ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่า Toyota ควรนำเข้า Calya จากอินโดนีเซียมาขายแทน Avanza หรือไม่ครับ  (อ่าน 5670 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ ผมมีข้อสงสัยว่า

ในเมื่อ toyota ไม่ต้องการให้ Avanza ไปตีกับ Sienta

เลยไม่นำเข้า avanza มาแล้วปล่อยให้ Sienta ขายคนเดียว

ซึ่งมันถูกต้องครับ ในแง่ความเหมาะสม sienta เหมาะกว่า

แต่เมื่อต้องขายรถของอินโดด้วย

ทำไมถึงไม่เอา Toyota Calya มาขายคู่กันในราคาต่ำกว่า 6 แสนลงไปนะครับ

เพราะเจ้านี้เป็นรถ low cost อยู่แล้ว ราคาในอินโดก็ไม่ได้สูงมาก ประมาณ 2 แสนปลายๆ - เกือบ 4 แสน

ถ้านำเข้ามาบ้านเราแม้จะโดนภาษี 30% ก็ยังน่าจะอยู่ที่ 5 แสนได้สบายๆ

น่าจะขยายฐานสำหรับลูกค้าเครื่อง 1.2 eco car ที่ต้องการรถยกสูง (ใต้ท้องสูง 180 mm พอๆ กับ Mini MPV ตัวอื่น) ที่ใช้เครื่องตัวเดียวกันกับ Yaris หรืออาจจะใส่ CVT มาสำหรับ version ไทยก็ได้

ตอนนี้ลูกค้าราย 5-6 แสนไม่มีตัวเลือกเท่าไหร่เลย ต้องตัดใจเพิ่มงบเป็น 6.5 แสนไปซื้อ Mobilio ไม่งั้นก็ต้องยอมขับกระบะตัวเตี้ย cab MT เพื่อขนคน ลุยน้ำท่วมแทน

อีกอย่าง ประเด็นเรื่องเครื่อง 1.2 ไหวไหม ผมว่าเจ้านี้มันเบากว่า Yaris อีกครับ เอามาทำเป็น Eco car เฟส 1 ขายร่วมกับ Yaris 2 ตัวถังยังทำได้เลย (ถ้าอยากจะทำ) แล้วคนเดียวนี้ ก็เรื่องเบื่อกับการขับเร็วแล้ว เพราะโดนจับตลอดไม่เหมือนยุคก่อนนะครับ

ขอความเห็นจากทุกท่านด้วยครับ ว่า เคสนี้ ท่านคิดเห็นอย่างไร ชอบตัวรถมันไหม และอยากให้ Toyota เอาเจ้า calya มาขายหรือไม่ครับ หรือเห็นควรว่า นำ Avanza กลับมาขายดีกว่า
 ;)

แถม Daihatsu Sigra ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2017, 20:23:53 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Mike

ตลาด MPV 7 seat บ้านเรามันไม่ได้หอมหวาน เหมือนอินโดนีเซีย ครับ ที่นั่นมี carpool policy (แต่ก็มีอาชีพรับจ้างนั่งรถให้เต็ม)

การจะทำตลาดรถ 1 รุ่น ไม่ใช่แค่หารถสักรุ่นมาอุด segment ครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ XyteBlaster

เอามาน่าจะโดนด่าเยอะครับ  กลายเป็นลดภาพลักษณ์แบรนด์ตัวเองให้ต่ำลงไปอีก

ออฟไลน์ Symphonic

มันไม่สวยและไม่น่าจะถูกจริตคนไทยโดยส่วนใหญ๋ที่ใจร้อนชอบขับรถเร็ว
ซึ่งในงบเท่านี้คงหารถคันอื่นที่สวยและอัตราเร่งแรงกว่านี้ครับ 

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมอยากให้มามากครับ รูปร่างมันก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร
ถ้าราคาเหมาะสม เดี๋ยวคนก็จับมาแต่งกันสวยไปเอง 555

ผมอยากให้มามากครับ รูปร่างมันก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร
ถ้าราคาเหมาะสม เดี๋ยวคนก็จับมาแต่งกันสวยไปเอง 555

