ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่หน่อยครับ เวลาเราวัดอัตราเร่ง 0-100 กับ เวลาที่เราอยากรู้รอบ....  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ขอถามพี่จิมมี่ 2 ข้อนะครับ เกี่ยวกับ

1.ถ้าเราจะวัดอัตราเร่งของรถเกียร์ออโต้ ต้องเหยียบยังไงอะครับ ซัดมิดเท้าเลยหรือเปล่า หรือว่ายังไงอะครับ อยากทราบแบบคร่าวๆ (พอดีชินกับเกียร์แมนนวลมากกว่าอะครับ)

2.ถ้าเราอยากทราบรอบของรถที่ความเร็ว100 อะครับ ไม่ทราบว่า เวลาขับ 0-100 เนี่ย ให้เหยียบแบบไหนอะครับ ค่อยๆเร่งไปจนถึง 100 กับอัดแบบมิดเท้าไปถึง 100 แล้วดูรอบ รอบมันจะเท่ากันหรือเปล่าอะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. ปกติ พี่เหยียบจมมิดติดพื้นรถครับ ในกรณีของเกียร์อัตโนมัติ

2. รอบเครื่องยนต์ที่แท้จริง คือรอบในช่วงที่ไม่ได้เหยียบครับ ขับสบายๆ
ดังนั้น ไม่ว่าจะกดไปแบบไหน เต็มมิด หรือ ค่อยๆไล่ขึ้นไป
ถ้าถึงร้อย ให้มันเกินไปนิดนึงก็ได้ครับ สัก 110
ถอนเท้า ปล่อยไหลนิดนึง พอถึงความเร็ว 100 ถ้ามี Cruise Control  ก็ล็อกไปเลยครับ
หรือถ้าไม่มี ก็เลี้ยงคันเร่งเอาไว้ในระดับปกติที่เราขับนั่นละครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

อ่อ ขอบคุณมากครับผม สำหรับความรู้  ;D

ออฟไลน์ GuPongMS

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่ครับ ตอนใช้เกียร์ออโต้

เวลาออกตัว ถ้าเราเร่งรอบในเกียร์ N ซัก 3500 รอบ แล้วใส่ D เลย
ปกติ ECU หรือชุดเกียร์ จะตัดรอบไม่ให้เราออกตัวล้อฟรีรึเปล่าครับ?
หรือว่าเป็นเฉพาะยี่ห้อครับ

เคยทำกับวีออส ก็กลัวทอร์คคอนฯ พังเหมือนกัน แต่มันก็มีกระตุกให้ดังเอี๊ยดนิดนึงนะครับ
แต่พอทำทดสอบระยะสั้นของมาร์ช รถมันตัดรอบลงมา ไม่มีแม้แต่กระตุกเลยครับ เหมือนออกตัวปกติเลยครับ
เลยอยากรู้ว่า มันเป็นยังไงกันแน่ กับรถหลายๆรุ่นน่ะครับ?

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้างั้นผมว่า มาร์ชมีระบบป้องกันครับ  ส่วนวีออสเท่าที่สัมผัส ไม่มี ครับ
JC TU #54

ผมไม่เคยทำการทดลองด้วยวิธีนั้นครับ เลยตอบให้ไม่ได้ครับ
และ นั่นคือวิธีทารุนต่อเกียร์อัตโนมัติที่ได้ผลเร็วใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ผมไม่เคยทำการทดลองด้วยวิธีนั้นครับ เลยตอบให้ไม่ได้ครับ
และ นั่นคือวิธีทารุนต่อเกียร์อัตโนมัติที่ได้ผลเร็วใช้ได้ครับ

แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา ไม่เป็นไรใช่ไหมคับ
เพราะเห็นใน คลิป ออกตัวล้อฟรีที่3000-4000รอบ ทุกคันที่เป็น เกียร์ธรรมดา

- -*

ทำบ่อยๆ คลัชต์ ก็พังเร็วเหมือนกันหนะครับ

ไม่จำเป็น อย่าทำเล้ยยย พังขึ้นมา ก็เปลืองตังค์อีก

ออฟไลน์ jakkrit13

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
แค่ทำแบบพี่จิมมี่ เหยียบมิดพื้น  ผมก็มิกล้าทำละครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

เหยียบมิดพื้น  ทำบ่อย

ออฟไลน์ banch

March มันเป็น CVT เน้อ  ;D

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ทำบ่อยๆ คลัชต์ ก็พังเร็วเหมือนกันหนะครับ

ไม่จำเป็น อย่าทำเล้ยยย พังขึ้นมา ก็เปลืองตังค์อีก

ยืนยันครับว่าทำบ่อยๆ พังแน่นอนครับ