ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการโอน เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ รถมือสอง  (อ่าน 12270 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
คือผมกำลังจะซื้อรถมือสอง
เจ้าของเก่าถึงเขาจะปิดยอดแล้วก็โอนให้ทางเราแต่เขายังเหลือยอดผ่อนไฟแนนซ์อยู่ 6 เดือน

แต่ผมคิดได้ว่าถ้าเขาทำแบบนั้นเท่ากับเค้าจะเป็นเจ้าของอันดับ 2 และผมจะเป็นเจ้าของอันดับ 3

ซึ่งผมคิดว่าถ้าเราใช้วิธีการโอนกรรมสิทธิ์ผ่อนต่อ
แบบนี้ก็เท่ากับผมจะได้เป็นเจ้าของอันดับ 2 ถูกต้องไหมครับ

และเผอิญเจ้าของเก่ากู้  ฮอนด้าลิสซิ่ง โดยเป็นคนขอนแก่น รถก็ทะเบียนขอนแก่น แบบนี้ต้องมาทำเรื่องที่กทม หรือเปล่าครับ

ปกติขั้นตอนการซื้อขายแบบนี้ คือเปลี่ยนสัญญา คือเราจะต้องจ่ายเงินให้คนขายเมื่อไรครับ
คือหลังจากเปลี่ยนเป็นชื่อเราแล้ว หรือว่า ตอนยื่นเรื่อง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการโอน เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ รถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 09:07:22 »
เรื่องนี้ ถ้ารู้บริษัทลีสซิ่งชัดเจนแบบคุณโทรถามเลย เขาจะบอกขั้นตอนและค่าธรรมเนียมทั้งหมดให้ (ตอบจริงๆ ไม่ได้กวนนะ เพราะแต่ละเจ้ารายละเอียดต่างกันระดับนึง)

เรื่องเงิน ปกติผมคือ จ่ายเงินมัดจำ ทำเรื่องโอนที่ลีสซิ่ง เซ็นสัญญาซื้อขาย จ่ายที่เหลือ รับรถ รอสัญญาฉบับจริงส่งมา ประมานี้ครับ

• **
Re: สอบถามเรื่องการโอน เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ รถมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 09:38:14 »
เรื่องนี้ ถ้ารู้บริษัทลีสซิ่งชัดเจนแบบคุณโทรถามเลย เขาจะบอกขั้นตอนและค่าธรรมเนียมทั้งหมดให้ (ตอบจริงๆ ไม่ได้กวนนะ เพราะแต่ละเจ้ารายละเอียดต่างกันระดับนึง)

เรื่องเงิน ปกติผมคือ จ่ายเงินมัดจำ ทำเรื่องโอนที่ลีสซิ่ง เซ็นสัญญาซื้อขาย จ่ายที่เหลือ รับรถ รอสัญญาฉบับจริงส่งมา ประมานี้ครับ

ปกติคือเราต้องทำสัญญาซื้อของแล้ววางมัดจำไว้ก่อนที่จะส่งเรื่องเข้า ไฟแนนท์ใช่ไหมครับ
และถ้า ไม่ผ่าน เราก็ไม่ได้คืนใช่ไหมครับ ปกติมัดจำกันเท่าไรเหรอครับ
ถ้าจะซื้อแบบ camry ประมาณ 6 แสน นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 09:45:18 »
ติดต่อไฟแนนซ์ได้เลยครับ
น้าชาย ทำมาแล้ว ปิดก่อน 21 งวด ให้เจ้าของเดิม (ได้ส่วนลดจากค่างวด X 21 ด้วย)

ทีนี้วิธีการโอน  จะด้วยวิธีใดก็ตาม คุณก็จะเป็นผู้ครอบครองต่อจากเขาอยู่ดี   เพราะในเล่ม จะบอกเจ้าของคือไฟแนนซ์ ผู้ครอบครองคือเขา
การซื้อขายรถจริงๆ เขาจะให้ความสำคัญต่อปีจดทะเบียนมากกว่า  ตอนที่ร่วมดำเนินการให้น้า สรุปคร่าวๆ แบบนี้นะ

