ผู้เขียน หัวข้อ: == ขอความเห็นครับ กำลังจะซื้อรถ Sport Coupe งบ 4 ล้าน ค่ายเยอรมัน ==  (อ่าน 13439 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMARONE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ BMW F30 320i M Sport อยู่ และอยากหารถ 2 ประตูมาเพิ่มครับ ยังไม่เบื่อคันเดิม แต่อยากได้คันใหม่ มีเข้าทางอยู่ 3-4 รุ่น แต่ตัดสินใจไม่ได้สักที เลยขอความเห็นพี่ๆน้องๆหน่อยครับ

1.) BMW F32 430i M Sport LCI น่าจะใกล้เปิดตัวแล้ว เพราะเซลล์ที่ศูนย์แจ้งมาครับ ราคาน่าจะใกล้ตัวก่อน LCI 3.6-3.9MB ส่วนลดช่วงเปิดตัวน่าจะไม่เกิน 100k เอาจริงๆก็แอบไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าไหร่ เพราะหน้าตาแบบนี้อยู่มา 4 ปีแล้ว แต่เครื่องใหม่ให้กำลังถึง 250 แรงม้า กับแรงบิดอีก 258NM ที่ 1,450 ยาวไปจน 4800rpm สูงกว่าตัวเก่าเกือบ 70HP ถือว่าน่าจะขับมันส์แน่นอน ส่วนภายนอกผมมองเป็นเรื่อง Cosmetic เสียมากกว่า ไฟหน้า Adaptive LED และไฟท้าย LED เส้นไม่ต่างจาก F30 LCI มากนัก BSI 5ปีสบายใจ แต่ไปยุ่งกับรถมากไม่ได้

2.) MB C 250 Coupe AMG Dynamic ตัวนี้เปิดตัวมาแล้วสักพัก สวยแบบผู้ดีๆ ราคา 3.59MB ส่วนลดน่าจะได้สัก 200k เครืองยนต์แรงม้าสู้ BMW ไม่ได้ แต่แรงบิดมากกว่าเห็นๆ น่าจะเร่งแซงกระชับกว่า แต่ปลายคงสู้ BMW ไม่ได้ ภายในชนะขาดสวยกว่า หรูกว่า ซื้อมาไม่ต้องแต่งอะไรเลย

3.) Audi A5 Coupe 40 TFSI S-Line ดีลเลอร์ใหม่เปิดราคา 3.69MB ดู Spec เรื่องแล้วแรงม้าแรงบิดใกล้เคียง F32 มาก option จัดมาเต็ม คิดว่ามี Virtual Cockpit ด้วยไหมไม่แน่ใจ และดูผู้นำเข้ารายใหม่ประกาศราคาอะไหล่มาแล้ว ดูไม่แรงกว่า MB และ BMW เลย น่าสนใจ แต่ราคาขายต่อคิดว่าคงเจ็บจี๊ดตัวกว่า 2 ตัวแรก ดีไซน์ผมว่าแข็งๆแต่ก็สวย อยู่ได้นาน ซื้อมาแล้วก็น่าจะไม่ต้องทำไรมาก เพราะมาพร้อมชุดแต่ง S-Line (ในรูปคือ S5 นะครับ หารูปตัวที่ขายในไทยชัดๆไม่เจอ)

4.) Audi TT 2.0TFSI ตัวนี้เร้าใจที่ราคาตั้ง 3.19MB มีชุดแต่งด้วย แต่ล้อคงต้องไปเปลี่ยนใหม่ ไม่เป็นไรล้อข้างนอกสวยๆเพียบ Spec เครื่อง 220HP/258Nm เป็นรอง BMW และ Audi A5 พอสมควร ไม่รู้ว่าน้ำหนักตัวที่เบากว่าจะได้เปรียบไหม แต่โดยรวมดีไซน์คม เฉียบ เสียดายไฟหน้าไม่ใช่ Adaptive LED (หรือเปล่า) และเบาะเป็นอัลคัลทาร่า คือมันไม่ premium ในความคิดผม อย่างน้อยควรใส่เบาะหนังเต็มตัวมาดีกว่า เรียกว่าเป็นรถที่เหมาะกับการไปแต่งต่อมากกว่า

