ผู้เขียน หัวข้อ: Note VL กับ Mobilio V เพื่อนสมาชิกคิดเห็นกันอย่างไรครับ  (อ่าน 6377 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
อยากได้ความเห็นของสมาชิก HLM เกี่ยวกับ
Note VL กับ Mobilio V ครับ ว่าระหว่างสองคันนี้ ท่านๆ คิดเห็นกันอย่างไร
ยิ่งถ้าได้ผู้ใช้จริงของ Mobi หรือ Note มาบอกเล่าก็จะดีมากครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: Note VL กับ Mobilio V เพื่อนสมาชิกคิดเห็นกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 10:52:09 »
อยากได้ความเห็นของสมาชิก HLM เกี่ยวกับ
Note VL กับ Mobilio V ครับ ว่าระหว่างสองคันนี้ ท่านๆ คิดเห็นกันอย่างไร
ยิ่งถ้าได้ผู้ใช้จริงของ Mobi หรือ Note มาบอกเล่าก็จะดีมากครับ

มันรถคนละประเภท
Note - ไปลองขับมา พวงมาลัยใช้ได้ แต่อืดมาก ภายในกว้างดี อัดไปกว่าจะขึ้น 160 ปาไปหลายโล
Mobilio - การตอบสนองคันเร่งใช้ได้ แต่ขับช่วยสั่งๆ ไม่ถึง 30โล นั่ง 5 คน ช่วงล่างตึงกำลังดี ไม่เด้งมาก

อยากจะเทียบอะไร ความคุ้มค่า รึป่าว...??

ออฟไลน์ tnp_super

Re: Note VL กับ Mobilio V เพื่อนสมาชิกคิดเห็นกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:03:50 »
ผมชอบเหลือดีกว่าขาด เอาโมบิลิโอครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:11:03 »
รถทรง 5 d ต่างกันที่พื้นที่ภายในครับ

กำลังผมว่าต่างกันนิดหน่อยครับ Mobi ดีกว่าตรง 1.5 ไปต่อได้

ส่วนตัวรถ ผมให้เสมอกัน ขึ้นอยู่กับการใช้งานล่ะครับ

แต่ถ้าซื้อมาแล้ว หลังจากนั้น ผมให้ mobi ได้เปรียบครับ ทั้งศูนย์ ทั้งอะไหล่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:24:33 »

Note - ไปลองขับมา พวงมาลัยใช้ได้ แต่อืดมาก ภายในกว้างดี อัดไปกว่าจะขึ้น 160 ปาไปหลายโล
Mobilio - การตอบสนองคันเร่งใช้ได้ แต่ขับช่วยสั่งๆ ไม่ถึง 30โล นั่ง 5 คน ช่วงล่างตึงกำลังดี ไม่เด้งมาก

อยากจะเทียบอะไร ความคุ้มค่า รึป่าว...??
ลองศูนย์ไหนครับนี่ ที่ผมได้ไปลองแค่นิดเดียวเอง

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:29:56 »
Note ก็น่าจะเพียงพอความต้องการ Mobilio มัน 7 ที่นั่งแบบที่นั่งสุดท้ายลำบากหน่อย อยากนั่งได้จริงต้องไป Ertiga มากกว่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:34:37 »

ลองศูนย์ไหนครับนี่ ที่ผมได้ไปลองแค่นิดเดียวเอง

NISSAN นอร์ทเวฟ เชียงใหม่ รู้จักกับเซลเป็นการส่วนตัว คับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:09:08 »
โมบี เป็นรถแนว mini mpv ได้เสียคนละแบบ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:38:52 »
ยังไม่ได้เห็นภายใน note ตัวจริงเลย เหอ ๆ

ถ้าเน้นบรรทุก / พื้นที่ภายใน ก็ mobilio ครับ  กว้างมากมาย  ตัว mc ก็เปลี่ยนคอนโซน สวยขึ้นเยอะ 8)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 13:18:37 »

