ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอคำแนะนำ] Eco, B-Seg มือแรก หรือ C-Seg มือสอง  (อ่าน 7212 ครั้ง)

ออฟไลน์ tlealone

• Newbie
  • *
[ขอคำแนะนำ] Eco, B-Seg มือแรก หรือ C-Seg มือสอง
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:42:08 »
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆชาว Headlightmag ทุกท่าน

ตอนนี้ผมกำลังมองหารถมาใช้งานครับ ตอนนี้ใช้รถกระบะดีเซลแคป เกียร์ธรรมดาอยู่ อยากเปลี่ยนเป็นรถ 4-5 ที่นั่ง
ผู้โดยสารจะได้นั่งสบายมากขึ้น และเผื่ออนาคตให้ลูกด้วยครับ
      โดยจะซื้อมาใช้ร่วมกันกับแฟน ขับในเมืองและนอกเมืองคิดเป็นสัดส่วนเท่าๆกัน 50-50
ถ้าวันไหนแฟนผมใช้รถ ก็จะวิ่งหาลูกค้าในเมืองเป็นหลัก สลับกับชานเมืองบ้าง มีเพื่อนที่ทำงานนั่งไปเป็นคู่อีกคน
บางครั้งอาจจะต้องไปค้างต่างจังหวัดหรือต่างอำเภอ อาชีพแฟนเป็นเซลล์ก็จะมีพวกของรางวัลสมนาคุณลูกค้ารวมถึงเอกสารต่างๆติดรถไปพอสมควร
      ส่วนถ้าวันไหนผมใช้รถก็จะขับคนเดียววิ่งไป-กลับที่ทำงาน อย่างละ 30 กม. รวมเป็น 60 กม. เส้นทางซุปเปอร์ไฮเวย์วิ่งข้ามเขตรอยต่อจังหวัด
ไปถึงที่ทำงานแล้วก็จอดยาวจนถึงเย็น
      วันหยุดก็จะเข้าเมือง ขึ้นห้าง กินข้าวดูหนังหรือไปเที่ยวนอกเมือง ไปทีละ 2 คนบ้าง บางครั้งก็มีเพื่อนไปอีก 2-3 คน
กลับบ้านต่างจังหวัดนั่งกับแฟน 2 คน เดือนละ 1-2 ครั้ง ขนตะกร้าเสื้อผ้าส่วนตัวและของฝากพวกขนม เครื่องใช้ในบ้านไปฝากบ้าง ระยะทาง 150-200 กม.
เส้นทางขึ้นลงเขาคดเคี้ยว วิ่งบนเขาสองเลนสวนกันบางครั้งก็อาจจะมีเร่งแซงรถสิบล้อเป็นช่วงๆ ถึงบ้านก็พาครอบครัวไปกินข้าวซื้อของ   
      นิสัยการขับขี่ทั้งสองคนวิ่งทางดำเป็นหลัก ถ้าในเมืองก็วิ่งตามคันหน้าไปเรื่อยๆ แต่วิ่งทางหลวงถ้าปกติก็ 80-120 กม./ชม. ไม่เกินนี้
คิดเฉลี่ยแล้วใช้รถปีละ 25,000 กม.

มีงบดาว์นรถ 250,000 บาท จากลักษณะการขับขี่ของผมและแฟนควรจะเลือกตัวไหนดีครับ

1.  รถ Eco Car มือหนึ่ง Mitsubishi Attrage ตัวท็อป ราคา 599,000 บาท

2.  รถ B-segment มือหนึ่ง City V 649,000 บาท หรือ Jazz V 654,000 บาท

3.  รถ C-segment มือสองไปเจอมาถูกใจคือ Altis 2.0V  โฉมหน้าแบน ตัวไมเนอร์เชนจ์ เครื่อง Dual เกียร์ CVT ปี 2012 ไมล์ 6 หมื่น ราคา 490,000 บาท อีกทั้งยังมอง Altis หน้าแบนตัว 1.8 หรือเป็น Civic FD 1.8/2.0 อันนี้เก็บไว้พิจารณาอีกทีครับ     

