ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ Compact Sedan อย่าง Altis, Civic, Mazda3 ให้สาวออฟฟิต  (อ่าน 9691 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ โจทย์คือเป็นสาวออฟฟิตไม่เคยมีรถมากก่อนไม่รู้เรื่องรถเลยแม้แต่น้อยเป็นคนขับรถไม่เร็ว

ที่เธอเล็งๆไว้มี 1.Honda Civic 1.8 EL Sedan 2.Mazda 3 S Sedan 3.Toyota Altis ESPORT

ใช้รถในเมืองคนเดียวครับ ขับจากคอนโดไปที่ทำงานไม่ถึง 10 กิโลได้ วันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ใช้ขับไปท่องเที่ยวหรือกลับต่างจังหวัดครับ

กะใช้ยาวๆ 7-10 ปีครับ เธอบอกว่าไปลองนั่ง Civic มาแต่เธอไม่ชอบเท่าไหร่ เธอบอกว่าเบาะมันเป็นหลุมๆเตี้ยเกินไป แต่โดยร่วมก็โอเคแต่วัสดุไม่ค่อยตรงใจเธอเท่าไหร่

ส่วน Altis ภายในไม่สวยวัสดุไม่โอเคเลยดูแข็งๆซะเยอะ แต่ภายนอกโอเคสวยเธอบอกว่าภายนอนกะภายในทำไมมันต่างกันคนละขั้วเลย ดีตรงศูนย์บริการ

ส่วน Mazda 3 ไปลองมาแล้วชอบทั้งภายนอกภายในแต่ติดเรื่องใช้ยาวๆ จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่แล้วศูนย์มั้ย ผมเลยแนะนำให้ไปลองขับทุกคันเลยครับ

แล้วค่อยตัดสินใจบวกกับโปรโมชั่นของเซลล์ ถ้าอันไหนโอเคก็เอาอันนั้นแต่ตอนนี้เธอกำลังคิดว่าจะเอาคันไหนดี เป็นสมช.ๆจะแนะนำอย่างไรรุ่นอะไรดีครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Altis คะแนนนำโด่ง.

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าถ้าตามที่บอกมา สาวออฟฟิศ ใช้รถน้อย ขับไม่เร็ว และไม่เคยมีรถมาก่อน

ผมนึกถึง City SV+ ครับ เหลือเฟือ ออปชันพื้นฐานถือว่าครบ เบาะหลังพับได้ (civic พับไม่ได้)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ชอบ 3 ก็ซื้อ3 เลยครับ คนรักกันชอบกันแล้วไม่ได้อยู่ด้วยกัน เวลาขับผ่านมันปวดจิตนะครับ
10 ปีผมว่าจิ๊บๆนะ ทุกวันนี้เห็นมาสด้า 3 ตัวแรกก็ขับบนถนนกันเยอะแยะครับ
ศูนย์มาสด้าทุกวันนี้ก็มีเยอะขึ้น น่าจะดีกว่าแต่ก่อนเยอะ อะไหล่ก็เยอะขึ้นตามอยู่แล้วครับ
แถวส่วนลดก็น่าจะเยอะสุดใน 3 ตัวเลือกแล้วด้วยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Altis คะแนนนำโด่ง.

เธอไม่ชอบภายในเนี้ยซิครับ ถ้าเธอต้องใช่ไป 7-10 ปีขับไปทุกวันไม่รู้เธอจะโอเครึเปล่า ติดแค่ตรงนี้แหละครับถ้าเธอทำใจยอมรับได้ Altis ก็วินครับ

ผมว่าถ้าตามที่บอกมา สาวออฟฟิศ ใช้รถน้อย ขับไม่เร็ว และไม่เคยมีรถมาก่อน

ผมนึกถึง City SV+ ครับ เหลือเฟือ ออปชันพื้นฐานถือว่าครบ เบาะหลังพับได้ (civic พับไม่ได้)

