ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขับ Camry hb อยู่ เจอ Innova Crysta แรงกระชากวิญญาณมาก  (อ่าน 9459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เจอบนมอเตอร์เวย์เป็นป้ายแดงสีขาวครับ
พอเห็นผมเร่งๆ มาข้างหลังหน่อย พี่แกโชว์พาวแบบว่าดูแรงมากๆ
ด้วยแรงบิดเครื่อง 2.8 แล้วไปแบบนิ่งๆ ลอยลับ
ผมดูแล้วถ้าจะแข่งด้วย อาจพอไหวแต่ถ้าแบตเราหมดแต่เขายังกดต่อ
คงไปลับ

ตัวรถดูก็ไม่ได้โคลงมากอะไรนะครับ ไปแบบนิ่งๆ
คิดว่ารุ่นนี้ถ้าเปลี่ยนแค่ช่วงล่างดีๆ ก็คงแจ่มแล้ว แต่เครื่องเจ๋งมาก
แม้ล้อจะดูเล็กๆ แต่สวยดีผมชอบ

ออฟไลน์ akewizard

Re: วันนี้ขับ Camry hb อยู่ เจอ Innova Crysta แรงกระชากวิญญาณมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:26:58 »
ผมไม่รู้ว่ารถทรงแบบนี้จะสามารถเซตช่วงล่างให้ดีสุดๆได้แค่ไหนนะครับ
แต่สังเกตุว่าคนที่ขับรถ MPV เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่จะขับเร็ว...สวนทางกับประเภทของรถมาก ที่เจอบ่อยๆก็ Hyundai H1,Toyota Avanza
อย่าง H1 พอเข้าใจได้ว่ารถใหญ่เครื่องใหญ่ วิ่งทางตรงๆคงจะนิ่ง แต่ avanza เครื่องไม่ได้ใหญ่แต่เห็นบางคันเอามาแต่งขยายฐานล้อ ใส่ยางตึงๆ ก็แปลกตาดี
หรือเทรนรถตู้ซิ่งกำลังจะมา ??

ปล. Innova ใหม่ผมเคยเห็นคันจริง ดูสวยกว่าในรูปอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 20:28:54 โดย akewizard »

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: วันนี้ขับ Camry hb อยู่ เจอ Innova Crysta แรงกระชากวิญญาณมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:30:49 »
ตอนแรกผมก็อยากได้ เสียดายพี่สาวดันชอบ Fortuner สะงั้น เค้าบอกมันเหมือนรถตู้ แต่สำหรับสีขาวสวยมากนะครับ ดูใหญ่ นั้งสบายดีครับ เครื่อง 2.8 Diesel เครื่องเดียวกัน Fortuner แต่ถูกบีบแรงม้าและแรงบิดให้ต่ำลง แต่อัตราเร่งไม่ได้ด้อยเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:36:31 »
ผมว่าคงมาแนวเดียวกับกระบะตัวเตี้ย เครื่อง 2.8

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:36:47 »
ตอนแรกผมก็อยากได้ เสียดายพี่สาวดันชอบ Fortuner สะงั้น เค้าบอกมันเหมือนรถตู้ แต่สำหรับสีขาวสวยมากนะครับ ดูใหญ่ นั้งสบายดีครับ เครื่อง 2.8 Diesel เครื่องเดียวกัน Fortuner แต่ถูกบีบแรงม้าและแรงบิดให้ต่ำลง แต่อัตราเร่งไม่ได้ด้อยเลยครับ

ตอนแรกผมก็เล็งคันนี้ แต่จองนาน เพราะผลิตมาเลย์เรื่องอะไหล่คงรอนานเหมือนกัน
สรุปตอนนี้ผมว่าจะไปฟอเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:26:08 »
เจอคันใส่กล่องนั่นนี่มาหรือเปล่า เป็นไปได้อยู่นะ
หรือเร่งๆ ยกๆ ก็วิ่งอยู่ แต่ลองกดเต็มเท้าสิครับ ก็อั้น คือมันไม่ได้ไวอะไรขนาดนั้น

พูดถึง innova ตัวนี้ มันทำให้ผมอยากกลับมานั่ง innova อีกครั้งเลยครับ จากที่เคยเปลี่ยนจาก innova ตัวเก่าไปเป็น h1
ก็มีแอบเล็งๆ alphard แต่พอเห็นตัวนี้แล้ว ด้วยราคามันเท่านี้ ไม่ได้ขับเอง และเรื่องภาพลักษณ์ไม่ได้สำคัญอะไรกับผม

วันก่อนไปแถวนิคมที่มีบริษัทญี่ปุ่นเยอะๆ รถประจำตำแหน่งพร้อมคนขับเป็น innova 2.8 หลายบริษัทอยู่ครับ

E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:51:12 »
จริงๆมันก็สวยดีนะครับ ทำข้างในแย่ไปหน่อยเสียดาย
รถตู้แรงๆผมปล่อยไปเลยครับ เดียวจะมาคว่ำใส่ -_-

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:21:06 »
(นอกเรื่อง)
Innova Crysta ตัวนี้ส่วนตัวคิดว่าถ่ายรูปไม่ขึ้น เจอบนถนนผมว่าสวยดี น่าจะออกแบบไฟท้ายให้สวยกว่านี้อีกสักนิด จบสวยเลย 55555

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 22:35:00 »
คงอยากประกาศว่า อินโนว่าก็แรงนะ ผมว่าอย่างนั้นนะ555

