ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง forester กับ outback ตัวไหนจุของได้มากกว่ากันครับ  (อ่าน 5433 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
กำลังมีแพลนจะไปญี่ปุ่น แล้วเช่ารถขับครับ
ทีนี้มีคนอยู่ 5 คน รถทั้งสองรุ่นจุได้ไม่มีปัญหา แต่สัมภาระมี กระเป๋าใหญ่ 5 ใบ กระเป๋าเล็กขึ้นเครื่องอีก 3 ใบ กลัวรถจะจุไม่พอ เลยอยากถามว่า ทั้งสองคันนี้ คันไหนจุกระเป๋าได้มากกว่ากันครับ หรือพอๆกัน ผมพยายามหารถที่ใหญ่กว่านี้แล้ว แต่มันกลายเป็น minivan ซึ่งบอกตรงๆขับไม่เป็นครับ กลัวเลี้ยวแล้วเดี๋ยวชน
ถ้าใครรู้จักรถเช่าที่เป็น suv แล้วใหญ่กว่า 2 ตัวนี้รบกวนแนะนำด้วยครับ จะไปที่ฮอกไกโดครับ

ออฟไลน์ zapdos191

Re: ระหว่าง forester กับ outback ตัวไหนจุของได้มากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 21:44:33 »
กะเอาคร่าวๆ ผมว่า Outback นะ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ northu

• Full Member
Re: ระหว่าง forester กับ outback ตัวไหนจุของได้มากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 22:19:40 »
Outback ครับ

.

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 00:24:25 »
ถ้าไม่ติดว่าต้องซุบารุไป nissan rent a car หรือ toyota rent car ดีกว่ามั้งครับ

ใช้ x-trail(แต่น่าจะยัดไม่หมดอยู่ดี) หรือ wagon พวก serena ไปเลย ได้รถสเปคดีกว่า ราคาก็ไม่แรงเท่า times ซุบารุไม่ใช่รถที่ดูแพงที่นั่น ไทยมาอัพแวลู่เอง เมื่อสองอาทิตย์ก่อนเช่าได้ impreza โล้นมาก

เป็นข้อมูลคร่าวๆ เคยไป 4 คนกระเป๋าใบใหญ่แต่ไม่ใหญ่สุด 4 ใบ กับใบเล็ก 1 ใบ 5series touring ยังยัดไม่หมดเลยครับ ต้องเอากระเป๋ามาใส่เบาะหลังด้วย แต่อีกรอบใช้ glc อัดหมด

แต่ถ้ามีแค่สองตัวเลือกนี้ยังไงรถ touring ก็ยัดได้เยอะกว่ารูปแบบมันทำตูดยาวไว้ใส่กระเป๋าเดินทาง suv มันไม่ค่อย fit in ลงช่องเท่าไหร่แต่พื้นที่มากกว่าอยู่ที่การจัดละมั้ง

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 01:57:09 »
กระเป๋า 5 ใบถ้าสัก 24 นิ้วผมว่าคงไม่น่าไหวครับ ไหนจะมีใบเล็กอีก เลื่อนไปเช่า Alphard น่าจะโอเคกว่า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 02:38:54 »
จากประสบการณ์จริง มี Forester ที่บ้าน กระเป๋าเดินทางที่ผมใช้ขนาดใหญ่ (น่าจะที่สุด) คือไม่รู้ว่าแนวไหน ถ้าแนวตั้งรวมล้อก็ 29 นิ้วครับ

ใส่ท้ายรถแนวตั้งได้แค่ 3 ใบแบบต้องยัดครับ แล้วตอนกดปิดปิดไม่ลงด้วยครับ ติดขอบกระเป๋า ต้องดันฝาท้ายกันสุดๆ ผมดันมี 4 ใบ ก็พับเบาะด้านหลังลง 1 ฝั่ง นั่งหน้า 2 คน หลัง 2 คนเบียดๆ เอา พวกกระเป๋าเป้ยังต้องเอาไว้บนตักเลยครับ