อันนี้เหมือนผมก็อยากจะแนะนำ แต่ดูทรงๆแล้วเธอคงไม่ชอบรถเล็กกว่าพวก Compact Sedan อย่าง Altis, Civic, Mazda3 อ่ะครับ
เธอคงมีโจทย์ในใจมาแล้วเป็นเจ้า 3 คันเนี้ยแหละครับ

ชอบ 3 ก็ซื้อ3 เลยครับ คนรักกันชอบกันแล้วไม่ได้อยู่ด้วยกัน เวลาขับผ่านมันปวดจิตนะครับ
10 ปีผมว่าจิ๊บๆนะ ทุกวันนี้เห็นมาสด้า 3 ตัวแรกก็ขับบนถนนกันเยอะแยะครับ
ศูนย์มาสด้าทุกวันนี้ก็มีเยอะขึ้น น่าจะดีกว่าแต่ก่อนเยอะ อะไหล่ก็เยอะขึ้นตามอยู่แล้วครับ
แถวส่วนลดก็น่าจะเยอะสุดใน 3 ตัวเลือกแล้วด้วยครับ

ผมว่าเจ้า Mazda3 เนี้ยแหละครับคะแนนในใจเธอจะเยอะกว่าเขาเพื่อน เดี๋ยวให้เธอไปลองขับแล้วจะอย่างไงว่ากันอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2017, 23:21:19 โดย F&O »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis คุณภาพวัสดุภายในพอๆกับ Civic นะครับ แพ้ที่ดีไซน์แต่ประกอบดีกว่าเยอะ
ลองไปสัมผัสดูครับ ความสามารถหรือความเร่งรีบในการทำรถ 1 คันแตกต่างกันชัดเจน
ส่วน MZ3 น่าจะเป็นรถญี่ปุ่นที่ภายในดีที่สุดในคลาส  (ทั้งการประกอบและวัสดุ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ผมเคยประสบอุบัติเหตุทางด้านข้างรถ และมีญาติผมคนหนึ่ง ที่ "เกือบ" จะต้องเป็นแบบพรีเซนเตอร์โฆษณาตัวนี้ครับ

ปัจจุบัน ผมค่อนข้างแนะนำทุกคนที่ผมคุยด้วยให้ตัดรถทุกรุ่นที่ไม่มีม่านถุงลมออกจากตัวเลือกในการซื้อรถครับ

กลับมาที่ประเด็น ถ้าเธอคนนี้อายุเกิน 30 ปีไปแล้ว ผมแนะนำ Mazda 3 SP นะครับ

แต่ถ้าเธอรู้สึกเสียดายเงิน หรือไม่ได้วางแผนกันเงินไว้ในระดับนั้น ผมแนะนำ Altis ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

แต่ถ้าเธอยังอายุไม่ถึง 30 ผมแนะนำ City SV+ / Jazz RS+ มากกว่าครับ เพราะค่าบำรุงรักษาถูก ราคาถูก ค่าน้ำมันถูก

ค่าต่อภาษี พรบ ประกันภัยถูก เหมาะสำหรับวัยสร้างตัวครับ เอาเงิน 2 แสนไปจม 10 ปี ไหนจะค่าน้ำมัน ภาษี พรบ ประกัน

ทั้งๆ ที่วัยและอาชีพก็ไม่ได้ต้องการรถที่มีภาพลักษณ์ดีขนาดนั้น ถ้าเงินเดือนของเธอไม่สูงโดดมากๆ ผมมองว่าไม่โอเค

ตามความคิดเห็นของผมครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

ผมเคยประสบอุบัติเหตุทางด้านข้างรถ และมีญาติผมคนหนึ่ง ที่ "เกือบ" จะต้องเป็นแบบพรีเซนเตอร์โฆษณาตัวนี้ครับ