อยากจะขอถามทุกท่านว่าตามลักษณะการขับขี่ ควรจะเลือกข้อไหนดีครับ เรื่องอัตราเร่งจากเดิมที่ขับกระบะเวลาเร่งแซง ขึ้นเขาถือว่าทันใจดี
แต่ถ้าเปลี่ยนมาเป็นเก๋งเบนซินผมคิดว่าผมสามารถปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้ไม่มีปัญหาใดๆ ส่วนความสบายจากช่วงล่างคิดว่าผมคงจะรู้สึกดีขึ้นเพราะกระบะที่ขับอยู่ก็เด้งๆดีดๆจนชินแล้ว เพียงแค่ต้องการมองหาความสบายให้ผู้้โดยสารตอนหลัง และการใช้สอยที่บางครั้งเวลาเอาคนนั่งเต็มที่นั่งแล้วต้องเอาสัมภาระไปวางตากแดดตากฝนอยู่หลังกระบะ (ของบางอย่างเปียกไม่ได้ คนต้องออกไปนั่งตากฝนแทนก็เคยนะครับ 55+) เรื่องอัตราบริโภคน้ำมันขอมองกลางๆครับ เอาเป็นว่างบเติมน้ำมัน
ปัจจุบันที่รับได้ประมาณเดือนละ 3-4 พันบาท

ขอขอบพระคุณชาว Headlightmag มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

**ปล.**

ที่มี Altis มือสองมาด้วยเพราะว่าในตอนแรกมองหารถมือสองอย่างเดียวครับและโดยส่่วนตัวคิดว่าสมรถถนะของรถ C-segment น่าจะทำได้ระดับที่ดี
และเบาะหลัง Altis พับได้ 60:40 แต่เอาไปเอามาคิดว่ารถมือหนึ่งก็ควรเป็นตัวเลือกที่ไม่น่ามองข้ามไปในเรื่องของการบำรุงรักษาและดอกเบี้ยที่ถูกกว่า
      ตอนนี้ไปคุยกับเซลล์ของ Mitsubishi มาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองขับ ซึ่งในระดับนี้มี Nissan Almera เป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง
แต่แฟนผมเธอไม่ชอบรูปทรงเป็นการส่วนตัว และทาง Attrage ก็ให้ออพชั่นที่ดีกว่าคือ ระบบความปลอดภัยกันลื่นกันไถล เตือนชนด้านหน้า ครูซคอนโทรล
ได้ส่วนลด 45,000 บาท, น้ำมันเต็มถัง, คูปองน้ำมัน 2000, สปอยเลอร์, ที่พักแขน, ฟรีค่าแรง 10 ระยะ, เช็ค 1000 กม.แรกฟรี
รับประกัน 5 ปีหรือแสนโล ส่วนของแถมมาตราฐานอื่นๆ เช่น ป.1 พรบ. ทะเบียน คิ้วกันสาด ฟิล์ม ยางปูพื้น พรมปูพืน กรอบป้าย ก็ได้ตามปกติ
แถมยังได้ลำโพงบลูทูธเอามาฟังเพลงเวลาพ่อบ้านอย่างผมล้างจาน ถูบ้าน ซักผ้า
     ส่วน City และ Jazz ยังไม่ได้คุยกับเซลล์เรื่องรายละเอียดต่างๆ เพียงแค่ไปลองลูบๆคลำๆมา ก็ถือว่าภายในทำมาได้ดีทั้งคู่ City ก็ได้พื้นที่เก็บของกระโปรงหลัง
Jazz ก็ดีตรงที่พับเบาะได้ราบ เอาผ้าปูนอนได้เลย เผลอๆอาจตั้งวงจั่วไพ่ได้ด้วยซ้ำ!!!

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: [ขอคำแนะนำ] Eco, B-Seg มือแรก หรือ C-Seg มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:53:15 »
จากที่อ่านดู ผมว่า City V 649,000 บาท
น่าจะเพียงต่อและตอบสนองต่อความต้องการแล้วครับ

ให้แฟนวิ่งเซลล์ ตจว. ผมว่ารถมือหนึ่งสบายใจดีนะ
อัตราเร่งทันใจกว่า Ecocar เบาะหลังก็นั่งสบายกว่าเช่นกัน
ระบบความปลอดภัยก็มีเยอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: [ขอคำแนะนำ] Eco, B-Seg มือแรก หรือ C-Seg มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:55:09 »
Jazz มือแรกก็ดีครับ รถปีใหม่ใช้หลายปีสบายใจ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:09:51 »
จากตัวเลือกถ้าเป็นมือหนึ่งผมไม่เลือกแอททราจครับ เชียร์ city/jazz รถใหม่สบายใจ ไม่ต้องซ่อมอะไรไปอีกนาน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:16:16 »
City กับ Jazz น่าจะเหมาะกว่าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 13:54:57 »
Altis คันที่ว่าคือคันที่ประกาศขายในตลาดรถใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นคันนั้นนี่น่าจัดนะ  ทั้งรุ่นและสภาพจัดว่าหายาก เครื่อง 2.0 สมรรถนะดีมาก
แต่อย่างว่ารถเครื่องใหญ่ ขับในเมืองเปลืองน้ำมันนิดนึงครับ พวก 1.2, 1.5 ประหยัดกว่าแบบรู้สึกได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 15:39:02 »
อ่านโจทย์แล้ว ดูมีไลฟ์สไตล์ที่หลากหลายนะครับ

