ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม ช่วงล่างสวิฟ วีออส มิราจ ครับ  (อ่าน 5500 ครั้ง)

ออฟไลน์ meand169

• Newbie
  • *
กำลังสนใจรถใหม่อยู่ครับ เดิมขับvios gen2 AT มีเปลี่ยนโช็คเป็นสตรัทgab ss
 มองswift 1.2MT
มิราจ MT
พอดีจะเอาvios ใส่โช้คเดิมให้แม่ใช้ครับ เลยอยากทราบเรื่องช่วงล่างของ3รุ่นนี้เทียบกับvios เป็นอย่างไรบ้างครับ เอามาคงเปลี่ยนสตรัทกับล้อยางแค่นั้นครับ ขับไม่มุดหรือแข่งกับใคร แค่ชอบเข้าโค้งครับ
จริงๆมีมองjazz mtไว้ แต่ใจก็ไม่อยากผ่อนค่างวดมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ขอสอบถาม ช่วงล่างสวิฟ วีออส มิราจ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 20:55:52 »
Swift1.2 เทียบกับ VIOS G2, G4(2016)
ผมให้ช่วงล่างSwiftแน่นกว่าครับ

คนเคยใช้1.5 แล้วไปใช้1.2 อัตราเร่ง มันลดลงนะครับ กลายเป็นว่า พยายามดดคันเร่งมากขึ้น จะไม่ประหยัดเลย

1)ถ้าให้แม่ใช้รถใหม่ แล้วเราใช้VIOSต่อ (ทางเลือกครับ)
2)Mazda2 Dieselตัวล่าง
3)Mazda2 Benzene1.3
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ holahola66

Re: ขอสอบถาม ช่วงล่างสวิฟ วีออส มิราจ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 23:00:38 »
คันเดิมดีสุดแล้วครับ จากตัวเลือกที่ให้มา ผมชอบนะvios gen2เนี่ย กดปรื๊ดๆดี ช่วงล่างมันก็ใช้ได้อยู่ครับ ให้ฟีลนุ่มกว่า หนักกว่าสวิฟ  น่าจะมองพวก1.5 รุ่นใหม่ๆมากกว่านะครับ City ก้อโอเคอยู่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ LioN

• Newbie
  • *
  • 123456
    • http://www.headlightmag.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 23:29:18 »
vios ใส่โช๊คเดิมให้คุณแม่ใช้ ดีครับ
มองหารถใหม่ city mt my2017 ครับ อัตราเร่ง ดีกว่า 1.25 1.2 mt เดิมๆครับ ช่วงล่างพอไปๆกันได้ครับ
chai

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 06:24:47 »
เอาข้อดีก่อนน้ะ
1. พวงมาลัยไม่ค่อยวอกแวก
2. มันใจได้ถึง 140
3. เหมาะกับคนชอบขับรถสนุก ไม่เอาสบายมาก

เอาที่ผมไม่ชอบน้ะ
1. ตึงตังไปหน่อยถึงมากในบางอารมณ์
2. ด้านหลังเด่งไปหน่อย
3. บรรทุกเต็มข้างหลังสามคน โช๊คยุบเยอะ

ถ้าชอบเข้าโค้งตัวนี้ถ้าโช๊คเดิมแนะนำหน้ายางกว้างขึ้นหน่อยจะจบเลย
แต่ถ้าจะไปเอา มูทเทส สลาลอมผมเห็น รายการนึงเอาตัว RX2 มาเทสแค่ 70km ก็จะไม่รอดละ

เห็นว่าแอบมอง Jazz mt ราคาก็ไม่ค่อยแรงนิครับ สวยด้วย ถ้ามองไว้แล้วเดี๋ยวซื้อคันอื่นมาก็จะมองไม่จบน้ะครับ เหมือนยังไม่ถึง
มาวัดกันที่อัตราเร่งดีกว่า 1.5mt กับ 1.25mt ไปลองแล้วต้องมีเคืองกันมั่งหล่ะ ;D แนะนำลองดูตรงนี้ครับ

รถเล็กจอดง่ายไปไหนกับแฟนสองคน Happy ดีครับ  :P

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 07:10:32 »
คันเดิมดีที่สุดแล้วครับ

ลองเองเเล้วจะรู้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:22:45 »
ช่วงล่างและพวงมาลัย มิราจไม่ได้ดีไปกว่า วีออสหรอกครับ สวิฟดีกว่ามาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 12:28:22 »
Mirage M/T มี ESP นะครับ แต่ Swift ไม่มี ESP ทุกรุ่นครับ (มอง M/T แสดงว่าเป็นสายมุดสินะครับ 555)

เคยแอบมอง Mirage GLX M/T (รุ่น GL 3.88แสนบาทไม่มีขายแล้ว) เหมือนกัน เพราะระบบ Safety ต่างๆครบดีครับ

แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนยางหน้ากว้าง และทำช่วงล่างอยู่แล้ว  ขับเร็ว เบรคบ่อย เอา Mirage ที่มีระบบ ESP ไว้ก่อนดีกว่าครับ
ถึงจะขับเก่งแค่ไหน แต่บางจังหวะที่เรามุดแล้วต้องเบรคกระทันหัน ระบบมันช่วยเราไว้ได้จริงๆครับ

แต่ถ้างบถึงก็ไป Jazz M/T ดีกว่าครับ กว้างขวางกว่า เครื่องแรงกว่าชัดเจน ของแต่งเยอะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 22:02:18 »
ถ้าไม่รีบรอดูสวิฟตัวใหม่ดีกว่าครับ
ส่วนโฉมนี้ผมว่าขับดีกว่าวีออสนะ แต่วีออสเจน2ผมขับครั้งสุดท้ายนานมาก
ส่วนมิราจไมเนอร์ไม่เคยลองแต่ก่อนไมเนอร์สู้สวิฟไม่ได้เลยยกเว้นความนิ่มย้วยกับอัตราเร่งและสิ้นเปลืองที่ดีกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 13:42:56 »
เคยขับ Vios รถเพื่อน
นั่ง Swift คนข้างบ้าน

ชอบ Vios ครับ