ใช่คับ คิดแบบนั้น

option มันน่าใช้ดีคับ ราคาถูกด้วย ชอบมากๆ

ที่สำคัญ ได้เครื่อง 1.2 เหมือนยาริส แต่ใช้ออโต้ 4 speed ทนทานกว่า CVT แน่ๆ

ได้ระดับ 14-15 โลลิตรนี่ก็พอใจแล้ว แต่ดูท่าทางน่าจะประหยัดกว่านั้นมาก

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ผมว่าอาจจะมาในแบรน Daihatsu

ออฟไลน์ GOBBS

คิดเหมือนกันครับ
แต่ 7 ที่นั่งเครื่อง 1.2 ถ้าบรรทุกเต็ม มีหวังเจอคำถามว่าขึ้นอ่างขางไหวไหมแน่ๆ ครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

แต่ 7 ที่นั่งเครื่อง 1.2 ถ้าบรรทุกเต็ม มีหวังเจอคำถามว่าขึ้นอ่างขางไหวไหมแน่ๆ ครับ

ผมว่า 5 ที่นั่งยังน่าใช้เลยคับ ขนของได้ ยกสูง

แต่คงต้องปรับเบาะ ให้แยกจากกัน กับพวงมาลัยปรับระดับได้

ออฟไลน์ rtong

คิดว่าราคาไม่น่าจะต่ำกว่า avanza มาก
ถ้าไม่เข้าโครงการ ecocar

ออฟไลน์ ps000000

อยู่ที่ว่าเขาจะทำราคาได้ไหมในตลาด แล้วตลาดตรงนั้นมีอยู่จริงไหม

ออฟไลน์ TNP

คนตั้งคำถามนี้ / คิดแบบนี้ แสดงว่า  คงไม่รู้ว่า สมัยก่อน ตอน Toyota เอา Avanza มาขายรุ่นแรก ซึ่งใช้เครื่อง 1.3 ลิตร มันเป็นยังไง

แล้ว...ตอนหลัง พอมาเป็น Avanza 1.5 มาแทนแล้ว ยอดขายมันเปลี่ยนแปลงยังไง

คนที่เค้ามีงบไม่สูง เค้ามีทางเลือก คือ รถใหม่ป้ายแดง กับ รถมือสอง

ทีนี้  ถ้า รถใหม่ป้ายแดง คันเล็ก แล้วยังเครื่องเล็ก  กับ  รถมือสอง คันใหญ่ เครื่องใหญ่ ...  ส่วนใหญ่ คันเล็ก เครื่องเล็ก เค้าไม่เอากันครับ

ขนาดรถ ECOCAR ปัจจุบัน เครื่องก็แค่ 1,200-1,300 cc แล้ว  แค่เก๋ง 2 ตอนธรรมดา ยังได้แค่นี้

แล้ว ... รถ 3 ตอน 7 ที่นั่ง จะเหลือแค่ไหน ??? 

ที่นี่ ประเทศไทย แล้วก็คนไทย  ไม่ใช่ ประเทศอินโด คนอินโด นะครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ารถมันแทบจะเป็นคันเดียวกันเลย ถ้าจะเอาเข้ามาแล้วขายถูกๆ คงต้องลด/ตัดอะไรออกไปพอสมควร

ออฟไลน์ kowit1

จบตั้งกะเห็นเลข 1.2 แล้วว พี่โตไทยเลยต้องตัดใจ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เอาง่ายๆ ดู celerio ครับ ว่ายอดขายเป็นไง คำตอบอยู่ในนั้นแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่าถ้าจะมาเมืองไทยจริงๆ Toyota ก็เสกให้เป็น 1.5 ได้ เชื่อสิ
แ้วแต่ว่าเขาอยากจะขายสเป็กไหน แต่ทรวดทรงใช้ได้ ผมว่าดีกว่าโมบี้ที่กรอบหน้าต่างหักๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาก็เท่านั้นเชื่อผม

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้ามาคงเป็นไดฮัทสึครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

เอาสะพานพระราม9 ให้รอดก่อนดีกว่าครับ