มีตั้งแต่ขับชิวๆในเมือง ขับออก ตจว.เร่งแซงรถบรรทุก ไปเที่ยวห้าง ขนคน ขนของสมนาคุณไปหาลูกค้า

เป็นผมคงจิ้ม Jazz มือ 1 อ่ะครับ อเนกประสงค์สุดๆ รถใหม่ ใช้ยาวๆ
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 17:28:11 »
ถ้าได้ขนยองเยอะๆและบ่อยๆลองมอง Mobilio S ดูครับ 659,000
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:03:43 »
ผมว่า C Segment มือสองหรือว่า Mobilio ก็โอเคครับเอาเครื่อง 1500 ไว้ Eco Car ไม่แนะนำเครื่องเล็กรถเล็ก

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 18:28:46 »
D seg+lpg น่าจะคุ้มค่าและตอบโจทย์มากกว่ารถเล็กๆนะครับ ใช้งบไม่เกิน5แสน
Camry acv40 2.4
Accord G8 2.4 EL

หรือถ้าจะให้คุ้มกว่านี้ ก็ซื้อพวก Accord G7 2.4EL / Civic FD 2.0 ในงบแค่3แสน ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ toyota honda ค่าบำรุงรักษาถูกและไม่จุกจิก ซ่อมแล้วจบไม่น่าห่วงครับ ผู้หญิงใช้ได้สบายๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 19:59:26 »
เลือก City มือหนึ่ง เดินทางบ่อยๆ สบายใจ ใช้ยาวๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 20:24:51 »
แนะนำ mu-7 หรือ fortunerโฉมก่อน มีหลากหลายราคา อึดถึกทน เอนกประสงค์ ซ่อมง่ายอะไหล่เยอะ สู้น้ำสู้ฝน ใช้ดีเซลอีกต่างหาก

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 20:49:58 »
จิ้ม City V หรือ Jazz V ก็น่าจะตอบโจทย์ทั้งคู่ครับ
คิดถึงขนของมากหน่อย จิ้ม Jazz
คิดถึงคนนั่งมากหน่อย จิ้ม City

แต่ถ้าสามารถเพิ่มเงินดาวน์อีกนิด
โจทย์นี้ผมจิ้ม Altis 1.8 e จะครบเครื่องรอบด้านเลยครับ
อัตราเร่งกลางๆ ค่อนไปทางทันอกทันใจ ช่วงล่างนุ่มกำลังดี ท้ายตึงตังนิดๆ ความปลอดภัยพื้นฐานครบ abs ebd ba vsc + ถุงลม 7 ใบ + โครงสร้างแข็งแรงพอควร + คานท้าย
ซ่อมง่าย ดูแล้วเชื่อได้ว่าทนมือทนเท้าพอควร แต่ภาพลักษณ์ติดที่ดูแท็กซี่นิดนึง ซึ่งส่วนตัวผมไม่แคร์
(ถ้าการเงินตึงเพราะมา Altis ไม่แนะนำให้ฝืนนะครับ  8))

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 20:50:36 »
Jazz หรือ mobilio ครับ ขนของสบายใจ อื่นๆ อัตราเร่งอะไร อัตราสิ้นเปลืองก็พอได้ครับ
เติม e85 ประหยัดกว่ากระบะแน่นอนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 22:17:45 »
B-seg ป้ายแดงสิครับ

จากตัวเลือก City / Jazz แล้วแต่เลยครับ นอกตัวเลือกก็ Mobi ครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:50:48 »
จะเลือกซื้อรถทั้งที เลือกที่เงินถึงที่สุดไปเลยครับ แล้วดูอนาคตด้วยว่าวางแผนจะมีลูกเพิ่มหรือเปล่าครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:51:59 »
Altis คันที่ว่าคือคันที่ประกาศขายในตลาดรถใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นคันนั้นนี่น่าจัดนะ  ทั้งรุ่นและสภาพจัดว่าหายาก เครื่อง 2.0 สมรรถนะดีมาก
แต่อย่างว่ารถเครื่องใหญ่ ขับในเมืองเปลืองน้ำมันนิดนึงครับ พวก 1.2, 1.5 ประหยัดกว่าแบบรู้สึกได้