ไฟแนนซ์ = A  คนเช่าซื้อ = B  และเราผู้ซื้อต่อ = C
เข้าไปหาไฟแนนซ์ เราบอกจะซื้อขายกัน โดยเราจะปิดยอดทั้งหมด (A ไม่สนใจหลักฐานซื้อขายใดๆ เลย) เพราะยอดที่เราปิด ใบเสร็จต่างๆ เขาก็ออกให้เป็นของ B  แต่เขาก็อธิบายให้เราเข้าใจว่า ขั้นตอนสำคัญคือ A ออกชุดโอนให้ B ในชุดเอกสารที่ส่งไปให้ B จะมีชุดมอบอำนาจให้ B  และมีใบมอบอำนาจจาก B มาให้เรา C ดำเนินการ (ทุกขั้นตอนคือโอนลอยนั่นแหละ) เราก็แค่ถือเอกสารทุกอย่างไปขนส่งตามป้ายทะเบียน เล่มทะเบียน (ทำต่างจังหวัด ที่ไม่ตรงกับเล่มไม่ได้)  เจ้าหน้าสำนักงานขนส่งฯ จะทำให้เอง    ข้อมูลในเล่มเก่า เราก็จะเป็นผู้ครอบครองต่อจาก B อยู่ดี (ลบไม่ได้ เพราะมีตั้งแต่แรกอยู่แล้ว)   ข้อดีคือ การโอนครั้งนี้ ไม่ต้องเสียภาษีหรือค่าธรรมเนียมการซื้อขาย  เพราะเหมือนโอนจาก  A มาเลยครับ (จริงๆ เก็บตั้งแต่จดทะเบียนไปแล้ว)   วิธีการไม่ให้มีข้อมูล A และ B ในเล่มคือ ทำการโอนย้ายทะเบียนข้ามจังหวัด เช่น ของ จขกท. ก็แค่โอนมาใช้เล่ม และป้ายกรุงเทพฯ   แต่ข้อมูลวันเดือนปี จดทะเบียน และลำดับเจ้าของ ก็ต้องมีเหมือนเดิมครับ

จากที่ทำมาใช้เวลา รอเอกสารจากไฟแนนซ์หลังชำระ 5 วันกว่าๆ แค่นั้นเอง สรุป ตั้งแต่ชำระเงินปิดค่างวด จนถึง โอน ใช้เวลา 9  วัน 
     ปล.ระหว่างคุณกับเจ้าของ ต้องมีหลักประกัน แต่หากเป็นเครือญาติกันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องมีสัญญาซื้อขายกันเหนียว และใบเสร็จรับเงินปิดค่างวด    ส่วนที่เหลือจะจ่ายหลังโอน หรือหลังจากที่รับใบมอบอำนาจจากเขาแล้วก็ได้ สุดแต่จะตกลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 10:14:55 โดย SLuang »

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 10:15:25 »
ติดต่อไฟแนนซ์ได้เลยครับ
น้าชาย ทำมาแล้ว ปิดก่อน 21 งวด ให้เจ้าของเดิม (ได้ส่วนลดจากค่างวด X 21 ด้วย)

ทีนี้วิธีการโอน  จะด้วยวิธีใดก็ตาม คุณก็จะเป็นผู้ครอบครองต่อจากเขาอยู่ดี   เพราะในเล่ม จะบอกเจ้าของคือไฟแนนซ์ ผู้ครอบครองคือเขา
การซื้อขายรถจริงๆ เขาจะให้ความสำคัญต่อปีจดทะเบียนมากกว่า  ตอนที่ร่วมดำเนินการให้น้า สรุปคร่าวๆ แบบนี้นะ

ไฟแนนซ์ = A  คนเช่าซื้อ = B  และเราผู้ซื้อต่อ = C
เข้าไปหาไฟแนนซ์ เราบอกจะซื้อขายกัน โดยเราจะปิดยอดทั้งหมด (A ไม่สนใจหลักฐานซื้อขายใดๆ เลย) เพราะยอดที่เราปิด ใบเสร็จต่างๆ เขาก็ออกให้เป็นของ B  แต่เขาก็อธิบายให้เราเข้าใจว่า ขั้นตอนสำคัญคือ A ออกชุดโอนให้ B ในชุดเอกสารที่ส่งไปให้ B จะมีชุดมอบอำนาจให้ B  และมีใบมอบอำนาจจาก B มาให้เรา C ดำเนินการ (ทุกขั้นตอนคือโอนลอยนั่นแหละ) เราก็แค่ถือเอกสารทุกอย่างไปขนส่งตามป้ายทะเบียน เล่มทะเบียน (ทำต่างจังหวัด ที่ไม่ตรงกับเล่มไม่ได้)  เจ้าหน้าสำนักงานขนส่งฯ จะทำให้เอง    ข้อมูลในเล่มเก่า เราก็จะเป็นผู้ครอบครองต่อจาก B อยู่ดี (ลบไม่ได้ เพราะมีตั้งแต่แรกอยู่แล้ว)   ข้อดีคือ การโอนครั้งนี้ ไม่ต้องเสียภาษีหรือค่าธรรมเนียมการซื้อขาย  เพราะเหมือนโอนจาก  A มาเลยครับ (จริงๆ เก็บตั้งแต่จดทะเบียนไปแล้ว)   วิธีการไม่ให้มีข้อมูล A และ B ในเล่มคือ ทำการโอนย้ายทะเบียนข้ามจังหวัด เช่น ของ จขกท. ก็แค่โอนมาใช้เล่ม และป้ายกรุงเทพฯ   แต่ข้อมูลวันเดือนปี จดทะเบียน และลำดับเจ้าของ ก็ต้องมีเหมือนเดิมครับ