ถ้าจะใส่กระเป๋าใหญ่ 5 กระเป๋าเล็กอีก 3 ใบ ผมคิดว่าเช่า 2 คันดีไหมครับ คันนึงพับเบาะขนกระเป๋า อีกคันนึงโดยสาร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 07:07:18 »
เคยไปดูทั้งคู่ ต่างกันไม่เยอะ Outback ดูน่าจะนั่งสบายกว่า แต่กระเป๋า 5 ใบ ถ้าวางบน Rack หลังคาได้ น่าจะจบครับ ถ้าวางในรถนี่ ทั้งคู่น่าจะไม่พอ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 09:49:19 »
ผมว่าขนไม่พอครับ ผมเลยเช่ารถแวน hyundai i30 wagon
นั่ง 4 คนกระเป๋าใหญ่ 4 ใบ ยังต้องพับเขาะเลยครับ
Suv ผมว่าก็ลุ้นๆ
ให้ชัวร์ไป mpv ดีกว่าครับ เลือกรถช่วงสั้นๆ ขับง่ายครับ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 12:21:38 »
เผื่อจะเป็นประโยชน์ครับผม หากไม่จำเป็นต้องใช้ของในกระเป๋าใบใหญ่อยู่ตลอด ผมจะใช้วิธีแยกเสื้อผ้าของใช้ใส่กระเป๋าเดินทางใบเล็กซึ่งกระเป๋าเดินทางใบเล็กสามารถจุของใช้ได้ 2-3 วัน เราก็วางแผนให้ดีว่าจะอยู่ที่ไหนกี่คืนบ้าง แล้วใช้บริการ Kuroneko ส่งกระเป๋าใบใหญ่ไปที่โรงแรมปลายทางตามแผนที่เราวางไว้ครับผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 13:56:27 »
เปลี่ยนรถดีกว่าครับ คิดยังไงก้ไม่พอครับ ใบใหญ่ ใบเล็ก ผู้โดยสารอีก

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 14:15:14 »
5 คน กระเป๋า 5 ใบ 

ไป Land Cruiser  L200 เลยครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 14:25:04 »
เผอิญผมวางแผนการเดินทาง ที่จะต้องกลับมาพักโรงแรมแถวที่จะ คืนรถ ถ้าขนไม่ได้
 ผมใช้วิธีฝากกระเป๋าใบใหญ่กับโรงแรมที่จะพัก แล้วเอาใบเล็กไปเที่ยว ไปกัน 7 คน ผู้ใหญ่ 5 เด็ก 2
เช่า Honda Stepwagon ตัวใหม่

แต่ตอนทำจริงเผอิญขนไปได้หมดครับ ผมพยายามใช้กระเป๋าใบใหญ่ร่วมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 14:27:10 โดย BhuBhu »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 00:23:53 »
ถ้าไม่ติดว่าต้องซุบารุไป nissan rent a car หรือ toyota rent car ดีกว่ามั้งครับ

ใช้ x-trail(แต่น่าจะยัดไม่หมดอยู่ดี) หรือ wagon พวก serena ไปเลย ได้รถสเปคดีกว่า ราคาก็ไม่แรงเท่า times ซุบารุไม่ใช่รถที่ดูแพงที่นั่น ไทยมาอัพแวลู่เอง เมื่อสองอาทิตย์ก่อนเช่าได้ impreza โล้นมาก

เป็นข้อมูลคร่าวๆ เคยไป 4 คนกระเป๋าใบใหญ่แต่ไม่ใหญ่สุด 4 ใบ กับใบเล็ก 1 ใบ 5series touring ยังยัดไม่หมดเลยครับ ต้องเอากระเป๋ามาใส่เบาะหลังด้วย แต่อีกรอบใช้ glc อัดหมด

แต่ถ้ามีแค่สองตัวเลือกนี้ยังไงรถ touring ก็ยัดได้เยอะกว่ารูปแบบมันทำตูดยาวไว้ใส่กระเป๋าเดินทาง suv มันไม่ค่อย fit in ลงช่องเท่าไหร่แต่พื้นที่มากกว่าอยู่ที่การจัดละมั้ง

