ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ว่า จุดเหมือนของรถรุ่นที่ขายดีในอังกฤษ ครึ่งปีแรกนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
จุดเหมือนร่วมกันคืออะไร

1. Ford Fiesta
2. Ford Focus
3. Nissan Qashqai
4. Volkswagen Golf
5. Vauxhall Corsa
6. Vauxhall Astra
7. Mercedes C-Class
8. Volkswagen Polo
9. Mercedes A-Class
10. MINI hatchback

เท่าที่ผมวิเคราะห์ดู. ชาวอังกฤษน่าชอบรถ hothatch ขนาดเล็ก ขับขี่ดี. ราคาไม่แพง. ไม่เลือกค่าย ส่วนใหญ่มาจาก  Germany USA มีJapan หลุดมา ด้วย
และความชอบนี่ต่างกับไทยเลย

ท่านสมาชิกคิดไงกัน
http://www.autoexpress.co.uk/best-cars/94280/best-selling-cars-of-2017

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
5 ประตู
ขับดี
ออปชั่นดี
ศูนย์ดี ศูนย์ฟอร์ดอังกฤษนี้ดีเลยนะครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
อันดับ 1 กับ 2 มันเป็นรถที่ครองตลาดมายาวนาน เป็นสิ่งที่สามารถครอบคลุมความชื่นชอบของคนได้อย่างทั่วถึง เป็นรถที่มีเชื้อสายอยู่ในตลาดมายาวนานหลายสิบปี คนไม่รู้จะซื้ออะไรก็ไปซื้อกันหมด บางทีคนที่ไม่ได้ใช้จะไม่เข้าใจว่าทำไม แต่คนที่เลือกซื้อเขาก็มีเหตุผลที่จะไม่หนีไปยี่ห้อรองอื่นๆครับ

อันดับ 3 เป็นแบรนด์ที่เข้ามามีบทบาทในตลาดช้ากว่าแบรนด์ 2 รุ่นแรกหลายสิบปี เพิ่งเข้ามาเป็นที่นิยมในช่วงหลังๆนี่เอง แต่ด้วยความดีความชอบ ก็ทำให้เป็นรถยี่ห้อที่คนก็ชื่นชอบ ถึงแม้จะไม่เท่ากับรุ่นที่ยอดขายสูงสุดก็ตาม เหมือนกับเช่นอันดับ 4 ซึ่งในขณะที่อันดับ 3 เข้ามาด้วยความคุ้มค่า และอันดับ 4 เข้ามาด้วยภาพลักษณ์ในอดีต

อันดับ 5 กับ 6 ถึงแม้ตัวรถจะมีคุณภาพไม่ดีนัก ไม่ค่อยทนมือทนเท้าเท่าไหร่ แต่มันเป็นรถที่ซ่อมง่าย ซ่อมถูก ดูแลง่าย ราคาซื้อถูก ดาวน์น้อยผ่อนนานได้

อันดับ 7 8 9 10 ก็เริ่มเป็นรถที่ราคาแพงขึ้นจนไม่อาจจะครองตลาดได้ทั้งหมด และรถแบรนด์รองรุ่นอื่นๆเรียงลำดับตามกันไป

ถ้ามาเทียบกับอันดับของประเทศไทยดู โดยที่ตัดรถกระบะเพื่อการพาณิชย์ออกไป (เพราะลิสต์ของอังกฤษก็ไม่รวมรถเพื่อการพาณิชย์เช่นกัน ถ้ารวมแล้วตัวเลขก็มาอยู่ในลำดับแถวนี้เหมือนกันครับ และผมตัดรถ PPV ออกไปด้วยเพราะมันเป็นกรณีพิเศษ)

อันดับ 3  Toyota Yaris
อันดับ 6  Honda City
อันดับ 8  Mazda 2
อันดับ 9  Honda Civic
อันดับ 10  Toyota Vios
อันดับ 11  Honda Jazz
อันดับ 12  Toyota Corolla Altis
อันดับ 15  Honda HR-V
อันดับ 16  Nissan Almera
อันดับ 18  Honda BR-V
อันดับ 19  Suzuki Ciaz
อันดับ 20  Mitsubishi Attrage

