ผู้เขียน หัวข้อ: มาร่วมแชร์เหตุผลในการเลือกรถกันครับ  (อ่าน 8491 ครั้ง)

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
จะซื้อรถเพิ่มอีกคันระหว่าง civic rs & accord2.0el & altis esport option แบบว่าใน 3 ตัวเลือกนี้ชอบเท่าๆกันทุกคันเลยครับ ขนาดที่ว่าได้คันไหนมาก็ไม่เสียดายคันที่เหลือ การใช้งานใช้ในขอนแก่นเป็นส่วนใหญ่ครับ ขับไม่เกิน 140 ชอบรถที่เก็บเสียงค่อนข้างดีครับ ถ้าวิเคราะห์ตามเหตุผลและความคุ้มค่าแล้วเลือกคันไหนดีครับ อยากได้เหตุผลมาร่วมตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มาร่วมแชร์เหตุผลในการเลือกรถกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 22:13:59 »

เลือก size  ก่อน  จะเอง c segment หรือ d segment  อย่าเลือกที่ราคา

• **
Re: มาร่วมแชร์เหตุผลในการเลือกรถกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 22:16:30 »

เลือก size  ก่อน  จะเอง c segment หรือ d segment  อย่าเลือกที่ราคา

ได้ทั้ง 2 segment ครับ เลยเอามาเทียบกันครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 22:21:05 »

ดูจากรูปโปรคือมี ACV50 แล้วใช่มั้ยครับ ตัวนี้ผมว่าเก็บเสียงดีและพี่อาจจะคิดว่า Civic Altis มันทำได้ไม่ดีเท่า ก็ต้องเผื่อใจนะครับ
ถ้าชอบเท่ากันหมดก็ไป ESport Option ครับ ราคาสบายกระเป๋าสุด ถ้าพี่คิดว่าคันไหนก็ได้จริงๆนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 22:29:46 »
civic rs

ชอบหน้าตาสุด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 22:50:18 »
โจทย์ 
ตัวเลือกนี้ชอบเท่าๆกันทุกคันเลยครับ ขนาดที่ว่าได้คันไหนมาก็ไม่เสียดายคันที่เหลือ การใช้งานใช้ในขอนแก่นเป็นส่วนใหญ่ครับ ขับไม่เกิน 140 ชอบรถที่เก็บเสียงค่อนข้างดีครับ ถ้าวิเคราะห์ตามเหตุผลและความคุ้มค่าแล้วเลือกคันไหนดีครับ

เพราะว่า ชอบเท่า ๆ กันหมด น่าจะได้ลองขับมาหมดแล้ว ไม่มีการรักพี่ เสียดายน้อง (เมีย)  ดังนั้น จิ้มคันไหน ก็ไม่เป็นปัญหา แม้ว่ารถคนละSegment กัน ในเมื่อสามารถตอบสนองเบื้องต้นได้พอ ๆ กัน ต้องมาดูข้อต่อไปคือ ใช้งานในขอนแก่นเป็นหลัก ( รถติดเหมือน กทม เลย ยิ่งเสาร์อาทิตย์ก็ยิ่งติด ) ไม่ได้วิ่งทางไกล หรือต้องทำเวลาเป็นหลัก ทั้ง 3 ตัวเลือกก็สูสี CIVIC + ALTIS ได้เปรียบเรื่อง จอดง่าายกว่า เพราะรถคันเล็กก่อนหน่อยนึง

ขับไม่เกิน 140 ตรงนี้ทุกคันไปได้หมด แต่ CIVIC อาจจะได้ไวกว่าเพื่อน

ชอบรถที่เก็บเสียงค่อนข้างดี เนื่องจากขับไม่เร็ว และเน้นในตัวเมือง 3 ตัวเลือกก็ไม่แตกต่างกันมานัก แต่ Accord  Segment ใหญ่ขึ้น การเก็บเสียงได้เปรียบ

