ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแม๊ก+ยางมาใหม่ แล้วรู้สึกไม่โอเค ทำยังไงได้บ้างหรอครับ นอกจากทำใจ...  (อ่าน 13824 ครั้ง)

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
คืออยากปรึกษาหน่อยนะครับ พอดีเมื่อ 3-4 วันก่อน ผมเกิดอยากเปลี่ยนล้อชุดใหม่ เลยไปร้านยางที่รุ่นพี่แนะนำมา เนื่องจากรุ่นพี่สนิทกับเจ้าของร้าน ไปถึงผมก็เลือกลายล้อเป็นขอบ 18 ร้านบอกเป็นลายใหม่ของพึ่งเข้ามา ส่วนยางทางร้านแนะนำให้เป็นยางยี่ห้อ Nexen ร้านบอกเป็นของเกาหลีคุณภาพเทียบยุโรปเลย แต่ผมไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน เลยไม่มั่นใจ จึงขอเปลี่ยนเป็นยี่ห้อตลาดแทน ผมขอแบบนุ่มๆเงียบๆ ร้านก็เหมือนไม่ค่อยพอใจที่ผมไปขัดเค้าที่พยายามเชียร์ยี่ห้อนั้น (*หรือผมรู้สึกไปเองก็ไม่รู้) เค้าก็จิ้มยี่ห้อ Toyo รุ่น tm1 มาให้ แคะราคาต่อแบบสุดๆมาเป็นแม็ก 25000 ยางเส้นละ 6000*4 = 25000 รวม 50000 หักค่าเทินล้อ 18000 = 32000 บาท ก็ตกลงเปลี่ยน พอเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อย ผมรูดผ่อนเป็น 0% 10 เดือน แต่พอรูดบัตรเกิดปัญหารูดไม่ได้ ทั้งทางร้านและทางผมต่างก็เช็คทั้งบัตรทั้งเครื่องรูด ธนาคารก็แจ้งว่าทุกอย่างปกติ ผมรออยู่เกือบ 2 ช.ม. จะยกเลิกก็ไม่ได้ เพราะเปลี่ยนเสร็จหมดแล้ว สรุปก็ต้องจำใจจ่ายสดไป  :'( ตอนขับกลับบ้าน เสียงยางดังเข้ามาในรถตลอดเวลา ก็เข้าข้างตัวเองสงสัยเป็นเพราะยางใหม่ แต่พอไปนั่งหาข้อมูลยางรุ่นนี้ใน google สรุปว่าเป็นยางแบบสปอร์ต มีข้อเสียคือเสียงยางจะดัง แต่ไม่เป็นไรพอรับได้ เลื่อนมาอีกหน่อยผมไปเจอลายล้อที่ผมพึ่งเปลี่ยนมา ขอบ สี สเปค เดียวกันทุกอย่างในราคาที่ถูกกว่า 5000 โดนไม่ต้องต่อ... ผมเงิบคูณ 2 พยายามทำใจไม่ให้คิดมาก ได้แต่โทษตัวเองที่ไม่เช็คราคาให้ดีก่อน คิดว่าร้านคนรู้จักคงได้ราคาดี สรุปคือผมทำอะไรไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ นอกจากทำใจ... ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ปล.อย่าซ้ำเติมนะครับ แค่นี้ผมก็เจ็บมากพอแล้ว 55555

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เจ็บบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินครับ

เวลาผมซื้ออะไรที่ราคาไม่ fixed นี่ จะไม่ไปอยู่ที่ๆเห็นราคามันได้อีกเลย กลัวเจ็บ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
เป็นผมเปลี่ยนมาแล้ว ก็ต้องทำใจและครับ ข้อมูลก็จะไม่เปิดหาอีก กลัวเจออย่างที่เจอนั่นแหละครับที่อื่นถูกกว่า 

แต่ส่วนมากก่อนเปลี่ยนผมจะเชคโทรเชคก่อนเข้าไปครับ และจะเตรียมแผนสำรองกรณีถ้ายางรุ่นหรือยี่ห้อที่เราต้องการหมดจริงๆ

อันดับต่อไปคือยางหรือแม็กลายไหน....ต้องจบให้ได้ในวันนั้นครับ :) :)

