีมหาดไท 10% = 90,000

รวม 1,800,000 บาท

5. VAT 7% = 126,000

ดังนั้นราคารถ = 1,926,000 บาท

สรุป รถเกิน 3000 cc ภาษีทั้งหมด 328% ของราคา CIF
2501 cc - 3000 cc 243.94% ของราคา CIF
2001 cc - 2500 cc 213.171% ของราคา CIF
ไม่เกิน 2000cc 187.47% ของราคา CIF

คราวนี้ลองเข้าไปดูราคารถที่ประเทศอังกฤษยอดนิยามที่ grey market  ชอบไปเอามาครับ เข้ามีกฎหมายว่า ถ้ามีการยกเลิกการจดทะเบียนแล้วส่งออกรถคันนั้นภายในหนึ่งปีแต่ต้องจดมาแล้วไม่ต่ำกว่าสามเดือนจะสามารถขอคืนภาษี vat  12%  ได้บางส่วนอาจจะถึง 10%  บวกกับ ส่วนรถจากตัวแทนจำหน่ายรถยนต์ ซึ่งมีกำไรไม่เกิน 7-9% รวมแล้วไม่เกิน 19 %  คราวนี้ลองคำนวนดูครับแล้ว จะรู้ว่า  Grey Market หนีภาษีเท่าไรครับ

คราวนี้ลองไปดูว่าโทษที่เกิดขึ้นนะครับผมขอเป็นลิ่งให้แล้วกันนะครับ จะได้รู้ว่าของจริง
http://www.customs.go.th/Offence/CustomsOffence.jsp
ผมได้ลองสอบถามกับเจ้าหน้าที่ศุลกากรว่าแล้วลูกค้าที่ซื้อสินค้านั้นไปละครับจะเกิดอะไรขึ้น เขาบอกว่าจะถูกยึดสินค้าแล้วจะต้องตามหาผู้ที่จะต้องเสียภาษีส่วนที่ขาดไปแล้วถ้าไม่ได้เจ้าคนสุดท้ายจะต้องเสียหรือถูกยืด แล้วนำไปประมูลครับ

ผมได้ให้ขอมูลเพื่อเข้าข้างใคร แต่อย่าให้รู้ว่าตอนนี้ประเทศชาติกำลังถูกเอาเปรียบจากคนที่เห็นช่องทางและข้าราชการบางคนที่เอาประโยชน์ของชาติไม่เป็นประโยชน์ของตัวเองครับ
ถ้าเกิดบริษัทที่เขานำเข้าตามกฎหมายขายไม่ได้ ขายขาดทุนเขาอยู่ไม่ได้ แล้วใครจะบริการซ่อมให้เรา ตอนนี้เขาไม่รับซ่อมหรือไม่อยากรับบริการเพราะเขากำลังจะขาดทุนครับ คิดให้ดีครับ กำไรไปอยู่กับคนแค่ไม่กี่คน แล้วคนที่ใช้รถยนต์อีกเป็นแสนคนจะทำอย่างไรครับ
ถ้าสิ่งที่ผมแบ่งปั่นนี้ทำให้ใครบางคนไม่ชอบใจผมขอโทษมาที่นี้ครับ  แต่นี้คือเรื่องจริงครับ

ออฟไลน์ eight