ไม่สนใจ OPTION ต่างๆ

อยากถามเพิ่ม

- เน้น หน้าตา ฐานะ ดูดี มีฟอร์ม ชอบรถนุ่ม ขับเรื่อย ๆ เลือก ACCORD  แต่ ค่าบำรุงรักษาอาจจะแพงกว่า อาจจะจิบน้ำมันเยอะนิดนึง

- เน้นขับไว รวดเร็ว มีมุด/ปาดบ่อย วัยรุ่นชอบ คนขับไฟแรง ระยะยาวอาจจะซ่อมบำรุงเครื่องเยอะหน่อยนึง เลือก CIVIC  RS

- เน้น บำรุงรักษาง่าย ไม่เน้นหน้าตาว่าต้องดูดี มีรสนิยม มีศูนย์เยอะ อะไหล่เทียบเยอะ ราคาไม่ตกหนัก ใช้รถนาน ๆ แต่รถอาจจะเหมือน TAXI หน่อยนึง มีเพื่อน TAXI ขับเหมือนกับเราด้วย เรารับได้ เลือก Altis esport option

คหสต. ผมเลือก Altis แล้วเอาเงินที่เหลือไปจัดการกับการเก็บเสียง ตอบโจทย์ในราคาที่ถูกสุด

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 22:54:15 »
ถ้าเท่ากันหมด
ผมมักเลือกตัวเลือกที่คาดว่าจะตกรุ่นช้าสุด
จะได้รู้สึกว่ามันใหม่อยู่นานๆ หน่อย

ออฟไลน์ LioN

• Newbie
  • *
  • 123456
    • http://www.headlightmag.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 23:08:40 »
Accord g9 หรูกว่าใหญ่กว่าอืดกว่า ทั้ง 2 ตัว ทั้ง civic rs altis est
ผมอาจจะเลือก g9 ครับ ไว้ให้ คุณแม่ใช้ ถ้าใช้เอง ผมไป civic ครับ
chai

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 23:20:04 »
Altis ครับ
กลางๆ สวยพอประมาณ ดูนานๆไม่เบื่อ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 23:32:18 »
ถ้าส่วนตัวผม

Civic RS ผมชอบมากที่สุดและจะเลือกในกรณีที่ผมใช้คนเดียว หรือ มีเพื่อนขึ้นรถบ้าง ไม่ค่อยมีผู้สูงอายุขึ้นรถ
Accord G9 ผมจะเลือกมันในกรณีที่จะซื้อรถให้คุณพ่อ คุณแม่ใช้ หรือมีผู้ใหญ่มานั่งหลังบ่อยๆ
Altis Esport ผมจะเลือกในกรณีที่ อยากได้รถที่ไม่จุกจิก ซ่อมง่าย ไม่ต้องดูแลอะไรมันมาก หรือกะจะใช้งานค่อนข้างหนักครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 23:38:30 »
คนเราเหตุผลไม่เหมือนกันนะครับ เป็นผมจะเลือก 1. ขนาดที่เราต้องการ 2. ความปลอดภัย

ผลมันคงออกมาเป็น Civic มาก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 00:20:39 »
คุณเลือก accord นะครับ.  คุณลองมาแล้วไม่ใช่ว่าจะรุ้จักมันดีพอ

Accord ตอบโจทยมากที่สุด. ลองหาข้อเสียมาชิ. ว่าด้อยกว่า2ตัวตรงไหน
ไม่อะไรทีaccord ไม่ตอบโจทย์

แต่สื่งaccord เด่นชัดเจน คือเก็บเสียง. การขับทางไกล กว้างขวาง
ซึ่งอีก2รุ่นทำไม้ได่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 00:50:43 »
ใช้แค่ในขอนแก่น ขับไม่เร็ว เก็บเสียงดี
เอาตามเหตุผลและคุ้มค่า altis esport option กินเต็มเลยผมว่า

ถ้านอกเหตุผล Accord สวย นั่งสบาย ภาพลักษณ์พอได้  หรูกำลังดีสปอร์ตเล็กๆ
ถ้าผมซื้อเอง Civic RS เพราะต้องการอัตราเร่งที่ดีและตกรุ่นช้า

