ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่สีขาว ถ้าทำเคลือบแก้วเสร็จ แล้วถ้าเจอ  (อ่าน 8834 ครั้ง)

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
ฝนระหว่างขับกลับบ้าน 150 กม จะมีผลเสีย หรือไม่อย่างไรครับ...     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ namepr

• **
  • Ultimate Driving Mechine
Re: รถใหม่สีขาว ถ้าทำเคลือบแก้วเสร็จ แล้วถ้าเจอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:59:07 »
ผมว่า เจอฝนไม่น่าเป็นอะไรนะ เจอแมลง นี่สิ ติดเต็มหน้ารถ แน่นวล
2013 - Ford Fiesta :: Hatchback 1.5 Trend
2015 - Mazda 3 Skyactive SP
2017 - BMW 330e Luxury
2021 - Volvo XC40 TWIN Recharge MY2022

ออฟไลน์ Clcohol

• Newbie
  • *
Re: รถใหม่สีขาว ถ้าทำเคลือบแก้วเสร็จ แล้วถ้าเจอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:59:50 »
ถ้าทางร้านทำมาดีก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ  :-X

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 15:03:39 »
ไม่มีผลครับ มันแห้งตั้งแต่ออกมาจากที่ทำแล้วครับ เพราะน้ำยามันแห้งเร็วมาก น้ำยาเซ้ตตัว มีการอาบด้วยแสงเล็กน้อย พร้อมใช้งานบนถนนทันทีครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 16:49:57 »
ถ้าเคลือบดี
ทิ้งไว้ให้น้ำยาเซ็ทตัวดีๆ (ไม่ว่าจะอบหรือไม่อบ)
เจอฝนไม่มีปัญหาหรอกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 19:07:47 »
ผลเสียต่อรถคงไม่มี แต่ผลเสียต่อใจเต็มๆแน่นอน

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 20:06:40 »
ถ้าแห้งแล้วก็ไม่เป็นไร แต่มีข้อแนะนำ
เพราะผมเคลือบสีขาวมาแล้ว 2 คัน พร้อมกันและคันต่อไปก็จะไม่เคลือบแล้ว
ผ่านไปแล้วปีครึ่ง โดนส่วนตัวที่ทำมาไม่เห็นความต่างหรือประโยชน์อะไรมากมาย
ดูแลรถยากขึ้นด้วยซ้ำ เพราะต้องใช้แชมพูล้างรถเฉพาะ ถ้าใช้แชมพูทั่วไปที่เคลือบมาจะหลุดได้
ดังนั้นควรล้างเองหรือถ้าไปคาร์แคร์ต้องถือแชมพูไปให้เค้าด้วย
แม้แต่ร้านที่ไปทำเคลือบมา เอารถกลับไปล้างบางทีเด็กที่ร้านยังหยิบผิด เอาแชมพูธรรมดามาล้างเลย
และระวังเวลาเอารถเข้าศูนย์ด้วย เพราะศูนย์ก็จะใช้แชมพูธรรมดาล้าง ต้องแจ้งศูนย์ว่าไม่ต้องล้าง
ถ้าลงแว็กซ์ต้องแบบที่ไม่มีสารขัดและต้องไม่ใช้เครื่องเครื่องขัด
เรื่องแมลงและหินไม่ได้ช่วย บางคนเข้าใจผิดคิดว่ากันได้
ผมเปรียบเทียบกับรถที่ไม่ได้ทำแต่ดูแลดีๆ ไม่ต่างกันเลย ดูแลง่ายกว่าด้วย

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:05:48 »
โดยส่วนตัวผมเห็นว่าเคลือบแก้วนั้นช่างไม่สมประโยชน์ เมื่อเทียบกับราคา

แต่ร้านโดยส่วนใหญ่จะชอบเชียร์ลูกค้าเพราะได้กำไรเยอะ

ล่าสุด ผมปฎิเสธร้านล้างรถเจ้าประจำไปละ 2 รอบ นี่ยังอุตส่าห์เสนอรอบที่ 2 มาให้อีก

จะเสียเงินหลายหมื่นตัดรำคาญก็ใช่เรื่อง เลยย้ายร้านมันซะเลย - - บรรยายสรรพคุณซะ ประหนึ่งลูกค้าโง่มาก

ออฟไลน์ yongan

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 19:32:23 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆควานเห็นครับ

เหตุการณ์จริงคือเคลือบแก้วเสร็จ แล้วขับกลับบ้านระยะทางราวๆ 160 กม แล้วโชคดีที่ไม่เจอฝนเลย
ครับ (8/6/60)