ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Malaysia เปิดจอง CRV ตัว top มาพร้อม 1.5L turbo และ Honda Sensing  (อ่าน 15931 ครั้ง)

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
Honda Malaysia เปิดให้จอง CRV พร้อม spec คร่าวๆ

เครื่องยนต์ 2 แบบ 2.0 L กับ 1.5 L turbo
5 ที่นั่ง
ทุกรุ่นได้ airbag 6 ใบ, VSA,
ในรุ่น top ได้เครื่อง 1.5L turbo และ Honda Sensing
Adaptive Cruise Control (ACC) with stop-and-go Low Speed Follow (LSF), Collision Mitigation Braking System (CMBS) with Forward Collision Warning (FCW), Lane Keeping Assist System (LKAS), Lane Departure Warning (LDW) and Road Departure Mitigation (RDM).

ถ้าใส่รายละเอียดผิด ขอโทษด้วยนะครับ อ่านมาคร่าวๆ

https://paultan.org/2017/06/04/2017-honda-crv-malaysia-first-showing/

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: Honda Malaysia เปิดจอง CRV ตัว top มาพร้อม 1.5L turbo และ Honda Sensing
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:45:49 »
Honda TH พลาดแล้ว ควรจะใช้เครื่องสองตัวนี้แต่แรก

ออนไลน์ Hakosuka

Re: Honda Malaysia เปิดจอง CRV ตัว top มาพร้อม 1.5L turbo และ Honda Sensing
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:48:49 »
รู้สึกบ้านเค้าจะไม่มีเบาะแถว 3 นะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:49:58 »
Honda TH พลาดแล้ว ควรจะใช้เครื่องสองตัวนี้แต่แรก
ผมคิดว่าตลาดไทยวางเครื่องเบนซิล 2.4 กับดีเซล 1.6 น่ะดีแล้วครับ..
ถ้าเครื่องดีเซลไม่มา เดี๋ยวก็จะมีคนถามหาอยู่ดี
ส่วนเครื่องเบนซิล 2.4 แรงกว่า 2.0 พอสมควรครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:06:02 »
แจ่มแมว ได้ honda sensing

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:08:09 »
ผมคิดว่าตลาดไทยวางเครื่องเบนซิล 2.4 กับดีเซล 1.6 น่ะดีแล้วครับ..
ถ้าเครื่องดีเซลไม่มา เดี๋ยวก็จะมีคนถามหาอยู่ดี
ส่วนเครื่องเบนซิล 2.4 แรงกว่า 2.0 พอสมควรครับ

เบนซิล 2.4 แรงกว่า 2.0 แถมประหยัดกว่า จะตัด 2.0 ออกก็ไม่แปลก

MacH1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:10:08 »

ผมว่า ควรจะเป็น 1.5T เบนซินเป็นตัว top กะเครื่องโละ 1.6 ดีเซลที่ฝั่งโลกที่หนึ่งเค้ากะลังจะเลิกใช้ดีเซลแล้วแต่ไทยกะลังบ้าเห่อ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:26:55 »
ถ้ามองถึงการใช้งานโดยรวมของแต่ละประเทศ ผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่

ทั้งระยะทาง และการจำกัดความเร็วของบ้านเค้ากับบ้านเรามันต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:36:35 »
บ้านเรา ได้ เรือนไมล์ดิจิตอล วิทยุดีกว่า
แลกกับ honda sensing

ฮอนด้าไทยคงคิดว่า คนไทยชอบ พวกนี้มากกว่ามั้ง

แต่งงว่าทำไมภาพในลิงค์ ก็ มีเบาะ แถวสามนะครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:44:54 »
บ้านเรา ได้ เรือนไมล์ดิจิตอล วิทยุดีกว่า
แลกกับ honda sensing

ฮอนด้าไทยคงคิดว่า คนไทยชอบ พวกนี้มากกว่ามั้ง

แต่งงว่าทำไมภาพในลิงค์ ก็ มีเบาะ แถวสามนะครับ

ภาพเช็ทล่าง CRV Indonesia ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:45:01 »