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 00:20:34 »
แถวบ้านผมเจอแต่ Sienta แว๊นมากครับ เป็นกันหลายคัน ไม่รู้ทำไม ทั้งซิ่ง ทั้งจี้ท้าย ทั้งปาด

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 00:50:15 »
ผมก็เคยขับ 2.5HV ดันตูด Crysta 2.8V บนทางด่วน ก็ไม่เห็นจะแรงอะไรขนาดนั้นหนิครับ กดหนีผม ผมจี้ตูดซะจนเหม็นควันไปหมดละ สรุปถ้าเดิมๆแรงดีแต่ก็ไม่ได้แรงเว่อร์อะไรนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 01:12:19 »
ผมว่ามันแรงในแบบประเภทรถของมันและเรทราคา การเอา2.8มาลงถือว่าดี
ซัดกันยาวต่อให้แบตไม่เหลือก็ไม่สู้แคมรี่

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 01:43:37 »
ทำไมผมกลับคิดว่าตัวที่เอามาทำแล้วแรงที่สุดคือ 2.7 m/t เพราะในวีโก้มีคนเอาไปเซ็ตโบแล้วกินดีเซลดันรางแบบนิ่มๆเลย

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 04:55:14 »
ผมก็เคยขับ 2.5HV ดันตูด Crysta 2.8V บนทางด่วน ก็ไม่เห็นจะแรงอะไรขนาดนั้นหนิครับ กดหนีผม ผมจี้ตูดซะจนเหม็นควันไปหมดละ สรุปถ้าเดิมๆแรงดีแต่ก็ไม่ได้แรงเว่อร์อะไรนะครับ
+1  ก็เครื่องตัาเดียวกับรีโว่ไม่ใช่หรือครับ ถ้าแรงขนาดแคมรี่ hb ยังสู้ไม่ได้ รีโว่นี่ก็คงทำให้พวก d-segment ต้องหลีกทางให้เวลาเจอกันแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 10:39:27 »
แรง และพุ่งดีครับ แต่ Camry HV มันไปล็อกที่ 180-185 หรือเปล่าครับถ้าจำไม่ผิด กดต่อไปไม่นานก็ถึงจุดที่รถเราจะล็อกความเร็วอยู่ดีครับ

Crysta นี่ผมเคยไปลองเทสที่สนามโตโยต้า กด 0-100 ทางตรงในสนามประทับใจมากครับ ข้างในไม่ได้ดูแย่เลย วัสดุดีอยู่ ทั้งคันเสียจุดเดียวคือช่วงล่างที่โยนๆ ย้วยๆไปหน่อย ถ้าเปลี่ยนดีๆสักชุด ผมว่าจบทั้งคันแล้ว ทั้งแรงและประหยัด
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 10:41:06 »
ลักษณะดีเซล (เดิมๆ) เวลากดคันเร่ง ถ้าเก๋งเบนซิน นั่งดูจากข้างหลังเฉย ๆ มันจะดูดีเซลไปไวครับ

เพราะแรงบิดรอบต้น รอบกลางมันเยอะ เลยดูกระชากหนีไว

แต่ถ้าเก๋งเบนซินเรากดตาม อาจจะรอซัก 2-3 วิ แต่ยังไงก็ตามจี้ทันแน่นอน

เพราะดีเซลมันพุ่งไปช่วงแรกเฉย ๆ

เคสนี้ ถ้าเป็นผม ๆ ถ้าอยากลองจริง ๆ ถนนโล่ง ๆ ผมกดตามแล้ว

ยังไง 2.5 HV ก็แซงสบาย ๆ

ลองแซงซักช็อต ให้เรื่องเงียบ ค่อยผ่อน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 16:09:57 »
ตามสไตล์เครื่องดีเซลโตโยต้า แรงดี กำลังดี
แต่กดเต็มๆ หนีอัลติส 1.6 ไม่ออก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 18:39:45 »
น่ากลัว รถทรงแบบนี้ขับเร็วๆ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 23:34:03 »
อินโนว่า พื้นฐานกระบะ แรงแต่ไม่ควรขับเร็วมากครับ

ยาวๆไม่น่ายืนระยะกับ แคมรี ไฮบริด ได้

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 10:52:14 »
ผมไม่รู้ว่ารถทรงแบบนี้จะสามารถเซตช่วงล่างให้ดีสุดๆได้แค่ไหนนะครับ
แต่สังเกตุว่าคนที่ขับรถ MPV เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่จะขับเร็ว...สวนทางกับประเภทของรถมาก ที่เจอบ่อยๆก็ Hyundai H1,Toyota Avanza
อย่าง H1 พอเข้าใจได้ว่ารถใหญ่เครื่องใหญ่ วิ่งทางตรงๆคงจะนิ่ง แต่ avanza เครื่องไม่ได้ใหญ่แต่เห็นบางคันเอามาแต่งขยายฐานล้อ ใส่ยางตึงๆ ก็แปลกตาดี
หรือเทรนรถตู้ซิ่งกำลังจะมา ??

ปล. Innova ใหม่ผมเคยเห็นคันจริง ดูสวยกว่าในรูปอยู่นะ
เจอเหมือนผมเลย พวกรถขนาดใหญ่ ราคาไม่แพง เน้นความคุ้มค่า ผมเจอขับเร็ว ไม่สนใจใคร วัยกลางคน บ่อยมากๆ เห็นทีต้องมีหลบ เลยทำให้คิดไปเองว่ารถแบบนี้ คนที่ซื้อ"บางคน"คงเน้นความคุ้มค่าของตัวเองเป็นหลักแน่ๆ อะไรประมาณนี้เลยครับ