***ที่ต้องเชคละเอียดเพราะกว่าจะขออนุมัติจากผบ.ได้ ก็เลือดตามแทบกระเด็นแล้วครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ดีก็โดนอีก :) :) :)***

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
ยางชั้นดี ราคาแพง 

ข้อเสีย เสียงมันดัง  ทีนี้มันก็ต้องมีข้อดีบ้างแหละ  อะไรที่มันสมบูรณ์แบบมันหายากนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ค่าประสบการณ์ครับ
แพงหน่อยๆ

แต่จะกำไรในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Toyo ส่วนตัวไม่ดีครับ. สึกไว

ออนไลน์ Turin

ไม่ชอบยาง .. ทำใจ เดี๋ยวก็ชิน
โดนฟันค่าล้อ .. ทำอะไรไม่ได้ แต่อย่างน้อยลายที่ได้ถูกใจไหมล่ะครับ .. ถ้าไม่ อาจจะลองหาแลกกับคนอื่นที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน หรือใช้ล้อ+ยางขนาดเท่าๆกัน

นอกนั้นก็ถือเป็นบทเรียนให้ทำการบ้านเยอะๆก่อนตัดสินใจครับ (และพอทำไปแล้วพยายามอย่าดูอีก เดี๋ยวจะเจอถูกกว่า/ดีกว่า  ;D )

ออฟไลน์ joa123

สมัยแรกๆผมก็ใช้ยางยี่ห้อ ๆไม่รู้จักครับ เพราะเปลี่ยนล้อบ่อยๆ 3-4 ชุด ต่อคัน(ล้อก็อป) ยางจีนบ้าง ยางเกาหลีบ้าง เพราะอาศัยว่าใช้ชุดละไม่นาน

ชุดท้ายกับกล้ายเป็น ล้อไม่มาตรฐานดุ้งคด(ลงหลุม) ยางเสียงดัง ระยะเบรกก็น่าจะแย่ลง      เดียวนี้เลยไม่เอาเลยครับ แบบว่าwalk in เข้าร้านแบบไม่มีข้อมูล   เพราะกลัวที่สุดคือ จ่ายแพงแต่ได้คุณภาพไม่ดี>>>>> แต่ยังดีนะครับ ที่ จขกท ไม่ได้เอายางที่ไม่รู้จักมา toyo ก็โอเคแล้วครับ อาจเสียงดังบ้างเพราะดอกสปอร์ต

เลือกยางดีๆ หาข้อมูลเยอะๆครับ ยอมเพิ่มเงินอีกนิด แลกกับความปลอดภัยกับเรื่องเสียงที่ต้องทนขับไปอีกนาน

ที่ซื้อมาแล้วก็สนุกไปกับมันครับ สวยขึ้นแน่นอนอยู่ละครับ ดังขึ้นเดียวก็ชินไปเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 08:53:26 โดย joa123 »

ออฟไลน์ tvm

จุดนี้ ก็เลือกได้แค่ทำใจ หรือเปลี่ยนใหม่ (แต่ต้องทำการบ้านไปก่อน และเลี่ยงพวกยี่ห้อแปลกๆ หรือรุ่นที่ไม่เคยหาข้อมูลหรือใช้จริง ปกติยางรถยนต์ ต้องทำการบ้านไปอย่างดีครับ และร้านดีๆ จะไม่เชียร์ยี่ห้อไหนออกนอกหน้า)

ส่วนตัว Toyo C1S โอเคเลยครับ ไม่ก็ ML PS3/P3ST หรือ BS GR100 ฯลฯ รุ่นเงียบๆ

ออฟไลน์ ariazero

ใจเย็นๆครับผม

ทำใจก่อนนะครับ บางทีต้องเลือกให้มันเหมาะกับเรา แต่บางอย่างมันก็ลองไม่ได้จริงๆจริงมะ ?