5.) Lexus RC200 คันนี้ไม่เยอรมันแต่ขอเอามาร่วมด้วย เพราะคันนี้ราคาโดดมาก และ Spec เครืองก็ไม่เท่าไหร่ แต่หน้าดูล้ำที่สุดในตัวเลือกทั้งหมด และน่าจะนั่งสบาย ขับสบายที่สุดเท่าที่อ่าน review มา ส่วนตัวชอบแบรนด์นี้เรื่องการประกอบ และความเงียบ ไม่จุกจิก แต่ความโหด ความสนุกในการขับคงต้องทำใจ ใครรู้บ้างว่า RC ให้ส่วนลดกันเท่าไหร่ครับ

ผมขอความเห็นหน่อยนะครับ โจทย์คือใช้ขับในเมืองเป็นหลัก ซิ่งบนทางด่วนช่วงกลับบ้านดึกๆ เสาร์-อาทิตย์ไปต่างจังหวัดประมาณเขาใหญ่ไกลสุด คันเก่าไม่ขายครับ ซื้อเพิ่มเข้า และไม่สนใจราคาขายต่อมากนัก เอาตัวไหนดีครับ ขอเหตุผลด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 00:00:42 โดย AMARONE »
Don't play hard to get, play hard to forget.

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ถ้าในตัวเลือกเลือก TT ไม่ก็รอ TTS อีกนิด รึถ้าเงินไม่ตึงเกินไป ลองดู M2 ครับ

ออฟไลน์ CJ.

จากทั้งหมดนี้ ชอบ RC มากที่สุดครับ เหตุผลคือความสวยล้วนๆ

แต่ถ้าเลือกซื้อมาใช้เลือก C Coupé ครับ ภายนอกภายในสวย
การขับขี่คหสต.ผมว่าดีครับ ชอบที่ปรับโหมดการขับขี่ได้ละเอียดดีด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ theeeey

• Newbie
  • *
เป็นผมเลือกแค่ 2ตัวเลือกครับ

1.Audi TT 2.0TFSI ไม่ก็รอตัว TTS ราคาจะตั้งไว้ประมาณไหน ขับไปไหนก็เด่น ไม่ค่อยเจอตามท้องถนนเท่าไร ได้อารมณ์สปอรต์เวลาขับ

2.Lexus RC200 เรื่องหน้าตาครับ ขับไปไหนคนก็มองเพราะมันล้ำมาก ไม่ค่อยเจอเหมือนกัน จอดที นี่เด่นเลย คนขับหล่อเลย

ปล.ที่ไม่เลือก Benz เพราะเกลื่อนครับ เจอเยอะมาก

ที่ไม่เลือก BMW เพราะเกลื่อนเหมือนกันครับ แต่ถ้าขับ BMW คันเก่าละติดใจก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
จากตัวเลือกข้างบนผมเลือก RC
แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องความแรงกับขนาด ผมเพิ่ม MX5 ในตัวเลือกอีกคันคับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ขับ f30 อยู่แล้วไม่เอา s4 ครับ เหมือนเกินไป. A5,c250 ผมว่ามันก็คล้าย sedan มากไป. TT mk3 เหมาะกว่าครับแตกต่างแน่นอน.  ไม่สนใจ mustang eco เหรอครับอยู่ในงบ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ไม่เอาเยอรมัน ถ้าคุณไม่ mind เสียงสี่สูบเหี่ยวๆใน pony/muscle car ไป Stang 2.3EB ตัว lci

ออฟไลน์ Carrera

งบไป RC ได้นี่  ผมว่าเฉ๊ยดๆ เกือบๆจะได้ M2 เลยนะครับ  ถ้าได้นี่ฟิน จบ มันส์แน่ๆ

แต่ถ้าให้เลือก ส่วนตัวก็ RC ครับ   คอนโดผมมี BMW 4 Coupe , C - Coupe จอดก็กลืนๆกับคันอื่นๆนะ แต่พอ RC นี่โดดเด่นมากจริงๆ   ทรงรถมันแปลกตา  และโฉบเฉี่ยวมากครับ 

ถ้ามีเกรย์ที่มั่นใจได้มากๆ  ผมว่า RC300h นี่ น่าจะประหยัดไปเป็นล้านเลยนะครับ  ยกเว้นจะออกศูนย์จริงๆ ก็คงจะเหลือแค่ RC200T นี่ละครับ

แถวที่ผมอยู่  ส่วนใหญ่ก็รถเกรย์นะ  เพราะเจอแต่ RC300h ที่ Lexus Thailand ไม่ได้เอาเข้ามาแน่ๆ  วิ่งกันก่อนเปิดตัวในไทยอีกมั้ง  ครั้งแรกที่เจอก็สี Sonic Titanium สวยกระชากสายตาสุดๆ

ว่าแต่ RC200T นี่ได้ Mark Levinson หรือเปล่า?

ออฟไลน์ GoatGoat

งบไป RC ได้นี่  ผมว่าเฉ๊ยดๆ เกือบๆจะได้ M2 เลยนะครับ  ถ้าได้นี่ฟิน จบ มันส์แน่ๆ

แต่ถ้าให้เลือก ส่วนตัวก็ RC ครับ   คอนโดผมมี BMW 4 Coupe , C - Coupe จอดก็กลืนๆกับคันอื่นๆนะ แต่พอ RC นี่โดดเด่นมากจริงๆ   ทรงรถมันแปลกตา  และโฉบเฉี่ยวมากครับ 

ถ้ามีเกรย์ที่มั่นใจได้มากๆ  ผมว่า RC300h นี่ น่าจะประหยัดไปเป็นล้านเลยนะครับ  ยกเว้นจะออกศูนย์จริงๆ ก็คงจะเหลือแค่ RC200T นี่ละครับ

แถวที่ผมอยู่  ส่วนใหญ่ก็รถเกรย์นะ  เพราะเจอแต่ RC300h ที่ Lexus Thailand ไม่ได้เอาเข้ามาแน่ๆ  วิ่งกันก่อนเปิดตัวในไทยอีกมั้ง  ครั้งแรกที่เจอก็สี Sonic Titanium สวยกระชากสายตาสุดๆ

ว่าแต่ RC200T นี่ได้ Mark Levinson หรือเปล่า?

RC200t รถศูนย์บ้านเราได้ Mark 17 ลำโพงและเห็นด้วยครับเคยเห็นจอดเทียบกัน C Coupe, 4 Series, RC กินครับ

ตอบ จขกท ถ้าซื้อมาซิ่งไป TT เครื่อง VW ตัวนี้ เดิมๆกับเกียร์ DSG ก็แรงแล้ว แถมเขี่ยนิดเดียวก็เกือบ 300 ม้าละครับ ถ้าซื้อมาขับสบายๆไป RC สวยเด่น เงียบ แอร์เย็น เพลงเพราะ ส่วน 4 กับ C ผมว่าเกร่อ เจอทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 04:06:22 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ MystogaN

เลือก A5 ครับ สดใหม่ที่สุด และ ไม่ซ้ำใคร

430 ซ้ำ เดี๋ยวก็เบื่อ
C Coupe ส่วนลดไม่ต้องคิดคับ เอาให้ได้รถดีกว่าครับในกลุ่มผมจอง ธค ยังไม่ได่รถกันเลย
TT ที่นั่งด้านหลังไม่สามารถใช้งานได้จริง
RC แพงเวอร์ ซื้อไม่ลง ราคานี้เอา Cayman ไหมหละคับ

ออฟไลน์ koko86

เชียร์ TT สุดลิ่มทิ่มประตู เพราะฟิลลิ่งการขับมันจะต่างกับรถสี่ประตูที่มีเยอะครับ
ด้วยน้ำหนักที่เบากว่า ฟิลลิ่งการเบรคการเข้าโค้งรวมถึงอัตราเร่งนี่คนละเรื่องกับ320 ที่ใช้อยู่แน่นอน
ขับแบบสุดลิมิตก็ควบคุมรถง่ายกว่า
ส่วนเรื่องไม่หรู นี่ไม่ใช่ประเด็นสำคัญมากสำหรับรถแบบนี้อยู่แล้ว
แต่ปัญหาคือซื้อวันนี้กว่าจะได้รถไม่รู้อีกนานเท่าไหร่

