ผู้เขียน หัวข้อ: อาการดังนี้ ผมควรเปลี่ยน Battery หรือไม่?  (อ่าน 5167 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
อาการดังนี้ ผมควรเปลี่ยน Battery หรือไม่?
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 09:08:09 »
อาการดังนี้ ผมควรเปลี่ยน Battery หรือไม่?

1.กดปุ่มรีโมท ไม่ปลดล๊อค ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

2.เอากุญแจไขเปิดประตู ขึ้นรถเสียบกุญแจ ทุกอย่างนิ่งสนิท

3.บิดกุญแจ นิ่งสนิท ไม่มีไฟ ไม่มีเสียงอะไรทั้งสิ้น

4.บิดกุญแจกลับ คราวนี้มีไฟติดขึ้นมาแล้ว เหมือนกับเสียบกุญแจปกติเลย

5.ถอดกุญแจออกแล้ว แต่ไฟก็ยังติดเหมือนเดิม (อ่าวเฮ้ย !!)

6.ลางบอกเหตุก่อนหน้านี้คือ วิทยุดับเอง แล้วติดขึ้นมาใหม่ครับ

7.แบตปัจจุบันมีอายุ 2 ปี 1 เดือน ครับ

8.แต่ volt meter โชว์ค่า 13 - 14 V ดูปกติมากครับ

ออฟไลน์ kez

Re: อาการดังนี้ ผมควรเปลี่ยน Battery หรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 09:09:37 »

เปลี่ยน  ค่า volt ปกติ  แต่ค่าความเสื่อมแบต cca ต่ำ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
Re: อาการดังนี้ ผมควรเปลี่ยน Battery หรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 09:34:10 »
 :-X :-[

ถ้ามิเตอร์อ่านได้ 13 volt นี่แสดงว่าแบตแทบจะป้ายแดงเลยนะฮะ

(BMW วันแรกขับมาจากศูนย์ถึงบ้าน ยังอ่าน 12.9 volt เลย)

แต่ข้าพเจ้าว่ากรณีนี้เป็นจากแบตเสื่อมน่ะละ (ไม่เก็บไฟ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:23:58 »
คิดว่าไม่น่าใช่ แบตฯ เสื่อม  น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่น  ถ้าโวลท์ เกิน 13  บิดสตาร์ท ไม่อิดออก แบตฯปกติ  แม้ค่า cca จะลดลงมาเหลือครึ่งเดียวก็ไม่น่าจะเสียหาย 

อาการค้างของระบบ  เป็นที่ชุดรีเลย์ค้าง....

ผมอาจจะคาดผิดก็ได้  ลองดูได้ โดยเปิดกุญแจ  on   โวลท์ ยังสูงกว่า 13  เปิดพัดลมแอร์(ไม่ติดเครื่อง) โวลท์สวิงลงต่ำกว่า 11-12 หรือไม่  หากมีอาการสวิง  เป็นที่แบตได้ครับ

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 12:13:47 »
เปลี่ยนแบตก่อนจากนั้นอย่าลืมใช้รีโมทปลดล็อคก่อนครับ รถอยู่ในโหมดล็อค เมื่อใช้กุญแจเปิดประตูรถเข้าไป ระบบกันขโมยจะตัดไฟทำให้สตาร์ทไม่ติดครับ ฉนั้นเมื่อเปลี่ยนแบตแล้วอย่าลืมกดปุ่มปลดล๊อคของรีโมทก่อนนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 15:24:04 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ไม่รอดครับ สตาร์ทไม่ติดเสียแล้ว

ว่าจะลองทำตามที่คุณ sukhontha แนะนำซักหน่อย

สรุปว่าต้องจัมพ์แบต แล้วขับไปเปลี่ยนเรียบร้อย

คราวนี้จะลองของ Bosch ดูบ้างครับ 52A รวมเทิร์นลูกเก่าได้ราคา 2,200 ครับ

ดูเหมือนจะเป็นลูกใหม่แกะกล่องเลย (ถ้าเค้าไม่เอาแบตเก่าไปใส่กล่องนะ 555)

ของเก่าผมได้มาจากร้านตึกแถวข้างทาง คงเป็นแบตเก่าจากใครซักคน เพราะมีสติกเกอร์บีควิกติดอยู่ด้วย

เปลี่ยนที่ศูนย์ Bosch Service ซึ่งผมเห็นมีน้ำมันเครื่องด้วย ไม่รู้ใช้ดีหรือเปล่า

สังเคราะห์แท้ 2,200 รวมกรองรวมค่าแรง

ใครเคยใช้ลองบอกผมที ว่ามันดีกว่า castrol หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 16:11:50 »
ถ้าvolt meterไม่ผิดปกติ แปลกสักหน่อยครับ

ปกติแบตฯใหม่ชาร์จเต็มก็ราวๆ 12โวลท์กว่าปลายๆ

แต่อย่าวัดแบตฯตอนสตาร์ทเครื่องครับ ได้13-14โวลท์นั่น คือ ค่าไฟจากไดชาร์จ
แล้วเมื่อมีการชาร์จเกิดขึ้น(หรือแม้หลังดับเครื่องยนต์)
ค่าที่วัดได้ทันทีตอนนั้นจะเป็นค่าไฟที่ไม่ใช่ของแบตฯจริงๆ (สูงกว่าค่าจริงๆ)
เป้นค่าของ surface charge

ต้องปล่อยทิ้งไว้ ค่อยวัดค่าที่ถูกต้องภายหลัง
เอาง่ายๆ ก็วัดกันตอนเช้าก่อนสตาร์ทรถครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2017, 16:25:55 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 16:46:19 »
วิธีการตรวจสอบไดร์ชาร์จและแบ็ตเตอรี่

ปกติแบ็ตฯใหม่ค่า volt ก่อนสตาร์ทจะอยู่ที่ 12.5 ครับ ถ้าแบ็ตฯเริ่มเสื่อมค่าก็จะตกลงไปเรื่อยๆ  ถ้าใช้แบ็ตฯแบบ MF ก็ให้หมั่นดูช่องตาแมวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2017, 16:55:45 โดย G.K »