มีอยู่แค่วิธีเดียวคือถ้ารับไม่ได้จริงๆ ต้องยอมเจ็บตัวอีกรอบครับ

มันเป็น Sunk Cost ไปแล้ว  :'(
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Alcatraz

ล้อแม็กที่ไปเปลี่ยนมาของแท้รึป่าวครับ ถ้าไม่แท้มันก็มีหลายเกรดอีก คิดในแง่ดีคุณจ่ายแพงกว่าเพื่อได้เกรดที่สูงกว่า แต่คุณไม่ต้องไปหาเพิ่มว่าคุณได้งานอะไรแล้วที่ราคาถูกกว่างานอะไร ไม่มีประโยชน์ครับเสียความรู้สึกป่าวๆ มองโลกในแง่ดีไว้และมีความสุขกับล้อใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Devil13

เอาตรงๆนะแม็กไม่แท้ครับ แม็กนอกแท้(สำหรับผมแม็กแท้คือแม็กนอก เช่น Ray) แต่ที่บ้านเราใช้ Enkai Lenso ก็คือ ไปก็อปลายเค้ามา และทำลายใหม่เป็นของตัวเอง แต่พวก SSW Advance ก็เกรดรองๆลงมาครับ ตามราคา ดูแม็กให้ดูลายกับยี่ห้อครับ ถึงแท้จะลายเดียวกันขนาดเดียวกันแต่คนละยี่ห้อ ราคามันก็ต่างกันตามเกรดครับ แม็กนอกแท้มือ 1 ขอบ 18 ต้องมีสัก 8-9 หมื่น+ครับ(ราคาตามความสวยของลาย)มือ 2 น่าจะอยู่ 5-6 หมื่น

แต่ก็ไม่มีราคามาตรฐานทั้งแม็กและยาง ราคาแปรผันไปตามแต่ใจเจ้าของร้านอยากขาย เพราะฉนั้นควรสำรวจและเทียบราคาอย่างต่ำ 3 ร้านครับ เพื่อให้รู้ราคากลางแล้วค่อยไปหาร้านที่ถูกที่สุดต่อไป

ออฟไลน์ pongsak_877

ขอบ 18 พร้อมยาง 32,000 - 38,000 เองนะ

50,000 นี่แพงมาก เพิ่มเงินไปเล่นล้อแท้ดีกว่าถ้าราคาขนาดนี้

ออฟไลน์ Cheze_Cake

มันก็เป็นบทเรียนว่าก่อนซื้ออะไรก็ตาม ควรศึกษาหาข้อมูลก่อน จขกท.อย่าไปคิดมากครับ
นั้นเเหละครับชีวิต ผิดพลาดเเละเรียนรู้จากมัน(อย่างมีความสุข)   ::)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ capton

ประสบการณ์ผมเอง 2 ครั้ง ครั้งแรก ยาง เปลี่ยนแล้วมันเล็กกว่าเดิม ทั้งๆที่ก่อนเปลี่ยนก็รู้
กลับบ้านคิดแต่เรื่องยาง วันรุ่งขึ้นไปเปลี่ยนอีกเบอร์ วิ่งแค่ 20 กิโล เติมเงินไป 3,000 สบายใจ

อีกครั้งเปลี่ยนล้อ ใส่แล้วดูล้อมันเล็กกว่าเดิม ทั้งๆที่ขนาดเดิม แต่ออฟมันไม่ได้
ขับกลับบ้าน นอนไม่หลับ อีกวันนึง ไปเปลี่ยนอีกลาย 20 กิโลอีกเหมือนเดิม เพิ่มเงินไป 4500

เกือบอีก ตอนเปลี่ยนยางรถตู้ จัด michelin ของดีเลย แทนของจีนจากโรงงาน ออกมาจากร้านโคตรดัง
ดังกว่าที่ติดรถอีก อยากจะเปลี่ยนมาก แต่เริ่มเสียดาย ก็ทนใช้ไป จน 50,000 โล และจำไว้ว่าจะไม่ใช้อีก

ถ้าทำใจไม่ได้ รีบเปลี่ยนครับ ไม่งั้นมันจะวนเวียนอยู่แบบนี้ ไม่เป็นอันทำอะไร
ถ้าทำใจได้ คิดว่าเดี๋ยวก็ชิน ผ่านไปซักพักมันก็จะชินจริงๆ เป็นประสบการณ์

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ล้อเดิมขายไปแล้ว
ถ้าทนไหวใช้ไปจนกว่าจะหมดหรือไกล้หมดอายุยาง แล้วค่อยเปลี่ยนยางใหม่ จะถอดยางขายเป็นมือสองก็ไม่ไหว ขายยากราคาตกเยอะครับ อดทนครับ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ seeker