และเห็นด้วยกับ ความเห็นบนๆว่าซื้อ rc ไป cayman เกรย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nonnics

RC ครับ สวย ล้ำ แตกต่าง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมซื้อรถสปอร์ต เพราะสวย แค่นั้น

ความสวยเป็นเรื่องส่วนบุคคลนะ

ถ้าให้ผมต้องเทียบแค่4คันนี้ ผมคงจิ้มไปที่ TT, BMW.

ถ้าแคร์สายตาคนอื่นคงต้องถามคนรอบข้างครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คิดเหมือนหลายท่านว่า. Mustang (เมกา)
ดูหน้าตาโหดกว่าทุกรุ่นที่ว่ามา

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าไม่สนเงินเอา lexus ครับ มันโดดเด่นมากๆ

รองมาก็ TT ครับ เปลี่ยนล้อก็จบเลย

เบนซ์ให้ที่ 3  ถึงจะเกร่อ  แต่ได้บารมีดาว และ ทรงมันก็พอสวยในตัวมันเองอยู่

Series4 ให้ที่สุดท้ายครับ มันเหมือน series 3 มากๆ ทั้งๆ ที่ราคาแพงกว่าเท่านึง

คหสต และ ความชอบส่วนตัวนะครับ

• **
ถ้าในตัวเลือกเลือก TT ไม่ก็รอ TTS อีกนิด รึถ้าเงินไม่ตึงเกินไป ลองดู M2 ครับ

M2 จบตึงไปหน่อยครับ  จริงๆ TT ไปremap น่าจะได้แตะๆ 300 แรงม้า TTS ตัวใหม่ทำราคาไม่เร้าใจเท่าไหร่
Don't play hard to get, play hard to forget.

• **
จากทั้งหมดนี้ ชอบ RC มากที่สุดครับ เหตุผลคือความสวยล้วนๆ

แต่ถ้าเลือกซื้อมาใช้เลือก C Coupé ครับ ภายนอกภายในสวย
การขับขี่คหสต.ผมว่าดีครับ ชอบที่ปรับโหมดการขับขี่ได้ละเอียดดีด้วย
RC จอดแล้วเด่นกว่าเพื่อนจริงๆครับ Dashboard Layout สวยงาม ติดแต่ราคาตัวศูนย์ก็ไม่แรงเท่าไหร่

• **
เป็นผมเลือกแค่ 2ตัวเลือกครับ

1.Audi TT 2.0TFSI ไม่ก็รอตัว TTS ราคาจะตั้งไว้ประมาณไหน ขับไปไหนก็เด่น ไม่ค่อยเจอตามท้องถนนเท่าไร ได้อารมณ์สปอรต์เวลาขับ

2.Lexus RC200 เรื่องหน้าตาครับ ขับไปไหนคนก็มองเพราะมันล้ำมาก ไม่ค่อยเจอเหมือนกัน จอดที นี่เด่นเลย คนขับหล่อเลย

ปล.ที่ไม่เลือก Benz เพราะเกลื่อนครับ เจอเยอะมาก

ที่ไม่เลือก BMW เพราะเกลื่อนเหมือนกันครับ แต่ถ้าขับ BMW คันเก่าละติดใจก็จัดเลยครับ

ลุ้นให้กลุ่มนำเข้าใหม่ ตั้งราคาสัก 3.99mb ถ้าได้นี่น่าสนใจขึ้นเยอะเลยครับ BMW 4 Series ถ้าจอดเทียบ 3 กว้างกว่านิดนึง แต่ที่สนใจเพราะเครื่องใหม่นี่แหละครับ spec 0-100 ต่ำ6วิ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
เชียร์ 430i LCI ครับ อนาคตยาวๆ เบื่อๆ ก็ทำเป็น M4 ได้ครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ rega

โหวต Audi A5 ครับ ไม่เป็นเป้าสายตาครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ CookiE