คราวที่แล้วผมใช้ nissan xtrail ครับตัวรถโยนไปมา ไม่ค่อยชอบ ส่วนตัวมี forester อยู่แล้ว แล้วเคยใช้ของ nippon rent a car บริการดีเลยคิดจะใช้ต่อครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 00:25:22 »
จากประสบการณ์จริง มี Forester ที่บ้าน กระเป๋าเดินทางที่ผมใช้ขนาดใหญ่ (น่าจะที่สุด) คือไม่รู้ว่าแนวไหน ถ้าแนวตั้งรวมล้อก็ 29 นิ้วครับ

ใส่ท้ายรถแนวตั้งได้แค่ 3 ใบแบบต้องยัดครับ แล้วตอนกดปิดปิดไม่ลงด้วยครับ ติดขอบกระเป๋า ต้องดันฝาท้ายกันสุดๆ ผมดันมี 4 ใบ ก็พับเบาะด้านหลังลง 1 ฝั่ง นั่งหน้า 2 คน หลัง 2 คนเบียดๆ เอา พวกกระเป๋าเป้ยังต้องเอาไว้บนตักเลยครับ

ถ้าจะใส่กระเป๋าใหญ่ 5 กระเป๋าเล็กอีก 3 ใบ ผมคิดว่าเช่า 2 คันดีไหมครับ คันนึงพับเบาะขนกระเป๋า อีกคันนึงโดยสาร

มีผมขับอยู่คนเดียวครับ เลยไม่สามารถเช่า 2 คันได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 00:27:27 »
ผมว่าขนไม่พอครับ ผมเลยเช่ารถแวน hyundai i30 wagon
นั่ง 4 คนกระเป๋าใหญ่ 4 ใบ ยังต้องพับเขาะเลยครับ
Suv ผมว่าก็ลุ้นๆ
ให้ชัวร์ไป mpv ดีกว่าครับ เลือกรถช่วงสั้นๆ ขับง่ายครับ

Mpv มันยาวนะครับ ไม่เคยขับ กลัวไปลองที่นู้นแล้วเดี๋ยวมีปัญหาจะยุ่งยากเปล่าๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 00:29:30 »
เผื่อจะเป็นประโยชน์ครับผม หากไม่จำเป็นต้องใช้ของในกระเป๋าใบใหญ่อยู่ตลอด ผมจะใช้วิธีแยกเสื้อผ้าของใช้ใส่กระเป๋าเดินทางใบเล็กซึ่งกระเป๋าเดินทางใบเล็กสามารถจุของใช้ได้ 2-3 วัน เราก็วางแผนให้ดีว่าจะอยู่ที่ไหนกี่คืนบ้าง แล้วใช้บริการ Kuroneko ส่งกระเป๋าใบใหญ่ไปที่โรงแรมปลายทางตามแผนที่เราวางไว้ครับผม
ขอบคุณครับ ผมก็คิดแล้วว่าถ้าไม่ได้คงต้องใช้เจ้าแมวดำช่วย แต่ต้องคุยกับโรงแรมก่อน กะว่าจะเอาไปฝากไว้โรงแรมที่พักคืนที่สาม สองคืนแรกใช้ใบเล็กแทน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 00:31:29 »
5 คน กระเป๋า 5 ใบ 

ไป Land Cruiser  L200 เลยครับ

เช่าได้จากที่ไหนเหรอครับ ผมพยายามหาในเวปรถเช่า แต่หาไม่เจอเลย

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 06:53:39 »
ขอบคุณครับ ผมก็คิดแล้วว่าถ้าไม่ได้คงต้องใช้เจ้าแมวดำช่วย แต่ต้องคุยกับโรงแรมก่อน กะว่าจะเอาไปฝากไว้โรงแรมที่พักคืนที่สาม สองคืนแรกใช้ใบเล็กแทน

ด้วยความยินดีครับผม ขอให้ท่องเที่ยวสนุกสนาน เดินทางราบรื่น ๆ ครับผม ^^