6000*4 ทำไมได้ 25000 มันต้อง 24000 นิ่ครับ
ถ้าผมเป็น จขกท คงได้แต่ทำใจ เราทำการบ้านไปน่อยเอง
ถ้ายาง comfort ผมชอบ toyo c1s

ออฟไลน์ Harem

ถือว่าเป็นบทเรียนครับ ครั้งหน้าหาข้อมูลหลายๆร้านครับ

ออฟไลน์ boombooboo

• Newbie
  • *
ขอตอบให้สบายใจละกันครับ

1. เรื่องยางก็ตามที่ จขกท.รู้มา คือ ยางตัวนี้เป็นยาง sport เสียงนี้มาอยู่แล้ว แต่ขับ มุดหรือเลี้ยว มั่นใจครับ นี้คือข้อดีของมัน ยางมีหลายแนวครับ ขึ้นอยู่กับความต้องการ แบบเงียบๆก็มี ถ้าดังจนไม่ไหวจริงๆ ก็ขายมือสอง แล้ว ไปสอยเส้นใหม่ ตามความต้องการดีกว่าครับ แต่ลองทำการบ้านก่อนซื้อก็จะดี มีหลายรุ่นเลย พวกเน้นเงียบ ราคาก็ประมาณเดิมครับ แนะนำไปร้านที่ขายแต่ยางจะได้ราคาที่ต่ำกว่าพวกร้านแม็คครับ

2. เรื่องล้อ ผมว่าต้องดู คุณภาพของล้อเทียบด้วยครับ จะดูแต่ราคาไม่ได้ ล้อปลอมเดี๋ยวนี้ มีหลายเกรดมาก โดยเฉพาะพวกลายฮิตๆ บางทีลายเดียวกัน ราคาต่างกันหลายพันเลย แต่พอมาดูเนื้องานของที่แพงกว่าก็จะเนี้ยนกว่าครับ อันนี้ต้องดูที่ล้อที่ได้มาจริงๆ บางทีล้อที่ท่านได้มาเกรดอาจจะดีกว่าที่ท่านไปเจอในเนตซึ่งราคาถูกกว่าก็เป็นได้ครับ

เงินเสียไปแล้ว ก็ถือว่าเป็นการเสียเงิน เพื่อ ปสก.ละกันครับ ต่อไปก็ทำการบ้านเยอะๆ ก่อนจะไปเสียเงินละกัน ขนาดผมทำการบ้านก่อนเอยะๆบางทียังพลาดเลย 55   

ออฟไลน์ SLuang

ค่าเทิร์นยางครับ ที่ว่าหมื่นแปด ก็คือ มันบวกเข้าไปแล้ว ที่คุณเห็นว่าแพงกว่า 5,000 นั่นแหละ

ถ้าเป็นยางใหม่ แม็คซ์ใหม่ เขาก็จะได้กำไรจากการขายอีกทอด
แต่ถ้าเป็นของเก่า ดูแล้วคงปล่อยยาก  เขาก็เลยบวกเข้าไป เพื่อกำไรของเขา
ร้านโดยทั่วไป ทำกันเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว บอกเทิร์นยางให้ราคาสูง แต่ของใหม่เขาก็สูงตาม เป็นเรื่องจริงที่เจ็บปวดนั่นแหละครับ

เมื่อโดนแล้วก็คงได้แต่ทำใจครับ คิดว่าเป็นประสบการณ์ที่มีราคา ก็ทำใจได้ง่ายขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 11:56:29 โดย SLuang »

ออฟไลน์ rotaryman

ทำใจครับ คราวหลังซื้ออะไรอย่าใจร้อน ทำการบ้านให้ดีก่อนครับ :)

ออฟไลน์ oatekung

ก่อนซื้อต้องหาข้อมูลละเอียดๆ
หลังซื้อแล้วห้ามหาอะไรทั้งนั้นครับ
ผมโดนจออัลไพไป25k  พอไปถามร้านดังแต่แอบมีชื่อเสีย ดันถูกกว่า 2.5k ไรเงี้ยะ มานั่งซึมเป็นเพื่อนครับ 555  :'(

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
บางทีเราก็เกรงใจเจ้าของร้านนะ  เข้าไปแล้ว ก็ต้องทำให้เรียบร้อย
แต่ปัจจุบัน ผมถามอากู๋เกิ้ล ก่อนจะเปลี่ยน ฯ

