ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพเกรดช่วงล่าง Vios 2013 ขอคำแนะนำพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ  (อ่าน 5801 ครั้ง)

ออฟไลน์ newkii

• Newbie
  • *
อยากอัพเกรดช่วงล่างของ Vios 2013 ครับ
ตอนนี้ที่เล็งๆไว้มี
1. Kayaba New SR กระบอกฟ้า
2. สตรัท H.Drive
3. Kayaba Lowfer Sports

โจทย์ที่ต้องการผมอยากได้ฟิวหนึบ แน่น โดยที่ไม่กระด้างมาก โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนไม่ได้มุดหนักมาก แต่อยากให้รถขับสนุกขึ้น
หลายๆคนรอบตัวเชียร์ให้ไป H.Drive เลยลังเลว่าจะเอาตัวไหนดี

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ผมใช้ข้อ 2 อยู่ยืนยันว่าได้ฟีลที่ต้องการแน่ๆ แต่ต้องปรับเซ็ตให้เป็น ผมเซ็ตไว้จบนานหลายปีแล้วเลยจำไม่ได้ว่าหน้าหลังแข็งเท่าไหร่ ฟีลแต่ละคนไม่เท่ากันด้วย ค่อยๆปรับตั้งไป

แต่ต้องยอมรับให้ได้อย่างนึงว่าช่วงล่างมาเดิมๆไม่ได้ดีมาก ต่อให้เปลี่ยนเป็นสตรัทก็ไม่ได้ทำให้รถเจ๋งกว่าคันอื่นได้เท่าไหร่นัก ถ้าจะทำให้เกาะสุดๆ ก็ต้องแลกกับความกระด้างที่เพิ่มเข้ามา ถ้าถามผมมันยังให้ฟีลหนึบแต่ไม่กระด้างแบบมาสด้า2 ไม่ได้ ตอบแบบคนใช้วีออสเลย

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
kayaba lowfer sport หาได้ที่ไหนครับ ผมเคยคิดจะเอามาใส่ ge แต่หาไม่ได้เลย คิดว่ามันน่าจะนุ่มดี
new sr ทำให้หนึบขึ้น แต่ก็ยังไม่เท่ากับสตรัทอยู่ดีครับ h drive หนึบ ไม่แข็ง เด้งนิดๆถ้าปรับแข็งหน่อย

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
จากคนที่ใช้ h drive นะครับ บอกลาความนิ่มไปได้เลยครับ แต่ได้หนึบแน่นอน เวลาเจอถนนเป็นคลื่นนี่เด้ง เด้ง เลยครับ ข้อดีคืออะหลั่ยซ่อมบำรุงราคาไม่แพงมากครับ แต่ต้องเข้าที่ตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นนะครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมใช้มาสด้า 2 + H-drive ปัญหาคือลงหลังเต่าแรง โดยเฉพาะล้อหลัง

คงเป็นเพราะรถมาสด้า 2 ท้ายเบา แล้วยิ่งผมเอายางอะไหล่และแม่แรงออกเลยยิ่งเบาไปกันใหญ่

ผมแก้ปัญหาโดยเอายางอะไหล่และแม่แรงมาวางไว้เหมือนเดิม ก็ดีขึ้นนิดหน่อย

สมัยผมติดตั้ง H-drive ตอนนั้นยางอะไหล่ยังอยู่

ผมมาเอาออกเพราะคิดว่าเล่น 0 - 100 น่าจะได้เวลาดีขึ้นครับ 555

โดยรวมแล้วพอใจครับ

เปลี่ยนกันโครง+ยาง pilot sport3+ล้อ venom zero เบาสุด+เบรคและจาน dixcel

จบปิ๊ง

ถ้าคุณอยู่ กทม ก็เอาไปปรับแต่งที่ TS ได้เลยครับ ลองใช้งานดูไม่พอใจก็เอาเข้าไปแก้

แก้ได้จนพอใจ จนจบครับ ผมว่าวีออสใส่กันเยอะ เค้าน่าจะคุ้นชินอยู่แล้วครับ

อย่าลืมข้อดีของ coil 0ver หรือสตรัทปรับเกลียวที่สำคัญคือมันปรับสูงต่ำได้

หากเราใส่ชุดแต่งบางตัวที่เตี้ย ๆ  แล้ว shock up เป็น KYB กระบอกฟ้า แล้วถ้าเกิดมันเตี้ยเกินไปก็จบเลยนะครับ แก้ไม่ได้

แต่ KYB กระบอกฟ้าน่าจะได้ความสบายมากกว่า อันนี้ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่ทุกคนจะเชียร์ตัวนี้ คุณผู้การแพนของเราก็เชียร์ตัวนี้บ่อยครับ

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ข้อ 2 จบสุดครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ newkii

• Newbie
  • *
จากเท่าๆที่อ่านมา ตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะไป new sr หรือจะ H.Drive B Spec กระบอกดำดี
แต่จากที่เห็นตามร้านแต่งต่างๆ ส่วนมากเค้าจะใช้ตัว s spec กัน เท่าที่ทราบคือมันปรับต่างกัน 16 กับ 32 ระดับ อยากทราบว่า นอกเหนือจากนั้นมันต่างกันมากมั้ยครับ? ตอนนี้ลังเลมากๆ ไม่รู้จะเอาตัวไหนดี กังวลกลัวใส่สตรัทมาแล้วขับในเมืองจะครูดนั่นครูดนี่เพราะรถมันจะเตี้ย

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
เสนอเป็นตัวเลือก Monroe reflex black เผื่อจะสนใจ