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 01:21:53 »
ขับไม่เกิน 140 ชอบรถเก็บเสียงดี ไป accord เลยครับ เพราะมันทำในทุกข้อที่คุณกล่าวมาได้ดีกว่าทุกคัน

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 10:02:50 »
ผมก็อยู่ขอนแก่นเหมือนกัน55 และขับaccord 2.0เป็นบางครั้ง ผมเลือก civic rsครับ
เหตุผลคือ คล่องตัวกว่าaccordเบาะนั่งสบายกว่าaltisช่วงล่างโอเคนิ่มใช้ได้ ผมว่าช่วงล่างไกล้เคียงaccordเลย เก็บเสียงโอเคของเล่นเบอะ หล่อกว่า

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 16:52:00 »
ใช้ความเร็วสูง ผมให้น้ำหนักเรื่อง พวงมาลัยที่หนืดขึ้น เบรคที่ค่อนข้างเสถียร ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 17:56:00 »
ผมให้ความสำคัญตามลำดับดังนี้

-  ความปลอดภัย   เต็ม 15 คะแนน

-  ความสบายในการชับ และใช้งาน   เต็ม  10  คะแนน

-  ความเหมาะสมของราคา   เต็ม 8 คะแนน

รวมคะแนนได้เท่าไร  เอาข้อนั้น

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 18:03:41 »
Accord G9 

ป๋าๆขา  คืนนี้ป๋ามาไหมคะ ...

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 18:52:40 »
-รีวิวไหน ไม่สำคัญเท่าไปขับเอง 0-100 ไร้สาระสำหรับการใช้งานในเมือง ที่รถไม่สามารถทำความเร็วสูงได้ ต่อให้ทำได้ก็ไม่ใช้วิธีการใช้งานปกติ ที่จะทำให้เกียร์พังง่ายๆ สิ่งแรกเลยคือไปลองขับ ลองนั่งเท่านั้น ลากทั้งบ้านไปเลย
-อย่าเพิ่งมองที่ยี่ห้อ ราคาขายต่อ มองสิ่งที่ต้องการจริงๆ ก่อน

ออฟไลน์ Thon3737

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 23:23:11 »
จะซื้อรถเพิ่มอีกคันระหว่าง civic rs & accord2.0el & altis esport option แบบว่าใน 3 ตัวเลือกนี้ชอบเท่าๆกันทุกคันเลยครับ ขนาดที่ว่าได้คันไหนมาก็ไม่เสียดายคันที่เหลือ การใช้งานใช้ในขอนแก่นเป็นส่วนใหญ่ครับ ขับไม่เกิน 140 ชอบรถที่เก็บเสียงค่อนข้างดีครับ ถ้าวิเคราะห์ตามเหตุผลและความคุ้มค่าแล้วเลือกคันไหนดีครับ อยากได้เหตุผลมาร่วมตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ

ถ้ามองในมุมของผมเลือก civic rs จากคนที่เคยใช้ซีวิคมาก่อน รถบ้าอะไรใช้มาเป็น 10 ปี
ก็ยังดูสวย ราคาตกน้อยมาก ถ้าเทียบกับรถ Seg เดียวกัน

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 00:06:42 »
จากการที่ผมเคยประสบอุบัติเหตุถูกชนจากด้านข้างรถ ผมตัด Accord ออกครับ เพราะไม่มีม่านถุงลม

เหลือ Civic กับ Altis ครับ

ถ้าเทียบกับ Altis 1.8 ESport ผมเลือก Civic RS ครับ เพราะเครื่อง ออปชั่น และดีไซน์รถ ดีกว่ากันมากๆ รวมถึงรถยังสดใหม่กว่า

แต่ถ้าเทียบกับ Altis 1.8V ผมเลือก Altis ครับ เพราะได้ออปชั่นไล่เลี่ยกันในราคาที่ถูกกว่า 120,000 บาท

เครื่องอืดกว่า Civic หน่อย ล้อเล็กกว่า สเกิร์ตสปอยเลอร์ไม่มี ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 02:08:53 »
ไม่ได้เอาแรง civic rs ก้ไม่จำเป็นครับ ส่วน altis หน้าตาก้ไม่ได้เม่าไหร่ ภายในยิ่งหนัก คงไป Accord ล่ะ คับลงตัวสุด

