ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถประจำตำแหน่งนายกและผู้ติดตามจึงเน้นสีดำ  (อ่าน 7359 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ทำไมรถประจำตำแหน่งนายกและผู้ติดตามจึงเน้นสีดำ เห็นทั้งในประเทศและต่างประเทศ เป็นหลักสากลอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
Re: ทำไมรถประจำตำแหน่งนายกและผู้ติดตามจึงเน้นสีดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:35:13 »
สีดำ สีแห่งอำนาจ เคร่งครึม บารมี ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ทำไมรถประจำตำแหน่งนายกและผู้ติดตามจึงเน้นสีดำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:52:26 »
ถ้าคุณ Signifier อยู่แถวนี้คงจะตอบได้ชัดเจนกว่านี้ แต่ตอนนี้ผมว่ามันสัมพันธ์กับความกร่างซะละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:06:02 »
ขายต่อราคาดีครับ  :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:07:51 »
รถบ้านน่าจะใช่ แต่เกี่ยวกับรถรัฐมนตรี ไม่ได้เน้นขายต่อหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:26:58 »
ดูดุครับ

ผบ.เหล่าทัพก็ S-Class ดำหมด

ยกเว้น ผบ.ตร. มั้ง

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:32:25 »
หากเป็นเรื่องเสริมบารมี เดช อำนาจ วาสนา น่าจะถูกโฉลกกับคนเกิดวันอังคารครับ และเป็นกาลกิณีกับผู้ที่เกิดวันพฤหัสบดี(จากกะปุ) อีกแง่ก็เป็นเรื่องของอารมณ์ ความรู้สึกที่มีต่อสีครับ อย่างเรื่องแต่งกาย สีควรใช้ให้ถูกกับงานวาระต่างๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:54:22 »
หากเป็นเรื่องเสริมบารมี เดช อำนาจ วาสนา น่าจะถูกโฉลกกับคนเกิดวันอังคารครับ และเป็นกาลกิณีกับผู้ที่เกิดวันพฤหัสบดี(จากกะปุ) อีกแง่ก็เป็นเรื่องของอารมณ์ ความรู้สึกที่มีต่อสีครับ อย่างเรื่องแต่งกาย สีควรใช้ให้ถูกกับงานวาระต่างๆ

แล้วแต่หมอ(เดา) จะทำนายครับ
เท่าที่ทราบ คนเกิดวันจันทร์ใช้สีดำจะดีมาก รองลงมาสีน้ำเงินครับ
ส่วนตัวผมเฉยๆครับ ขนาดหมอ ยังบอกไม่เหมือนกันเลย ไม่รู้จะเชื่อไปทำไม

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:34:22 »
ผมเดาว่า อาจะเป็นสีที่เหมาะกับทุกงาน ทุกภารกิจ

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:48:54 »
สีดำเป็นสีที่แห้งง่ายที่สุดครับ :P :P :P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:57:19 »
เป็นสีที่ดูเป็นทางการครับ

ออฟไลน์ tongtom

Re: ทำไมรถประจำตำแหน่งนายก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:58:45 »
น่าจะเป็นสีที่ ถ้าขบวนไปไหน แยกแยะได้ยากในระยะเวลานึงครับ ว่าใครนั่งคันไหน ฟิล์มดำ+รถดำ+ฝาแฝดหลายคันในขบวน อาจจะงงนิดๆ คันไหนว้า... 

สีดำ+ฟิล์มดำ(สนิท) ผมมองยากนะ ว่าใครนั่งข้างใน ตำแหน่งไหน ไม่เหมือนอ่อน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:49:21 »
รถบ้านน่าจะใช่ แต่เกี่ยวกับรถรัฐมนตรี ไม่ได้เน้นขายต่อหรือเปล่าครับ