ผมว่า ควรจะเป็น 1.5T เบนซินเป็นตัว top กะเครื่องโละ 1.6 ดีเซลที่ฝั่งโลกที่หนึ่งเค้ากะลังจะเลิกใช้ดีเซลแล้วแต่ไทยกะลังบ้าเห่อ

อ้าว รถขายไทย เหรอ นึกว่า ขายโลกฝั่งที่หนึ่ง กร้ากๆๆๆๆ
ก็เห็น ดีเซล เต็มบ้านเต็มเมือง ที่นี่ประเทศไทย นะ
พึ่งบ้า เห่อ ตรงไหน ขายดีเซล กันเต็มบ้านเต็มเมือง  บ้านเรา คุมมลพิษ ตามโลกหนึ่ง ซะที่ไหนละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2017, 12:47:37 โดย mamaman »

MacH1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 12:52:51 »

อ้าว รถขายไทย เหรอ นึกว่า ขายโลกฝั่งที่หนึ่ง กร้ากๆๆๆๆ
ก็เห็น ดีเซล เต็มบ้านเต็มเมือง ที่นี่ประเทศไทย นะ
พึ่งบ้า เห่อ ตรงไหน ขายดีเซล กันเต็มบ้านเต็มเมือง  บ้านเรา คุมมลพิษ ตามโลกหนึ่ง ซะที่ไหนละ

ติ่งแทรคเตอร์รีบมาแก้ตัวอย่างรวดเร็ว

ถ้าจะอะไรๆก็จะเอาแบบไทยๆ ไม่สนใจชาวบ้านเค้าไปทางไหนกันแล้วอย่างเดียว แบบที่คุณคิดนี้ ประเทศด้อยพัฒนาแบบไทยคงเข้าใกล้ isolationism เข้าไปทุกที  พูดง่ายๆ "กะลา"

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 13:08:01 »
จะรถเบนซินจะรถดีเซลก็เถอะครับ
มันมีสารก่อมะเร็ง ในเมืองที่ความเข้มข้นของไอพวกนี้สูง รัฐน่าจะควบคุมปริมาณรถ
หรือถ้าคุมไม่ได้ ควรจะสนับสนุนรถ Hybrid รถไฟฟ้า ไปเลย
คนเป็นมะเร็งเยอะก็เสียเงินงบประมาณอยู่ดี
พี่สาวผมตายจากมะเร็งเพราะทำงานในปั้มปลูกบ้านในปั้ม
ญาติอีกคนที่ทำปั้มก็ตายด้วยสาเหตุเดียวกัน นี่ไม่คุยเรื่องโลกร้อนใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ
เอาแค่เรื่องสุขภาพ ใครดมควันแล้วไม่รู้สึกอะไร ระวังนะครับมันคือตายผ่อนส่งนี่แหล่ะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 13:12:51 »
ผมว่า 2025 ในไทยคงมีรถไฟฟ้ากันจริงๆ จังๆ หลายยี่ห้อครับ ตอนนี้มีการวิจัยแบตเตอรี่ หลายเจ้าประสบความสำเร็จในการทำให้แบตชาร์จเร็วขึ้นและจุได้มากขึ้น ผมว่าซัก 2020 น่าจะเริ่มมีการเอามาประยุกต์ใช้ในรถบ้านได้เต็มที่ ที่เหลือก็ตามพฤติกรรมผู้บริโภค ต้องค่อยๆ เปลี่ยนไปครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 13:19:46 »

ใช่คับ เห็นด้วยมากๆ ไม่เข้าใจ เอาเครื่องดีเซลกับเบนซิน 2.4 มาลงทำไม

สร้างให้เกิดภาระที่จะต้องประกอบหลายๆ ไลน์การผลิต

ตัว 2.0 นี่แชร์กับ R18 ใน Civic ได้ แชร์กับ Accord 2.0 และ Hrbrid ได้

แต่ตัว 2.4 แชร์ได้แต่ Accord

เครื่องดีเซล กับเกียร์ 9 speed นำเข้ามาเสียทรัพยากรเดินเรือ เสียค่าภาษีอีก แถมต้องมานั่ง stock อะไหล่