จากตัวเลือกทั้งหมด ผมเลือก TT ครับ ในกรณีที่ไม่มีใครห้ามทัพนะครับ

อย่างของผมตอนแรกก็ดู TT ไว้ สุดท้ายคุณแม่ให้เลือก C Coupe แทนครับ เพราะ TT มันแรงไป

(ด้วยรูปทรงมันดูสปอร์ตกว่า ฮา)

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเป็นผมจะแต่งเพิ่ม เอา 430i ครับเพราะเดิมๆยังสวยไม่พอแต่ก้อย่างที่ว่าไม่นานก้ตกรุ่นนะครับ ได้แรง แต่ถ้าเอามาขับเดิมๆ สวยอยู่แล้ว แรงพอได้ เอา C 250 AMG ครับ ลงตัวสุด

ออฟไลน์ หมีขับสี่

เชียร์ lexus ครับ นานๆโผล่มาที เหลียวคอแทบหัก

ออฟไลน์ Ty ESC

ชอบจากมากสุดถึงน้อยสุด

M2
TT
C-coupe
RC
S4

ถ้าจะแทรกMustang ให้อยู่ใต้TT

ออฟไลน์ windrum31

• **
- TT หรือ TTs
- Z4 หรือว่ารอ Z5 (ไม่รู้ว่าอีกนานมั้ย)
- Cayman/Boxter 981 มือ2

ที่ไม่เชียร์ MB เพราะเกลื่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ mothsan

เชียร์ TT ครับ เปลี่ยนล้อจบเลย แรง เสียงเร้าใจ ได้ขับสี่ด้วย
C coupe สวย แต่มันไม่เด่นครับ
RC เหมือนจะเด่น แต่เอาจริงๆ มองทั่วก็เหมือนโตโยต้าแต่งอ่ะครับ
A5 มันดุเป็นชายสูงอายุนิดนึงครับ ไม่เหมาะ

ออฟไลน์ V221

มีF30อยู่แล้ว จัดTTใหม่ไปเลยครับ ราคาขนาดนี้ แรงม้า ขนาดนี้ คุ้มสุดแล้ว ยังมีรับประกันยาวๆอีกต่างหาก ราคาอะไหล่ของเจ้าใหม่ก็ไม่แรงด้วย ผมกลับไปดูเปรียบเทียบแล้วตกใจมาก! เพราะราคาอะไหล่ทุกตัวถูกกว่าเกรย์ที่ผมซื้อเสียอีก ใบปัดน้ำฝนถูกกว่า50% น้ำมันเครื่อง น้ำยาหล่อเย็นถูกกว่า20% ปั๊มน้ำถูกกว่า3เท่าตัว OMG ถึงว่าทำไมมีรถA8 4คันไม่รวมของผมมาเข้าซ่อมที่เจ้าใหม่ เช่นเดียวกับA6รุ่นเก่าด้วย ในFacebook Headlightmagยังมีสมาชิกเอาบิลเจ้าใหม่มาลงให้ดูว่าอะไหล่ไม่แพง ยิ่งเทียบกับยนตรกิจที่จะคิดค่าไฟหน้าทั้งชุดของA6ที่6.5หมื่นบาท แต่เจ้าใหม่เปลี่ยนมอเตอร์ไฟหน้าแค่สามพันกว่าบาทเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 17:49:04 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ oatekung

lexus ถ้าตกรุ่น ราคามันจะดูไม่แพงนะครับ ( ลองดู rx ที่ตกไป2 รุ่นนี่หน้าตาดูจ๋อยเลย )
ส่วน c coupe กระจังหน้ามันคล้าย cla ตัวล่างสุดของเบนซ์ เป็นผมไป serie4 หรือ tt ครับ
คหสต อย่าดุผมนะคับ > <

ออฟไลน์ gobank01

ผมชอบ C Coupe เพราะหน้าตาล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ V221

ลืมตอบไป สำหรับ Audi A5Coupe จะได้ Virtual Cockpit ทั้งตัว3ล้านกว่า190แรงม้าและ252แรงม้า ขับสี่ ราค4ล้านกว่าครับ
BMW 750E M SPORT