ผู้เขียน หัวข้อ: ไส้กรองอากาศ สแตนเลส hurricane ดีจริงไหมครับ  (อ่าน 43535 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ผมมีเพื่อนคนนึงที่ใช้ไส้กรองอากาศ สแตนเลส hurricane แนะนำบอกให้ผมเปลี่ยนบ้าง
อยากจะรู้ว่าในทีนี้ มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ เห็นว่าดูดอากาศได้ไวมีอาการรอรอบน้อยลง
แล้วมันกรองฝุ่นได้ละเอียดเหมือนของติดรถเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ไส้กรองอากาศ สแตนเลส hurricane ดีจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 23:04:23 »

ดูความห่างของรูถ้าถี่ก็กรองฝุ่นดี  ถ้ารูใหญ่อากาศเข้าเยอะฝุ่นก็เยอะตาม

กรองกระดาษ หรือ กรองผ้า จะกรองฝุ่นดีสุด    ( ถ้าเคยแกะกรองอากาศมาเป่า จะเข้าใจความสกปรก )

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
Re: ไส้กรองอากาศ สแตนเลส hurricane ดีจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:21:38 »
ถ้ารถเดิมๆ ใส่ไปก็เท่านั้น เปลืองเงิน ฝุ่นเข้าเครื่อง เครื่องสึกหรอเร็วกว่าเดิมอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:34:24 »
กรองสแตนเลสส่วนใหญ่ที่ผมเห็นยกขึ้นส่องหลอดไฟยังเห็นชัดแจ๋วเลยครับ ไม่แปลกถ้ามันจะดูดอากาศดี

แต่ฝุ่นเข้าเครื่องเยอะ สึกหรอไวแน่นอนครับ ผมมองว่า อย่างน้อย ต้องกรองผ้าครับ หรือกรองกระดาศแบบเดิมได้ก็จะดีที่สุด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 06:35:18 »
รถเดิมครับ เคยใส่ จับอาการไม่ออกเลย ได้เสียงนิดนึงตอนกดคิกส์ดาวน์ อัตราเร่งเฉยๆ ที่แน่ๆ ฝุ่นครับ กรองเดิมกรองฝุ่นดีกว่าแนะๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 07:26:13 »
จัดเลยครับอย่ารอช้า กรองใบไม้ไม่ได้กรองฝุ่น 55555  8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:01:15 »

ส่วนกรองสเตนเลส ผมบอกตรง ๆ ว่าไม่กล้าใช้ บ้านเราซ่อมถนนบ่อยจะตาย

ไหนรถบรรทุกดินร่วงตามถนนอีก ไหนถนน ตจว อีก โอ้ยยยย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:31:30 »
เคยมีร้านขายกรองเปลือยบอกว่า
ถ้าใส่ไปแข่ง ใส่เลยเพราะชนะได้เงินมาทำเครื่อง
แต่ถ้ารถบ้านจะเอาไปทำอะไร  งงเลยครับ ขายเองอธิบายเอง
แต่ก็จำติดหูตั้งแต่วันนั้น

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:46:04 »
ต้องทำ3 อย่างครับถึงจะพอเห็นผล  กรอง ท่อ ปรับจูนกล่อง  ถ้าเครื่อง na ก็เห็นผลนิดหน่อย พอรู้สึกได้ถ้าทำทั้งสามอย่าง ถ้าเปลี่ยนเฉพาะกรองไม่แทบไม่มีผลอะไรเลยครับนอกจากเสียงดูดอากาศที่ได้ยินเข้ามาบ้าง 

ช่วงน้ำท่วม พวกกรองเปลือยถ้าติดไว้ต่ำๆหรือ หน้ากระจัง ก็รับน้ำเข้าเครื่องเต็มๆครับ

เดิมๆ ดีที่สุดครับ กรองได้ละเอียดกว่ามาก หมั่นเปลี่ยนตามระยะการใช้งาน ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:28:06 »
ความสามารถในการกรองฝุ่น
กรองผ้า > กรองกระดาษ > กรองสแตนเลส > กรองเปลือย