ส่วนการจ่ายเงินให้ B เมื่อโอนเป็นของเราแล้ว คุณก็แค่จ่ายส่วนต่างที่เหลือจากการดำเนินการทั้งหมด จากเงินที่เราตกลงซื้อขายแค่นั้นเอง ไม่ยุ่งยากครับ  จากที่ทำมาให้เวลา รอเอกสารจากไฟแนนซ์หลังชำระ 5 วันกว่าๆ แค่นั้นเอง สรุป ตั้งแต่ชำระเงินปิดค่างวด จนถึง โอน ใช้เวลา 9  วัน 
     ปล.ระหว่างคุณกับเจ้าของ ต้องมีหลักประกัน แต่หากเป็นเครือญาติกันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องมีสัญญาซื้อขายกันเหนียว และใบเสร็จรับเงินปิดค่างวด    ส่วนที่เหลือจะจ่ายหลังโอน หรือหลังจากที่รับใบมอบอำนาจจากเขาแล้วก็ได้ สุดแต่จะตกลง

วันนี้โทรไป ฮอนด้า ลิซซิ่ง เบอร์ไม่ติดเลย ไม่รู้เสียหรือเปล่า
อันนี้ผมไม่ได้จะให้ปิดยอดนะครับ คือจะทำเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อนะครับ คือทางผมจะเป็นคนผ่อนต่อนะครับ ยังไม่ปิดยอดเดิม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 10:56:28 »
...............

วันนี้โทรไป ฮอนด้า ลิซซิ่ง เบอร์ไม่ติดเลย ไม่รู้เสียหรือเปล่า
อันนี้ผมไม่ได้จะให้ปิดยอดนะครับ คือจะทำเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อนะครับ คือทางผมจะเป็นคนผ่อนต่อนะครับ ยังไม่ปิดยอดเดิม

ถ้าเปลี่ยนสัญญา มีค่าเปลี่ยนสัญญา และชำระล่วงหน้าอีก 1 - 3 งวด  เห็นว่าเหลือ 6 งวด เกรงว่าจะไม่คุ้มกับค่าเปลี่ยนสัญญาอีกหลายพัน หรือเป็นหมื่น   ทางออกที่ดี ก็อย่างที่บอก ถ้าเป็นเครือญาติกัน ก็เอารถมาใช้ ส่งต่อให้เขา จ่ายส่วนหนึ่งให้เขา แค่ 6 เดือนเอง เมื่อถึงเวลาปิดงวดสุดท้าย ก็แค่ รอชุดโอนจากไฟแนนซ์ (มีค่ามัดจำเล่มทะเบียนด้วยนะ ส่วนใหญ่ประมาณ 5,000 บาท)  มาหาเขา แล้วเราก็แค่ดาวน์โหลดใบมอบอำนาจให้เขาเซ็นมอบให้เราดำเนินการโอนเป็นของเราก็น่าจะรวดเร็ว  แต่ถ้าไม่ใช่เครือญาติ หรือเพื่อนฝูง กลัวเบี้ยวก็ทำสัญญาซื้อขายกันจ่ายเงินส่วนหนึงให้เขา ยังไม่ต้องจ่ายหมด  รถอยู่กับเรา ส่งจนหมดก็โอนอย่างที่บอก แค่ 6 เดือนเอง มันเร็วมากครับ  (เลี่ยงค่าเปลี่ยนสัญญา) หรือไม่มีปัญหาค่าเปลี่ยนสัญญา และอยากให้สบายใจก็เปลี่ยนครับ ถูกต้องและชัวร์ดี