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:05:12 »
วิ่งทางไกลไม่เกิน 140 ความเร็วเท่านี้ทั้งสามคันยังขับได้ไม่เครียด มองในมุมของผมเองนะครับเพราะไปขอนแก่นบ่อยครั้งปัญหาที่เจอบ่อยคือการหาที่จอดรถ ความคล่องตัว ผมเลือก civic rs ครับ จอดง่ายดีไม่ใหญ่มาก เร่งได้เร็วยิ่งตอนจะเลี้ยวขวาแยกศรีจันทร์ใครช้าไม่ได้ไป แถมติดไฟแดงอีกรอบนึง
C.kritsada

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 08:08:06 »
คำตอบชัดเจนตั้งแต่โจทย์แล้วครับ
ชอบรถเงียบ จบที่ accord แน่นอนสุด
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 09:36:32 »
อันนี้จากโจทย์ ผมดันเชียร์ Civic Rs นะครับ

ลองเปลี่ยนบรรยากาศจาก Camry บ้าง

ผมว่า Camry ให้ได้อารมณ์ ของโจทย์ด้านบนหมดแล้วครับ ลองสวนกระแสตัวเองบ้าง

ยกเว้นคุณจะขาว Camry แล้วเปลี่ยนคันอันนี้แนะนำ  Accord แต่แนะนำว่ารออีก 1-2 ปีครับผม (ถ้าเป็นคนชอบรถใหม่ๆ) แต่ถ้าชอบทรงนี้ ผมแนะนำ Accord ทรงนี้ครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:15:58 »
จากที่ลองขับมา

เกรงว่า Civic turbo RS จะเงียบกว่า Accord 2.0 นะครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 15:21:35 »
เน้นเรื่องเก็บเสียง .... ผมว่าไปลองขับดูเองดีมั๊ยครับ ใช้ app วัดค่าเดซิเบลไปเลย ตอนลองขับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 21:11:58 »

ดูจากรูปโปรคือมี ACV50 แล้วใช่มั้ยครับ ตัวนี้ผมว่าเก็บเสียงดีและพี่อาจจะคิดว่า Civic Altis มันทำได้ไม่ดีเท่า ก็ต้องเผื่อใจนะครับ
ถ้าชอบเท่ากันหมดก็ไป ESport Option ครับ ราคาสบายกระเป๋าสุด ถ้าพี่คิดว่าคันไหนก็ได้จริงๆนะ

ใช่ครับ แต่ก็กำลังจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้วครับ ได้คันใหม่มาก็จะมาใช้แทนคันนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 21:14:31 »
จากที่ลองขับมา

เกรงว่า Civic turbo RS จะเงียบกว่า Accord 2.0 นะครับ

ลองมาแล้ว ผมก็คิดแบบคุณเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 21:17:21 »
อันนี้จากโจทย์ ผมดันเชียร์ Civic Rs นะครับ

ลองเปลี่ยนบรรยากาศจาก Camry บ้าง

ผมว่า Camry ให้ได้อารมณ์ ของโจทย์ด้านบนหมดแล้วครับ ลองสวนกระแสตัวเองบ้าง

ยกเว้นคุณจะขาว Camry แล้วเปลี่ยนคันอันนี้แนะนำ  Accord แต่แนะนำว่ารออีก 1-2 ปีครับผม (ถ้าเป็นคนชอบรถใหม่ๆ) แต่ถ้าชอบทรงนี้ ผมแนะนำ Accord ทรงนี้ครับ

ลองแล้วชอบอัตราเร่งของ civic rs จิงๆครับ มันแรงเท่าๆ camry ที่ใช้อยู่ แต่ฟิวลิ่งสนุกกว่ามากครับ พวกเสียเครื่อง ลักษณะการโอบของเบาะและคอนโซล ขอถามนิดนึงครับ ใช้ accord  มาประทับใจไหมครับ