ไม่เคยขับ Note แต่เคยขับ Mobilio V
Note VL - ไปดูตัวจริงมา ชอบนะ รถสวยมาก ใครบอกไม่สวยผมด่าตาย 55555 สีชมพูยิ่งน่ารักมุ้งมิ้ง แต่ 1.2 79 แรงม้า เราเลิกกัน
ไม่ได้ขับหรอกแต่เคยขับอัลเมร่ามา มันโอเคนะถ้าใช้คนเดียวหรือสองคน แต่ถ้านั่งเต็มรถนี่ไม่อยากจะคิด
และดูองค์ประกอบหลายๆอย่าง ทั้งตัวรถที่มึนๆ จะเป็นมินิแวนก็ไม่ จะเป็นแฮทช์แบ็กก็ไม่ ภายในวัสดุก็กลางๆ ราคาถึงจะสวยแต่ตัวท็อปก็คาบเกี่ยวกับโมบิลิโอ้แล้ว ผมว่าคงไปได้ไม่นาน

Mobilio V- พื้นฐานบริโอ้ที่ผมว่าผมยอมซื้อ คอนโซลมันเหมือนกันเป๊ะและรุ่น V ผมว่าคอนโซลตกแต่งไม่สวย
พวงมาลัยจับเหมาะมือ ขับดี ช่วงล่างแข็งๆเด้งๆ ตามสไตล์ แต่ผมก็ซัดมันประหนึ่งเป็นรถเก๋ง มันก็โยนๆหน่อยตามประสารถสูง แต่ดีกว่าที่คาดเยอะ
เหยียบหนักมากแต่อัตราสิ้นเปลืองไม่แย่ บนถนนเส้นเดียวกันขับแบบเดียวกับอัลเมร่า มันแย่กว่าแค่นิดเดียว

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 03:33:41 »
จำใจเลือกMobilio V เพราะอัตราเร่ง
Note คือดีหมด ภายนอกภายในพวงมาลัย ติดที่อัตราเร่งอย่างเดียวเลย  นอกจากจะเซ็ทโบ...

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 07:11:37 »
Note ภายในนี้แย่มากกกกกับราคา 6 แสน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:37:01 »
 :-\

เรื่องของเรื่องคือ จขกท. ขับมาร์ชมาด้วย แถมก่อนหน้านี้เป็น MT
ถ้าไปขับ Note จะรับความอืดลงกว่าเดิมได้มั้ย MT มันจี๊ดพอๆ กะ 1.5 AT แต่ CVT มันบ่จ้ายนะ

โอเค รถดีขึ้น ช่วงล่างเฟิร์มขึ้น และประหยัดเหมือนเดิม แต่ คหสต. ผมมองประโยชน์ใช้สอยที่จะได้รับมากกว่า
ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องบรรทุกคน-บรรทุกของจำนวนมากๆ Mobilio ก็ไม่จำเป็น และ Note ก็นั่งสบายดี Headroom ดีกว่า Almera
แต่ถ้าเดินทางไกล ต้องการอัตราเร่งแซง และช่วงล่างก็ไม่ได้น่าเกลียด ผมยืนยันว่าดีกว่า BR-V แน่ๆ ด้วย ก็ไป Mobilio
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:37:50 »
ขอบคุณทุกท่านครับ โจทย์นี่มีผมและเพื่อนเป็นผู้ร่วมถามและขอความเห็นครับ
และผมลืมเพิ่มไปในคำถามไปอีกตัว คือ Ertiga GX