เอาฮาเฉยๆครับ 

เอาจริงก็เรื่องอำนาจ บารมีนั่นแหละครับ คนทั่วไปจะรู้สึกอยากอยู่ห่างๆไม่กล้าเข้าใกล้ทำให้แยกแยะง่ายว่าใครจะมาร้ายรึเปล่ายิ่งหลายๆคันคล้ายๆกันก็ยิ่งทำให้แยกแยะเป้าหมายยากขึ้นทำให้การรักษาความปลอดภัยมีระสิทธิภาพมากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:10:08 »
ตอบแบบนโมเองนะครับ

ด้วยความที่สีดำมันกลายเป็นสี Classic ไปแล้วมันถูกออกมาใช้งานตั้งแต่ Ford ทำรถรุ่นแรกๆ ที่เจ้าของ Ford กล่าวไว้ว่า
" ไม่ว่าคุณจะอยากได้สีอะไร เรามีเพียงสีดำให้เท่านั้น "

มันทำให้ สีดำ เป็นภาพจำของรถ

วนกลับมาที่ประเด็นรถประจำตำแหน่ง ด้วยทัศนคติที่สืบทอดๆต่อๆกันมาส่งต่อเลยทำให้ Black มันมีคุณค่าของสีที่ดูหรู ดูเข้มข้น
นั่นแหละครับเค้าเลยเลือกมา

ผมว่ามีทฤษฎีเรื่องของสีด้วยนะ เช่น สีส้ม = Creative สีเขียว = Life บลาๆ พวกนี้มันมีของมันอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 14:20:50 »
สีเป็นทางการ น่าเกรงขาม ไปได้ทุกงาน รถดำ+ฟิล์มดำ เหมือนส่วนตัวหน่อยๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 16:58:27 »
ตอบแบบนโมเองนะครับ

ด้วยความที่สีดำมันกลายเป็นสี Classic ไปแล้วมันถูกออกมาใช้งานตั้งแต่ Ford ทำรถรุ่นแรกๆ ที่เจ้าของ Ford กล่าวไว้ว่า
" ไม่ว่าคุณจะอยากได้สีอะไร เรามีเพียงสีดำให้เท่านั้น "

มันทำให้ สีดำ เป็นภาพจำของรถ

วนกลับมาที่ประเด็นรถประจำตำแหน่ง ด้วยทัศนคติที่สืบทอดๆต่อๆกันมาส่งต่อเลยทำให้ Black มันมีคุณค่าของสีที่ดูหรู ดูเข้มข้น
นั่นแหละครับเค้าเลยเลือกมา

ผมว่ามีทฤษฎีเรื่องของสีด้วยนะ เช่น สีส้ม = Creative สีเขียว = Life บลาๆ พวกนี้มันมีของมันอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

เชื่อไม่ครับสาเหตุที่มีแต่สีดำ เพราะมันแห้งไว้กว่าสีอื่น ซึ่งต่อมา Henry Ford ก็ยอมให้มีสีอื่นอีกนอกจากสีดำ ใน T Model ซึ่งขายได้กว่า 15 ล้านคันทั่วโลก   ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:02:37 »
สุภาพ เคร่งขรึม มีอำนาจ ยิ่งรถหรูๆคนยิ่งไม่กล้าเข้าใกล้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:13:32 »
เดาว่าเป็นสีที่ดูสุภาพเรียบร้อย ใช้ได้ทุกโอกาสครับ อารมณ์ประมาณชุดสูทสีดำอ่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 19:05:20 »
เป็นสีที่ดูเป็นทางการครับ

+1 ดูเป็นสากล ไปได้ทุกงานด้วยครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 19:22:11 »
เป็นสีที่สามารถหลบซ่อนอำพรางได้ดีและยากต่อการเล็งเป้าหมายจากอาวุธของผู้ไม่ประสงค์ดีครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 19:27:35 »
เพราะช่วยพรางตัวได้ดีเวลาฉุกเฉิน

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:04:59 »
ก็เหมือนสูทหละครับ ก็ถ้าใส่สูทแดงคงดูไม่เหมาะสมเท่าไหร่ สีรถก็ทำนองเดียวกันครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 00:15:39 »
สีทางการน่าจะใช่เหตุผลที่สุดแล้ว