ด้าน performance รถซื่ง
กรองเปลือย > กรองสแตนเลส > กรองผ้า > กรองกระดาษ

ออฟไลน์ chemguy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:50:33 »
ผมเคยใช้ครับ ใส่ vios 03 พอเปลี่ยนแล้วรู้สึกเรยครับว่ามันกดแล้วมาไวขึ้น พอสลับกลับไปใช้กรองกระดาษมาตรฐานช้าลงชัดเจน ใช้ไปสัก 10000โล แกะออกมาดู กรองค่อนข้างสะอาดครับ หมายความว่า ฝุ่นมันลอดเข้าไปได้เยอะมากขึ้นครับ ข้อดี กดแล้วดีขึ้นนิดหน่อย ข้อเสียเครื่องน่าจะสึกเร็วกว่า แต่พอดีใช้รถเก่าละ เลยลองเล่นดูครับ 

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:52:15 »
กรองเลส มันทำด้วยโลหะ นอกจากตาจะห่าง ทำให้ประสิทธิภาพการกรองฝุ่นได้ไม่ดีนัก
แล้วด้วยความที่มันเป็นโลหะ มันดูดความร้อนในห้องเครื่อง ทำให้อากาศที่เข้าไปก็ร้อนขึ้นครับ
ไม่ได้ส่งผลดีเท่าใดนัก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:32:53 »
ใช้ไปนานๆฝุ่นเข้าเครื่องยนต์เยอะครับ
ใส่แบบเดิม หรือกรองผ้าแท้ๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:59:01 »
ใช้อยู่ครับ คันนึงใส่มานานมากๆแล้ว ราว10ปีได้
ตามความเห็นท่านบนๆเลย กรองหยาบกว่าพวกผ้า/กระดาษแน่นอน แต่ใส่แล้วอายุการใช้งานเครื่องสั้นลงขนาดเห็นผลมั้ย คหสต.คิดว่าไม่ครับ เพราะถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนด บางครั้งมีทำ flushing และล้างปีกผีเสื้อด้วย ปัจจุบันเครื่องก็ปกติดี

ข้อดีอย่างเดียวคือไม่ต้องเปลี่ยน ใช้ยาว ถอดมาล้างพวกฝุ่นออกบ้าง แต่ราคานี้สามารถซื้อกรองผ้า/กรองกระดาษได้หลายชุดเช่นกัน

ส่วนรถอีกคันเคยใส่ระยะนึง แล้วกลับมาใช้กรองของศูนย์ ก็ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงครับ

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:28:31 »
ผมขอขอบคุณทุกความเห็นจากหลายๆท่านมากครับ
ได้ความรู้มากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:03:56 »
กรองอากาศถ้าคันมากผมไว้ใจแค่ k&n แบบแทนของเดิม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:27:21 »
ยี่ห้อนี้ กรองสแตนเลส ส่องกับแดดรูห่างมาก อากาาศเข้าดี+ฝุ่นละอองตามมาติดๆ เครื่องยนต์พังในที่สุดๆ
ใช้กรองเดิมๆเป่าบ่อยๆ หรือ ใส่กรองผ้ายี่ห้อดีๆดีกว่า ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nut25784

Re: ไส้กรองอากาศ สแตนเลส hurricane ดีจริงไหมครัขบ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 15:03:30 »
ผมใช้กรองผ้าของ k&n ไม่ได้สนใจความแรงจากมัน  แต่มันกรองได้ดีและล้างได้บ่อย  ซื้อพร้อมน้ำยา จับฝุ่นและล้างบ่อยๆ  รู้สึกแรงพุ่งขึ้นหน่อย กรองสแตนเลส ไม่กล้าใช้ เพราะกลัวฝุ่นยักษ์จะหลุดเข้าไป

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 19:18:14 »
กรองสแตนเลส ให้ฟรี ผมก็ไม่กล้าใช้

แต่ผมยอมจ่ายเงิน ซื้อกรองผ้า k&n มาใช้ครับ รอบมาไวขึ้น ติดบูสไวขึ้นครับ