ในสามตัวนี้ ได้ลองขับหมดแล้วด้วยระยะทางพอสมควร ส่วนตัวพบว่า
ถ้าให้น้ำหนักกับรูปทรงภายนอก ความถูกจริตส่วนตัว ความเป็น JDM การเก็บเสียง ความแน่นหนาในการประกอบ ช่วงล่าง ฟีลพวงมาลัย ผมจะจิ้ม Note VL
แต่ข้อเสียหลักๆ ของ Note ก็คืออืดดดดมากเช่นกันครับ แต่ผมคิดว่าพอรับได้อยู่ ขับอัลเมร่าผมก็พอรับได้กับอัตราเร่ง อีกอย่างคือส่วนรองนั่งของเบาะที่น่าจะยาวกว่านี้อีกสักประมาณนึง

ถ้าให้น้ำหนักกับอัตราเร่ง พื้นที่เก็บของ อัตราเร่งที่ติดเท้าเวลาวิ่งไปตจว VSC ความสูงเพิ่มเติมอีก 29 มม. ผมคงจิ้ม Mobilio V
ส่วนข้อเสีย ผมรู้สึกว่า ตัวรถมันแปลกๆ หมายถึงเวลาขับ อธิบายไม่ถูก แต่มันแปลกๆ กับอีกอย่างคือผมรู้สึกว่างานประกอบเขาดูแน่นหนาน้อยไปนิดด

ถ้าให้น้ำหนักเรื่องความนุ่มสบายของเบาะ ช่วงล่างที่นุ่มกำลังดี (น่าจะนุ่มสุดใน 3 คันนี้แล้ว) เบาะพับราบ ภายในสีเบจที่ถูกใจมาก ผมคงจิ้ม Ertiga GX
แต่ข้อเสียคือ เกียร์ 4 สปีด ที่แม้จะทำงานได้ดี เรียบง่าย และดูแล้วน่าจะทนทานใช้ได้ แต่ก็กินน้ำมันมากกว่าคนอื่นๆ แบบรู้สึกได้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:05:23 »
:-\

เรื่องของเรื่องคือ จขกท. ขับมาร์ชมาด้วย แถมก่อนหน้านี้เป็น MT
ถ้าไปขับ Note จะรับความอืดลงกว่าเดิมได้มั้ย MT มันจี๊ดพอๆ กะ 1.5 AT แต่ CVT มันบ่จ้ายนะ

โอเค รถดีขึ้น ช่วงล่างเฟิร์มขึ้น และประหยัดเหมือนเดิม แต่ คหสต. ผมมองประโยชน์ใช้สอยที่จะได้รับมากกว่า
ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องบรรทุกคน-บรรทุกของจำนวนมากๆ Mobilio ก็ไม่จำเป็น และ Note ก็นั่งสบายดี Headroom ดีกว่า Almera
แต่ถ้าเดินทางไกล ต้องการอัตราเร่งแซง และช่วงล่างก็ไม่ได้น่าเกลียด ผมยืนยันว่าดีกว่า BR-V แน่ๆ ด้วย ก็ไป Mobilio

อืดๆ อย่างอัลเมร่าผมก็ยังรับได้ครับ เวลากระโดดไปขับอัลแล้ว ทุกสิ่งดูใจเย็น  ;D
ขนของไม่เยอะครับ ผู้โดยสารผู้ใหญ่ 3 คน หมา 1 ตัว สัมภาระเล็กน้อย มีวิ่งทางไกลหลัก 2 - 4 ร้อยกิโล เดือนละสองสามครั้ง หลักๆ ใช้ในเมือง
คนในบ้านโอเคกับ Note มาก เพราะโปร่ง กว้าง ตัวรถไซส์ไม่เกะกะ และโอเคกับ Ertiga เพราะเบาะเหมือนโซฟาสบายๆ กับแอร์ที่ฉ่ำมาก ครับ ส่วน Mobi ป๊าบอกว่า แรงกำลังดี แต่รถมันดูไม่สมส่วน เหมือนโดนดึงยืด