ปัจจุบัน ผมค่อนข้างแนะนำทุกคนที่ผมคุยด้วยให้ตัดรถทุกรุ่นที่ไม่มีม่านถุงลมออกจากตัวเลือกในการซื้อรถครับ

กลับมาที่ประเด็น ถ้าเธอคนนี้อายุเกิน 30 ปีไปแล้ว ผมแนะนำ Mazda 3 SP นะครับ

แต่ถ้าเธอรู้สึกเสียดายเงิน หรือไม่ได้วางแผนกันเงินไว้ในระดับนั้น ผมแนะนำ Altis ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

แต่ถ้าเธอยังอายุไม่ถึง 30 ผมแนะนำ City SV+ / Jazz RS+ มากกว่าครับ เพราะค่าบำรุงรักษาถูก ราคาถูก ค่าน้ำมันถูก

ค่าต่อภาษี พรบ ประกันภัยถูก เหมาะสำหรับวัยสร้างตัวครับ เอาเงิน 2 แสนไปจม 10 ปี ไหนจะค่าน้ำมัน ภาษี พรบ ประกัน

ทั้งๆ ที่วัยและอาชีพก็ไม่ได้ต้องการรถที่มีภาพลักษณ์ดีขนาดนั้น ถ้าเงินเดือนของเธอไม่สูงโดดมากๆ ผมมองว่าไม่โอเค

ตามความคิดเห็นของผมครับ
ตามนี้เลยครับ เลือกคันใหนก็ได้ที่มีม่านถุงลมด้านข้าง ถ้าไม่มีอย่าไปซื้อ ชีวิตคนเรา ความปลอดภัยต้องมาก่อนครับ

ออฟไลน์ AkE

ตัด altis ทิ้งเพราะส่วนใหญ่ ผญ ไม่น่าจะชอบเท่าไหร่ civic & 3 นี่ได้หมดเลยแต่ผมว่ายังไง civic ก้ดูทันสมัยกว่าครับ ใช้ยาวโอกาสเกิดปัญหาก้น้อยกว่าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
"แนะนำให้ไปลองขับทุกคันเลยครับ แล้วค่อยตัดสินใจบวกกับโปรโมชั่นของเซลล์"

เป็นผมก็จะแนะนำตามที่คุณว่ามานี่ล่ะครับ เค้าต้องขับทุกวัน เค้าต้องเลือกให้ตัวเองครับ เราๆก็ช่วยได้แค่บอกข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อให้เค้าตัดสินใจเช่นข้อเด่นข้อด้อยของแต่ละคันและแต่ละรุ่นย่อย

ออฟไลน์ tnp_super

เชียร์ Altis ภายนอกสวย ภายในถุงลมเยอะดี

ออฟไลน์ YenChar

ถ้านั่งซีวิคแล้วไม่ชอบเพราะมันเหมือนหลุม ตัดทิ้งไปเลยครับ

ท่านั่งในการขับ ความสบายในการขับสำคัญที่สุด ซึ่งผมว่ามาสด้าทำได้ดี
อัลติสเองก็ตำแหน่งเบาะสูง นั่งขับสบาย

ต้องลองขับเองครับว่าขับแล้วสบายมั้ย ถนัดมั้ย

ออฟไลน์ xman2029

mazda ปัจจุบันเรื่องอะไหล่ไม่น่ากลัวแล้วครับ อย่าง figher อะไหล่แทบทุกชิ้น ศูนย์หาให้ได้หมดอย่างช้าก็รอ 3-7 วันก็ได้ของแล้ว ถ้ารุ่นใหม่ๆ 2-3 วันก็ได้เป็นอย่างช้า เพราะฉนั้นเรื่งออะไหล่ mazda ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ สามารถใช้งานได้ 10 ปีสบายๆ สำหรับเจ้า 3 โฉมปัจจุบัน

