ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามโช็ค และ ยาง นิ่มๆ สำหรับ Jazz Gen 2 ครับ  (อ่าน 5037 ครั้ง)

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
พอดีผมมือใหม่เรื่องแต่งช่วงล่างอย่างมากครับ

งบ อยู่ที่ 30,000-50,000 ไม่ +  มากกว่านี้ครับ

เคยถามแล้วเรื่องเปลี่ยนรถ เขาบอกไม่โอเค ครับ

อาการที่ฟังมาคือ

1. ต้องการเปลี่ยนช่วงล่างมาก

2. สิ่งที่ต้องการคือ ปรับช่วงล่างให้มันนุ่มกว่าตัวเดิมครับ เน้น นุ้มนุ่ม นุ่มนิ่ม

รถเดิม ปี 2011 ไมล์ 8 หมื่นต้นๆ ครับ เป็นรถคันแรกของเขาเลย

ลักษณะคนใช้รถ
คุณผู้หญิง + ลูกๆเขาอีก 3 คน นั่ง 4คน  คันนี้ขับเมือง 100% ครับ

ปล.เขาบอกนิดนึงว่าขอให้ทำออกมาแล้ว รถไม่เตี้ยลงและไม่ดูเหมือนรถแต่ง เช่น มีเสียงฟิ้วๆ หรือว่า ตึง ฟุบๆ  ได้ใหม? (อันนี้งงครับ ตอนแรกนึกว่าเสียง Turbo แต่มันไม่ใช่ เหอะๆ )

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามโช็ค และ ยาง นิ่มๆ สำหรับ Jazz Gen 2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:49:44 »
เปลี่ยนพวกบุชยางต่างๆ โช๊คอัพและสปริงรวมถึงเบ้าโช๊ค ยางรองสปริง
เปลี่ยนยางเป็น ep200 ครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: สอบถามโช็ค และ ยาง นิ่มๆ สำหรับ Jazz Gen 2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:53:08 »
195/60/15 ml primacy 3st
+ มอนโร รีเฟลค

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 12:32:54 »
ทำตามที่ k. Simethicone แนะนำครับ ขอเสริมนิดนึงครับ พวกบูชยาง,ยางเบ้าโช๊ค,ยางรองสปริง แนะนำของแท้นะครับ พวกของเทียบRBIไม่แนะนำครับ อายุการใช้งานสั้นกว่าของแท้แถมเนื้อยางแข็งกว่า

มีดีที่ราคาถูกกว่าของแท้ครึ่งต่อครึ่ง

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 13:43:51 »
ตามคุณ samaklen อีกเสียง

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 14:18:00 »
ถ้าพูดถึงโช้ค จะเอานิ่ม แนะนำของโรงงานเดิมครับ นิ่มที่สุดแล้ว เบิกใหม่ชัวร์สุดครับ พวกโช้คแต่งส่วนใหญ่จะแข็งกว่าเดิมค่อนข้างแน่นอนครับ นอกนั้นก็โละบุชทั้งหลายแบบที่ คห.ก่อนหน้าเสนอมาครับผม
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 16:19:04 »
เปลี่ยนโช้คใหม่ รุ่นเดิม บูช ลูกหมากใหม่หมด  ยางหนาๆ  ถ้ายังนิ่มไม่พอแนะนำว่า หาสปริงใหม่ เอาที่ค่า k น้อยกว่าเดิมซัก 1-2k ครับ 
แต่อาจนุ่มจนอันตรายไป

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 16:32:33 »
tein flex z ครับ นิ่มจนผมต้องรีบเปลี่ยน ตอนแรกใส่ new sr กับ h tech พอใส่ flex z ปุ้บ นิ่มมากกกกกก สบายสุดๆ แต่วิ่งไวๆแล้วไม่มั่นใจเท่าตัวเดิม เลยเปลี่ยนเลย
แต่ถ้าเทียบกับของเดิมผมไม่แน่ใจว่านิ่มขึ้นไหมนะ 555

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 20:52:42 »
ผู้หญิงขับ ในเมืองเป็นหลัก ให้เด็กๆนั่งไม่ซิ่งเน้นนุ่ม

ลองโช้คเดิมโรงงานชุดใหม่+ เปลี่ยนล้อเล็กลง แต่ยางหนาขึ้น 
(ให้ขนาดเส้นรอบวงใกล้เคีียงของเดิม)
+เช็คบูชช่วงล่างต่างๆ ยางแท่นเครื่องให้อยูในสภาพดี

ล้อเล็กลงมันจะดูไม่ค่อยสวยแต่จะนุ่มสบายขึ้น
สำหรับการขับช้าๆ ไม่ได้ซิ่ง
แต่ยังไง Jazz GE ที่ช่วงล้อสั้น
เวลาวิ่งเจอถนนไม่เรียบ
มันจะดีดเด้งกว่าพวกรถใหญ่ที่รถหนัก+ช่วงล้อยาวนะครับ

ส่วนยางแนวนิ่มๆลองดูตัว 3ST ครับ (ถ้ามีขนาดที่ต้องการ)

ใช้อยู่ในรถคันเดียวกันเทียบกับ GR100 ชุดก่อนหน้า
3ST นุ่มเงียบกว่ามาก

และเข้าโค้งกว้างๆช้าๆ
ในรูปแบบขับเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน ขับเลี้ยวง่ายสบายกว่า GR100
เลี้ยวเบาๆรู้สึกยางดิ้นน้อยกว่า GR100
แต่ถ้าขับมุด ก็ย้วยเหมือนกัน ไม่เหมาะจะซิ่งทั้งคู่