จะเห็นได้ว่า ลิสต์นั้นก็ไม่ได้ต่างกันมากเลยครับ มีการสลับตำแหน่งบ้าง และยี่ห้อบางยี่ห้ออาจจะครองในอันดับมากกว่า แน่นอนว่าสไตล์ของรถก็ต่างกันตามรสนิยม แต่ความคล้ายไม่ใช่เรื่องบังเอิญ เหตุผลที่รถแต่ละรุ่นขายดี มีตำแหน่งอยู่ในอันดับนั้นๆ ไม่ได้ต่างกันไปเท่าไหร่เลยครับ ;D

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
5 ประตู
ขับดี
ออปชั่นดี
ศูนย์ดี ศูนย์ฟอร์ดอังกฤษนี้ดีเลยนะครับ

ตามท่านนี้เลยครับ และเพิ่มเติมไปอีกนิดคือ
- อัตราสิ้นเปลืองค่อนไปทางดี
- มลพิษค่อนข้างต่ำ road tax ไม่แพงมาก
- ขนาดกลางๆ ไม่ใหญ่เกะกะ
- ความปลอดภัยพื้นฐานครบถ้วน
- ความคุ้มค่า ในด้านของสมรรถนะ ประโยชน์ใช้สอย เมื่อเทียบกับราคาแล้วอยู่ในเกณฑ์ที่หาดีไปกว่านี้ค่อนข้างยากแล้วครับ
- งานออกแบบทั้งภายในภายนอก ถูกจริต สวยแต่ไม่โอ่ ไม่ห่ามเกินรสนิยมชาวเกาะ
- เบอร์ 3 นั่น ถือกำเนิดขึ้นแถวๆ Sunderland ชัดๆ ต้นตำรับพัฒนาเขาเลยหละครับ  ;D
- พวก Vauxhall ก็เป็น Brit โดยฉพาะ Astra

ปล. พวกอังกฤษก็เลือกค่ายครับ แต่ชอบของถูกและคุ้มค่าเหมือนกับพี่ไทย
ปล.2. Dacia ทั้ง Sandero และ Duster ไม่ติดโผ ไม่อยากจะเชื่อออออ  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
จุดเหมือนกัน คือ 5 ประตู และ คันไม่ใหญ่มากครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ InBkk

ในอังกฤษ รถ C-Segment และเล็กลงมา จะมีแต่ตัวถัง Hatchback ให้เลือกเท่านั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ตาม ไม่มีรถ 4 ประตูเล็กให้เลือกเลยครับ รถที่เป็นซีดานจะมีแต่รถ D-Segment หรือรถ Premium เท่านั้น

ออฟไลน์ ps000000

ในอังกฤษ รถ C-Segment และเล็กลงมา จะมีแต่ตัวถัง Hatchback ให้เลือกเท่านั้นครับ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ตาม ไม่มีรถ 4 ประตูเล็กให้เลือกเลยครับ รถที่เป็นซีดานจะมีแต่รถ D-Segment หรือรถ Premium เท่านั้น

พึ่งได้สังเกตเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

พึ่งได้สังเกตเลยครับ
เค้าไม่นิยมซีดานขนาดเล็กครับ มันเกะกะ (ยาวกว่า HB ในบอดี้เดียวกัน) และไม่เอนกประสงค์
ถ้าจะขับซีดานก็จะเป็นพวก 3, C ราคาที่นู่นไม่ได้แพง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

Handling ดีน่าจะอันนี้ด้วยครับ แต่ละคัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ InBkk

ทำไม Ford ในอังกฤษ จึงเป็นรถตลาดขายดี ดูแลง่าย แต่ในไทย เป็นรถอินดี้ขวัญใจรถยกไปได้ ทั้งๆ ที่รุ่นรถที่ขายก็เหมือนๆ กัน Fiesta Focus Ranger

ออฟไลน์ SM.