ถ้าเราไม่ถูกใจตอนแรก ก็อย่าเพิ่งทำเลยครับ ไปคุย ไปดู ของจริงก่อน แล้วบอกทางร้านว่าค่อยมาใหม่
หรือหาข้อมูล หลาย ๆ ร้าน โทรไปถามให้เรียบร้อยก่อนครับ  8)

ออฟไลน์ redsun

เปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยางใช้เงินประมาณนี้แหล่ะครับ
(ถูกกว่ากันนิดหน่อยครับ ไม่ได้เปลี่ยนกันทุกวัน)
(ถ้าเป็นล้อแท้วงใหญ่ มือหนึ่งแพงกว่านี้ด้วยครับ)
ขอให้เป็นแม็ก+ยางมีคุณภาพได้มาตรฐาน สวยถูกใจถือว่าโอเคครับ  :)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :-\

ไซส์นี้น่าจะขอบ 18" แสดงว่าไม่ใช่ล้อแท้เกรดสูงด้วย

จะซ้ำเติมก็เกรงใจ แต่มีข้อเท็จจริงปลอบใจให้เรื่องหนึ่งคือ ล้อที่ว่าสเป็กเดียวกันแต่ถูกกว่า 5,000 อาจจะคนละโรงงานไหมครับ?

ลองหลังไมค์ชื่อร้านแรก กับร้านที่เจอว่าถูกกว่ามาให้ผมดูก็ได้นะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ซ้ำเติมหรอกครับ ถือว่าประสบการณ์

คนใกล้ตัวเชื่อได้แต่อย่าไปเชื่อหมด ลองหาข้อมูลดูเยอะๆ นี่มันยุค4.0แล้ว
เป็นลูกค้า อากับกริยา การพูด น้ำเสียง ควรจะทำให้ดูมีพาวเวอร์นิดๆ เพราะเราไม่ได้เปลี่ยนฟรี ร้านมีเยอะแยะไม่ต่างจาก711 ถ้าไม่อยากขายก็ไม่ซื้อ(อย่าทำเป็นไก่อ่อน คล้อยตามมันไปหมด)
สุดท้าย เวลาจะซื้อของผ่านบัตรเครดิตยิ่งเป็นของใหญ่มีราคาแพง ควรจะให้ร้านลองรูดดูก่อนว่าผ่านไหม จะได้ไม่เสียเวลาทั้งเค้าและเรา

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ จะถือว่าครั้งนี้เป็นบทเรียนของความใจร้อนและทำการบ้านมาไม่ดี ต้องไม่มีครั้งที่สองอีก  ;D
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ tiger12r

แค่นี้จริงๆ
1.หาล้อยางชุดที่ใช่และชอบสุดๆในเน็ต
2.ค้นหาราคาเปรียบเทียบในเน็ตหลายๆที่
3.เข้าไปชมหน้าร้านจริง
4.ซื้อแบบสดขอส่วนลดเพิ่ม หรือผ่อน0%
5.กลับบ้านนั่งชมลุบคลำความสวยของล้อยางที่บ้าน  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ถูกใจแนะนำให้เปลี่ยนครับเพราะคุณชอบนุ่มเงียบแต่ยางที่ได้มันยางsportคนละแนวเลย, ทนใช้อีกนานน่ะครับ, ถ้าขายตอนนี้อาจจะยอมขาดทุนสัก20%แต่พอได้ที่ชอบก็happyเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แบบนี้เขาเรียกว่า ประสบการณ์ครับ เชื่อว่าเจอกันทุกคน ไม่มากก็น้อย ต่างเรื่องราวว่ากันไป แล้วคุณจะแกร่งขึ้น
ปล. แนะนำแบบข้างบนนี้ครับ เข้าไปร้านเดิม ขอเทิร์นยางตัวใหม่ที่อยากได้(ถ้าเขามี) ราคาที่หักไปไม่น่าเกลียด เพราะยางใช้กันที 3-4ปีก็มี หรือไม่ก็หาร้านทีาเขามียางตัวทีาอยากได้ โทรถามว่ามีเทิร์นไม๊ ถ้ามีวิ่งไปลองดูครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