ใจผมอยากได้เช่นกันครับ จากคันละล้านเหลือห้าแสน แต่ก็กลัวมันจะเปลืองเวลาขับในเมืองรึเปล่า ถ้าพอๆกับกระบะขับในเมือง คิดว่ารับได้ครับ

ถ้าได้ขนยองเยอะๆและบ่อยๆลองมอง Mobilio S ดูครับ 659,000
ผมว่า C Segment มือสองหรือว่า Mobilio ก็โอเคครับเอาเครื่อง 1500 ไว้ Eco Car ไม่แนะนำเครื่องเล็กรถเล็ก
Jazz หรือ mobilio ครับ ขนของสบายใจ อื่นๆ อัตราเร่งอะไร อัตราสิ้นเปลืองก็พอได้ครับ
เติม e85 ประหยัดกว่ากระบะแน่นอนครับ
B-seg ป้ายแดงสิครับ

จากตัวเลือก City / Jazz แล้วแต่เลยครับ นอกตัวเลือกก็ Mobi ครับ

Mobilio minorchange ผมได้มีโอกาสไปขับมาแล้ว โอเคในความรู้สึกผม แถมยังดูสวยกว่าเดิม น่าจะเป็นตัวเลือกที่ต้องนำมาพิจารณาเช่นกัน
แต่แฟนผมบอกว่าถ้าเอา Mobi จะเพิ่มงบเป็น BR-V  เพราะนางไปขับ BR-V ของบริษัทมาประมาณ 2-3 เดือนแล้วเกิดไปติดใจฺ BR-V
แต่ราคาแรงกว่า Mobi ไปเยอะเลย T_T

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:55:49 »
จากที่อ่านดู ผมว่า City V 649,000 บาท
น่าจะเพียงต่อและตอบสนองต่อความต้องการแล้วครับ

ให้แฟนวิ่งเซลล์ ตจว. ผมว่ารถมือหนึ่งสบายใจดีนะ
อัตราเร่งทันใจกว่า Ecocar เบาะหลังก็นั่งสบายกว่าเช่นกัน
ระบบความปลอดภัยก็มีเยอะ..

Jazz มือแรกก็ดีครับ รถปีใหม่ใช้หลายปีสบายใจ

จากตัวเลือกถ้าเป็นมือหนึ่งผมไม่เลือกแอททราจครับ เชียร์ city/jazz รถใหม่สบายใจ ไม่ต้องซ่อมอะไรไปอีกนาน

City กับ Jazz น่าจะเหมาะกว่าครับ

อ่านโจทย์แล้ว ดูมีไลฟ์สไตล์ที่หลากหลายนะครับ

มีตั้งแต่ขับชิวๆในเมือง ขับออก ตจว.เร่งแซงรถบรรทุก ไปเที่ยวห้าง ขนคน ขนของสมนาคุณไปหาลูกค้า

เป็นผมคงจิ้ม Jazz มือ 1 อ่ะครับ อเนกประสงค์สุดๆ รถใหม่ ใช้ยาวๆ

เลือก City มือหนึ่ง เดินทางบ่อยๆ สบายใจ ใช้ยาวๆครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวสุดสัปดาห์นี้ขอไปลองขับ City/Jazz ก่อนนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 09:10:17 »
D seg+lpg น่าจะคุ้มค่าและตอบโจทย์มากกว่ารถเล็กๆนะครับ ใช้งบไม่เกิน5แสน
Camry acv40 2.4
Accord G8 2.4 EL

หรือถ้าจะให้คุ้มกว่านี้ ก็ซื้อพวก Accord G7 2.4EL / Civic FD 2.0 ในงบแค่3แสน ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ toyota honda ค่าบำรุงรักษาถูกและไม่จุกจิก ซ่อมแล้วจบไม่น่าห่วงครับ ผู้หญิงใช้ได้สบายๆ

จิ้ม City V หรือ Jazz V ก็น่าจะตอบโจทย์ทั้งคู่ครับ
คิดถึงขนของมากหน่อย จิ้ม Jazz
คิดถึงคนนั่งมากหน่อย จิ้ม City