ไม่เข้าใจ Honda ใช้อะไรคิด :-\

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 23:40:43 »

ใช่คับ เห็นด้วยมากๆ ไม่เข้าใจ เอาเครื่องดีเซลกับเบนซิน 2.4 มาลงทำไม

สร้างให้เกิดภาระที่จะต้องประกอบหลายๆ ไลน์การผลิต

ตัว 2.0 นี่แชร์กับ R18 ใน Civic ได้ แชร์กับ Accord 2.0 และ Hrbrid ได้

เครื่องดีเซล กับเกียร์ 9 speed นำเข้ามาเสียทรัพยากรเดินเรือ เสียค่าภาษีอีก แถมต้องมานั่ง stock อะไหล่

ไม่เข้าใจ Honda ใช้อะไรคิด :-\

ก็คนไทยบางกลุ่มอยากได้เครื่องดีเซลยังไงหล่ะครับ

ชอบเอารถไปเทียบกับ Suvบนพื้นแชสซีไอนี้มันเก๋งยกสูง แล้วก็มักจะถามว่าทำไมไม่ทำ7ที่นั่งขาย ทำไมไม่เอาดีเซลมาลงขาย

ทำไมทำไมทำไม...โอ๊ยคนไทยก็เงี้ยเชียร์ให้ทำให้เอามาขาย พอมันออกขายจริง ก็มีอีกละ ทำไม 1.5T ไม่มา บลาๆ

บางทีผมก็สงสาร Product Planning ค่ายรถน่ะที่ต้องรับมือทั้ง2ทางทั้งจากผู้บริโภคและยุ่นบางคนที่ไม่เข้าใจคนไทย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 00:01:27 »

ก็คนไทยบางกลุ่มอยากได้เครื่องดีเซลยังไงหล่ะครับ

ชอบเอารถไปเทียบกับ Suvบนพื้นแชสซีไอนี้มันเก๋งยกสูง แล้วก็มักจะถามว่าทำไมไม่ทำ7ที่นั่งขาย ทำไมไม่เอาดีเซลมาลงขาย

ทำไมทำไมทำไม...โอ๊ยคนไทยก็เงี้ยเชียร์ให้ทำให้เอามาขาย พอมันออกขายจริง ก็มีอีกละ ทำไม 1.5T ไม่มา บลาๆ

บางทีผมก็สงสาร Product Planning ค่ายรถน่ะที่ต้องรับมือทั้ง2ทางทั้งจากผู้บริโภคและยุ่นบางคนที่ไม่เข้าใจคนไทย
1.6Dน่ะ มาก็ดีแล้วครับ แต่2.4เนี่ย พี่จะเก็บไว้ทำไมครับ เอา1.5T มาลงดีกว่า ไหนๆก็วางในCivic อยู่แล้ว

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 02:24:28 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่านทั้งสองครับ
Honda กำลังบริหารทรัพยากรผิดพลาด
สิ้นเปลืองต้นทุนโดยไร้ความจำเป็นไปกับเครื่องดีเซล+เกียร์9สปีด
เตรียมนับถอยหลังได้เลยกับเครื่องและเกียร์ตัวนี้ ไปไม่รอดแน่ๆ
อีกไม่นานต้องถอดออกแน่นอน
เครื่องเบนซิน 1.5T ต้องมาแทนที่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 03:22:30 »
นนจต.ครับ ถ้าเอา2.0กับ1.5มา ก็จะมีคนบอกทำไมไม่เอาดีเซลมา
ที่น่าเสียดายคือSensingนั่นแหละ ที่สุด

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 05:50:18 »
มาเลเซียบอก ทำไมไม่เอา 2.4 กับ ดีเซล 1.6 ไปขายบ้านเค้าบ้าง น้ำมันที่นั่น ถูกจนน่าตกใจ