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เชียร์ Altis ครับ

ภายในอาจดูไม่ทันสมัย ออกย้อนยุคไป
นิด ความเรียบที่ไม่หวือหวา ดูนานๆจะไม่
เบื่อง่ายภายนอกดูสวยกว่าอัลติสรุ่น
ก่อนๆ ศูนย์บริการมากมาย ใช้นานๆ
สบายใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 08:07:44 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ Underseven

99% ของผู้หญิง ญาติพี่น้อง เพื่อน คนใกล้ตัวที่ผมรู้จัก มักจะชอบ+ถูกใจ Mazda ไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับ
สงสัยการออกแบบเข้าถึงจริตของผู้หญิงจริงๆ  ;D

ถ้ามาทาง 3 ก็แนะนำ 3 ครับ feel the drive

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
เชียร์ Mazda 3 ครับ
เลือกรถที่ใช้งานได้ ถูกใจเรา เพราะต้องอยู่ในรถทุกวัน วันละหลายชั่วโมง
ถ้าอยู่แล้วไม่ชอบใจ นานๆไปมันจะไม่มีความสุขซะเปล่านะครับ  ;)

ออฟไลน์ tvm

ภายในผมว่าสักพัก็ชินตาเอง ก็ให้ลองไปดูๆ สักสองสามรอบ ว่าเริ่มชินไหม ?
ส่วนตัวจากที่ฟัง มาสด้า 3 ดูเข้าทางสุด สวยนอก สวยใน เครื่องขับ ขับดี เรื่องศูนย์ถ้าเจอที่ดีๆ ก็ไม่น่ากลัวนัก เพราะโตกะฮอน ศูนย์แย่ๆ ก็ใช่น้อย อะไหล่ ลองไปอ่านในคลับ ผมว่าไม่น่ามีอะไรมาก รถออกจะขายเยอะครับ

ออฟไลน์ Nyquist

Civic สิ ยังสดใหม่ สวยเฉี่ยว สาวๆน่าจะชอบ

ออฟไลน์ Joii

ลองขับดีกว่าครับ ผมชอบหน้าตา esport ชอบเกียร์ cvt ถ้าจะซื้อคงจบที่อัลติส

ออฟไลน์ rega

มีที่ใหนให้เช่าขับบ้าง ลองใช้บริการดู เป้าคงแคบลง

เส้นทาง เรียบบ้าง ขึ้นลงเขา คดโค้ง กรุงเทพ-เขาใหญ่ คงเหมาะ

อุปกรณ์ความปลอดภัย ก่อนและหลัง เกิดเหตุ

ให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ muza

ถ้าใจ ชอบมาสด้าสุด กลัวศูนย์ ก็ลองหาข้อมูลของศูนย์ ที่มันดีๆครับ
หาที่ดีๆแล้ว ใช้เพิ่งพายาวๆ เลยครับ
ทุกยี่ห้อ มีศูนย์ ที่ดี และไม่ดี หมดแหละครับ
% มากน้อย อาจจะต่าง แต่สุดท้ายเราก็ เลือกใช้บริการ กับ ศูนย์ที่ดีก็จบละครับ^^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
civic สวยสุด แต่มันก็จะใหญ่ไปนะ  :o

Mazda 3 สำหรับสาวออฟฟิตก็กำลังพอดี ขับกระชับมือ เสียเรื่องศูนย์/การเบิกอะไหล่  8)

ถ้าชอบสบายใจไป toyota ครับ ;D แต่พวงมาลัย (สำหรับผม) แย่สุดใน 3 ตัว

ปล. แนะนำ jazz / yaris ครับ  ประหยัดกว่า พื้นที่ด้านหลัง พับเบาะแล้วโยนของได้สบาย  ;D

ออฟไลน์ Fat

ผมเชียร์อัลติส ดีไซน์ภายในอาจไม่ถูกใจ แต่ด้วยคุณงามความดีข้ออื่นๆมันดูเด่นกว่าคู่แข่งทั้งหมด ยิ่งบอกรถคันแรกไม่รู้ประสบการณ์การขับรถเป็นยังไง เกิดกรณีเฉี่ยวชน โต้ต้า ฮอนด้า ดูได้เปรียบ กว่ามาสด้า ศูนย์บริการเยอะความเป็นเจ้าตลาดน่าจะซับพอร์ตจุดในได้ในกรณีใช้7-10ปี แบบสบายๆ