แต่ถ้าสามารถเพิ่มเงินดาวน์อีกนิด
โจทย์นี้ผมจิ้ม Altis 1.8 e จะครบเครื่องรอบด้านเลยครับ
อัตราเร่งกลางๆ ค่อนไปทางทันอกทันใจ ช่วงล่างนุ่มกำลังดี ท้ายตึงตังนิดๆ ความปลอดภัยพื้นฐานครบ abs ebd ba vsc + ถุงลม 7 ใบ + โครงสร้างแข็งแรงพอควร + คานท้าย
ซ่อมง่าย ดูแล้วเชื่อได้ว่าทนมือทนเท้าพอควร แต่ภาพลักษณ์ติดที่ดูแท็กซี่นิดนึง ซึ่งส่วนตัวผมไม่แคร์
(ถ้าการเงินตึงเพราะมา Altis ไม่แนะนำให้ฝืนนะครับ  8))

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ เดวยังไงขอลองขับ City/Jazz ก่อนนะครับ แล้วค่อยพิจารณา C-seg/D-seg ต่อไป

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 09:47:37 »
ขับเร็วเกิน 110 ไม่่แนะนำโมบี้นะ รถมันสูงแถมโช๊คก็นุ่ม ดีดมันจนเสียวเลย

ยกเว้นว่าจะจับโช๊ค aftermarket มาใส่แทน

แต่ตัวรถมันตอบโจทย์ได้หมด แถมอยู่กลางๆ ระหว่าง ซิตี้/แจ๊ส คือ ขนของได้เยอะ (แจ๊ส) กับ คนนั่งสบาย (ซิตี้)

ปล. ตัว mc เปลี่ยน console แล้ว ดูดีกว่าก่อนเยอะเลย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 11:02:58 »
ใช้รถเยอะพอสมควร น่าจะเน้นรถที่มีระบบ safety หน่อยนะผมว่า

eco car top option มี safety ครบจริง แต่ด้วยขนาดตัวถังแล้ว ขอข้าม

ิb-seg มือหนึ่ง เหมาะสมอยู่ครับ อุปกรณ์พื้นฐาน รวมถึงพื้นฐานของรถเอง ก็ถือว่าดี แต่พวกถุงลมอะไรงี้ ไปกองอยู่ตัวท็อปซะหมด ราคายิ่งไปไกล แต่โดยรวมแล้วน่าสนใจ

used c/d seg เน้นว่า top option นี่ก็คุ้มสุด แต่ถ้างบจำกัด เกรงว่าจะไม่เหลือไว้ซ่อมบำรุง ซึ่งถ้างบถึง แล้วทำให้มันสมบูรณ์ซะ คุ้มมากๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:25:44 »
เชียร์ข้อ 2 ครับ
เอามือ 1 สบายใจ เพราะใช้รถเยอะมากในเมือง+นอกเมือง ถ้ามือ2 ต้องดูแลรถเป็นไม่งั้นเกิดอะไรขึ้นมาอาจจะลำบากครับ
ผมไม่เชียร์รถหน้าสั้น ท้ายสั้น (Jazz) เพราะเกิดอะไรขึ้น โอกาศถึงตัวสูงมากครับ เอาท้ายยาว หน้ายาวไว้อุ่นใจกว่าครับ
รถJazz เพื่อนผมขับ 60 ในวันฝนตกเบรคไม่อยู่ไปจิ้มท้ายกระบะ กระโปรงยับดูไม่ได้เลยครับ กับCity ขับชนกระบะเลนสวนประมาน 50 กระโปรงหน้าพับไปคืบเดียวเอง
ยิ่งขับเส้น ตจว. เส้นที่ความเร็วสูง ยิ่งต้องคำนึงเรื่องนี้ให้ดีครับ กันไว้ดีกว่าแก้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 23:57:08 »
ถ้าขับในเมืองเป็นหลักอาจจะเชียร์มือหนึ่ง มือสองขับไกลก็กลัวกินข้าวลิง
แต่ถ้าได้รถตลาดแบบอัลติสหรือซีวิคปีไม่เก่า มันก็น่าสนใจ
เพราะรถใหญ่วิ่งตจวเหมาะกว่า มีอะไรก็ปลอดภัยกว่า ผ่อนคลายกว่า ช่วงล่างดีกว่า อัตราเร่งเหลือๆ เอาไว้เผื่อเหลือเผื่อขาด
จากตัวเลือกอัลติสกับซีวิค2.0น่าสนใจครับ ขอให้เจอรถที่ใช่