ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำพักถังหม้อน้ำครับ  (อ่าน 2783 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องน้ำพักถังหม้อน้ำครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 13:03:55 »
สอบถามเรื่องน้ำพักถังหม้อน้ำครับ
เป็นรถ อีซูซุ มังกรทอง 24 ปีแล้วครับ น้ำในถังพักน้ำหม้อน้ำ ค่อนข้างลดเรวพอสมควรจากการที่เติมถึงขีด Max วิ่งใช้รถในกรุงเทพ ใช้ไปประมาณ 4-5วัน
ไม่ถึง1สัปดาห์ เปิดฝากระโปรงมาดูอีกที เกือบMinละครับ โดยปกติจะเปิดทุกวันสองวันนะครับเพราะรู้ตัวว่าต้องเติมตลอด รอบนี้เผลอไปหน่อยครับ
อยากทราบเกิดจากสาเหตุใด หม้อน้ำรั่ว หรือว่าเกิดจากตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องน้ำพักถังหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 13:11:37 »
ฝาหม้อน้ำ หม้อน้ำ ฝาถังพักน้ำ ถังพักน้ำ ท่อน้ำ ตาน้ำ มันต้องมีรั่วซึม
เพียงแค่ยังหาไม่เจอ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องน้ำพักถังหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 13:11:58 »
ลองเปิดเช็คทุกวัน แต่ไม่ต้องเติมน้ำครับ ว่าระดับยังอยู่ที่ MIN หรือเปล่า ลองทำซัก 1เดือน
บางทีน้ำร้อนแล้วมันขยายตัวจนดันน้ำออกทางหม้อพัก พอเครื่องเย็นก็กลับมาMIN

รถที่ใช้อยู่เป็นแบบนี้ครับ
เติมทุกวัน ลด ทุกวัน พอไม่เติมก็อยู่เท่าเดิม เปิดฝาหม้อน้ำดู น้ำก็ไม่ลด

แต่ก็อาจไม่ใช่สาเหตุนี้สาเหตุเดียว รอท่านอื่นมาตอบ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:50:49 »
ลองดูสองจุดใหญ่ ๆ
   1.  ตาน้ำที่เครื่อง  มีรอบ ๆตัวเป็นแผ่นกลม ๆ  ถ้ามีรอยสนิมเป็นทาง  ก็ใช่  และควรไล่เปลี่ยนทั้งชุด  เนื่องจากอายุเยอะแล้ว
   2.  หม้อน้ำ  ต้องค่อย ๆ สังเกต  ตอนที่อุณหภูมิ  ถึงขีดกลางแล้ว  ไล่มองแต่ละซี่ ๆ  ถ้ามีรอยเยิ้อม  รั่ว  แต่ไม่ถึงกับหยด  จะเห็นแค่รอยซึม  ออกมาเจออากาศระเหยไปเพราะน้ำมันร้อน กลายเป็นไอ  ถ้าเย็น ๆไม่มีแรงดัน  มันก็ไม่รั่ว...

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 18:01:35 »
อีดจุดตรงปั๊มน้ำซึ่งมีโอกาสรั่วเช่นกัน มันจะหยดลงพื้น บางครั้งจะนึกว่าเป็นน้ำแอร์ครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:27:10 »
ฝาหม้อน้ำ สายยางไปหาที่พักหม้อน้ำ ฝาปิดหม้อพักน้ำ ดูตามตะเข็บฝาบนหม้อน้ำ
ท่อยางหม้อน้ำบน-ล่าง แข็งตัวไม ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์