ทั้ง 3ST และ GR100 ขับนิ่มดีกว่า EP200 มากครับ
a = F/m

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 22:46:27 »
195/60/15 ml primacy 3st
+ มอนโร รีเฟลค

ทำตามที่ k. Simethicone แนะนำครับ ขอเสริมนิดนึงครับ พวกบูชยาง,ยางเบ้าโช๊ค,ยางรองสปริง แนะนำของแท้นะครับ พวกของเทียบRBIไม่แนะนำครับ อายุการใช้งานสั้นกว่าของแท้แถมเนื้อยางแข็งกว่า

มีดีที่ราคาถูกกว่าของแท้ครึ่งต่อครึ่ง
ตามคุณ samaklen อีกเสียง
ถ้าพูดถึงโช้ค จะเอานิ่ม แนะนำของโรงงานเดิมครับ นิ่มที่สุดแล้ว เบิกใหม่ชัวร์สุดครับ พวกโช้คแต่งส่วนใหญ่จะแข็งกว่าเดิมค่อนข้างแน่นอนครับ นอกนั้นก็โละบุชทั้งหลายแบบที่ คห.ก่อนหน้าเสนอมาครับผม
เปลี่ยนโช้คใหม่ รุ่นเดิม บูช ลูกหมากใหม่หมด  ยางหนาๆ  ถ้ายังนิ่มไม่พอแนะนำว่า หาสปริงใหม่ เอาที่ค่า k น้อยกว่าเดิมซัก 1-2k ครับ 
แต่อาจนุ่มจนอันตรายไป
tein flex z ครับ นิ่มจนผมต้องรีบเปลี่ยน ตอนแรกใส่ new sr กับ h tech พอใส่ flex z ปุ้บ นิ่มมากกกกกก สบายสุดๆ แต่วิ่งไวๆแล้วไม่มั่นใจเท่าตัวเดิม เลยเปลี่ยนเลย
แต่ถ้าเทียบกับของเดิมผมไม่แน่ใจว่านิ่มขึ้นไหมนะ 555
ผู้หญิงขับ ในเมืองเป็นหลัก ให้เด็กๆนั่งไม่ซิ่งเน้นนุ่ม

ลองโช้คเดิมโรงงานชุดใหม่+ เปลี่ยนล้อเล็กลง แต่ยางหนาขึ้น 
(ให้ขนาดเส้นรอบวงใกล้เคีียงของเดิม)
+เช็คบูชช่วงล่างต่างๆ ยางแท่นเครื่องให้อยูในสภาพดี

ล้อเล็กลงมันจะดูไม่ค่อยสวยแต่จะนุ่มสบายขึ้น
สำหรับการขับช้าๆ ไม่ได้ซิ่ง
แต่ยังไง Jazz GE ที่ช่วงล้อสั้น
เวลาวิ่งเจอถนนไม่เรียบ
มันจะดีดเด้งกว่าพวกรถใหญ่ที่รถหนัก+ช่วงล้อยาวนะครับ

ส่วนยางแนวนิ่มๆลองดูตัว 3ST ครับ (ถ้ามีขนาดที่ต้องการ)

ใช้อยู่ในรถคันเดียวกันเทียบกับ GR100 ชุดก่อนหน้า
3ST นุ่มเงียบกว่ามาก

และเข้าโค้งกว้างๆช้าๆ
ในรูปแบบขับเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน ขับเลี้ยวง่ายสบายกว่า GR100
เลี้ยวเบาๆรู้สึกยางดิ้นน้อยกว่า GR100
แต่ถ้าขับมุด ก็ย้วยเหมือนกัน ไม่เหมาะจะซิ่งทั้งคู่

ทั้ง 3ST และ GR100 ขับนิ่มดีกว่า EP200 มากครับ
เปลี่ยนพวกบุชยางต่างๆ โช๊คอัพและสปริงรวมถึงเบ้าโช๊ค ยางรองสปริง
เปลี่ยนยางเป็น ep200 ครับ

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากครับ

ผมเจอศัพท์ที่ไม่รู้จักอีกเพียบ

ผมคงไม่กล้าแนะนำ คุณแม่ท่านนี้ เปลี่ยนอะไรภายในครับผม

คงจะทำเดิมๆตามโรงงานจริงๆ อย่างที่คุณ Torque ว่าเอาไว้

และคงเน้นยางครับผมน่าจะตอบโจทย์ที่สุด

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ ที่มาให้ความเห็นกัน
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 10:47:28 »
นิ่มแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน Jazz GE สปริงเดิม shock Monroe reflex ยาง ep200 บูชปกติ นั่งหลังยังสะเทือนเหมือนเดิมแต่ขับดีขึ้นครับ
สำหรับผมรถ sedan ช่วงล่างนิ่มกว่ามาก

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 01:35:09 »
ผมว่า tein street น่าจะตอบโจทย์นะแบบนี้ ผมเคยลองใส่ใน accord g8 มันนุ่มกว่าโ๙้คสปริงเดิมๆติดรถที่วิ่งไป 5 หมื่นโล แต่ปรับสูงสุดยังเตี้ยลง 1 ซม