แต่ก่อนเป็น golf แข่งกับ focus มาตลอด เช่นเดียวกับ fiesta กับ polo หลังๆๆ golf แทบไม่เปลี่ยนการออกแบบอะไรเลย เช่นเดียวกับ audi เพื่อนร่วมค่าย คนก็เกิดอาการเบื่อ หันมาหา ford กันมากขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่ก็จริงครับยุโรปนี่รถแฮชเยอะมากๆ ไม่เหมือนที่ไทยหลายคนมองว่ามันไม่หรู อิๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จุดเหมือนร่วมกันคืออะไร

1. Ford Fiesta
2. Ford Focus
3. Nissan Qashqai
4. Volkswagen Golf
5. Vauxhall Corsa
6. Vauxhall Astra
7. Mercedes C-Class
8. Volkswagen Polo
9. Mercedes A-Class
10. MINI hatchback

เท่าที่ผมวิเคราะห์ดู. ชาวอังกฤษน่าชอบรถ hothatch ขนาดเล็ก ขับขี่ดี. ราคาไม่แพง. ไม่เลือกค่าย ส่วนใหญ่มาจาก  Germany USA มีJapan หลุดมา ด้วย
และความชอบนี่ต่างกับไทยเลย

ท่านสมาชิกคิดไงกัน
http://www.autoexpress.co.uk/best-cars/94280/best-selling-cars-of-2017

ถ้าเอาทั้งหมดแล้วเหมือนกันหมดจริงๆ คือ มี 4 ล้อและพวงมาลัยอยู่ฝั่งขวาครับ 5555+

//ผมว่า Hatchback

ออฟไลน์ axister

hatchback ขายดีในยุโรปเลยครับ เพราะเค้าเน้นรถเพื่อใช้งานจริงๆ สำหรับที่ไม่ใช่กลุ่มพรีเมียม อันนี้ระบบคมนาคมบ้านเค้าดีมากจริงๆ ไม่มีใครซื้อรถมาใช้แค่เพื่อเดินทางอยู่แล้วถ้าไม่ต้องการขนของ (ยกเว้นพวกพรีเมียม) เดินก็สบายๆ ฝนตกเบาๆใส่โคทกันฝนอยู่ รถไฟก็วิ่งทั่วถึง taxi โทรเรียกแค่ 5 ปอนสำหรับ 15mins walk

แต่ศูนย์ฟอร์ดดีจริงหรอ??? ผมว่าไม่นะอย่างน้อยทาง west yorkshire มั่นใจว่าไม่ได้ดีไปกว่าเจ้าอื่น ford ได้ยอดเพราะราคากะ option ที่ทำได้ดีกว่าคนอื่น
อีกอย่าง ford dealer หาง่ายรถไม่แพงพวกบริษัทขนของก็ใช้ galaxy กันเยอะ

qashqai ชนะด้วยเป็นรถสวยคุ้มค่าสุดใน segment ตอน juke มาแรกๆ juke ก็เยอะมากนะ คนอังกฤษเลิฟนิสสัน

ที่เห็นเยอะๆเป็น vauxhall มากกว่า โดยรวมๆทุกโมเดลนะ รองมาก็ vw เค้ามีชื่อด้านความทนเหมือน toyota แต่ toyota ชอบใส่ไฮบริดมาชูโรงเทคโนโลยีคนเลยไม่ใช้ คนอังกฤษหัวโบราณจะตาย

ส่วนรถ C segment ลงมาซีดานไม่มีก็ขอแย้งอีกครับ มีเยอะแค่ไม่ฮอต ตัว estate จะขายดีกว่า โมเดลที่มีก็เช่น avensis, passat, octavia(อันนี้เยอะมาก)

แต่ท้ายสุด มินิตัวที่ขายดีเป็นมินิโล้นนะครับ ไม่ใช่ cooper SSS ขับซิ่งเฟี้ยวฟ้าวแบบที่ทำตลาดในไทย มินิเค้าถูกครับ บ้านเรามาอัพแวลู่กันเอง เป็นรถ first jobber ผู้อยากแตกต่าง เพราะรถมันขนของก็ไม่ได้ แคบก็แคบ