เครื่องดีเซลไม่ได้แย่นะครับ เพียงแต่ค่ายรถมองว่าไม่คุ้มถ้าจะพัฒนาต่อไปกับต้นทุนที่แพงกว่าเบนซินมาก แนวโน้มในอนาคตทั้งเบนซินและดีเซลชะตาจะกรรมไม่ต่างกัน เพราะรถไฟฟ้าจะมาแทนที่ แต่ไม่รู้ท่านๆเราๆจะอยู่ถึงยุคนั้นมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2017, 06:05:42 โดย zeriw009 »
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 06:37:57 »
ถ้ามีโอกาสมาไทยบ้างเครื่อง 1.5 จะบริโภคนำ้มันเยอะสุดไหมครับถ้าเทียบกับ 2.4 และ 1.6d เพราะน้ำหนัก crv ก็ไม่น้อยเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 07:16:14 »
นนจต.ครับ ถ้าเอา2.0กับ1.5มา ก็จะมีคนบอกทำไมไม่เอาดีเซลมา
ที่น่าเสียดายคือSensingนั่นแหละ ที่สุด

+1 ครับ เสียดาย Option พวกนี้ แต่อย่างว่า คนไทยชอบขับตามใจ จะเตือนก็เตือนไป เวลาขับก็ชอบจึ้ท้ายชาวบ้าน ถ้ามีพวกนี้ ก็ต้องมีการปิดระบบอีก

อีกอย่าง รถในไทย 2-3 ปํก็ MC แล้ว ถ้าใส่มาหมด ตอน MC จะใส่อะไร เดี๋ยวก็็ขายไม่ได้อีก ถ้าไม่มี Option เร้าใจ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:28:36 »
ถ้า 1.6 ดีเซลแรงกว่านี้ก็น่าสนใจครับ ไม่งั้นคงต้องไป cx-5 ดีเซล

แต่น่าสนใจดีนะครับ
เอา 1.5t กับ 1.6ดีเซลทำตลาด

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:40:44 »
ผมมองแบบมุมบ้านๆ นะ
ผมคิดว่า ดีแล้วสำหรับ 2.4+1.6D
ของไทยมัน 7ที่นั่งไง 2.0เดิมคงเจอข้อหาอืด ไม่พอ เร่งแซงไม่ไหว(รึเปล่า) เวลานั่ง 7 เหมือนที่ชาว HLM ถล่ม note นั่นละ(แต่ BRV 1.5ก็ไปไหวนิ)
อีกอย่างคือ 2.4 อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ด้อยกว่า 2.0 แบบชัดเจนมากมาย
เครื่องเดิมที่เลือกเก็บไว้ก็ 2.4 นั่นละ
.......
เครื่องใหม่ 1.5Tvs.1.6D
ผมไม่แน่ใจว่า แรงบิดรอบต่ำ เครื่องตัวไหนสูงกว่านะ ถ้ามองว่า เน้นประหยัด ลากตัวถัง 7ที่นั่งพร้อมสัมภาระในรถ+แร็คบนหลังคา ขึ้นภูทั้งหลายให้ได้ แล้วเป้าหมายคือ ไปแย่งตลาด PPV มันก็ควรจะเอา 1.6D มานั่นละ
(ในสายตาคนไทยทั่วไป เครื่องดีเซลประหยัด ทนทานกว่าเสมอ....เป็นค่านิยมฝังหัวไปแล้ว ทั้งๆที่เจ้า 2 ของผมโครตเรื่องมากเลย - - ")
ถ้าเอา 1.5T มา มันก็อยู่ในแนวตลาดเดิม รบกับ Xtrail - CX5 ไป(และอย่าลืมว่า CX5 ดีเซล ขายดีมากนะ ทั้งๆที่ีตัวเลข+การเชียร์ของ HLM จะไปเบนซินหมด)
มองในแง่การขายของ และเปิดตลาดใหม่ ผมว่า honda เลือกถูกนะ และ CRV เป็นรถที่ราคาสูงและขายดีจนผมคิดว่า ไม่จำเป็นที่ต้องคิดถึงการใช้อะไหล่+เครื่องร่วมกับรุ่นอื่นมากสักเท่าไหร่ครับ...
ปล.ผมติ่งเก๋งดีเซล 555
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:52:06 »
ฮาพวกเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง

ดูความคิดบางความคิด ไม่แปลกใจทำไมบ้านเราถึงได้ใช้แต่เครื่องเก่าๆ ดีแล้วที่ค่ายรถเริ่มเอาอะไรใหม่ๆมา

เอาใจยากจริง คนไทย 555

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:55:49 »
ติ่งแทรคเตอร์รีบมาแก้ตัวอย่างรวดเร็ว
ถ้าจะอะไรๆก็จะเอาแบบไทยๆ ไม่สนใจชาวบ้านเค้าไปทางไหนกันแล้วอย่างเดียว แบบที่คุณคิดนี้ ประเทศด้อยพัฒนาแบบไทยคงเข้าใกล้ isolationism เข้าไปทุกที  พูดง่ายๆ "กะลา"

เหอะๆ  IVY ฉลาดกว่า OEM อีกวุ้ย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:58:23 »
ฮาพวกเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง

ดูความคิดบางความคิด ไม่แปลกใจทำไมบ้านเราถึงได้ใช้แต่เครื่องเก่าๆ ดีแล้วที่ค่ายรถเริ่มเอาอะไรใหม่ๆมา

เอาใจยากจริง คนไทย 555

ครับ CR-V ขายเบนซินมาตลอด
พอจับ ใส่ 1.5 ดีเซล Turbo เพื่อ ลาก
อยากได้ สมรรถนเท่ากัน แต่เบน ซิน 2.4 ก็มี เอาใจไม่ถูก ขนาดเอามาสอง เครื่องแล้ว ฮาจริง

เอา 1.5 T แบบ Civic มามันจะลากไหวมั้ย 7 คน บ่นอืดอีก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:00:45 »
ไม่คิดมั่งเหรอว่า Hrv gen 2 จะพองตัวขึ้น แล้วใข้เครื่อง 2.0 พร้อม อัพราคา.....

เค้าวาง line up สินค้าไว้หมดแล้ว Brv top ราคาใกล้ Hrv entry ดังนั้นก็ต้องวางแผนล่วงหน้า

เพื่อให้สามารถขยับราคา Hrv ขึ้น โดย ไม้ทำให้คนซื้อคิดว่าขึ้นราคาขายงัยครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:03:50 »
ไม่คิดมั่งเหรอว่า Hrv gen 2 จะพองตัวขึ้น แล้วใข้เครื่อง 2.0 พร้อม อัพราคา.....

เค้าวาง line up สินค้าไว้หมดแล้ว Brv top ราคาใกล้ Hrv entry ดังนั้นก็ต้องวางแผนล่วงหน้า

เพื่อให้สามารถขยับราคา Hrv ขึ้น โดย ไม้ทำให้คนซื้อคิดว่าขึ้นราคาขายงัยครับ

ผมไม่คิดครับ เพราะ คิด วิเคราห์มาแล้ว ผมฉลาด กว่า OEM ผมเอา โลกหนึ่งเป็น ที่ตั้ง ในการวิเคราะห์ ตลาด
ตลาดไทยมันกะลา ก็จริงครับ รถขาย ไทย ดังนั้น ต้องวเคราะห์ ตลาดโลก หนึ่งเช่น อเมริกา และ ยุโรษ ครับ แล้วเอามาผลิตรถขาย ที่ไทย

::) ::) ::) :P :P :P

ออฟไลน์ mksuki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:23:20 »

อะไรที่คนว่าไม่ควร คุณก็บอกว่าจะทำ อะไรที่คนอื่นชอบ คุณก็ด่า ซะเละ ตามใจปากน่าดู ความคิดคุณนี้สุดยอดแระ  คนอื่นนี้ตามไม่ทัน  บ้าเห่องี้ จะเปิดไฟกระพริบตอนฝนตกจะทำไมล่ะ 555