ผู้เขียน หัวข้อ: Kia เหลือขายแค่ 2 Model แล้วนะครับ  (อ่าน 7130 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Kia เหลือขายแค่ 2 Model แล้วนะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:53:16 »
วันหยุดที่ผ่านมาไปดูเจ้า Grand Carnival มาครับ เพื่อนสนใจ เลยลากเราไปด้วย เซลส์แจกแต่ใบราคามาให้ แคตตาล็อกหมด พบว่า มีแค่ 2 model ที่ขาย คือ Grand Carnival กับ K2500 เท่านั้นครับ แต่ทั้ง 2 model มีหลายรุ่นย่อยนะครับ

อนาคตคงคล้ายๆ Hyundai แน่ๆเลยครับ

ปล. ไม่ได้ไปดูที่ showroom นะครับ ดูที่ห้าง มาจาก ดีลเลอร์ใหญ่ของยี่ห้อนี้แหละครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: Kia เหลือขายแค่ 2 Model แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 18:00:01 »
จัดยังครับ เชียร์ครับ รถดีใช้ได้ครับ
ปล ที่โชว์รูปมี soul ให้ดูอยู่นะครับ สวยดี น่ารัก แต่ราคาแรงไม่หน่อย

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Re: Kia เหลือขายแค่ 2 Model แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 19:58:05 »
คนซื้อรถยี่ห้อนี้ ส่วนมากหาข้อมูลกันเองทั้งนั้นครับ เซลล์แทบไม่มีบทบาทเลย ถ้าซือเป็นรถคันรองผมแนะนำ New Kia Grand carnival เป็นรถที่ใช้ดี แต่ศูนย์บริการยังน้อยไม่ครอบคลุมทั่วประเทศ แต่หากใช้เป็นรถหลัก หมายถึงมีรถคันเดียวแนะนำให้มองยี่ห้อตลาดสบายใจกว่าครับ จากผู้ใช้จริงเช่นกัน แต่หากเทียบความคุ้มค่ามองว่า KC คุ้มค่า คุ้มราคาที่จ่าย จริง จริงครับ ในกลุ่มที่ใช้ ใช้กันเคยลองกันมาหลายรุ่นไม่ว่า Van อย่าง H1 ,Suv อย่าง CRV ,PPV อย่าง Fortuner และ MPV พื้นฐานปิคอัพอย่าง Innova ล้วนแต่บอกว่า KC เหนือกว่าแทบทุกอย่าง อย่าง Innova เทียบ KC ต่างกันอย่างชัดเจน ไม่ว่าจะเป็นมิติขนาดตัวรถ ความสะดวกสบายห้องโดยสาร ประตูสไลที่สะดวกกว่า ช่วงล่างที่เป็นอิสระ ไม่ใช่คานแข็งเหล่านี้เป็นต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2017, 08:56:41 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:03:29 »
บริษัทผมใช้ k2500
มันเป็นรถโรงงานเดียวกับ h100

แต่ความทน เกียร์ทนกว่าราวฟ้ากับเหวเลย
แปลกใจมากมาย

H100 ใช้ไม่ถึง 30k คลัทช์ใหม้สองคันเลย
แถมแค่หกหมื่นโล แอร์พังคู่

แต่ k2500 70k แล้ว ปกติดีทุกอย่าง

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:35:46 »
ถ้าบริษัทแม่ที่เกาหลีใส่ใจตลาดในไทยให้เหมือนลาว
คงจะไปไกลกว่านี้แน่นอน
รถเกาหลี ทุกๆวันนี้อยู่่ได้ เพราะรถตู้

แต่ Kia น่าสงสารที่สุด ทั้งการบริการหลังการขาย(ก็รู้กันอยู่) ทั้งศูนย์บริการที่ไม่ค่อยเพียงพอ ทั้งอู่นอกที่หายากทั้งสองค่ายและราคาบางรุ่นแพงเวอร์

เมื่อวันจันทร์ จะไปจอง Kia Grand Carnival EX คันละ 1.928M THB ที่โชว์รูม VW พระราม4
มีส่วนลดแค่ 40K แถมบันได แต่พ่อจะต่อให้ได้ 1.8M
แต่เซลล์บอกว่าไม่ได้ ลดได้แค่นี้ แต่แม่บอกว่า ไปเคลียร์กับผจก.ว่าต่อได้1.8M เมื่อไรค่อยว่ากัน เซลล์ค่ายยนตรกิจพูดก็ไม่รู้เรื่อง
แต่เราเข้าใจว่าเดี่ยวบริษัทเขาจะขาดทุน ถึงเขาลดได้40Kแค่นั้นเอง
ถ้า Grand Carnival ตัวท็อป คันละ 1.6M THB ออพชั่นจัดเต็ม และบริการหลังการขายดี ที่บ้านคงซื้อไปนานแล้ว เพราะราคามาเกือบ 2M สู้ไม่ไหว่

