ผู้เขียน หัวข้อ: Richard Hammond ประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์ขณะถ่ายทำรายการ The Grand Tour  (อ่าน 7780 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
อุบัติเหตุเกิดขึ้นในสวิตเซอร์แลนด์ขณะถ่ายทำรายการ The Grand Tour รายการรถยนต์ชื่อดังของช่อง Amazon รถที่ Richard Hammond ประสบอุบัติเหตุคือ Rimac Concept One รถ Hyper car พลังงานไฟฟ้าพละกำลัง 1200hp ขณะแข่งกันจับเวลาวิ่ง(ไต่เขา) hill climb รถเสียหลักพลิกคว่ำลงข้างทางจนเกิดเพลิงไหม้
ตัว Hammond เองถูกนำส่งโรงพยาบาลโดยเฮลิคอปเตอร์ อาการบาดเจ็บในปัจจุบันยังไม่ทราบแน่ชัด บางสื่ออ้างว่าเขายังมีสติสัปชัญญะครบถ้วน
ในการถ่ายทำนี้ พิธีกรร่วมอย่าง Jeremy Clarkson เลือกใช้ Aventador S ส่วน James May เลือกใช้ Honda NSX

https://www.thesun.co.uk/tvandshowbiz/3770261/richard-hammond-airlifted-hospital-crash-switzerland/?CMP=Spklr-_-Editorial-_-TheSun-thesun-_-ShowbizandTV-_-FBLink-_-Statement-_-FBPAGE

http://cartests.net/en/richard-hammond-was-taken-to-hospital-after-crash-in-switzerland,28258/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 23:24:39 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ขอให้ไม่เป็นอะไรมากนะครับ ตั้งหน้าตั้งตารอดู Season 2 รู้สึก Richard จะชนบ่อยมาก

ขอให้ไม่เป็นอะไรมากนะครับ ตั้งหน้าตั้งตารอดู Season 2 รู้สึก Richard จะชนบ่อยมาก
ผมตามคอมเม้นในเพจ Grand Tour มาแล้วครับว่าไม่เป็นไรมาก เข่าแตก หัวแตกนิดหน่อย
คลานออกมีจากซากรถได้
ส่วน Richard ชนบ่อยจริงครับ เหมือนเซ้นส์เรื่องระวังอุบัติเหตุจะน้อยกว่าเพื่อน เพราะ Jeremy ก็ขับไวเหมือนกัน ไม่ค่อยจะชนอะไรแต่ Richard ทั้งจักรยานตกร่องรถราง ครูดเฟอร์รารึ่ ขับ XFR ในสนามแล้วแหกชนราวกั้น (ไม่นับรอบแรกที่รถ drag ยางแตกที่ความเร็วสูง)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Carrera

ดูคลิปตอนชนละครับ น่าจะมาเร็วไปจริงๆ 

แต่ว่า  รถ Supercar ไฟฟ้านี่  มันเร็วมาก แต่เพราะไม่มีเสียง  อาจจะหลอกความรู้สึก  จนทำให้การขับมันรู้สึกว่ารถวิ่งช้ากว่าความเป็นจริงหรือเปล่าครับ     

อีกเรื่องนึงคือ ..... ทำไมรถไฟฟ้าที่มีแค่แบตเตอรี่  พอชนที  ไฟไหม้ได้ (ทั้งที่ไม่มีระบบสันดาป  น้ำมันเข้ามาเกี่ยวข้อง)  หรือระบบเซฟตี้มันไม่ได้ดีขนาดนั้น   รวมถึง Tesla ที่ช่วงนึง Model S ไฟไหม้บ่อยๆ  สรุปว่ามันปลอดภัยกว่ารถสันดาปปกติจริงๆหรือเปล่า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขอให้ไม่เป็นอะไรครับ
รถไฟฟ้าแรงจริงๆ อีกหน่อยคงมีกฎหมายออกมาคุมอัตราเร่ง
เริ่มเหมือนรถไฟฟ้าเด็กในสวนสนุกเข้าไปทุกที

ออฟไลน์ imvile

Richard นี่ตั้งแต่ top gear ละครับ ขนาดขี่ม้าที่พม่า ยังตกมาข้อมือหัก ต่างจาก Jeremy ที่เป็นคนดวงดีมาก อะไรที่น่าคว่ำก็ไม่คว่ำ ขนาดกิ่งไม้ตกใส่ตอนแอฟริกา ยังไม่โดนหัวเลย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ tnp_super

แล้วค่าเสียหาย ใครเป็นคนรับผิดชอบครับ

Ok ครับโชคดีมากที่คนปลอดภัย แต่รถไม่รอด

แล้วค่าเสียหาย ใครเป็นคนรับผิดชอบครับ
รายการเค้าจะทำประกันภัยอุบัติเหตุของรถแต่ละคันเอาไว้ก่อนถ่ายทำครับ