มาสด้า ดูรถสวยทั้งนอกและในการขับขี่ ดูดีกว่า แต่มาติดเรื่องจำนวนศูนย์ที่น้อยกว่า และศูนย์ที่ซ่อมสีและตัวถังยิ่งน้อยเข้าไปอีก เสียตรงจุดนี้จริงๆ

ปล. แฟนเก่าใช้มาสด้า2โฉมที่แล้ว รถคันแรก ก็มีบ่นๆว่าเข้าศูนย์ที่รถเยอะ แต่ตัวรถขับดีไม่จุกจิก
แฟนปัจจุบันใช้อัลติส ปี11 รถอายุ6ปีกว่าๆ ยังไม่มีอาการเสียใดๆเลย ใช้มา50,000โล แถมเจ้าของไม่ค่อยดูแลด้วยซ้ำไป ใช้อย่างเดียวจริงๆ เลยเห็นถึงความทนทานตรงจุดนี้ด้วยครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวมาสด้า 3 ครับ เชื่อเถอะได้สมใจหวังแน่นอน 5555

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
คหสต.
เอาตามคะแนนในใจเลยครับ
เพราะถ้าซื้อไปแล้วคงมีความสุขมากกว่ากับการเปลี่ยนความคิดให้ชอบคันอื่นที่ตัวเองไม่ชอบ
ถ้าซื้อคันอื่นแล้วไม่สมหวังดังใจชอบ ก็จะมีคำพูดว่า รู้งี้...
คงเซ็งแย่

ชอบอะไรไปตามนั้นดีกว่าครับ สบายใจกว่าและยอมรับได้
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชอบมาสด้าเลือกมาสด้าสิครับ เดี๋ยวจะมาเสียใจทีหลัง

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ขับธรรมดาเนิบๆจาก A ไป B ออฟชั่นของเล่นเยอะ ไป Civic

ถ้ามีนอกเหนือจากข้างบน บู้บ้าง,ห้าวบ้าง,ยัดทุกโค้ง ขอเชิญ Mzd3
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ anakkal

จากที่ดู Mazda3 คะแนนนำ ส่วนตัวให้ลองขับครับ ยิ่ง mazda 3 2017 ขับแล้วไม่อยากลง สรุปผมเชียร์ mazda 3 ครับเพราะผมเลือกรถที่ผมชอบเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ sakano

"Mazda 3 ไปลองมาแล้วชอบทั้งภายนอกภายใน" 

ถ้าชอบ Mazda 3 ก็ซื้อเลยครับ

ส่วนเรื่องว่าจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ หรือ ศูนย์มั้ย ....ผมเห็นมันก็มีปัญหากันทุกยี่ห้อแหละครับ
มากหรือน้อยก็ไม่แตกต่างกันมาก

เด๋วนี้มี club ให้แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ....ก็เลือกเข้าศูนย์ที่ดีหน่อยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ eyerocknroll

• Newbie
  • *
มาสด้า2ของผมโฉมแรก เบิกอะไหล่กันชนหน้าและกระจังหน้าที่ศูนย์รอ2วันของมาครับ ผมว่าโอเคนะคับรถไม่ได้มีปัญหาจุกจิกอะไรมาก ผมอยู่เชียงใหม่ศูนย์บริการมี 5 ที่ คิวไม่เยอะรอรถไม่นานมากแต่จะช้ากว่าศูนย์โตโยนิดหน่อยเพราะบ้านผมมีวีโก้อีกคันพอจะเปรียบเทียบการบริการได้ ศูนย์บริการถือว่าโอเคครับ