ผมเดินหนีที่ที่โชว์รูม VW พระราม4 ไปโชวรูม Toyota@United ที่บางนาแถวๆม.เนชั่นฯ เลยได้ Innova 2.8 V
ถึงแม้ว่าออพชั่นจะขาดหายหรือเพิ่มจากGrand Carnivalไปบางส่วน แต่ยอมรับได้แค่คันละ 1.399M รู้สึกมีความกับชีวิต
แต่เอาไปทำช่วงล่าง และ เพิ่มออพชั่นบางอย่าง แค่นั่นเอง

สรุป

ถ้าKiaทำบริการหลังการขายให้ดี ศูนย์บริการเยอะเท่าHํyundai แล้วเปลี่ยนผู้แทนรายใหม่ไปเลยแบบAudi ลูกค้าซื้อแน่นอน

ขนาดขอซื้อรถ Test Drive จากศูนย์ ก็ไม่รู้เรื่อง(หรือป่าว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 21:42:32 โดย Das. Auto »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:55:23 »
หลังๆผมทำไมผมมอง h1 สวยไม่รู้ 55 > <
mpv ผมจบที่สเตปวากอนมือสองอ่ะครับ 1.1m
grand carnival ก็มองครับ แต่มันจะแตะ2ล้าน ยี่ห้อแปลกๆ จากใจไม่กล้าจริงๆครับ -_-

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 23:53:34 »
อยากจะหา MPV ใช้สักคันเหมือนกันครับ เมื่อก่อนเคยใช้ Space Wagon แล้วขายไป ตอน Honda ขาย Odyssey ก็ไม่ได้ตัดสินใจซื้อ ถ้าเทียบราคาตอนนั้นซื้อ Odyssey พร้อมส่วนลด ก็แพงกว่า Carnival ไม่มาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 01:25:30 »
Rio Sorento Koup รถสวยๆทั้งนั้น ไปซะแล้ว

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 03:01:37 »
เจ้า Grand carnival ดูจากสรุปยอดขายแต่ละเดือน ถือว่า เขาอยู่ได้ด้วยรุ่นนี้จริงๆ
มันชนะเจ้า Ventury ทุกเดือนเลยนะ
กลุ่มลูกค้าคงไม่แคร์เรื่องการดูแล เท่าภาพลักษณ์

Ventury  รูปร่างหน้าตาไม่หนี Commuter เอาเสียเลย  จุดเด่นที่มองแล้วเห็นก็แค่เปิดได้สองด้าน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 06:06:33 »
Grand Carnival ตัวนี้ถือว่าเป็นFull Size MPVคุณภาพคันนึงเลยละครับ เสียดายที่ตั้งราคาตัวท้อปสูงเกินไป ไม่งั้นขายดีกว่านี้เยอะเลย แต่ขนาดราคาแบบนี้ผมยังเจอรุ่นท้อปวิ่งเกือบทุกวันเลยครับ ด้วยเหตุผลแบบหลายๆท่านผมเลยซื้อตัวLXแล้วมาใส่ประตูไฟฟ้าเองทั้งๆที่อยากได้ตัวEXแต่ติดที่ว่าตั้งราคาสูงไปหน่อย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:38:12 »
ถ้า grand c ราคาพอ ๆ กับ H1 คงขายดีครับ  8)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 20:57:37 »
ที่แน่ๆศูนย์ KIA ตรงบางแคเปลี่ยนป้ายเป็น BMW ไปแล้วครับ ดีลเลอร์เจ้าเดิมน่ะแหละ ใช้รถเครือนี้ต้องลุ้นจริงๆว่าศูนย์จะหายไปตอนไหน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 07:34:15 »
ที่แน่ๆศูนย์ KIA ตรงบางแคเปลี่ยนป้ายเป็น BMW ไปแล้วครับ ดีลเลอร์เจ้าเดิมน่ะแหละ ใช้รถเครือนี้ต้องลุ้นจริงๆว่าศูนย์จะหายไปตอนไหน
อ้าว เปลี่ยนแล้วเหรอครับ ผมก็ซื้อกับที่นี่แหละ แต่เวลาเซอร์วิสก็ต้องไปที่สนญ.เท่านั้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 11:00:48 »
พึ่งไปรับมาเมือ วานเองครับ ตัวท๊อป ใช้ดีจริงๆ  แต่ก็ทำใจกับศูนย์ ไว้แล้ว ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 11:18:31 »
ควรประกอบ Canival เมืองไทยเลยครับ
ตั้งโรงงานเลย มีแฟนเบสรองรับเห็นๆ
เสร็จลุย Eco car, กระบะ, SUV, Crossover
แต่เขาไม่เห็นความสำคัญของบ้านเรา  :'(