ใจลึกๆ ผมหวัง e-power ครับ แต่เลือนลางเต็มที

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:56:56 »
Mobi คือร่างจำแลงของ Brio
ดูศักดิ์ศรีแล้ว Note ผู้ครองอันดับ 1 จากแปนดูดีกว่าหมดครับ ยกเว้นอืด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:33:15 »
Mobilio V ครับใช้งานได้หลากหลายดีครับ และตัว MC ก็ทำหน้าตาและภายในได้ดีขึ้นกว่าตัวเดิมพอสมควรแล้วครับ
สำหรับผม ถ้าจะซื้อ Note ผมยังทิ้ง Jazz ไม่ลงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:44:40 »
ผมเลือก note เพราะผมไม่ต้องการรถคันใหญ่ ถ้าผมต้องการบรรทุกมากกว่านี้ คงเอา mobi

ผมว่า 2 คันนี้ เลือกที่การบรรทุกดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 20:28:06 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

Mobi เปลี่ยนคอนโซลแล้ว ดูดีขึ้นเป็นกองครับ
ขนของเยอะคงไม่บ่อยมาก
แต่เสียดายเครื่อง 1.5 และเกียร์ที่ทำงานแบบรีบด่วนครับ  :-\

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 10:20:49 »
ซื้อรถถ้าจะซื้อมือ 1 ตั้งงบก่อนเลยครับ แล้วค่อยคัดออก ถ้าไม่ขับเร็ว ไม่สนอัตราเร่งแซง โมบี้ที่เครื่องใหญ่ว่าเสียเปรียบครับ

ราคารถ ถูกแพง หลักๆ มาจากพื้นฐานกำลังเครื่องยนต์เป็นหลัก เอามาชนแบบนี้ด้วยราคาถือว่าไม่เท่าเทียม

เพราะเงินก้อนๆ นึง คันนึงไปลงเครื่อง คันนึงไปลงออฟชั่น เอามาเปรียบเทียบกันมันคงไม่ได้ครับ เพราะคนละทาง

ความเห็นผม ที่ขับรถใน กทม. เป็นหลัก อัตราเร่งแซงเป็นสิ่งสำคัญต้องเพียงพอ และต้องประหยัดน้ำมัน

ผมตัดโน็ตออกตั้งแต่แรกเลยครับ เพราะเครื่องเล็ก ตัวถังใหญ่ ไม่จำเป้นต้องหาข้อมูลใดๆ ให้เสียเวลา 

ปล.แต่หากต้องเลือกระหว่าง รถ 3 คัน โน็ต โมบี้ และ เออร์ติก้า เข้าใจว่าต้องการรถ 5 ที่นั่ง ที่เป้น 5 ประตู

ถ้าเน้นคนนั่ง ไป โน็ต เน้นคนขับ ไป โมบี้ ส่วน เออร์ติก้า จะอยู่ตรงกลางระหว่าง 2 คันแรกครับ

เคยขับแอคคอร์ดเครื่อง 2.0 นั่ง 5 คนเต็มรถไปเที่ยวเเขาแผงคอม้า ขึ้นเนินต้องเร่งส่ง ไม่งั้นแรงหมด

รู้สึกว่าขับรถต้องใช้สมาธืมาก เหนื่อยสมองมากครับ พอส่งคนนั่งหลังหมด รถขับได้เร็ว เร่งดี

รู้เลยว่า กำลังเครื่องสำคัญมาก ถ้าจะซื้อรถคันต่อไป กำลังเครื่องต้องพอเพียง

ทำให้ไม่มองรถใหญ่เครื่องเล็ก เวลาต้องวื้อรถคันต่อไปเลยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 10:59:35 »
Note เปิดประตูบานหลังได้เกือบ 90 องศาเลยนะครับ
ประเด็นเล็กๆ ที่อาจจะ happy นะถ้าได้ใช้

เรื่องอัตราเร่งในเมือง เพื่อให้กระฉับกระเฉง ผมว่าพวกกล่องคันเร่งไฟฟ้ามันช่วยนะ
ถ้าไม่ใช่จะไปเร่งแข่งแบบเอาจริงเอาจัง แบบนั้นต้องเอา 1500 เท่านั้น