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:04:55 »
ซื้อจากคนไม่รู้จักนะครับ แต่เป้าหมายผมไม่ใช่เรื่องความไว้ใจ หรือยอดเงินนะครับ
แต่แบบอยากได้ชื่อเป็นเจ้าของอันดับ 2 นะครับ ถ้าโอนเป็นของเจ้าของเก่า แล้วต้องโอนให้เราจะเป็ันอันดับสาม และเสียค่าโอนที่ขนส่ง(ถึงจะถุกกว่าค่าเปลี่ยนสัญญานะครับ)
แต่คิดว่าน่าจะคุ้ม แต่ไม่รู้ว่า process ปกติเวลาเค้าเค้าซื้อกันแบบ โอนสัญญา ขั้นตอนเค้าทำกันอย่างไร
แบบตกลงแล้วต้องมัดจำเลยไหม มัดจำกันเท่าไร เพราะ มันต้องส่งเอกสารให้ไฟแแนนท์ พิจารณาอีก สมมติ ถ้าไม่ผ่าน เงินมัดจำคือปกติเค้าจะยึดกันเลยไหมนะครับ
หรือว่า ปกติเค้าจ่ายกันตอนไฟแนนท์ผ่านทีเดียวเลยนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:30:45 »
ซื้อจากคนไม่รู้จักนะครับ แต่เป้าหมายผมไม่ใช่เรื่องความไว้ใจ หรือยอดเงินนะครับ
แต่แบบอยากได้ชื่อเป็นเจ้าของอันดับ 2 นะครับ ถ้าโอนเป็นของเจ้าของเก่า แล้วต้องโอนให้เราจะเป็ันอันดับสาม และเสียค่าโอนที่ขนส่ง(ถึงจะถุกกว่าค่าเปลี่ยนสัญญานะครับ)
แต่คิดว่าน่าจะคุ้ม แต่ไม่รู้ว่า process ปกติเวลาเค้าเค้าซื้อกันแบบ โอนสัญญา ขั้นตอนเค้าทำกันอย่างไร
แบบตกลงแล้วต้องมัดจำเลยไหม มัดจำกันเท่าไร เพราะ มันต้องส่งเอกสารให้ไฟแแนนท์ พิจารณาอีก สมมติ ถ้าไม่ผ่าน เงินมัดจำคือปกติเค้าจะยึดกันเลยไหมนะครับ
หรือว่า ปกติเค้าจ่ายกันตอนไฟแนนท์ผ่านทีเดียวเลยนะครับ
ไฟแนนซ์ ผ่าน หรือไม่ผ่าน   เคสนี้ เหลือ แค่ 6 งวด ซึ่งถือว่าน้อยมาก   ถ้าจะเอายอดแค่นี้ผ่านแน่นอน  และเขาหากินกับเราแค่ค่าดำเนินการเปลี่ยนสัญญา    ถ้าเขาเห็นว่าฐานะการเงินคุณดีและไม่ติดอะไร เชื่อได้ 100%  ว่าจะโดนไฟแนนซ์กล่อมให้ขยายเวลา และเงินกู้(ได้เงินสดมาจ่ายดาวน์ให้เจ้าของเดิม)  แต่จะกลายเป็นว่าคิดเรทดอกเบี้ยมือสอง   ซึ่งแพงขึ้น มักโฆษณาเต็มบ้านเต็มเมืองว่าร้อยละ 0.5  แท้ที่จริงคือ 0.5 ต่อเดือน (ร้อยละ 6 ต่อปี) และยังไม่รวมอย่างอื่นอีก  ซึ่งต่างจากรถป้ายแดงมากๆ ที่ร้อยละ 0 - 3 กว่า ต่อปี  แล้วแต่โปร  ถ้าแบบนี้มันดีตอนจะซื้อ ไม่ต้องเตรียมเงินอะไรเลย หักจากหนี้ แต่จะทุกข์ระยะยาว บางเคสซื้อป้ายแดงได้เลย     ส่วนการจ่ายเงิน ของการขายดาวน์  ไม่มีกติกา  แล้วแต่จะตกลงของสองฝ่าย  จะมัดจำไม่มัดจำ ตามแต่จะตกลง  ซึ่งตามธรรมเนียมปฏิบัติ ถ้ามีมัดจำ เมื่อมีปัญหาไม่ผ่าน เงินมัดจำ มักจะไม่เรียกร้องคืน   ทั้งหมดนี้เป็นข้อมูลประสบการณ์ของผม ในฐานะผู้เคยซื้อมือสอง ขายมือสอง และซื้อรถใหม่ครับ   คงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 11:44:44 โดย SLuang »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:33:23 »
ผมผ่อนจบมาสามคันแล้ว
เวลาผมขายต่อ ชื่อผมก็เป็นอันดับแรกในเล่มนี่ครับ

ถ้าชื่อไฟแน้นซ์เป็นอันดับแรก เวลาผมโดนใบสั่ง ผมคงได้จม.จากไฟแน้นส์แทน ซึ่งจริงๆแล้ว ได้ตรงมาจากตำรวจนะครับ ^^

ออฟไลน์ james99

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 19:12:26 »
ถ้าซีเรียสเรื่องลำดับรายชื่อในเล่มขนาดนั้น คงต้องหาคันใหม่ที่เจ้าของเดิมเป็นชื่อแรกในเล่มแล้วล่ะครับ เราจะได้เป็นชื่อที่สอง