Richard นี่ตั้งแต่ top gear ละครับ ขนาดขี่ม้าที่พม่า ยังตกมาข้อมือหัก ต่างจาก Jeremy ที่เป็นคนดวงดีมาก อะไรที่น่าคว่ำก็ไม่คว่ำ ขนาดกิ่งไม้ตกใส่ตอนแอฟริกา ยังไม่โดนหัวเลย
นั่นสิครับแถมตอนขับ Noble M600 ที่สนาม Imola ยังคุมไม่อยู่ ตก Grit trap อยู่คนเดียวลักษณะคล้ายๆเคสนี้เลย :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 11:06:00 โดย NONT4477 »

ออฟไลน์ blitzpao

โหประกันจ่าย อ่วม เลยจะตีมูลค่ายังไงละเนี่ย :-X

โอว โชคดีมากที่รอด เมื่อดูจากสภาพรถ

ดูคลิปตอนชนละครับ น่าจะมาเร็วไปจริงๆ 

แต่ว่า  รถ Supercar ไฟฟ้านี่  มันเร็วมาก แต่เพราะไม่มีเสียง  อาจจะหลอกความรู้สึก  จนทำให้การขับมันรู้สึกว่ารถวิ่งช้ากว่าความเป็นจริงหรือเปล่าครับ     

อีกเรื่องนึงคือ ..... ทำไมรถไฟฟ้าที่มีแค่แบตเตอรี่  พอชนที  ไฟไหม้ได้ (ทั้งที่ไม่มีระบบสันดาป  น้ำมันเข้ามาเกี่ยวข้อง)  หรือระบบเซฟตี้มันไม่ได้ดีขนาดนั้น   รวมถึง Tesla ที่ช่วงนึง Model S ไฟไหม้บ่อยๆ  สรุปว่ามันปลอดภัยกว่ารถสันดาปปกติจริงๆหรือเปล่า
ไปเร็วจริงครับ เรื่องไฟไหม้ ผมคิดว่ามีโอกาสอยู่แหละ ขนาดแบตโทรศัพท์ก้อนนิดเดียวยังระเบิดหรือไฟไหม้ได้เหมือนกัน
https://www.carthrottle.com/post/heres-the-moment-richard-hammond-lost-control-of-a-rimac-concept-one/

ไปเร็วจริงครับ เรื่องไฟไหม้ ผมคิดว่ามีโอกาสอยู่แหละ ขนาดแบตโทรศัพท์ก้อนนิดเดียวยังระเบิดหรือไฟไหม้ได้เหมือนกัน
https://www.carthrottle.com/post/heres-the-moment-richard-hammond-lost-control-of-a-rimac-concept-one/

เกิดประเด็นใหม่เลย รถธรรมดากับรถไฟฟ้าใครไหม้ได้ง่ายกว่ากัน

ออฟไลน์ S6

ถ้ามีสายไฟในรถ ไหม้ได้หมดครับ มีเนื้อสีและวัสดุภายในของรถเป็นวัสดุติดไฟ

ออฟไลน์ coolcarrera

อ้าว captain slow ทำไมมาขับ nsx ซะงั้น  ???
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

นอกเรี่องนิด Grand Tour ไม่ค่อยมี cheap car challenge เลยย ที่ดู top gear ก็เพราะเนี่่ยเเหละ

นอกเรี่องนิด Grand Tour ไม่ค่อยมี cheap car challenge เลยย ที่ดู top gear ก็เพราะเนี่่ยเเหละ
Season 1 เหมือนมีแค่ Maserati รึเปล่าครับ จบไปนานแล้วแต่ผมยังดูไม่ครบเลย

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งเกิดเรื่องกับมอไซด์ไปไม่นานเอง นี่มาเกิดกับรถยนต์ อีกแล้ว

แต่เจ้าตัวก็เคยบอกว่าตอนสมับรุ่นๆ ขับคันไหน คันนั้นชน  ;D ;D ;D

เจ้าตัวปลอดภัยหายห่วง

https://drivetribe.com/p/aKm2XPlnT_i1GSSjAfONtw?iid=Ic5q3yKZQ4Kh9ejPrUqGXw

โห มนุษย์เหล็กตัวจริงครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

ดีเลยครับที่ไม่เป็นอะไรมาก เห็นได้ยินว่าคลานออกมาจากรถทันก่อนที่จะไฟไหม้

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่ว่าแบตอะไรในโลก มันก็มีเซล + และ -
ถ้ามันข้ามหากัน

ก็เหมือนแบตมือถือน่ะครับ
ตูมมมมม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดมาได้แบบสภาพไม่แย่เท่าไหร่ด้วย สุดๆ

ออฟไลน์ Arm

Captain Slow ก็ตกม้าตอนไปถ่ายที่ปาตาโกเนียครับ เหมือนว่าหลังจะมีปวดเรื้อรังเลยมั้งครับ :o
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition